ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ xp_man ไม่ต้องขออภัยใดๆเลยครับ ขอบคุณที่นำมาแชร์

ความคิดเห็นที่แตกต่างถือว่าน่าสนใจมาก (แต่ผมแอบเถียงในใจไปเยอะเหมือนกันนะ) :lol:

คุณเน๊ก เถียงดังๆก็ได้นะคับ ผมอยากฟังมุมมองของคุณเน๊กจังครับ :P

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอตอบด้วยบทความนี้แล้วกันนะครับ

ARTICLE : ธรรมชาติตลาดกระทิง

ตอนสรุปผมมีราคาเป้าหมายสำหรับปีนี้อยู่

บางครั้งนักลงทุนเห็นราคาที่ปรับสูงขึ้นมามากอยากจะทำรอบบ้าง

ไม่ได้ห้ามนะครับ (แต่ส่วนมากจะทำรอบได้ยากจริงๆ)

ถ้าจะตามผมง่ายมากเลย

5% ของพอร์ทเท่านั้นที่ผมเทรดที่เหลือเก็บดองเค็ม

และหากมีการย่อก็ไม่เคยลืมที่จะซื้อเพิ่มเลยครับ.. :rolleyes:

ขอบคุณค่ะ ความจริงเคยอ่านบทความนี้หลายครั้งแล้วค่ะชัดเจนมาก แต่เห็นกำไรแล้วมันกิเลสหนา สงสัยต้องต้องนับ1 ถึงล้านก่อน

แล้วค่อยขาย (จะได้เพลียก่อน อิอิ) :lol: :lol: :lol: :lol:

พอพูดกันถึงเรื่องนี้ ผมขออนุญาตินำ like ของคุณพิชัย จาวลา ผู้คิดต่าง ในรายการตามรอยเซียน

เพื่อให้พวกเราระมัดระวัง กับความคิดอีกด้านหนึ่งด้วยครับ

ควรมิควรขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

:) :) :)

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง ทุกคำพูดของเขาเลยครับ

ระวังจะได้มาเต็มมือและระวังช้อนจะหักนะคะ อย่ารีบร้อน เพราะเวลาคน panic ราคาหุ้นมันจะถูกมากๆ วันนี้ว่าถูกแล้ว พรุ่งนี้ดันถูกกว่า ถูกจนไม่กล้าอยากได้เลยค่ะ จำภาพตอนปี 2008 ได้ชัดเจน ติดตา ยังสยองไม่หาย คิคิคิ afd371da.gif

ขอบคุณครับคุณ kung เงินเก็บไว้ลงทุนผมมีไม่มาก อย่าว่าแต่ช้อนหักเลยครับ จะงอยังยากเลยlaugh.gif

ถ้าผมยืนอยู่ก่อน 2008 แล้วมองไปข้างหน้า ก็น่ากลัวเหมือนกัน (ตอนนั้นผมยังไม่ได้เริ่มสนใจเรื่องการลงทุน)

แต่ถ้าผมยืนอยู่ ณ 2011 แล้วมองย้อนกลับไปที่ 2008 จะรู้สึกว่า "แหม น่าจะซื้อไว้เยอะๆ นะตอนนั้น"

คือผมก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องการลงทุนมากนัก แต่ก็อาศัยศึกษาจากหนังสือ/เวบต่างๆ

จากที่ศึกษามาซักพัก พอจะสรุปความคิดพื้นฐานของการลงทุน(ไม่ว่าจะเป็นในด้านใดก็ตาม) คือ

ซื้อของที่ราคาไกล้เคียง หรือถูกกว่ามูลค่าของมัน แล้วขายตอนแพง .... แต่ปัญหาคือ การที่จะประเมิน

"มูลค่า" ของสิ่งของให้ตรงกับความเป็นจริงนี่ยากเหลือเกิน

แต่ถ้าเมื่อไหร่ประเมินได้ขาดเหมือนที่คุณ next ประเมินราคาทอง/เงิน ถ้าได้ราคาดีเมื่อไหร่คงซื้อกอดไว้

ไม่ปล่อยง่ายๆเหมือนที่หลายๆคนกอดทองไม่ปล่อยเหมือนกันครับ -- เพราะในที่สุดแล้ว ราคาจะถูก

reset มาที่มูลค่าของมันเอง

คลิป "ตามรอยเซียน" ที่สัมภาษณ์คุณพิชัย ผมเห็นด้วยในส่วนที่ว่า ไม่ควรจะวิ่งตามกระแสนะครับ

แต่ถ้าจะให้ขาด ถ้าเรามีภาพอยู่ในหัวแล้วว่าอะไรคุ้มค่าที่เท่าไหร่ กระแส ไม่กระแส เราก็จะไม่หวั่นไหว

ในการ ซื้อ หรือ ขาย

ว่าแต่คุณ kung จะเริ่มทยอยขายแล้วหรือครับ cool.gif

คุณ xp_man ไม่ต้องขออภัยใดๆเลยครับ ขอบคุณที่นำมาแชร์

ความคิดเห็นที่แตกต่างถือว่าน่าสนใจมาก (แต่ผมแอบเถียงในใจไปเยอะเหมือนกันนะ) :lol:

ได้ยินคุณเนกซ์มีเหตุผลเถียงอยู่ในใจแค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ

จะได้ซื้อทองกันต่อไป เย้

ว่าแต่ว่ามันจะไปถึงไหนราคาในใจช่วยบอกด้วยครับ หรือถ้าราคาใกล้ถึงสุดยอดแล้ว ช่วยตะโกนดังๆด้วยครับ

:lol: :lol: :lol:

ขอบคุณครับคุณ kung เงินเก็บไว้ลงทุนผมมีไม่มาก อย่าว่าแต่ช้อนหักเลยครับ จะงอยังยากเลยlaugh.gif

ถ้าผมยืนอยู่ก่อน 2008 แล้วมองไปข้างหน้า ก็น่ากลัวเหมือนกัน (ตอนนั้นผมยังไม่ได้เริ่มสนใจเรื่องการลงทุน)

แต่ถ้าผมยืนอยู่ ณ 2011 แล้วมองย้อนกลับไปที่ 2008 จะรู้สึกว่า "แหม น่าจะซื้อไว้เยอะๆ นะตอนนั้น"

คือผมก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องการลงทุนมากนัก แต่ก็อาศัยศึกษาจากหนังสือ/เวบต่างๆ

จากที่ศึกษามาซักพัก พอจะสรุปความคิดพื้นฐานของการลงทุน(ไม่ว่าจะเป็นในด้านใดก็ตาม) คือ

ซื้อของที่ราคาไกล้เคียง หรือถูกกว่ามูลค่าของมัน แล้วขายตอนแพง .... แต่ปัญหาคือ การที่จะประเมิน

"มูลค่า" ของสิ่งของให้ตรงกับความเป็นจริงนี่ยากเหลือเกิน

แต่ถ้าเมื่อไหร่ประเมินได้ขาดเหมือนที่คุณ next ประเมินราคาทอง/เงิน ถ้าได้ราคาดีเมื่อไหร่คงซื้อกอดไว้

ไม่ปล่อยง่ายๆเหมือนที่หลายๆคนกอดทองไม่ปล่อยเหมือนกันครับ -- เพราะในที่สุดแล้ว ราคาจะถูก

reset มาที่มูลค่าของมันเอง

คลิป "ตามรอยเซียน" ที่สัมภาษณ์คุณพิชัย ผมเห็นด้วยในส่วนที่ว่า ไม่ควรจะวิ่งตามกระแสนะครับ

แต่ถ้าจะให้ขาด ถ้าเรามีภาพอยู่ในหัวแล้วว่าอะไรคุ้มค่าที่เท่าไหร่ กระแส ไม่กระแส เราก็จะไม่หวั่นไหว

ในการ ซื้อ หรือ ขาย

ว่าแต่คุณ kung จะเริ่มทยอยขายแล้วหรือครับ cool.gif

ขายอะไรคะ หุ้นตอนนี้ต้องตามน้ำค่ะ ทองคำไม่ขายแน่นอน เป็น deposit box ค่ะ รอซื้อเพิ่ม ถึงย่อลงมาเป็นโอกาสให้เก็บค่ะ ถ้าเข้าใจตลาดกระทิง ขึ้น-ซื้อ ลงต้องรีบซื้อค่ะ เพราะบางครั้งรอราคาอาจไม่ได้ซื้อค่ะ แต่ถ้าเป็นตลาดหมี ลง-ขาย ขึ้นยิ่งต้องรีบขายค่ะ ในทุกตลาดเป็นแบบนี้ค่ะ การมองอดีต มันง่ายค่ะ ถ้าเราซื้อหุ้นหรือถ้าเราไม่ขายหุ้นที่เราถืออยู่ทิ้งไปตั้งแต่ปี 2008 ตอนนี้เรากำไรเละเลย (แน่นอนอยู่แล้ว เพราะเรากำลังมองภาพที่เกิดแล้ว) สำคัญว่าถ้าเราอยู่กับปัจจุบัน และต้องวาดภาพที่คาดว่าจะเกิดในอนาคต เมื่อมีอะไรเกิดขึ้น ณ ตอนนี้ เราจะแก้ไขสถานการณ์นั้นๆ อย่างไรเพราะมันจะมีผลต่ออนาคตของเรา

ถูกค่ะ การประเมินมูลค่าที่แท้จริงของอะไรบางอย่างมันยากมากๆ ต้องรู้เยอะ ศึกษาเยอะ ดูงบบัญชีเป็น คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยศึกษาจริงๆ จังๆ ฟังจากนักวิเคราะห์และ broke หน้าจอซะเยอะ พวกนี้ก็เชียร์ไปเรื่อย ดีไปหมด แมงเม่าถึงได้บินกันให้ว่อนในตลาดไงคะ แถมบางตัวอยาก go inter อีกต่างหาก พวกนี้ในที่สุดก็ล้มหาย ตายจากไปค่ะ คิคิคิ !ee

ตอนนี้ยังสั่งหนังสือได้อยู่ไหมครับ 3 เล่มครับ อยากให้คนรอบๆตัว ได้อ่านด้วย

ตอนโปรดทั้งยายยิ้มทั้งเสี่ยบุญหลายเลยครับ

แต่คนอย่างนี้คงหามาเสนออีกได้ยาก

หากเรามองว่าสถานการณ์ครั้งนี้ไม่รุนแรง เหมือนทุกคร้้งที่ผ่านมา ผมว่าหุ้นขึ้นครับ

แต่หากมองว่า สถานการณ์รุนแรง ลุกลาม บานปลาย ผมว่าหุ้นเสี่ยงมาก

ผมเชื่อลุงจิม เชื่อ Mr. Wiegand ผมเลยกลัวว่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่าครับ

ขอบคุณคุณ johncm มากครับสำหรับแชร์ความเห็น

ระยะยาวที่ผมว่าคือเป็นระยะเดือน น่ะครับ หลังจาก panic ไปสักพัก

อาจเป็นปีหน้า หุ้นเอเชียดูมีภาษีดีที่สุด

ตามเทคนิคงูๆปลาๆของผม ว่าลงไม่น่าเกิน 800+- จุด ครับ

ส่วนทอง ผมคงกอดอย่างเดียวครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

d5f02ecd.gif เป็นแฟนรายการ "คนค้นคน" เหมือนกัน

ขอนำเสนอเรื่องของเสี่ยบุญหลาย อีกคนนึงครับ น่านับถือจริงๆ

คลิ๊ก..เสี่ยบุญหลาย

ชอบจิตที่เป็นสุขของ ยายยิ้ม กับ เสี่ยบุญหลาย จริงๆค่ะ :P :D :P

ปกติราคาทองมักสวนทางกับ $ index แต่ตอนนี้มันไปทางเดียวกัน เนื่องจาก.......(อ่านของคุณ jimmy เลยค่ะ)

คุณ jimmy : การปรับอันดับความน่าเชื่อถือของหนี้สิน us BIG BIG DEALS ครับ ทำเอาปั่นป่วนไปทั้งตลาด ทองพุ่งขนานไปพร้อมกับดอลล่าใน ลักษณะที่ผันผวนมากๆ ก็คือการเร่งเทขายพันธบัตรนั่นเองครับ ทำให้ดอลล่าแข็งแบบฉับพลันเพราะกระดาษเหล่านั้นต้องเปลี่ยนเป็นดอลล่าก่อน ส่วนกลุ่มที่ถือดอลล่าอยู่แล้ว หากอ่านขาดก็ไม่รีรอครับ เข้าไปที่ทองคำทันที ภาพก็เลยออกมาอย่างที่เห็น

ถ้าเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นแล้ว ปรกติมูดี้ส์และฟิทต์ อาจจะตามครับ ผลกระทบตามมาอย่างมหาศาลแน่นอน จึงถือได้ว่าเป็นเรื่องใหญ่ครับ ซึ่งไม่ค่อยเกิดขึ้นในประวัติศาสคร์สหรัฐหรอกครับ มองจากตรงนี้ไป ไหนจะเรื่องเพดานหนี้ ไหนจะเรื่อง QE

อย่างที่ผมเคยบอกไว้เสมอๆครับ ว่าซักวันเราจะเห็นเค้าใช้เครื่องมือตัวนี้ทุบตีตัวเองในที่สุด ส่วนคนที่เจ็บนะหรือ ก็คือคนอเมริกัน ชาวโลก โดยเฉพาะเจ้าหนี้ ส่วนลูกหนี้ในระดับโลกรายนี้ไม่มีอะไรต้องเสียเลย คอยจับตาดูแรงกระเพื่อมที่จะตามมาจากนี้ไป โดยเฉพาะตลาดพันธบัตรที่จะเป็นหัวใจสำคัญของเรื่องนี้ คงโดนเต็มๆครับ !!

ปกติราคาทองมักสวนทางกับ $ index แต่ตอนนี้มันไปทางเดียวกัน เนื่องจาก.......(อ่านของคุณ jimmy เลยค่ะ)

คุณ jimmy : การปรับอันดับความน่าเชื่อถือของหนี้สิน us BIG BIG DEALS ครับ ทำเอาปั่นป่วนไปทั้งตลาด ทองพุ่งขนานไปพร้อมกับดอลล่าใน ลักษณะที่ผันผวนมากๆ ก็คือการเร่งเทขายพันธบัตรนั่นเองครับ ทำให้ดอลล่าแข็งแบบฉับพลันเพราะกระดาษเหล่านั้นต้องเปลี่ยนเป็นดอลล่าก่อน ส่วนกลุ่มที่ถือดอลล่าอยู่แล้ว หากอ่านขาดก็ไม่รีรอครับ เข้าไปที่ทองคำทันที ภาพก็เลยออกมาอย่างที่เห็น

ถ้าเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นแล้ว ปรกติมูดี้ส์และฟิทต์ อาจจะตามครับ ผลกระทบตามมาอย่างมหาศาลแน่นอน จึงถือได้ว่าเป็นเรื่องใหญ่ครับ ซึ่งไม่ค่อยเกิดขึ้นในประวัติศาสคร์สหรัฐหรอกครับ มองจากตรงนี้ไป ไหนจะเรื่องเพดานหนี้ ไหนจะเรื่อง QE

อย่างที่ผมเคยบอกไว้เสมอๆครับ ว่าซักวันเราจะเห็นเค้าใช้เครื่องมือตัวนี้ทุบตีตัวเองในที่สุด ส่วนคนที่เจ็บนะหรือ ก็คือคนอเมริกัน ชาวโลก โดยเฉพาะเจ้าหนี้ ส่วนลูกหนี้ในระดับโลกรายนี้ไม่มีอะไรต้องเสียเลย คอยจับตาดูแรงกระเพื่อมที่จะตามมาจากนี้ไป โดยเฉพาะตลาดพันธบัตรที่จะเป็นหัวใจสำคัญของเรื่องนี้ คงโดนเต็มๆครับ !!

ขอบคุณ คุณ Kunghdy คะที่ช่วยแปล ข่าวสำคัญดี ๆ แบบนี้ให้พวกเราได้รับรู้เสมอมาค่ะ ติดตามต่อปาย.

เอาลิ้งค์มาฝากครับอ่านสนุกดีจังเรื่อง

หนี้สาธารณะของสหรัฐ และการปรับมุมมองให้เป็นลบจาก S&P

http://www.pantip.co.../I10462951.html

(ภาษาไทยนะครับ)

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK