ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คนที่ลงทุนในตลาดเงินมีสองพวกใหญ่ ๆ พวกแรกต้องการลงทุนระยะสั้น เช่นคนที่เล่นฟิวเจอร์ หรือคนที่ซื้อ Physical Silvers แล้วกะจะขายในเวลาไม่กี่ปี ส่วนตัวคิดว่าถ้าตลาดเงินยังเป็นอย่างนี้ การเล่นฟิวเจอร์เป็นการฆ่าตัวตายชัดชัดค่ะ ส่วนคนที่ซื้อเม็ดเงินเพื่อเก็งกำไรในระยะสั้นคงต้องตอบคำถามตัวเองให้ได้นะคะว่ารับมือไหวไม๊ เพราะเดี๊ยวราคาก็ขึ้นเยอะ ๆ ให้ดีใจ เดี๋ยวก็ดิ่งเหวจนสลดหดหู่ ถ้าทำใจไม่ได้ ซื้อขายแล้วไม่มีความสุข ทำให้นอนไม่หลับ ถอยออกมาข้างสนามซักพักดีไม๊ค่ะ หรือไม่ก็ลองพิจารณาเป็นนักลงทุนประเภทที่สองดูนะคะ

นักลงทุนประเภทที่สองคือคนที่เชื่อในปัจจัยพื้นฐานของแร่เงินตามที่คุณเน็กซ์ได้อธิายให้พวกเราฟัง ดังนั้นคนกลุ่มนี้ก็จะสะสมไปเรื่อย ๆ ราคาขึ้นก็ซื้อน้อย ลงก็ซื้อมาก ถือว่าแร่เงินเป็นประกันชีวิตอย่างหนึ่ง ไม่จำเป็นไม่ขาย การมีแร่เงินในมือทำให้นอนหลับสบาย เพราะถ้าระบบเงินกระดาษล้มเหลวขึ้นมาก็ยังมีเงินแท้อยู่ในมือ แต่ถ้าเงินกระดาษไม่ได้มีปัญหาอย่างที่คาดการณ์กันไว้ก็ไม่เป็นไร ใช้เงินกระดาษกันต่อไป

มาสนุบสนุนความเห็นครับ

กฎข้อนึงในการลงทุนที่ผมจำไว้เสมอ

"เมื่อไรที่รู้สึกงุนงง ไม่รู้ว่าตลาดไปทางใด

ให้ออกจากตลาดมานั่งสงบจิตใจและค่อยๆดู

หรือรอเวลาจนกว่าจะสงบลง จึงจะเริ่มต้นใหม่"

"แต่หากรู้สึกงุนงงตลอดเวลา ให้เริ่มศึกษาใหม่ให้ดีก่อน ค่อยเริ่มลงทุนใหม่"

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โลกธรรม๘ ก็แบบนี้... :D

มาให้กำลังใจ คุณNEXTครับ ยังรออ่านบทความอยู่ครับ !v@

ให้กำลังคุณ Next เหมือนกันครับ เพราะผมเล่นแนวเดียวกับคุณ Next มา 1 ปีแล้ว อยากเล่นก่อนหน้านี้ แต่ไม่มีเงินพอจะซื้อ อิอิ

อู้หู พูดจาขนาดนี้พวกเราคงไม่ต้องพูดอะไรแล้วล่ะ เพราะเขาได้แสดงตัวตนของเขาออกมาแล้ว อย่าถือเลยนะ มาตั้งใจรอบทความดีๆของคุณเน็กซ์ต่อไปดีกว่า ว่าแต่คุณเน็กซ์แข็งแรงดีใช่ไหมคะ เป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์คนดีที่ 1 เลยนะคะ ว่าแต่อยู่ไหนคะออกมาส่งข่าวบ้างนะเป็นห่วง !gd !gd !gd !gvme !Hi

ถึงผมไม่ได้เล่นเงินและพึ่งเข้ามาเล่นบอร์ดได้ไม่กี่วัน แต่ก้อขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ...การที่มีคนมีน้ำใจแบบคุณเน็กซ์ หาข้อมูลมาแบ่งปัน แชร์ความเห็นทิศทางที่ตนมอง ประกอบกับทฤษฏีต่างๆ ถือว่าเป็นการเสียสละอย่างมากอยู่แล้วครับ... ขอได้อย่าไปใส่ใจและเก็บไปคิดกับอารมณ์ของคนที่ตัดสินใจพลาดเองแล้วมาพาลนะครับ

เหมือนกับทุกๆท่านที่โพสให้กำลังใจมาก่อนหน้า การลงทุนไม่ว่าจะเป็นทอง / เงิน / หุ้น / น้ำมัน หรืออะไรก้อตาม มีความเสี่ยงทั้งนั้น เพราะเกมนี้มันเป็น ZERO SUM game มีคนที่ได้แน่ๆคนเดียว คือ โบรคเกอร์ที่เหลือก็อยู่ที่จังหวะ / เวลา / และ การตัดสินใจของแต่ละบุคคล ไม่มีใครที่รู้อนาคตจริงๆ เพียงแต่นำข้อมูลที่มีมาประเมินแนวโน้มที่จะเกิดขึ้นในอนาคตเท่านั้น ท้ายสุดอยู่ที่การตัดสินใจของแต่ละคนเอง ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนจะลงสนามจริง สิ่งแรกที่คุณต้องประเมิน คือ คุณรับความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นหากตัดสินใจพลาดได้แค่ไหน และมีแนวทางการแก้ไขอย่างไร... ผมเชื่อว่าทุกคนในที่นี้อยากได้กำไรกันทุกคน แต่ชีวิตต้องสู้ครับ ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ เก็บความผิดพลาดเป็นบทเรียนแล้วหาทางปรับปรุงแก้ไขต่อไป

มาแว้ววววว k/unnextไม่มีใครเอาปืนไปจ่อหัวคุณให้ไปชื้อนะ/ผมก็ติด4หมื่นกว่า/โลติดอยู่10โลผมมั่นใจในพื้นฐานและเหตุผลผมเลยใจร่ม(เย็น)ได้ผมเชื่อว่า80%ในที่นี้ก็มี(ดอย)ทั้งนั้น คำว่า ข.อ.ขอ ท.โ.ด.โทษ ไม่แพงหรอกครับ (ไม่ได้ชื้อ)ไม่เสียหน้าด้วย(ไม่เห็นหน้า) :angry: /ขอให้ ครูเน็กช์ แข็งแกร่งดั่งภูผา(อย่าแข็งกร้าวเหมือนบางคน)ความดีและจริงใจจะเป็นเกราะป้องกันครูเอง โอยเหนื่อยกดช้า(แก่แล้ว) :lol: :P

คงไม่มีสิทธิ์ได้ออกมาขอโทษแล้วค่ะ ได้ปรึกษากันแล้ว ว่าสมควรลงโทษ โดยการประหารชีวิต user ไปตั้งแต่ตื่่นมาตอนเช้าแล้วwink.gif

เป็นกำลังใจให้คนทำดี ผลงานดี ๆ อย่างคุณเน็กซ์ มีกำลังใจ ก้าวสู้ต่อไป ติดตามผลงานต่อไปค่ะ

ใจเย็นๆนะครับ รอบนี้ยังลงอีกเยอะอย่าพึ่งสวน

ดูจากเวปอื่นแล้วคิดว่าเงินจะลงถึง 2x ทองเหลือ 13xx

รอปลายเดือนหน้าค่อยซื้อจะได้ของถูกที่สุดนะครับ

สงสัยโดนไปมาก จึงออกอาการแบบนี้

ไม่เอานาาาา เขาให้ข้อมูลมา คุณต้องเลือก คุณต้องคิดเองว่า ข้อมูลนั้นๆ ควรเชื่อ หรือไม่

เขาไม่ได้บังคับ ให้คุณซื้อ

การที่คุณออกอาการแบบนี้ มันเป็นกรรมนะครับ(บาป)

เรามาหาความรู้

เรามาหาความสุข

เรามาหาความร่ำรวย

มิใช่หรือ

อย่ามาหากรรมใส่ตัวอีกเลย

แค่เห็นข้อความที่คุณโฟส ก็มองเห็นกรรมคุณมากมายแล้ว (ผู้ที่จิตสงบ จะมองเห็นสิ่งที่ถูกต้อง เหมือนน้ำใสมองเห็นก้อนหินใต้น้ำ) การที่คุณแยกไม่ออก มองไม่้ห็น ก็คือจิตมัว

*** มีอีกคนที่ออกมาบอกไม่ใช่หรือว่าทองจะลง ดอนล่าจะขึ้น คุณจะเชื่อคนนั้นก็ได้นะ ข้อมูลก็มีให้ทั้งสองทางแล้ว ***

พูดได้มีเหตุผลดีมากคับ

คุณส้มโอครับอับเดตหน่อยจิ อับเดตหน่อย

ดีใจแทนคุณเน็กซ์จริง ๆ ค่ะ ที่มีหลาย ๆ คนมาโพสต์สนับสนุน แล้วก็เข้าใจว่าเป็นการลงทุนระยะยาวอย่างที่คุณเน็กซ์แนะนำ ดิฉันก็กะจะเก็บพอร์ตส่วนใหญ่แบบว่าไม่จำเป็นไม่ขายเลยค่ะ แต่จากที่คุณ unnext คอมเม้นต์มาก็ชักจะเป็นห่วงกลัวว่าจะมีคนเข้ามาลงทุนด้านนี้เพราะเชื่อมั่นเต็มร้อยว่าราคาจะขึ้นทุกวันทุกวันไปเรื่อย ๆ ไม่มีวันตก อยากให้มองเหรียญสองด้านนะคะ ไม่มีอะไรแน่นอน ถ้าคิดจะขายเพื่อทำกำไร ต้องมีทางหนีทีไล่ แต่ถ้าจะเก็บเป็นเงินออม ก็ไม่ต้องไปกลุ้มใจ คิดซะว่าไม่งั้นก็เอาเงินไปใช้จ่ายฟุ่มเฟือยหมด

เหรียญด้านสดใส คุณเน็กซ์ก็ได้อธิบายให้เราฟังแล้ว ดิฉันก็เชื่ออย่างที่คุณเน็กซ์บอกค่ะ ก็เลยหันมาสนใจด้านนี้ แต่อยากจะเล่าให้ฟังถึงเหรียญอีกด้านจากสิ่งที่ได้ยินได้ฟังมา อาจจะไม่ถูกต้อง อาจจะขัดกับความคิดของหลาย ๆ คน แต่ก็อยากจะเล่าให้ฟังเผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างนะคะ

แร่เงินไม่ได้พื้นฐานที่มั่นคงเหมือนกับทองคำ ในอดีตจนถึงปัจจุบันแร่ทองคำเป็นสิ่งที่คนอยากได้มาครอบครองมากกว่า ธนาคารกลางไม่จำเป็นต้องเก็บแร่เงินเหมือนกับที่เก็บทองคำ ดังนั้นปัจจัยพื้นฐานของแร่เงินไม่แกร่งเท่าทองคำ ถ้าต้องการความมั่นคงลงทุนในทองคำดีกว่า

วอร์เรน บัฟเฟ (อาจจะสะกดผิดนะคะ) นักลงทุนคนเก่งที่เรารู้จักกันดีไม่สนใจลงทุนกับทองคำเพราะเค้าไม่เข้าใจว่าทองคำมีคุณค่ายังไง สำหรับเขาทองคำเป็นแค่สิ่งที่คนขุดขึ้นมาที่แอฟริกา แล้วพากันเอาไปเก็บ ไม่ได้มีประโยชน์ใช้สอยมากมาย นั่นเพราะเค้าไม่เข้าใจถึงคุณค่าของทองคำเหมือนกับคนในแถบเอเชียอย่างเรา ๆ หรือ คนในตะวันออกกลาง ทองคำมีคุณค่าเสมอ ไม่ว่าราคาจะสูงเท่าไหร่ก็จะมีคนหามาซื้อเก็บไว้ไม่ยอมปล่อยกลับเข้าสู่ตลาด เพราะนั่นเป็นวัฒนธรรมที่สืบทอดกันมาหลายร้อยปีของเรา หลายพันปีของจีน หรืออย่างคนอินเดียยิ่งไปกันใหญ่ แม้แต่เมืองเล็ก ๆ ในชนบทก็มีร้านทองเป็นร้อย ไปเห็นด้วยตาตัวเองมาแล้วค่ะ ที่นั่นเค้าไปร้านทองกันแทบทุกอาทิตย์ยังกับไปจ่ายตลาด ไม่ว่ายากดีมีจนก็เห็นมีทองกันทั้งนั้น ทองจริงบ้างปลอมบ้างก็ว่ากันไป ทองเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับคนอินเดีย อย่างที่รู้ผู้หญิงของเค้าต้องไปสู่ขอผู้ชาย เคยถามคนอินเดียเล่น ๆ ว่าแล้วผู้หญิงที่ยากจนไม่มีทองล่ะจะทำยังไง เค้าก็ตอบเล่น ๆ ว่า ก็ไม่ต้องแต่งงาน เชื่อว่าเป็นคำพูดเล่น ๆ แต่ก็สะท้อนให้เห็นว่าคนของเค้าขวนขวายจะมีทองเก็บไว้ขนาดไหน ส่วนแร่เงินจะเป็นแค่เครื่องประดับเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่ได้สะสมมาก เป็นแค่แหวนใส่นิ้วเท้ากับกำไลข้อเท้า อินเดียเป็นหนึ่งในประเทศที่นำเข้าแร่เงินเป็นจำนวนมาก ส่วนใหญ่ใช้ในทางอุตสาหกรรม คนส่วนใหญ่ไม่มีใครอยากจะซื้อมาเก็บไว้ มีแค่คนส่วนน้อยที่ลงทุนในเงินแท่ง (แต่คนส่วนน้อยของเค้าก็เยอะเพราะคนเค้าเยอะจริง ๆ)อีกประเทศหนึ่งคือจีนที่เปลี่ยนจากประเทศส่งออกแร่เงินเป็นประเทศนำเข้า แต่คนของเค้าลงทุนในแร่เงินจริง ๆ จากการที่รัฐบาลจีนเพิ่งจะอนุญาติให้ร้านขายปลีกสามารถจำหน่ายเงินแท่งให้กับประชาชนเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมา แต่จริงหรือที่คนจีนจะเชื่อใจในแร่เงินมากกว่าทอง แม้แต่ประเทศของเรามีซักกี่มากน้อยที่อยากจะเก็บแร่เงินมากกว่าทอง คนยุโรป หรืออเมริกาก็ไม่ต่างกัน ส่วนน้อยเท่านั้นที่สะสมเหรียญเงินเป็นงานอดิเรก ส่วนใหญ่มีแต่จะพูดว่าจะเอาแร่เงินไปแลกเป็นทองเมื่ออัตราส่วนเป็น 1:20 หรือ 1:16 ก็ว่ากันไป นั่นคือใคร ๆ ก็อยากจะขายแร่เงินเพื่อไปเก็บเป็นทองทั้งนั้น แล้วตัวคุณล่ะคะคิดยังไง ถ้าคุณคิดจะขายเหมือนกัน มีทางหนีทีไล่รึยัง เพราะในวันที่คุณอยากขายคนอื่นก็อยากจะขายเหมือนกัน คนที่ประสบความสำเร็จคือคนที่ลงมือก่อน

- คือคนที่ขายก่อนที่ราคาจะขึ้นสูงสุด (หนึ่งในนั้นคือ จอร์จ โซรอส คนที่ฝากบทเรียนไว้กับประเทศไทยของเรา แค่บริษัทของเค้าขายแร่เงินออกมาราคาก็ดิ่งเกือบห้าเหรียญในวันนั้น) และคือคนที่เริ่มจะซื้อก่อนที่ใคร ๆ จะเข้าซื้อ หนึ่งในคนที่เริ่มจะซื้อก่อนใคร ๆ ก็คือ Robert Kiyosaki เจ้าของหนังสือซีรีย์ชื่อดัง Rich Dad Poor Dad เค้าเป็นคนที่มีอิทธิพลต่อความคิดของคนทั่วไปมาก คำพูดของเค้าเป็นส่วนหนึ่งให้คนหันมาทำตาม เค้าออกมาพูดเมื่อประมาณปี 2009 ว่า การลงทุนในแร่เงินเป็นการลงทุนที่ดีที่สุดเท่าที่ประวัติศาสตร์โลกเคยมีมา ตอนนั้นราคาแร่เงินแค่สิบกว่าเหรียญ ส่วนตัวเค้าน่ะหรือซื้อมาก่อนหน้านั้นตั้งแต่ราคาไม่กี่เหรียญ ที่เขาพูดก็ถูกเพราะนับถึงวันนี้ตัวเค้าได้กำไรตั้งหลายร้อยเปอร์เซ็นต์แล้ว แต่อย่าลืมว่า เป็นเค้าอีกเหมือนกันที่จุดประกายให้คนอเมริกันและคนทั่วโลกหันมาสนใจเรื่องตลาดอสังหาริมทรัพท์ จนทำให้ตลาดบ้านล้มและเศรษฐกิจอเมริกาถดถอยอย่างที่เห็นทุกวันนี้ เพราะคนมีบ้านมากกว่าหนึ่งหลังแต่ไม่สามารถจ่ายค่าบ้านได้ ทำให้บ้านถูกยึด ที่เค้าพูดมาทั้งเรื่องตลาดบ้านและแร่เงินนั้นถูกทั้งหมด และเค้าก็ลงมือในเวลาที่เหมาะสม ปัญหาคือที่เค้าพูดคือปี 2009 ในวันนี้พวกเราที่ลงทุนในแร่เงินต้องพิจารณาเองแล้วว่าเราเป็นคนกลุ่มแรก ๆ หรือกลุ่มหลัง ๆ ถ้าเป็นกลุ่มแรก ๆ ก็ดีไป ถ้าเป็นกลุ่มหลังหลังระวังเรื่องฟองสบู่แตก

อะไรที่ทำให้ราคาแร่เงินเพิ่มขึ้นมาอย่างมากมาย ทั้งที่เคยโดนน็อกสลบไสลไปหลายสิบปีมาแล้ว คุณเน็กซ์ได้อธิบายอย่างละเอียดแล้วลองกลับไปย้อนอ่านดูนะคะ มีเหรียญอีกด้านที่อยากจะนำเสนอ

- จากความเชื่อที่ว่า JPMorgan ทำสัญญา short แร่เงินโดยไม่มีแร่เงินเพียงพอที่จะแบ็คอัพสัญญาเหล่านั้น สักวันเมื่อ JPMorgan ส่งมอบแร่เงินไม่ไหว ราคาก็จะพุ่งกระฉูด ดังนั้นควรจะไปซื้อแร่เงินเก็บไว้ คำถามคือ JPMorgan ไม่มีแร่เงินพอจริง ๆ รึเปล่า ที่รู้คือ JPMorgan ทำเรื่องเปิดคลังกับตลาดฟิวเจอร์ Comex เมื่อไม่นานมานี้เพื่อเก็บแร่เงิน ถ้าในคลังไม่ได้มีแร่เงินมากมายอย่างที่คุยไว้ก็เป็นเรื่องต้มตุ๋นระดับชาติ แต่ถ้าเค้ามีจริงสิ่งที่เราคาดไว้ก็ผิด หรืออย่างที่รู้ตลาด Comex เพิ่มมาร์จิ้นตั้งหลายรอบจนทำให้ราคาแร่เงินลดฮวบไป 30% แล้ว นี่ก็เป็นโอกาสอันนี้ที่ JPMorgan จะเข้าไปฉวยโอกาสทำการซื้อขายเพื่อเพิ่มแร่เงินในคลังของตัวเอง

- การเก็งกำไรในตลาดฟิวเจอร์เป็นตัวการทำให้ราคาแร่เงินสูงกว่าที่ควรจะเป็นหรือต่ำกว่าที่ควรจะเป็นกันแน่ ราคาที่แท้จริงของ Physical Silver คือสิบกว่าเหรียญเหมือนก่อนตอนมีตลาดฟิวเจอร์ หรือควรจะเป็นร้อยกว่าเหรียญถ้าเทียบกับราคาสูงสุในปี 1980 แล้วราคาสูงสุดในปี 1980 เป็นราคาที่โดนปั่นขึ้นหรือเป็นราคาที่เหมาะสมแต่โดนกดลงกันแน่ ถ้าสงครามระหว่างตลาดฟิวเจอร์กับคนถือ Physical Silver ปรากฏว่าฝ่ายหลังชนะอย่างที่เราเชียร์กันอยู่ เราจะเห็นราคาที่แท้จริงที่ยี่สิบกว่าเหรียญหรือร้อยกว่าเหรียญ

- ถ้าราคา Physical Silvers ยังอิงกับตลาดฟิวเจอร์อย่างนี้เราจะได้เห็นราคาที่แท้จริงของแร่เงินไม๊ จะมีวันที่ราคาปรับไปหาราคาทีแท้จริงและเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เพราะปัจจัยพื้นฐานเรื่องประโยชน์ใช้สอยและจำนวนจำกัดของแร่เงินไหมในเมื่อตลาดฟิวเจอร์ถึงจะรับรองว่ามี Physical Silvers เป็นแบ๊คอัพ แต่คนที่ปิดสัญญาสามารถที่จะเรียกเป็นเงินแทนก็ได้ แล้วคนที่เล่นฟิวเจอร์อยู่จะมีซักกี่มากน้อยที่จะขอเป็น Physical Silvers ตามที่เรา ๆ ท่านและบรรดาคนที่อยากจะ Crash JPMorgan อยากจะให้เป็นกัน ลองคิดดูนะคะว่าตอนนี้กลุ่มคนที่ควบคุมราคาซิลเวอร์คือกลุ่มคนที่เล่นฟิวเจอร์หรือคนที่ถือ Physical Silvers กันแน่ ใครกันที่สามารถจะดึงราคาขึ้นและกดราคาลง ดูอย่างประเทศไทยสิคะ ตลาดฟิวเจอร์มีเงินแท่งจริง ๆ มารองรับไหม แล้วสรุปว่าราคาแร่เงินขึ้นอยู่กับจำนวนแร่เงินที่มีจริงๆในโลกรึเปล่า ศึกนี้ใครจะเป็นผู้ชนะคงต้องตามดูกันต่อไป

ที่ร่ายยาวมาทั้งหมดแค่อยากจะชี้ให้เห็นอีกด้านว่าการลงทุนในแร่เงินมีความเสี่ยงแค่ไหน ได้เห็นเหรียญทั้งสองด้านแล้วก็ลองพิจารณาดูนะคะว่ารับความเสี่ยงได้ไหม เมื่อตัดสินใจแล้วก็ต้องรับสิ่งที่ตัวเองตัดสินใจไป

ถูกแก้ไข โดย water

โลกของการลงทุน (2) (World of investment 2)

การพูดจาลักษณะนี้ทำให้ผมหวั่นไหวไม่ได้หรอกครับ ตรงข้ามด้วยซ้ำเพราะ

“กลายเป็นทำให้คนเข้ามาให้กำลังใจผมเยอะ” ซึ่งตรงนี้ผมปลื้มใจมาก....ขอบพระคุณทุกท่านด้วยนะครับ

หลายปีก่อนตอนที่ผมพูดเรื่องนี้กับคนรอบข้าง เวลาทองขึ้นก็ไม่มีอะไร แต่พอทองลงนี่สิ จะมีบางคนมาพูดประมาณว่า

“อ่ะ... ฮ่า เห็นมั๊ยทองลงแล้ว”

ผมคิดในใจ นี่ลงแล้วเหรอ? ที่ผ่านมาทองลงให้ตายยังไงก็ยังแพงกว่าปีก่อน

ใครเคยติดที่เพดานราคาสูงเท่าไหร่สุดท้ายเพดานก็กลายเป็นพื้นของรอบใหม่ไปหมด

เมื่อคุณลงทุนทองนานๆเข้า สิ่งเหล่านี้จะเป็นสิ่งที่คุณเห็นจนชินตา

ตอนนั้นเวลาเห็นทองลงผมดีใจด้วยซ้ำ เพราะผมรู้ว่าสุดท้ายมันจะต้องกลับมาขึ้นอยู่วันยังค่ำ ทองลงสิดีผมจะได้ “ซื้อเพิ่ม”

ที่ผ่านมายิ่งลงแรงยิ่งถือว่าเป็นโอกาส และใครที่กล้าคว้าโอกาสเหล่านั้นไว้ในอดีต วันนี้เป็นอย่างไร ..... คงไม่ต้องพูดถึง

สิ่งสำคัญคือต้องรู้จักอดทนรอคอย

อาจารย์ผมเคยสอนไว้ว่า

ให้เลือกลงทุนในสิ่งที่ตัวเอง “รัก” เพราะจะต้องอยู่และให้เวลากับสิ่งนั้น รักให้เหมือน “ลูก” เลย

จำไว้นะ .... หากคุณอยากได้ลูกที่ดีซักคน

“ผู้ชาย 1 คนจำเป็นต้องรอถึง 9 เดือนกว่าลูกจะคลอด

จะใจร้อนเอาผู้ชาย 9 คนมาทำเพื่อให้คลอดในเวลา 1 เดือน มันเป็นไปไม่ได้“

นี่คือบทเรียนที่ผมจำขึ้นใจ

*****************************************************************************************************************************

ข้อมูลที่ผมนำเสนอให้ไป มันเป็น “เมล็ด” ที่จำเป็นต้องใช้เวลาในการเพาะให้เป็นต้น

ที่ผ่านมาผมพร่ำบอกคุณว่าวันนึงมันมันจะโตขึ้นเป็นต้นไม้ที่สวยงาม

ปรากฎว่า

:rolleyes: วันที่ 1 คุณรดน้ำ

:unsure: วันที่ 2 คุณรดน้ำ

<_< วันที่ 3 คุณรดน้ำ

:angry: วันที่ 4 คุณไม่เห็นการเปลี่ยนแปลง คุณคงจะคิดในใจว่า “ผมโกหก”

อืมม....ใจเย็นๆนะครับ โปรดให้โอกาสผมหน่อย :blush:

ทีนี้ขออนุญาติชี้แจงเล็กน้อย....

คุณ Unnext คงมีเจตนาที่จะโจมตีผม

จึงเลือกเอาราคาของ Silver ที่ 48-49$ ซึ่งเป็นราคาสูงสุดในรอบ 31 ปีมาพูดถึง

จริงๆหากมองก่อนหน้านี้ วันแรกที่ผมพูดให้เข้าซื้อซิลเว่อร์คือ 30$ ครับ

:excl: หากคุณอ่านแล้วเชื่อผมซื้อไปในวันนั้น แม้ขึ้นไปไม่ได้ขายวันนี้ราคาตกมา “ก็ยังมีกำไร”

:excl: หากคุณอ่านแล้ว “รอ” ให้ราคาขึ้นไปให้เห็นก่อนแล้วค่อยเชื่อผม จึงเข้าซื้อ “วันนี้ติดดอยครับ”

การเชื่อผม “ช้า” กับเชื่อผม “เร็ว” ให้ผลที่แตกต่างกันครับ แต่ถ้าสุดท้ายคุณเลือกแล้วที่จะ “เชื่อผม”

ผมอยากขอให้เชื่อผมต่อไปอีกซักนิดนะครับ.... :rolleyes:

วันนี้หากรู้สึกยากลำบาก ผมเป็นกำลังใจให้ครับ ผม"เข้าใจจริงๆ"ทุกความรู้สึกที่เกิดขึ้นในโลกของการลงทุน

เพราะผมเองก็เคยผ่านมา ผมเองร่วมลงทุนไปด้วยไม่ใช่โบรกเกอร์รายใหญ่อะไรที่ไหน

ไม่เคยคิดจะล่อให้ใครมาติดดอย ซิลเว่อร์จะไป 70$ ภายในปีนี้ก็ไม่เคยพูด

มีคนมาถามว่าจะถึงหรือไม่ผมแค่บอกไปว่าโอกาสมี 50/50

ผมเคยพูดแต่ 150$ ในระยะยาวเมื่อปรับตามอัตราเงินเฟ้อแล้วต่างหาก (หนักเข้าไปอีก... ฮา) :lol:

ใครเพิ่งเข้ามาอ่าน ต้องค่อยๆไล่ตามอ่านตั้งแต่ต้นนะครับ

ถึงจะเข้าใจในสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อสารออกไป จากนี้คงต้องมีอีกหลายบททดสอบแน่ๆ

ไม่ว่าข่าวลวง – ข่าวหลอก – การสวิงของราคา - การปรับฐานหนักๆ หรือ อะไรต่อมิอะไร

ผมพร้อมรับมือครับ และเป็นหน้าที่ของคุณที่ต้องเตรียมความพร้อมด้วยเช่นกัน

ขอให้ทุกท่าน โชคดีในการลงทุนครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

มาเร็ว เลยนะครับคุณ Next อิอิ

จริงครับดอยตอนนี้ อาจไม่ได้เห็นอีกแล้ว เพราะจะมีดอยที่สูงกว่า

มาไม้ไหนกัน

ไอ้เรามันมือหลังๆ จะไปเอาแบบมือแรกไ้ด้ไงครับ

แต่โลหะมันผมว่ามันมีดีกว่าหุ้นครับ ปัจจัยพื้นฐานดีกว่าเยอะครับ :wub: ยิ่งดิ่งคนยิ่งแย่งกัน

ทิ้งท้ายไว้ให้ครับว่า Robert Kiyosaki ซื้อตอน โลละ 15,000 ครับ ^_^ นั่นแหละคือพวกแรกจริงๆ แล้วเราละครับลงมือกี่ปีหลังจากเขา จะไม่ให้เวลาฟักตัวเลยหรอ

Silver ลงมาเกือบถึง 30 เหรียญ เสียวเว้ย!!! !53

ยอมรับว่าเงินผมยังไม่ดอย silver เพราะผมอ่านบทความคุณเน็กตอนต้นปี แล้วหาข้อมูลแล้วมันโดนใจ ตอนนั้น 28.8 เหรียญ เลยยังรอดไป

ขอขอบคุณบทความคุณเน็กอีกครั้งครับ

แต่ก็เข้าใจความรู้สึกของคนที่ดอยครับ เพราะสมัยใหม่ๆ ตอนนั้นมีดอยทองซะนานเลย ดอยนานและเครียร์ดดีจริงๆ นึกกลับไปก็ขำๆ ดี

แต่ผมกลับแปลกใจที่ตอนนี้หลายคนพึ่งเคยดอบกลับสามารถจัดการกับความรู้สึกได้ดีกว่าในบอร์ดมือก่อนเยอะเลยครับ

อาจเป็นเพราะมีการแบ่งพอร์ทมาถือ Phychical กันเยอะขึ้น ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ถือสัญญากัน ดอยทีต้องลุ้นว่าจะหมดสัญญากันก่อนหรือไม่

ผมว่าหลายท่านคงต้องขอบคุณบทความคุณ next เหมือนกัน

ส่วนใครที่เคยดอยทองมาเมื่อปีก่อนมาแล้ว เจอแค่นี้คงชิงๆ ใช่มั้ยครับ !54

ถ้าดอยแล้วถึงกับงอแงแสดงว่าลงไปเกินตัวไปหน่อยนะครับ

ปรับลงมาบ้างแล้วจะสบายตัวครับ

แต่กระทู้นี้มันจริงๆ ไม่อ่านแค่วันเดียวมีอะไรให้แปลกใจขนาดนี้เลย ตบเท้ากันเยอะดีจริงๆ !gd

------------------------------------------------

ว่าจะออกความเห็นก่อนคุณเน็กมาซะหน่อย โพสปุ๊ป คุณเน็ก กับคุณ Water ตอบซะเครียร์แล้ว พิมพ์เร็วมากครับคุณเน็ก

!_10 !_10

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์อีกคนนะคะ จริงๆแล้วสมาชิกไทยโกลด์ทุกคนต่างก็ทราบกันดีว่า ตัวเองต้องการอะไรและลงทุนแบบไหน การเข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมในกระทู้ต่างๆ(ซึ่งแตกต่างกันไปตามแนวทางของแต่ละกระทู้)ของเวปนี้นั้นเป็นการรับข้อมูลที่มีกูรูเสียสละเวลามาให้ข้อมูล ให้สมาชิกได้ศึกษา ส่วนการประมวลผลและการตัดสินใจลงทุนเป็นเรื่องของแต่ละคนที่ต้องเลือกและตัดสินใจเอง

มาเร็ว เลยนะครับคุณ Next อิอิ

จริงครับดอยตอนนี้ อาจไม่ได้เห็นอีกแล้ว เพราะจะมีดอยที่สูงกว่า

ต้องมาเร็วครับ เพราะคอมเม้นท์ไปเร็วมากๆ เดี๋ยวตกข่าว ... :rolleyes: