ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กูรูหุ้นพันล้าน

หลายคนในกระทู้นี้คงยังไม่เคยอ่าน อ่านสนุกดีครับ

มีหลายตอนที่น่าสนใจ

ตอนที่ 6 ในการเล่นหุ้นให้ชนะตลาด เราต้องพายเรือตามน้ำ อย่าพายเรือทวนน้ำ เพราะการ "ฝืนกระแส" จะทำให้เรา "เสี่ยงสูง" ที่จะขาดทุน

ตอนที่ 8 วิธีการเอาตัวรอดในช่วงที่ต้องเผชิญกับ "วิกฤตการณ์" ทางเดียวที่จะทำให้เรา "รอด" คือ การตัดนิ้ว (Cut Loss) ยอมขาดทุนรักษาชีวิต

ตอนที่ 12 ในจังหวะที่หุ้นเป็นขาขึ้น เราต้อง Let the Profit Run ปล่อยให้กำไรวิ่งเต็มสตีม เมื่อไรที่ราคาเริ่มปรับฐานลงมาพร้อมวอลุ่มเราต้องรีบล้างพอร์ตออกไป

http://www.rockontheset.com/plan/lesson3.html

ขอบคุณครับ ถูกใจขาหุ้น

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กลุ่มผู้ลงทุนทองคำแท่ง กำลังจะกลายเป็นแพะรับบาปของค่าเงินบาทแล้ว ไม่ทราบว่าอีกหน่อยจะจ้องมาเก็บภาษีพวกเราหรือปล่าว

เมื่อเช้าดูข่าว เค้าบอกว่าตัวการที่ทำให้เงินบาทแข็งคือทองคำ (เป็นงั้นไป) เค้าบอกว่าคนไทยไปลงทุนทองคำในต่างประเทศ ช่วงนี้ทองราคาดีเลยแห่ขายทอง เอามาซื้อเงินบาท แปลกๆ ดีเหมือนกัน มาโทษทองซะงั้นว่าทำค่าเงินแข็ง 555+++ :lol: หาจำเลยมารับผิดจนได้สิ :P

นั่นนะซิ ตังเมอ่านข่าวนี้แล้วยังขำๆ เลย ว่าแค่พวกเราคนไทย ซื้อๆ ขายๆ ทอง กัน มันจะมีผลให้เงินบาทอ่อนบ้าง แข็งบ้างได้ขนาดนั้นเชียว :lol:

ทองน่าจะพักแล้วค่ะ ถือต่อไป รอซื้อเพิ่มตอนเค้า onsale อีกซัก 1-2 วัน 1560-1570 น่าสนค่ะ

อาศัยจังหวะที่สามารถเพิ่มเพดานหนี้ได้ มาทุบทองซะงั้น 555++++ รู้อยู่แล้วว่าเพิ่มได้แน่นอน ไม่งั้นจะเอาตังค์ที่ไหนมาจ่ายเงินเดือนบรรดาท่านผู้ทรงเกียรติทั้งหลาย สิ่งที่สำคัญกว่าการเพิ่มเพดานหนี้คือ แล้วเอาไงต่อ ต่างหาก

ทางออกสุดท้ายคือพิมพ์เงินเพิ่มอยู่ดี มุกเดิมๆ ของพี่ Big Ben !53

วันนี้ตอนลงมาที่ 22500 ร้านที่ซื้อขายประจำส่ง sms มาแจ้ง

แต่ยุ่งๆ เลยยังไม่ได้โทรซื้อเลยค่ะ

ว่าแล้วก็รอซื้อแถว 1560 - 1570 คงจะดีเหมือนกัน :lol:

Kitco Metals Roundup: Comex Gold Backs Off on Profit-Taking, Possible U.S. Debt Deal

(Kitco News) - Comex gold and silver futures prices ended moderately lower and nearer the daily lows Tuesday. Some profit-taking pressure set in after recent gains, and then some upbeat comments from President Obama regarding the U.S. debt-limit impasse did work to pressure the precious metals.

เพิ่มเพดานหนี้ หมายถึง เพิ่มปริมาณหนี้ หมายถึง คิวอี หมายถึง พิมพ์เงินเพิ่ม หมายถึง ดอลล่าร์อ่อนค่า และหมายถึง ทองคำขึ้นราคาในที่สุดครับ :rolleyes:

เป็นคำพูดที่กระชับ แต่ครอบคลุมทุกเรื่อ่งราว สุดโค่ย !gd

สงสัยวันนี้ทุนคนได้ หมูเข้าเล้ากันไปแล้วสินะครับ :lol:

สงสัยวันนี้ทุนคนได้ หมูเข้าเล้ากันไปแล้วสินะครับ :lol:

รอกุญแจเปิดเล้าหมูตอนปลายเดือน

หมูดันวิ่งหนีไปซะก่อนนี่

เดี๋ยวรอ เจมี่ ไดมอน (CEO JP Morgue) ต้อนหมูกลับมาก่อน

t

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

:excl: เห็นราคาขึ้นขนาดนี้....ไม่ทราบว่าจะถามคุณเน็กซ์ ดีหรือไม่?...ว่าจะมีการทุบครั้งใหญ่หรือไม่? ขอโทษ...ถ้าถามผิดจังหวะนะครับ...

ปล.เห็นห้าง อี้หม่า-หงเหนียน...ขายเสื้อผ้าที่กว่างเจาแล้ว คิดถึงคุณ ตังเมครับ... :lol: ฮิฮิ..

ได้มานิดหน่อยครับ ไม่กล้าใส่เต็มที่ :D

วันนี้ตอนลงมาที่ 22500 ร้านที่ซื้อขายประจำส่ง sms มาแจ้ง

แต่ยุ่งๆ เลยยังไม่ได้โทรซื้อเลยค่ะ

ว่าแล้วก็รอซื้อแถว 1560 - 1570 คงจะดีเหมือนกัน :lol:

จรวดพุ่งหนีไปอีกแล้วอ่ะ เซงเลย 555++++ บอกเค้าลงมารับหน่อยนะ :lol:

เอาตารางผลตอบแทนของสินค้าโภคภัณฑ์แต่ละตัวมาให้ดูเล่นๆครับ

จะเห็นว่าปี 2008 คือปีที่เกิดวิกฤติ คอมโมทุกตัวร่วง ติดลบ ยกเว้นทองเท่านั้นที่เป็นบวก

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ลึกซึ้งมากครับ ขอบคุณค้าบคุณหมอ..... !87

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

:excl: เห็นราคาขึ้นขนาดนี้....ไม่ทราบว่าจะถามคุณเน็กซ์ ดีหรือไม่?...ว่าจะมีการทุบครั้งใหญ่หรือไม่? ขอโทษ...ถ้าถามผิดจังหวะนะครับ...

ปล.เห็นห้าง อี้หม่า-หงเหนียน...ขายเสื้อผ้าที่กว่างเจาแล้ว คิดถึงคุณ ตังเมครับ... :lol: ฮิฮิ..

เรื่องการทุบครั้งใหญ่?

คงไม่มีใครคาดเดาได้ครับว่าจะมาหรือไม่

แต่อย่าลืมนะครับว่าเดี๋ยวนี้ตลาดทองคำไม่ได้ผูกขาดกับตลาด Comex ที่เดียวอีกต่อไปแล้ว

ศุกร์นี้ก็จะเป็นวันแรกที่ตลาด Hong Kong จะเปิดเทรด Silver Future ด้วย

"การบิดเบือนราคาตลาดจะมีการคานอำนาจ

และไม่ได้เหนือกว่าปัจจัยพื้นฐานเหมือนอย่างในอดีตที่ผ่านมาครับ"

:mad: ต่อให้ทำได้ก็คง "ชั่วคราว" อย่าไปให้ความสำคัญกับการคาดเดาว่าจะเกิดหรือไม่เกิดครับ

สิ่งที่สำคัญกว่านั้นก็คือ "พอร์ทการลงทุนของเราต้องพร้อมรับมือกับทุกสภาวะตลาดไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น"

นี่คือหัวใจของการลงทุนครับ

เหมือนการขับรถยนต์ หากเราขับเร็วเกินไป เจอโค้งหักศอกแบบไม่คาดฝัน โอกาสที่จะแหกโค้งมีสูง

หรือต่อให้ขับไว..แต่รถเรามีสมรรถนะที่ดี (Competancy) ก็อาจจะเอาตัวรอดได้

ในทางกลับกันหากรถยนต์ของเราสมรรถนะปานกลางเราก็อย่าขับเร็ว หรือ บรรทุกของหนักจนเกินไป

เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็พอจะประคับประครองผ่านพ้นมันไปได้เช่นกัน

ทยอยสะสมทองคำในปริมาณที่ไม่เกินตัว เฉลี่ยราคา ใช้เงินเย็นๆ

ถ้าจะ leverage ก็ต้องไม่ overtrade

ช่วงที่ทางตรงก็อาจจะเหยีบเต็มที่ได้ แต่ช่วงทางโค้งก็ชะลอความเร็วหน่อย

แบบนี้ก็สบายถึง "จุดหมาย" ได้แน่นอนครับ.... :rolleyes: