ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:excl: คำถาม :คุณPLAYBOY9999

พอดีมีญาติกำลังจะเปิดร้านทอง อีกเดือนสองเดือนนี้ครับ จะซื้อทองไว้รอตอนนี้

เลยดีไหมครับ หรือจะรอให้ราคาถูกกว่านี้อีกครับ(จะมีโอกาสหรือเปล่าครับ ) หรือรอใกล้จะเปิดร้านจริงๆค่อยซื้อดีครับ

:excl: คำตอบ: Nexttonothing

การซื้อทองเพื่อไปเปิดร้านทอง เป็นการลงทุนระยะยาวครับ จะทยอยสะสมหรือซื้อทีเดียวก็ทำได้ครับ เพราะต่อไปเมื่อเราเปิดร้าน

หากทองลงเราขายถูกออกไป เราก็สามารถนำเงินที่ได้ไปซื้อได้ถูกมาติดตู้เหมือนเดิม

เมื่อเวลาผ่านไปทองคำขึ้นราคา Stock ทองคำในร้านเราทั้งหมดก็จะเพิ่มมูลค่าไปเองครับ

นอกจากนี้ ระหว่างเปิดร้านยังมีโอกาสเก็บสะสมทองคำจากหน้าร้านในต้นทุนที่ต่างๆเฉลี่ยกันไปในแต่ละวันด้วยครับ

ไม่ต้องไปซีเรียสมากครับ.....

มีอาชีพไหนบ้างครับ? ที่สินค้าไม่เน่าไม่เสีย หรือต่อให้ตกรุ่น-ขายไม่ออก สินค้าก็ยังเพิ่มมูลค่า????

(ทองบางชิ้นขายไม่ออก ต้องขอบคุณมันด้วยซ้ำที่มันขายไม่ออก

เพราะถ้าขายออกไปคงไม่ได้อยู่กับร้านจนถึงบาทละสองหมื่น)

........นี่คือความน่าทึ่งของทองคำครับ

ขอให้เปิดร้านแล้ว เฮงๆ ค้าขายร่ำรวยนะครับ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:excl: คำถาม :คุณPLAYBOY9999

พอดีมีญาติกำลังจะเปิดร้านทอง อีกเดือนสองเดือนนี้ครับ จะซื้อทองไว้รอตอนนี้

เลยดีไหมครับ หรือจะรอให้ราคาถูกกว่านี้อีกครับ(จะมีโอกาสหรือเปล่าครับ ) หรือรอใกล้จะเปิดร้านจริงๆค่อยซื้อดีครับ

การซื้อทองเพื่อไปเปิดร้านทอง เป็นการลงทุนระยะยาวครับ จะทยอยสะสมหรือซื้อทีเดียวก็ทำได้ครับ เพราะต่อไปเมื่อเราเปิดร้าน

หากทองลงเราขายถูกออกไป เราก็สามารถนำเงินที่ได้ไปซื้อได้ถูกมาติดตู้เหมือนเดิม

เมื่อเวลาผ่านไปทองคำขึ้นราคา Stock ทองคำในร้านเราทั้งหมดก็จะเพิ่มมูลค่าไปเองครับ

นอกจากนี้ ระหว่างเปิดร้านยังมีโอกาสเก็บสะสมทองคำจากหน้าร้านในต้นทุนที่ต่างๆเฉลี่ยกันไปในแต่ละวันด้วยครับ

ไม่ต้องไปซีเรียสมากครับ.....

มีอาชีพไหนบ้างครับ? ที่สินค้าไม่เน่าไม่เสีย หรือต่อให้ตกรุ่น-ขายไม่ออก สินค้าก็ยังเพิ่มมูลค่า????

(ทองบางชิ้นขายไม่ออก ต้องขอบคุณมันด้วยซ้ำที่มันขายไม่ออก

เพราะถ้าขายออกไปคงไม่ได้อยู่กับร้านจนถึงบาทละสองหมื่น)

........นี่คือความน่าทึ่งของทองคำครับ

ขอให้เปิดร้านแล้ว เฮงๆ ค้าขายร่ำรวยนะครับ :lol:

ขอบพระคุณมากๆๆครับผม ขอ +5 เหมือนเดิมนะครับผม

post-929-003572600 1291802992.gif

:excl: คำถาม :คุณChiranan

พรุ่งนี้น้ำมันลด 30 สตางค์ กสิกรไทยปรับดอกเบี้ยนโยบาย จันทร์จีนขึ้นดอกเบี้ย เหล่านี้จะส่งผลอย่างไรกับทอง ขอบพระคุณค่ะ

น้ำมันลด 30 สต-กสิกรขึ้นดอก ไม่มีผลนะครับ

ปัจจัยในประเทศจะมีผลอย่างมากก็ทำให้ค่าเงินบาทแข็ง แต่ กนง. ประกาศขึ้นดอกมาตั้งแต่อาทิตย์ก่อนแล้ว

ค่าเงินบาทคงสะท้อนราคาไปแล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องจีนหากจะขึ้นดอกอีก เรื่องนี้เคยพุดถึงไปแล้ว ตราบใดที่ดอกเบี้ยยังไม่ขึ้นเกินกว่าอัตราเงินเฟ้อในจีน

ทองคำก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า หากเกิดการย่อตัวของทองคำในระยะสั้นๆอีก ก็อาศัยช่วงนี้ซื้อเก็บนะครับ

คำถามมาเยอะกว่าที่คิด และบางคำถามนั้นตอบไม่ง่ายเลยครับ

แต่รับรองว่าตอบทุกคำถาม

คำถามที่เหลือส่วนมากจะเป็นลักษณะ END GAME หรือ ถามตอนจบของเรื่อง

น่าสนใจมากๆแต่ต้องใช้เวลาอธิบายกันยาวหน่อย เอาเป็นว่า พักทานข้าวเย็นกันเสร็จ มาต่อกันครับ

ขอบคุณ คุณเน็กค่ะ !thk

ทานข้าวให้อร่อยนะคะ !bye

ขอบคุณมากครับคุณเน็กฯ :ph34r: :lol: ยังรอฟังเรื่องดีๆจากคุณเน็กฯต่อครับ

ชอบมากเลยคำนี้น่ะครับ

"ที่สินค้าไม่เน่าไม่เสีย หรือต่อให้ตกรุ่น-ขายไม่ออก สินค้าก็ยังเพิ่มมูลค่า???? "

:excl: คำถาม :คุณaomsin

ถ้าเร็วๆนี้เกิดมี QE3 อีกรอบ DOW ก้อต้องพุ่งขึ้นอีกใช่มั๊ยค่ะ

อย่างงั้น DOW:Gold ที่ 15000:15000 ก็มีโอกาสเป็นไปได้จริงๆใช่มั๊ยค่ะ อิ อิ แอบยิ้มค่ะ

แล้วset บ้านเราก็จะพุ่งตาม Dow ได้ด้วยใช่มั๊ยค่ะ

หากมี QE3-QE4-QE5 อีก Dow พุ่งแน่นอนครับ เป็นภาพมายาให้ชาว Wall Street นั้นดีใจ

แต่มันขึ้นเพราะเงินเฟ้อไม่ได้มาจากพฐ ทาง ศก.เข้มแข็งจริงๆ

Dow:Gold ที่ 15000:15000 จึงเป็นไปได้ครับ แต่แน่นอนว่า ดอลล่าห์ในตอนนั้นคงมีมูลค่าไม่เท่ากับในตอนนี้

หรือพูดอีกอย่างว่า 15000$ ในตอนนั้นคงมีค่าเล็กกว่า 15000$ ในตอนนี้

SET บ้านเรามีแนวโน้มว่าจะพุ่ง แต่ไม่ได้ตาม Dow นะครับ บางครั้งการโยกเงินหนีจาก Dow มาสู่ SET

เราจะได้เห็นวันที่ Dow ตัวแดง แต่ตลาดหุ้นเรารวมทั้งเพื่อนบ้าน เขียวสดใส ครับ

:excl: คำถาม :คุณauu22

ขอถามระยะสั่น ๆ ครับ ว่า สาเหตุที่ เมื่อคืนทองร่วงแรง เกิดจากสาเหตุอะไร เหรอครับ แล้วคาดว่า จะลงอีกมั้ยครับ ในช่วงสั่น ๆ นี้

และถ้า ในอนาคต เมกา หาเรื่อง ประเทศอื่น ๆ ที่ไม่ยอมใช้เงิน ดอลฯ มาเป็นข้ออ้าง ก่อสงคราม เพื่อกลบเกลื่อน สภาพเงินดอลฯ และเพื่อผลประโยชน์ต่าง ๆ ให้กับตัวเอง ตอนนั้นทั้งโลกคงจะ กระทบไปหมด แล้ว มันจะส่งผลกะราคาทอง ยังไงครับ

ราคาทองลดลงจากเมื่อคืนเพราะเกิดการขายทำกำไร(Taking Profit)

หลังจากที่ทำ New All Time high ใหม่ที่ระดับประมาณ 1432$ ครับ

ในช่วงสั้นนั้น หากมีย่อลงไปอีกแนะนำทยอยสะสมนะครับ เพราะระดับ 1400$

หากเทียบกับมูลค่าของทองแล้วก็ยังถือว่าไม่แพง

เรื่องของสงคราม

สงครามทุกครั้งที่ผ่านมานั้น เป็นตัวการทำให้เกิด "เงินเฟ้อ" อย่างร้ายกาจ

(เช่นระเบิด 1 ลูกใช้เม็ดเงินมหาศาลเพื่อสร้าง ยิ่งพอมันระเบิดแล้ว

ไม่ได้ก่อให้เกิด Productivity ใดๆเลย

หนำซ้ำยังต้องใช้เงินเพื่อบำรุงซ่อมแซม รักษาผลกระทบที่เกิดขึ้นจากสงครามอีกด้วย)

ราคาน้ำมันจะพุ่งสูงขึ้นอย่างมาก "ทองคำ" ก็ด้วยครับ ก็ได้แต่ภาวนาว่า สหรัฐจะยอมรับความจริงและไม่ก่อสงครามขึ้นให้โลกเรานี้ต้อง

วุ่นวายครับ

วันนี้ติดตามอ่าน เพื่อนๆ ทุกคน

มีแง่คิดไปต่างๆ กัน สนุกมากเลยครับ

ขอบคุณ คุณ DJ ด้วยครับ

คืนนี้สงสัยต้องไปซื้อทองอีกรอบ

นึกว่าจะไม่ได้เห็นต่ำกว่า 20,000 แล้วนะเนี่ย

ชอบรายการนี้มากเลย ครับ มีบ่อยๆๆนะครับ

ชอบ ชอบๆๆๆๆๆๆๆ บทความและการตอบคำถามของ Nextto จริงๆๆๆๆๆ

:excl: คำถาม :คุณinsensitive กับ คุณสา

-วันนี้ควรขายออกซักหน่อยนึง แล้วค่อยเก็บราคาที่ต่ำกว่านี้ไหมคะ

แต่กลัวขายแล้ว เก็บคืนราคาสูงกว่าเพราะเงินบาทอ่อนอีกแล้วค่ะ

-สวัสดีค่ะคุณแน๊ก ทองตอนนี้อยู่ที่1394 จะลงอีกมั๊ยคะ ช่วงก่อนทยอยขายไปครึ่งนึงแล้วค่ะจะเก็บกลับราคาก็ลงไม่มากแพงกว่าที่ขายไป บางก้อนอีกค่ะ ถ้าลงได้อีกจะได้ปล่อยที่เหลือก่อนแล้วรอซื้อใหม่ดีคะหรือของเดิมที่เหลือ ถือไว้ก่อนแล้วรอเก็บที่ขายไปแล้วกลับอย่างเดียวดีคะ ขอบคุณค่ะ

มีคำตอบอยู่ในตัวคำถามเอง อยู่แล้วครับ :D ใช่เลยครับ!

การขายออกไปเพื่อย่อซื้อมันคือการทำรอบหากเป้าเราใหญ่กว่านี้ ไม่มีความจำเป็นต้องทำรอบครับ

สิ่งนึงที่เป็นคติประจำใจของผมก็คือ"ไม่หวังกินรอบเล็กจะทำให้เราไม่พลาดรอบใหญ่" เวลาทองขึ้นแรงๆครับ

:lol: :lol: ขอบคุณค่ะคุณแน๊ก :lol: :lol:

ขอบคุณ คุณNEXT มากค่ะ ที่มอบความรู้ให้มากมาย :wub:

!thk !10 !031 !gd !57

ถ้าวันนึงเศรษกิจอเมริกาล่มสลาย

1.ความเสียหายของอเมริกาจะกระจายออกเป็นวงกว้างเหมือนวิกฤตต้มยำกุ้งไม๊ครับ

2.ถ้าเป็นอย่างนั้นในวันนั้นเศรษฐกิจบ้านเราจะเป็นอย่างไรได้รับผลกระทบยังไง ตลาดหุ้นของเราจะได้รับผลกระทบมากน้อยขนาดไหน

3.ในความคิดของคุณเน็กซ์ อเมริกาจะยื้อวิกฤตของตัวเองได้นานแค่ไหน ภายใน1ปี 2-3ปี ไม่เกิน5ปี หรือมากกว่านั้นครับ

:excl: คำถาม :คุณAunTonio คุณMulan กับคุณ Jocho

-ในมุมมองคุณเน๊กหากดอลล่าล่มสลายจิงๆตอนนั้นเราจะเปลี่ยนไปใช้อะไรแทนตัวกลาง แล้วมันมีความเป็นไปได้จิงๆหรอครับที่จะใช้ทองมาเป็นเงินแทน

-กรณีที่ยูเอสดอลล่าชดใช้กรรมมันเรียบร้อย ในขณะเดียวกันมันจะส่งผลทำให้สกุลเงินที่ธนาคารกลางของประเทศนั้นที่มีทอง สำรองน้อย พากันเหี่ยวไปด้วยมั้ยครับ

-คุณเน็กซ์ขา ในที่สุด เมื่อราคาทองสูงสุด ที่สุดๆๆๆ แล้ว สมมติเรามี 1000 บาททอง ( ข้อเน้นว่าสมมติ )

เราจะขายไปทั้งหมดเพื่อเริ่มเปิดราคาเก็บของล็อตใหม่ หรือไม่ขายเพราะทองก็คือทอง หรือแบ่งทยอยขายเล่น

แบบเดิมๆ วนๆ ไปอย่างที่เคยเป็น อย่างไรดีคะ ขอบคุณค่ะ

ระบบ: GOLD MONEY

หากดอลล่าห์ล่มสลาย คงไม่มีใครที่จะทำหน้าที่ Real Money

ได้ดีเท่าทองคำอีกแล้วล่ะครับ

ที่ผ่านมาทองคำได้รับความเชื่อถือเป็นพันๆปีว่ามีคุณค่านั้น .

ไม่ใช่เพราะความหลงผิดหรือเพราะความบังเอิญโชคช่วย

พวกเราควรจะ งง กันมากกว่าว่า

กระดาษธนบัตรพิมพ์สีใส่ตัวเลขลงไปต่างๆนาๆ ใช้เป็นเงินกันมาได้ยังไงตั้งนาน???

ในช่วงแรกที่ดอลล่าห์ล่มสลายนั้น แน่นอนว่าในระยะสั้นๆ ค่าเงินเอเชีย จะแข็งค่าขึ้นอย่างรวดเร็ว

แต่เมื่อทุกประเทศเริ่มจะตื่นและรู้ความจริงว่า

สกุลเงินอื่นๆนั้นมันก็คือกระดาษ (Fiat Currency)

หนำซ้ำที่ผ่านมาหนุนหลังและเทียบค่ากับดอลล่าห์มาโดยตลอด

หากเงินสกุลดอลล่าห์ที่เป็น Worlds reserved currency ยังล่มได้

เรายังควรจะเชื่อถือในระบบนี้อยู่อีกหรือ ???

เงินสกุลใหม่อาจจะออกมาให้เราใช้ (เช่น SDRs ของ IMF)

:excl: แต่หากไม่หนุนหลังด้วยทองคำ ความน่าเชื่อถือก็ไม่เกิด

:excl: หรือต่อให้ออกมาใหม่ แล้วใช้ทองคำหนุนเต็มใบ ก็ถือว่าเราใช้ทองคำนั่นแหละ เป็น "เงินที่แท้จริง"อยู่ดี

มีทางเลือกอื่นหรือไม่??? ลองฟังดูนะครับ

..................................................................................

ระบบที่ผมคิดว่าดีและสร้างสรรที่สุดน่าจะเป็นระบบ "Gold Money"

อยากจะบอกว่าไม่มียุคสมัยไหนที่เราจะสามารถใช้ทองคำเป็นเงินได้เหมาะสมที่สุดเท่ากับยุคของเราอีกแล้วซะด้วยซ้ำ

เพราะเรามีระบบ ออนไลน์ !!! ครับ

ลองนึกภาพคุณมีทองคำ 100 กรัม ฝากอยู่ในธนาคาร ธนาคารออกบัตรเครดิตให้คุณ

เมื่อคุณไปทานข้าวเย็นตามร้านอาหาร เช็คบิลมาวางตอนอิ่ม

ค่าอาหารมื่้อนี้ : ราคา 1 กรัม

ทางร้านจะรูดบัตร "หักน้ำหนักทองคำในบัญชี" ของคุณทันที

พร้อมกับยอดคงเหลือ 99 กรัมเมื่อเอาสมุดบัญชีไปปรับบุ๊ค

สินค้าในซุปเปอร์หรือตามร้านค้าปลีก กำหนดราคากันเป็นน้ำหนักของทอง ไม่ใช่สกุลเงินอีกต่อไป !!

คุณคิดว่าเป็นไปได้หรือเพ้อเจ้อครับ ????

..........................................................................

หากคุณคิดว่าเป็นไปไม่ได้ ผมอยากบอกว่าคุณคิดผิด

:excl: เพราะบัตรประเภทนี้มีออกสู่ระบบจริงในปัจจุบันแล้วครับ

(หากผมจำไม่ผิดที่อินเดียหรือไม่ก็ดูไบลองsearch ดูนะครับ)

:excl: นอกจากนี้ยังมีเงินสกุล Dinar กับ Dirhamm

(ของประเทศมาเลเซียและอินโดนีเซีย) ที่ใช้วัตถุดิบคือทองคำจริงๆเต็มเปอร์เซนต์ในการผลิตเป็นเหรียญ !!!!

และประชาชนในประเทศเอาไปซื้อโรตี ข้างทางมากิน หรือใช้จ่ายตามร้านค้าได้จริงๆ !!!

:excl: ผับ-ร้านค้าในบางรัฐของสหรัฐอเมริกาในตอนนี้ เริ่มรับเหรียญทองคำ American Eagle(ภาพด้านบน)

ในการชำระค่าสินค้า !!

:excl: มีคนปิ๊งไอเดียขนาด แกล้งแต่งชุดเป็นโจรสลัดแล้วเอาเหรียญทองคำไปซื้อ Iphone

ผู้คนหัวเราะกันทั้งร้านแต่ เค้าก็สามารถใช้มันซื้อ Iphone ได้จริง!!

(แต่ผมไม่ขำนะครับเพราะมันสื่อถึงอะไรบางอย่างเกี่ยวกับระบบการเงินเราในอนาคต)

:excl: ระบบ Gold Money มีใช้จริงครับ ที่ www.goldmoney.com ที่ก่อตั้งโดย James Turk !!!

ฯลฯ

เหล่านี้เป็นสัญญาณ ที่ผมสังเกตอยู่ตลอด

ความเสื่อมศรัทธาในระบบการเงินปัจจุบัน และ มุมมองที่เปลี่ยนไปเกี่ยวกับทองคำกำลังขยายตัว

หากคุณอ่านบทความผมมาตั้งแต่ต้น "คุณรู้ว่าผมหมายถึงอะไร" แต่สิ่งเหล่านี้คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้

หากความคิดและมุมมองทางด้านการเงินของคุณเปลี่ยนไปเพราะได้อ่านบทความของผม

ผมอยากถามว่าถ้าคนส่วนใหญ่ ย้ำนะครับ คนส่วนใหญ่รู้และเข้าใจเหมือนเรา

คุณว่ามันมีผลพอจะเปลี่ยนระบบได้หรือไม่??

ฝากไว้ให้คิดนะครับ ในอนาคตแน่นอนว่าไม่มีใครมีลูกแก้ววิเศษทำนายได้ชัดเจน

แต่สิ่งที่ผมนำเสนอนั้น ไม่มีโหราศาสตร์มาเกี่ยวข้องแม้แต่น้อย

ผมเชื่อใน "เหตุ" และ "ผล" เท่านั้น

ขึ้นอยู่กับคุณจะตัดสินว่าฟังแล้ว "มีน้ำหนัก" พอหรือไม่?

วิกฤตการเงินที่กำลังจะเกิดในอนาคตพร้อมกับราคาทองคำที่จะปรับตัวสูงขึ้น

บางทีเราจึงไม่จำเป็นต้อง "ขายทอง"เมื่อเวลานั้นมาถึง

แต่เราอาจจะต้อง "ใช้มัน" แทนก็ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing