ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อธิบายหน่อยนะคะว่าคืออะไร ความรู้น้อยค่ะ

เอารูปมาฉายซ้ำครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณNextครับ สถานศึกษาแห่งนั้นได้รับการจุดประกายความรู้เรื่องระบบเงินจริงๆจากคุณNextแล้ว นักศึกษาหลายคนที่พลาดการเข้าฟังและฟังเพื่อนเล่าคงอยากอ่านหนังสือคุณNext หลายคนที่เข้าฟังคงอยากมีหนังสือไปให้คนที่บ้านอ่าน ไม่ทราบว่าห้องสมุดที่นั่นมีหนังสือคุณNextยังครับ ถ้ายังไม่มีผมอยากซื้อมอบให้ที่นั่น3เล่มครับ โชคดีของนักศึกษาที่นั่นที่มีอาจารย์ดีๆแบบอาจารย์กรกฎ ที่ตั้งใจหาความรู้ดีๆมาเสริมให้นักศึกษา

คุณส้มโอมือครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับความปราถนาดีที่อยากจะมอบหนังสือให้ห้องสมุดของสถาบันเราครับ เผอิญวันที่บรรยายผมได้ซื้อหนังสือคุณเน็กซ์บริจาคให้ทางห้องสมุดไปแล้วครับจำนวนหนึ่ง และนักศึกษาจำนวนมากก็ได้ซื้อหนังสือคุณเน็กซ์ไปครับ แต่ผมแนะนำว่าถ้าอยากบริจากหนังสือให้ห้องสมุดมหาวิทยาลัยอื่นๆ ลองเข้าไปหารายชื่อมหาวิทยาลัยในเวปไซด์ของ สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา (สกอ) ดูนะครับ ผมว่าทุกห้องสมุดยินดีรับบริจาคหนังสือคุณเน็กซ์ครับ และผมจะยินดีอย่างยิ่งที่จะร่วมสมทบทุนในการซื้อหนังสือบริจาคห้องสมุดเพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณคุณส้มโอมืออีกครั้งครับ

อ่านแล้วรู้สึกภาคภูมิใจมาก "ขอบพระคุณมากครับ" กำไรยังวัดเป็นตัวเลขได้

แต่นี่ถือเป็นความสุขทางใจนอกเหนือจากเงินทอง !_087 !_087

จริงด้วยครับ เมื่อวานฟังข่าวทองคำจนเอียนเลย เมื่อก่อนไม่เคยมีสือไหนออกข่าวเลย แต่ตอนนี้ออกข่าวกันจนขี้เกียจฟังเลย ที่ออฟฟิสเมือก่อนใครใคร่ซื้อก็ซื้อไป เดี๋ยวนี้มีเอามาอวดกันด้วย บางคนซื้อที่ สองหมื่อสาม สองหมื่นสอง มีตามราคาทองรายวันด้วย

เป็นที่กล่าวขานกันไปซะแล้ว เมื่อก่อนไม่เห็นจะัมีคนแล คุยกับใครก็หันหน้าหนี ทีนี้ละ เป็นไง 555+

laugh.giflaugh.giflaugh.gif เห็นด้วยครับ

น่าเสียดายที่ผมมีตังมาซื้อตอนหลังๆเหมือนกัน

แต่ตั้งแต่ตอนตามช่วงแรกๆ บอกใคร ใครก็ไม่สนใจ

เหลือเงินอีกก้อนหนึ่ง กำลังหาจังหวะลงหมดตัว แล้วนั่งเกาะจรวดแล้วครับ

Mania Phase มาเร็วกว่าทีคิดเลยนะครับ "อยากให้นักเปียโนถูกจับก่อนจัง"

เปลี่ยนชื่อกระทู้เข้าสู่

โหมด Mania Phase เพื่อเตรียมความพร้อมไว้ก่อนนะครับ

ย้อนอ่านได้ที่นี่ คลิ๊ก..Article : โครงการสู่ดวงจันทร์

ร่วมด้วยช่วยกันแชร์ข้อมูล + แสดงความคิดเห็นเหมือนเช่นเคยนะครับ

คุณ Morlek คุณ kunghdy คุณ ส้มโอมือ คุณ JohnCm คุณ Zagio คุณ CoCohill คุณ WGC คุณ Leo_attack คุณ Meaw_Joe คุณหมีน้ำ และท่านอื่นๆ

ขอบพระคุณคร้าบบบ :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สวัสดีครับคุณใหญ่ ตอนนี้ลบเป้าทิ้งแล้วใช่มั้ยครับ ผมนับถือจริง ๆ เดิมผมวางเป้าไว้ 30,000บาท ตอนนี้ขอเปลี่ยนเป้าเป็น 3,000 เหรียญแล้วครับ อิ อิ

!gd !gd !gd

คุณ next ครับ รบกวนถามเรื่องน้ำมันหน่อยนะครับ เห็นคุณ next บอกว่าต่อไปมันจะขึ้นน่ะครับ ผมอยากทราบว่าถ้าเศรษฐกิจ สหรัฐมันแย่จริงๆแล้ว น้ำมันมันจะขึ้นไปได้อย่างไร ไม่เข้าใจน่ะครับ เพราะอย่างตอนนี้มีแต่ทองเท่านั้นที่เป็นพระเอกน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

คุณ next ครับ รบกวนถามเรื่องน้ำมันหน่อยนะครับ เห็นคุณ next บอกว่าต่อไปมันจะขึ้นน่ะครับ ผมอยากทราบว่าถ้าเศรษฐกิจ สหรัฐมันแย่จริงๆแล้ว น้ำมันมันจะขึ้นไปได้อย่างไร ไม่เข้าใจน่ะครับ เพราะอย่างตอนนี้มีแต่ทองเท่านั้นที่เป็นพระเอกน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่ใช่แต่ สหรัฐครับที่ใช้น้ำมันในอนาคต Emerging Market + ประเทศในแถบเอเชีย โดยเฉพาะจีน

จะเพิ่มปริมาณการใช้ราคาน้ำมันจะสูงขึ้นได้ตามดีมานด์ที่มีมาก

ความเจริญจากประเทศตะวันตกจะย้ายข้างมาตะวันออก

ยิ่งหากวัดกันในหน่วดอลล่าร์สหรัฐแล้วด้วย การเสื่อมค่าของดอลล่าร์ในอนาคต

จะยิ่งทำให้ราคาน้ำมันปรับตัวสูงขึ้นไปอีกครับ

เอาข่าวมาฝากครับ

Greek Bank Run Continues Unabated: €3.8 Billion In June Outflows Bring Total Deposit Base To Mid-2007 Levels

ชาวกรีกยังแห่ถอนเงินจากธนาคารอย่างต่อเนื่อง(เจ๊งไม่เลิกแน่)

http://www.zerohedge...base-mid-2007-l

Secretly Broke in Australia

http://globaleconomi...-australia.html

ออสเตรเลียก็ส่อแววเจ๊งแล้วจ้า(หมายเหตุ ยังเป็นความลับ อิอิ)

July California Tax Revenues Plunge More Than 10% Below Expectations

http://www.zerohedge...ow-expectations

แคลิฟอร์เนียเก็บภาษีเดือน 7 ต่ำกว่าเป้ามากกว่า 10% (เจ๊งกันเข้าไป)

ดอลล์หลุดขาขึ้นแล้ว

โอ้มาไม่รู้ตัวเลย Mania Phase 55555

ตามความเห็นผมปกติถ้าขึ้นมาถึงแนวต้านสำคัญ (1764$) จะไม่ผ่านในครั้งแรกต้องมีการเล่นตัวสักครั้ง

ลงก่อนให้พวกที่ทนไม่ได้โดดลงก่อน แล้วค่อยกลับตัวขึ้นแบบโดดเกาะรถไม่ทันกันเลย

คราวนี้ไม่รู้จะเหมือนเดิมไหม :D :D

ไม่ใช่แต่ สหรัฐครับที่ใช้น้ำมันในอนาคต Emerging Market + ประเทศในแถบเอเชีย โดยเฉพาะจีน

จะเพิ่มปริมาณการใช้ราคาน้ำมันจะสูงขึ้นได้ตามดีมานด์ที่มีมาก

ความเจริญจากประเทศตะวันตกจะย้ายข้างมาตะวันออก

ยิ่งหากวัดกันในหน่วดอลล่าร์สหรัฐแล้วด้วย การเสื่อมค่าของดอลล่าร์ในอนาคต

จะยิ่งทำให้ราคาน้ำมันปรับตัวสูงขึ้นไปอีกครับ

ขอบคุณครับ ชัดเจนมาก

เปลี่ยนชื่อกระทู้เข้าสู่

โหมด Mania Phase เพื่อเตรียมความพร้อมไว้ก่อนนะครับ

ย้อนอ่านได้ที่นี่ คลิ๊ก..Article : โครงการสู่ดวงจันทร์

ร่วมด้วยช่วยกันแชร์ข้อมูล + แสดงความคิดเห็นเหมือนเช่นเคยนะครับ

คุณ Morlek คุณ kunghdy คุณ ส้มโอมือ คุณ JohnCm คุณ Zagio คุณ WGC คุณ Leo_attack คุณหมีน้ำ และท่านอื่นๆ

ขอบพระคุณคร้าบบบ :lol:

ยิ่งย้อนกลับไปอ่านที่คุณเน็กซ์เขียนบทความไว้ มันถูกต้องหมดทุกประการ เยี่ยมจริงๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ :rolleyes: :wub: จรวดปล่อยแล้วเย้ :lol:

พระราชาโป๊ (The emperor's new clothes)

ตลาดทองคำช่วงที่ผ่านมา หลายคนที่ไม่ได้ติดตามคงสงสัยว่า “มันเกิดอะไรขึ้น?”

ภายในเวลาเพียงอาทิตย์เดียวราคาทองคำปรับตัวขึ้นกว่า 2 พันบาท

ราคาทองคำในประเทศจากที่เคยทำสถิติประกาศราคา 11 ครั้งถูกทำลายลงด้วยการประกาศถึง 19 ครั้งในวันเดียว (9 สิงหาคม 2554)

นี่คือความผันผวนของตลาดที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน

เราได้เห็น Mania Phase เล็กๆ จากนักลงทุนทองคำ

แต่เมื่อมันมาถึงจริงๆ “ทองคำจะเป็นเรื่องของทุกคน”

หากถามว่าอะไรเป็นสาเหตุหลักที่ผลักดันให้ราคาทองคำขึ้น

คำตอบที่สั้น+เรียบง่าย+ได้ใจความที่สุด ก็คือ

“โลกเรานี้กระดาษ (Fiat Currency) มันเยอะเอามากๆ แต่ทองคำกลับมีน้อยไปหน่อย”

ทองคำจึงทำสถิติใหม่ในทุกประเทศ เมื่อเทียบกับเงินทุกสกุล

ในต่างประเทศมีการพูดถึง ภาวะการณ์ทองคำในขณะนี้ว่านี่คือ “จุดเปลี่ยน”

นี่คือ The Emperor no clothes (พระราชาโป๊)

หมายความว่าอะไร?

บางคนคงเคยได้ยินเรื่องนี้ แต่บางคนอาจจะยังไม่ทราบ

วันนี้ขออนุญาตเล่านิทานให้ฟังซักเรื่องนะครับ เพื่อเป็นการผ่อนคลายความเครียดจากราคาที่สุดแสนจะผันผวน :rolleyes:

***************************************************************************************

กาลครั้งหนึ่งมีพระราชาที่ “วันๆไม่ทำอะไร เอาแต่แต่งตัว”

ทรงลุ่มหลงแต่เรื่องเสื้อผ้า อาภรณ์ เครื่องประดับ เครื่องแต่งกาย

งานราษฎร์ งานหลวง ไม่สนใจเอาแต่แฟชั่น

ชื่อเสีย(ง) ในเรื่องนี้ รู้กันไปทั่ว ทั้งเมืองนอก เมืองใน

แขกไปใครมาก็สรรหามาถวายเพราะรู้ว่า สิ่งที่พระองค์ทรงโปรดปรานที่สุดคือเรื่องนี้

จนกระทั่งมีชายสองคนจากแดนไกล อ้างตัวว่าเป็น “สุดยอด ดีไซเนอร์แห่งยุค”

มาขอพบพระราชา เพื่อรังสรรค์ผลงานการออกแบบเครื่องแต่งกายชุดพิเศษให้

พอพระราชาทราบเรื่องเข้าแหม...ไอ้เรื่องนี้มันของชอบอยู่แล้ว

จึงอนุญาตให้เข้าเฝ้า และเลี้ยงต้อนรับอย่างดี

สุดยอดดีไซเนอร์ กล่าวอ้างว่า

“เครื่องแต่งกายที่จะตัดเย็บให้ในครั้งนี้ เป็นเครื่องแต่งกายวิเศษ แม้จะมีความสวยงามเป็นอย่างยิ่ง

สวมใส่สบาย แต่เฉพาะ ผู้ฉลาดและมีสติปัญญาอันหลักแหลมเท่านั้นถึงจะมองมันเห็น”

พระราชาได้ยินดังนั้น ยิ่งเกิดความอยากได้ เพราะในบรรดาคอลเล็คชั่นที่ตนเองมีนั้น ไม่มีอะไรประเภทนี้มาก่อน

จึงจัดห้องทำงานพิเศษพร้อมเรือนรับรองเป็นส่วนตัวให้กับ สองดีไซเนอร์ หลังจากนั้นก็รอด้วยใจที่จดจ่อ

สองดีไซเนอร์เมื่อได้งาน ก็ขอวัตถุดิบชั้นเลิศ เพื่อใช้ในการตัดเย็บทันที ไม่ว่าจะเป็น

ผ้าไหมเกรดเอ เพชรพลอยประดับ แก้วแหวน ทองคำ สารพัด

เมื่อได้ของที่ต้องการ ก็เนียนทำเป็นตัดเย็บเสื้อผ้าง่วนอยู่ในห้องทำงาน

แต่แท้ที่จริงแล้ว ไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน

เก็บเอาวัตุดิบอย่างดีที่ได้มาใส่กระเป๋า กลับบ้าน

วันรุ่งขึ้นก็ขอใหม่อ้างว่าต้องใช้ในการทำงาน แล้วก็เก็บกลับบ้านเหมือนเดิม

ผ่านไปซักพัก พระราชาร้อนใจ อยากจะรู้ความคืบหน้าของเสื้อผ้าชุดนี้ แต่เกรงว่าจะไม่เซอร์ไพรส์

เลยส่งขุนนางคนสนิทให้ไปตรวจดูว่างานไปถึงไหนแล้ว

เมื่อขุนนางไปตรวจดู ดีไซเนอร์จอมลวงโลกทั้งสองก็จัดแจง

นำเสื้อผ้าล่องหนมานำเสนอให้ดูพร้อมทั้งพร่ำพรรณาถึงความสวยงามของมัน

คนหนึ่งโม้ อีกคนก็เออออตามไปด้วยพร้อมทั้งถามขุนนางคนนั้นว่า

ท่านเห็นด้วยมั๊ย ? สวยมั๊ย ?

ขุนนางได้ได้แต่คิดในใจ “ไม่เห็นอะไรเลย ซักกะนิด??”

แต่ไม่กล้าพูดออกไป เพราะรู้มาว่า เสื้อผ้าพิเศษชุดนี้เฉพาะคนฉลาดเท่านั้นถึงจะสามารถมองเห็นได้

หากเราบอกไม่เห็นในขณะที่สองคนนี้มันเห็น แถมชมกันใหญ่เลยว่าสวยอย่างนั้นอย่างนี้

เรามิวายโง่ อยู่คนเดียวอย่างนั้นหรือ ??

คิดได้ดังนี้ จึงตัดสินใจ ยื่นมือออกไปรับเสื้อผ้าชุดนั้นมาทำทีเป็นถือไว้ ค่อยๆลูบไล้ (อากาศ) แล้วพูดออกไปว่า

"เสื้อผ้าชุดนี้ช่างสวยงามและวิเศษจริงแท้ รูปแบบสวยงาม เนื้อผ้านุ่มลื่น บางเบา

ใครได้สวมใส่คงจะสบายตัวและสง่างามหาที่เปรียบมิได้"

ซึ่งแน่นอนว่าสองดีไซเนอร์ก็ไม่วายที่จะเออออ เห็นดีเห็นงามไปด้วย....

เมื่อกลับมาถึงพระราชวัง ขุนนางก็รายงานต่อพระราชาถึงความวิจิตรบรรจงของเสื้อผ้าชุดนี้

ทำเอาซะพระราชาเป็นปลื้มปูนบำเหน็จรางวัลให้ดีไซเนอร์เพิ่ม ในห้องทำงานก็ปั่นไฟสว่างเหมือนทำงานกันหามรุ่งหามค่ำ

พระราชาใจก็รอให้ถึงวันที่จะได้ใส่

พอใกล้เสร็จ พระราชาอยากจะเช็คให้แน่ใจจึงได้ส่ง ขุนนางคนสนิทอีกคนนึงไปตรวจดู

พอไปถึงห้องทำงานก็สูตรเดิมเลย....

ดีไซเนอร์ นำเสื้อผ้าล่องหนมาให้ยลโฉม พร้อมกับสอพลอว่า “มันเจิดมาก” แล้วก็ถามว่า

ท่านเห็นด้วยมั๊ย ? สวยมั๊ย ?

ขุนนางคิดในใจ

อะไรกันเนี่ย? ล้อกันเล่นรึเปล่า เราเองก็ออกจะฉลาดระดับประเทศ ทำไมไม่เห็นอะไรเลย ? :wacko: :wacko:

แต่ดีไซเนอร์สองคนนี้รวมขุนนางคนก่อน ยังมองเห็น หากเป็นเช่นนี้เราก็โง่ ฉลาดสู้ขุนนางคนก่อนไม่ได้น่ะสิ

คิดได้ดังนี้ จึงพูดออกไปว่า

“อืมม....งานตัดเย็บของท่านมันเจิดจริงๆ”

พร้อมกลับไปรายงานความเจิดให้พระราชาฟัง

และแล้ววันนั้นก็มาถึง ....

วันที่พระราชาจะได้สวมใส่ชุดวิเศษชุดนี้ รอมานานจะใส่ทั้งที ธรรมดาได้ที่ไหน

พระราชาจึงจัดงานพิธีเฉลิมฉลอง พร้อมทั้งจะใส่โชว์ เดินอวด ไปในเมืองถือเป็นการพบปะประชาชนไปในตัว

ชุดวิเศษถูกพับใส่กล่องอย่างหรูสวยงาม นำมายังพระราชวัง

เมื่อเปิดกล่องออกมา พระราชาก็ “ทรงพระตะลึง”!!!!

ไม่เห็นมีอะไรเลย ???? ยังมิทันที่จะได้ตรัสอะไรออกไป สองดีไซเนอร์ก็จัดแจง

ถอดเสื้อผ้าของพระราชาออกพร้อมกับ (ทำท่า ทำทาง) สวมใส่ชุดใหม่ให้กับพระองค์

ขณะใส่ก็พูดไปด้วยว่า โอ้....พอดิบ พอดี เป๊ะมากๆ สวยสง่า คู่ควรกับพระองค์เสียนี่กระไร

อะไร ??? ยังไง ??? นี่สรุปเราโง่กว่าไอ้ขุนนางสองคนก่อนอย่างนั้นหรือ ???

กลั้นใจพูดออกไปว่า “อืม...สวยถูกใจเราจริงๆ” :wacko: :wacko:

ข้าราชบริพารในท้องพระโรงเห็นเข้าก็อึ้ง แต่ไม่อยากเป็นคนโง่หรือแตกต่าง ก็พากันแซ่ซ้องสรรเสริญ เดินตาม พร้อมชื่นชมชุดไม่ขาดปาก

เดินไปตามท้องถนน ชาวบ้านชาวช่องเห็นเข้า ก็พากันโห่ร้อง ป้อยอ ชุดใหม่ของพระราชา

เพราะว่าใครๆเค้าก็เห็นแล้วก็ทำกันไม่อยากแตกต่างและไม่อยากเป็นคนโง่....

จนกระทั่งมีเด็กคนนึงผ่านมาเห็นเข้า ด้วยความไร้เดียงสาจึงพูดออกไปว่า

“พระราชาโป๊”

เท่านั้นแหละประชาชนโดยทั่วไปจึงได้ฉุกคิด และเริ่มซุบซิบๆกัน ว่าก็จริงของเด็กมัน

ปากต่อปากต่างพูดกัน ความจริงจึงได้ปรากฎว่า อ้าวว...ไม่เห็นเหมือนกันเหรอ?

สถาณะการณ์เปลี่ยนเมื่อความจริงปรากฎ ทุกคนได้ตาสว่าง

แต่ถึงตอนนั้น สองดีไซเนอร์ ก็หนีออกนอกเมืองไปพร้อมกับทรัพย์สมบัติไกลแสนไกลแล้ว......

************************************************************************************

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

ความเชื่อบางอย่างที่สืบต่อๆกันมา แม้จะเป็นความเชื่อถือของคนส่วนใหญ่

ไม่ได้หมายความว่ามันจะเป็นสิ่งที่ถูกต้องเสมอไป

ในโลกแห่งความเป็นจริง...จู่ๆก็มีเด็กคนนึงชื่อ S$P ประกาศ Downgrade

พันธบัตรสหรัฐจากระดับ AAA เป็น AA+ ครั้งแรกในรอบ 70 ปี พร้อมด้วยมุมมองเชิงลบ

(แปลว่า หากมีอะไรไม่ชอบมาพากลจะลดอีก) พันธบัตรสหรัฐและดอลล่าร์จึงไม่ใช่ Safe Heaven อันดับ 1 อีกต่อไป

:excl: จะเกิดอะไรขึ้นหาก Moody’s และ Fitch Rating จะ Downgrade ตามในอนาคต??

:excl: จะเกิดอะไรขึ้นหากมีคนพูดขึ้นมาว่า “ธนบัตรคือกระดาษ” ??

แรงกระเพื่อมจะรุนแรงขึ้นแน่นอนภายภาคหน้า ในขณะที่ดอลล่าร์ซึ่งถือเป็นเงินสกุลหลักของโลกอ่อนค่า

:excl: เงินสกุลอื่นที่เทียบกับดอลล่าร์เช่นสวิสฟรังหรือเจแปนนิสเยนก็จะแข็งค่า

ธนาคารกลางของทั้งสองประเทศก็เข้าแทรกแซงให้ค่าเงินตัวเองอ่อน

:excl: เมื่อวิกฤตเศรษฐกิจมาถึงกลุ่มประเทศ G7 ก็รวมตัวกันประกาศพร้อมจะอัดฉีดเงินเพิ่ม

:excl: ปัญหาหนี้สาธารณะทางฝั่งยูโรโซนก็แก้ด้วยการ พิมพ์ พิมพ์ และก็ พิมพ์

:excl: การประชุม FOMC เมื่อคืน ยังเหนียมและมีเหตุผลรองรับได้ไม่เพียงพอที่จะประกาศ QE3

(เดี๋ยวก็มา) ได้แต่ประกาศที่จะคงอัตราดอกเบี้ยไว้ในระดับต่ำที่ 0% ต่อเนื่องและยาวนานต่อไปถึงปี 2013

:excl: หากคิดจะลดสวัสดิการ ประหยัดรายจ่ายภาครัฐไม่พิมพ์เงิน ผลเป็นอย่างไรกับประชาชนที่เสพติดประชานิยมดูได้จาก เหตุการณ์จราจลในลอนดอน

ทองคำกำลังจะถึงจุดเปลี่ยน เมื่อพระราชาโป๊และทุกคนได้เข้าใจ

เมื่อนั้นระบบการเงินโลกจะถึงการเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง

ไม่นานแล้วนะครับ 3-5 ปีที่ผมเคยบอกไว้นั้น “บอกเผื่อ”

ราคาเป้าหมายของทองคำที่เคยวางไว้ฟ้องตัวมันเองว่าที่ผ่านมาแม้จะฟังดูเว่อร์ แต่จริงๆแล้วก็ “บอกเผื่อ”มาถึงไวเกินคาด

หลายอย่างมันเริ่มจะชัดมากขึ้นๆ สินทรัพย์เสี่ยงทุกอย่างถูกเทขาย แต่ทองคำยังยืนอยู่ได้ ?? แถมทำนิวไฮ –ได้อย่างน่าทึ่ง-

ราคาทองคำแซงหน้าแพลตินั่ม เกิดขึ้นแล้ว แต่ก่อนก็ –ไม่เคยมี-

(แล้วซิลเว่อร์ราคาจะแซงหรือตีคู่ทองคำบ้างล่ะในอนาคตเป็นไปได้หรือไม่??)

หากภาวะการเสื่อมค่าของเงินตราเกิดขึ้น เชื่อผมเถอะครับว่า

ไม่มีอะไรที่ราคาจะพุ่งชดเชยได้เร็วและไวเท่า “ทองคำ”

ทีผ่านมาเราได้เห็นการเข้าซื้อชนิดที่ต้องรับบัตรคิว ที่ระดับราคา 24,000-25,000 ??

ทั้งๆที่ตอน 22,000-22,900 นิ่งๆอยู่ เกือบเดือนไม่มีใครสนใจ

ในอนาคตก็เช่นกันครับ

ต่อไปแม้ราคาจะแพงขึ้นไปอีก "คนก็จะซื้อ" ไม่ใช่ซื้อเพราะหวังเก็งกำไร แต่เป็นการซื้อเพื่อหนีการเสื่อมค่าของเงิน

ยังมีคนอีกมากมายที่ถือครอง ธนบัตร หรือ บัญชีเงินฝาก (ที่ประกันให้แค่ 1 ล้าน)

พร้อมที่จะรับฟังว่าอะไรเกิดขึ้นกับราคาทองคำ

เมื่อเค้าได้รู้และเปลี่ยนสินทรัพย์ให้มาเป็นทองคำ + คนที่ซื้อก่อนหน้านี้ก็เย็นเหลือเกิน กอดทองคำแน่นไม่ปล่อยอีกต่างหาก

Demand จะมากกว่า Supply และกลไกของราคาก็จะทำงาน