ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ (กระทู้นี้มีผู้ให้ข้อมูลดีๆ หลายคนเลย โควต้าที่มี+ไม่พอ ^_^ )

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

THURSDAY, AUGUST 11, 2011

[The factors that continue to prop up Gold, are low interest rates will be around the next 22 months and we're looking at global economic issues driving gold to record highs not only in dollars but euro, sterling, yen and one many see gold prices continuing to rise towards the inflation adjusted high and the $2400 mark

http://goldbasics.bl...usted-high.html

ถ้าปรับตามอัตราเงินเฟ้อจากราคาทองของเดือนมกรา 1980 ตอนนี้ทองควรจะราคา 2400

สาเหตุที่จะยังทำให้ทองขึ้นก็คืออัตราดอกเบี้ยซึ่งจะแทบจะไม่มีไปอีกราวๆ 22 เดือนbiggrin.gif

ปรับตามตัวเลขเงินเฟ้อ ของทางการเปล่าครับ พี่อภิมหามหึมาเจ้าสัวทองหมอเล็กถ้าใช่ อย่างนั้นเมื่อปรับตามอัตราเงินเฟ้อที่แท้จริง ก็คงราวๆ 5000 ขึ้นไปน่ะสิครับ :lol:

555 ทองลงหน่อยคนหายไปใหนหมดครับlaugh.gif

ข่าวต่อไปครับ ก็อปเขามาแปะที่นี่

ปณ. เมกา เตรียมจะปลดคนอีก 120,000 คน เนื่องจากรายรับไม่พอเพราะคนใช้บริการน้อย

Postal Service proposes cutting 120,000 jobs

http://www.washingto...IM9I_story.html

ทองลงคนก็รีบเอาทองไปขาย ทองขึ้นคนก็รีบไปซื้อไงคะ คุณหมอ 55555

1,600-1,700-1,800 (Eighteen hundred)

ราคาทองคำทะยานทำสถิติใหม่สูงสุดตลอดกาลที่ 1,817$/oz

หลังจากนั้นไม่นานก็โดนเทขายทำกำไรอย่างรุนแรงจากข่าว

การที่ CME เปลี่ยนกฎปรับขึ้นมาร์จิ้นชองทองคำ 22%

ราคาทองคำปรับตัวลดลงทันที 30$ ซึมลงไปเรื่อยๆถึงจุดต่ำสุดกว่า 60$

ส่วนหนึ่งก็มองได้ว่าทองคำราคาแพงขึ้นและผันผวนมากขึ้น จึงจำเป็นต้องปรับขึ้นหลักประกัน แต่หากมองในแง่ลบการมาปรับเอาตอนนี้

เหมือนเป็นการหยุดความร้อนแรงของราคาไม่ให้เดินทางไปต่อ แบบเดียวกับที่เคยทำกับ Silver มาแล้ว

แต่ "ทองคำ" ไม่เหมือน "แร่เงิน" นะครับ

ผมเชื่อว่าด้วยความที่เป็น The Best currency ของทอง

ประกอบกับตอนนี้มีตลาดฮ่องกงเข้ามาร่วมเทรดด้วยแล้ว

การบิดเบือนหรือทุบราคาจะทำได้ยากขึ้น

มาร์จิ้นเพิ่ม 22% ก็จริง แต่ที่ผ่านมาการกระชากของราคา

:excl: ผู้เล่นขา Long รับประกันว่ามี Margin พอให้เพิ่มได้ ถ้าไม่ Overtrade เกินไป

:excl: ผู้เล่นขา Short หากทุนไม่หนาจริง ถูกกวาดออกจากตลาดเรียบร้อยแล้ว

อยากให้กำลังใจว่าผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เคยลงทุนแล้วเจอกับการขาดทุนมาไม่น้อย (คิดเป็นตัวเลขก็สูงถึง 7 หลัก)

แต่เพราะอย่างนั้นถึงได้ศึกษาทำความเข้าใจ+เพิ่มระเบียบวินัยในการลงทุนเข้าไป นึกย้อนกลับไปแล้ว

"ต้องขอบคุณบทเรียนในครั้งนั้น" ที่ทำให้มีวันนี้

เพราะไม่สำคัญว่าคุณจะขาดทุนกี่ครั้งหรือกำไรกี่ครั้ง

มันสำคัญที่ว่าตอนขาดทุนคุณขาดทุนเท่าไหร่? แล้วตอนกำไรคุณกำไรเท่าไหร่? มากกว่า

คนบางคนล้มแล้วล้มอีก เป็นสิบๆครั้ง จนกระทั่งรู้วิธีที่ถูกต้อง แล้วเอาคืนได้ภายในครั้งเดียว "ที่ถูก"

การลงทุนจึงไม่มีคำว่าสาย..

ยิ่งสำหรับทองคำแล้ว "ก็ยังไม่สายครับ" ผมเพิ่งเปลี่ยนชื่อกระทู้วันสองวันเองเป็น Mania Phase

แต่คำถามที่มักได้รับอยู่บ่อยๆคือ เข้าซื้อเพิ่มได้หรือยัง รอปรับฐานก่อนดีไหม?

ผมเคยเขียนไว้เมื่อ 9 พฤศจิกายน 2553(ตอนทองคำประมาณ 1,400$)ว่า

แม้ทองคำจะขึ้นมาตลอดสิบปีที่ผ่านมา แต่ผมบอกได้เลยว่า “ของจริง”

ยังไม่มาครับ ใครที่คิดว่าที่ผ่านมาเสียดาย “ตกรถ”

แล้วที่ไม่ได้ซื้อทอง ผมอยากบอกว่าไม่หรอกครับ แนะนำให้รีบตีตั๋วกันนะครับ

ก่อนจะ “ตกจรวด”

ที่ยกข้อความเก่ามาเพราะวันนี้ผมก็ยังจะขอพูดแบบเดิม แม้ราคาเหมือนจะสูงมากแล้ว

แต่ที่แล้วๆ ที่แล้วๆของที่แล้วๆมา เราก็คิดอย่างนั้นไม่ใช่หรือ??

ราคายังไปต่อได้ครับ แต่จะกะเกณฑ์เรื่องราคาว่าจะปรับฐานเท่าไหร่ แนวต้านปล่อยยังไง

อืมม..ผมเองก็อาศัยปัจจัยทางเทคนิคช่วยดู เพราะไม่ถนัดเรื่องพวกนี้

หลักการลงทุนของผม แสนง่ายไม่สลับซับซ้อน

ทยอยสะสม (Accumulate) + ซื้อตอนลง Buy the dip

เท่านี้จริงๆ.......

************************************************************************************

วันนี้คุยกันสบายๆแค่นี้นะครับ สุดท้ายมีคลิปการ์ตูนมาให้ดูกันในวันหยุด

เป็นความจริงเกี่ยวกับสหรัฐครับ...

http://www.youtube.com/watch?v=Jjv-MtGpj2U

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

อาจารย์เน็หซ์ครับ ทองพุ่งเอาพุ่งเอาแล้วเมื่อไร่จะถึงตาเม็ดเงินมั่งครับ

ตามหลักแล้วเงินน่าจะตามทองขึ้นไปแต่นี่กลับไม่ตามแถมลดลงอีก

เกิดอะไรขึ้นหลอครับ

ลงทุนเงินไว้ทั้งหมดเลย เลยอยากรู้เรื่องราวครับ

จริงๆไม่ควรลงทุนใน Silver ทั้งหมดเต็มจำนวนนะครับ

มีทั้งคู่ดีกว่า :rolleyes: แต่ก็ไม่เสียหายหรอกครับ เรื่องที่เงินยังไม่ขึ้นผมเคยพูดไว้ในกระทู้เงินแล้ว

"ทุกอย่างยังยืนยันคำพูดเดิม"

คือคนจะต้องเริ่มที่จะเข้าใจในสาเหตุที่ทองขึ้นก่อน แล้วหลังจากนั้นค่อยหันไปมอง Silver บ้าง เมื่อสปอตไลท์เปลี่ยนไปฉายที่ Silver

ที่เราเห็นทองขึ้นมาแรงขนาดนี้ ผมเชื่อว่าเมื่อถึงคิวของแร่เงิน มันจะกลายเป็นเด็กๆ ไปเลยครับ

สำหรับคุณ Golf อาจจะรู้สึกว่าเราซื้อเร็วเกินไป

ผมอยากจะบอกว่า เร็วเกินไปดีกว่าช้าเกินไป-มากเลยครับ

เพราะพอถึงเวลา Silver พุ่ง รับรองเร็วและแรง ซื้อกันไม่ทันหรอก...

555 ทองลงหน่อยคนหายไปใหนหมดครับlaugh.gif

ข่าวต่อไปครับ ก็อปเขามาแปะที่นี่

ปณ. เมกา เตรียมจะปลดคนอีก 120,000 คน เนื่องจากรายรับไม่พอเพราะคนใช้บริการน้อย

Postal Service proposes cutting 120,000 jobs

http://www.washingto...IM9I_story.html

ไม่แปลกใจครับ เพราะเดือนที่แล้วก้อปิดไป 3700 ที่ทำการ

จุดประสงค์ของ GF คือเพื่อป้องกันความเสี่ยง กรณีที่ทองผันผวน

เช่น เราซื้อแท่งไว้ ราคาขึ้นไปถึงจุดๆ หนึ่งแล้วเกิดราคาผันผวน ทำท่าจะลง

ตามหลักการ คือเราจะใช้ GF เป็นเครื่องมือป้องกันได้ โดยเปิด S ไว้

ราคาที่ใช้เป็นเพียงค่าวางหลักประกันไว้ที่ 5% (เปรียบเสมือนเรามีแท่งอยู่กับตัว แต่ยอมจ่ายค่า Hedge)

ทีนี้เมื่อทองลง ราคามูลค่าแต่เราจะลดลง แต่เราจะได้กำไรจาก GF มาชดเชยแทน

ดังนั้นจึงมีคำกล่าวอย่า over trade แท้จริงแล้ว คือเราควรมีเงินสำรองเพียงพอที่จะซื้อแท่งได้อยู่กับตัว และยอมจ่ายเพิ่มอีก 5% สำหรับหลักประกัน(มูลค่า) ให้กับความผันผวน

แต่คนที่เล่นกัน เขาเอาหลักประกัน (leverage) มาใช้ทำกำไรเป็นกอบเป็นกำ

ถ้าจะทำต้องเข้าใจแนวคิดของคนสร้างระบบ แล้วเราจะไม่ over trade ครับ

เป็นหลักการที่ดีครับ !gd

น้อยคนจะทำได้อย่าง คุณtotonx ว่า...

เข้าไปแล้วถูกมาร์ เอ้ย..ความโลภครอบงำหมด

เอาเรื่องเก่ามาฉายซ้ำใหม่ สำหรับสมาชิกใหม่ที่อาจไม่ได้ย้อนกลับไปอ่าน และสำหรับเตือนตัวเองอีกซักครั้ง เพราะผมก็ลืมๆ ไปแล้วครับ

บทความนี้เป็นของ Mr. Martin Armstrong ได้เขียนไว้ตั้งแต่กลางเดือน ก.ค. ก่อนหน้าการขึ้น ของราคาทองรอบนี้

ซึ่งถึงเวลานี้ผมว่ามีความแม่นยำค่อนข้างสูงมากครับ ดังนั้นจึงคิดว่าน่าจะนำมาให้ทุกท่านได้เห็นกันอีกซักครั้ง

สรุปอย่างย่อก็คือ

เขาทำนายว่าเดือน สิงหา จะเป็นเดือนที่น่าสนใจ โดยเฉพาะช่วงสัปดาห์สุดท้าย จะเป็นการกระชากขึ้นแรงครั้งสุดท้ายก่อนมีการปรับฐานใหญ่

แนวรับที่แข็งแกร่งมากอยู่แถวๆ 1000-1300 เหรียญ

(ตามบทความ มีแนวรับก่อนนั้นคือ 14xx เป็นราคาปิดของปีที่แล้ว ไม่ได้ Quote มา)

การขึ้นรอบนี้มีโอกาสขึ้นไปได้ถึง $2550 ในช่วงสัปดาห์สุดท้ายของเดือนสิงหาคมนี้

Jp morgan ก็ปรับประมาณการณ์เป็น 2,500$ แต่เป็นภายในปีนี้นะครับ ไม่รู้จู่ๆทำไมเกิดรักทองขึ้นมาซะอย่างนั้น

JP Morgan: gold price could rise to $ 2500

Bangalore The estimated major U.S. bank JP Morgan that the gold price will rise

until the end of the year to $ 2,500 per troy ounce, or higher , followed by high volatility,

the downgrading of the U.S. credit rating.

“Before we have downgraded the price development at $ 1,800 per troy ounce appreciated.

Now, this estimate seems too conservative,”

wrote the analyst Colin Fenton and Jonah Waxman in a statement to their customers.

ขอบคุณคุณ next สำหรับ บทความครับ

ผมเองก็เคย"โดน" มาหนักใน GF เหมือนกันต้องขอบคุณบทเรียนครั้งนั้นเหมือนกัน ที่ทำให้เราศึกษาเรื่องทองอย่างลึกซึ้งมากขึ้น ทำให้เข้าใจถึงแก่นและปัญหาที่แท้จริงของโลกการเงิน

อ่านไปอ่านมาทำให้เจอ web นี้ และ กระทู้คุณ next

ปัจจุบันที่หายไปก็กลับมาหมดจนได้ (^^)

ส่วนเรื่องการขึ้น margin ผมว่ายิ่งขึ้นยิ่งดี เพราะจะไล่นักเก็งกำไรและรายเล็กออกจนหมดตลาด ที่เหลือในตลาดก็คือ "ของจริง" ล้วนๆ ยิ่งขึ้นเท่าไหร่แล้วราคาลงไปไม่มาก จะยิ่งสนับสนุนให้ราคาขึ้นไปยิ่งกว่าเดิม

ซื้อ Silver "เร็วเกินไปดีกว่าช้าเกินไป-มากเลยครับ"

ประโยคทองคุณ Next. วันนี้cd08785a.gifcd08785a.gif

วันนี้ตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับเหตุการณ์ปี 1980 ในห้องวิเคราะห์ฯ มีเพื่อนๆ สองท่านแนะนำให้มาอ่านกระทู้นี้ ทีละบทความ

ผมสั่งพิมพ์ออกมา ร้อยกว่าหน้า เป็นบทความที่มีประโยชน์มาก

ยังอ่านไม่เสร็จหรอกนะครับมันเยอะ

แต่หลังจากได้อ่านไป 3-4 บทความ

อยากบอกว่า ขอเป็นศิษย์ อาจารย์ เน็ก อีกคนนะครับบบบบ

"ผ้าขี้ริ้ว" นี่ห่อทองไว้เพียบเลยรึเปล่าครับ :lol: :lol:

ตอนนี้ผมผุดความคิดขึ้นมาอันหนึ่งอาจจะฟังดูเวอร์ไปหน่อย

ผมจะไปตามเอาหนังสือโอกาสทองของคุณเน็กซ์ ที่เอาไปแจกให้พี่น้องและเพื่อนสนิทอ่านคืนมา

ผมว่าต่อไปเมื่อราคาทองกลับไปสู่มูลค่าที่แท้จริงของมัน เรื่องที่คุณเน็กซ์เขียนจะต้องได้บรรจุเป็นเนื้อหาที่คนเรียนสายการเงินต้องเรียน เผลอๆอาจจะต้องเรียนกันตั้งแต่มัธยมเลยมั้ง

แล้วอีกสิบปีต่อมาหนังสือโอกาสทองเล่ม first edition พร้อมลายเซ็นต์ของแท้จากคุณเน็กซ์ก็จะกลายเป็นของหายาก มีมูลค่าเพิ่มขึ้นจากตอนนี้เป็นร้อยเท่า !57

โอยไปกันใหญ่แล้วตู ไปนอนดีกว่า ตื่นมาขอให้ทะลุ 1800 ไปเลย หรือจะลงมา 1700 ก็ได้จะได้เก็บเพิ่ม !53

แหมเกินไปครับ.... :lol:

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ผมจะเอาต้นฉบับ ที่ปกตุ่นๆ ตัวหนังสือยังจัดเรียงไม่ได้ที่"ออกประมูล" 555

ก๊อปกราฟ Dow/Gold Ratio

ล่าสุดจาก Meae_joe มาให้ดูกันครับ ดิ่งจริงๆ

ขอบคุณเฮียเหมียวด้วยคร้าบ...มุ่งหน้าสู่ 1ต่อ1 !!

คุณเน็กอย่าเพิ่งเข้ามาเลยครับ เดี๋ยวมี New High อีก ผมยังไม่ได้เก็บเพิ่มเลย :lol: :lol:

คุณเน็กอย่าเพิ่งเข้ามาเลยครับ เดี๋ยวมี New High อีก ผมยังไม่ได้เก็บเพิ่มเลย :lol: :lol:

ช่วงนี้ "คนลุ้นลง" เยอะนะเนี่ย...ผมช่วยลุ้นด้วยละกัน

เดี๋ยวลงซื้อด้วยครับ :lol: