ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอถามเกี่ยวกับ set หน่อยนะคะ คุณ kunghdy ว่าถ้าเราลงทุนในหุ้นที่พื้นฐานดี ผลประกอบการดี แต่ตอนนี้ set แดงเดือด เราคัทไม่ทัน เซทยังพอมีโอกาสกลับมาในปีนี้มั้ยคะ ช่วงนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรดีแล้วค่ะ :wacko: :wacko:

เอาบทความของคุณลุงไปละกันนะคะ

ความปั่นป่วนวุ่นวายจากวิกฤติการณ์ในอเมริกาส่งผลไปถึงตลาดหุ้นทุกแห่งทั่วโลกรวมทั้งประเทศไทยด้วย SET เปิดตลาดลดลง 30.8 จุด ลงไปต่ำสุดที่ 1077.12 ก่อนที่จะขึ้นมาปิดที่ 1093.38 การปรับตัวใน Wave (I)-(II) อาจจะลงมาต่ำถึงระดับ 78.6% ที่ 1040 แต่ถ้าจะลงไปขนาดนั้น SET น่าจะ Rally ขึ้นมาที่ระดับ 1120 ก่อน สำหรับนักลงทุนระยะยาวก็ยังไม่มีสัญญาณขาย แต่ระยะสั้น ถ้าใครขวัญอ่อนก็หาทางออกสักครึ่งหนึ่งก่อน แต่ไม่ควรออกทั้งหมดเพราะการขึ้นครั้งต่อไปอาจจะทำให้หลายคนตกรถได้

ทองคำเป็นตลาดเดียวที่สามารถคงค่าเอาไว้ได้ แต่ทองคำเองก็ไกล้จุดเป้าหมายที่ $1700 เข้าไปทุกทีแล้ว หลังจากนั้นเราอาจจะได้เห็น Sideway movement สักระยะหนึ่งก่อนที่จะขึ้นอีกต่อไป อย่างน้อยอีก 20 ปี

ใจชื้นขึ้นมาหน่อยมั๊ยค่ะ :wub: รอซื้อเพิ่มค่ะ เมื่อมันตกลงมาเยอะๆๆๆๆ เอาหุ้นพื้นฐานนะ กลุ่ม SET 50 อย่าเข้าพวกหุ้นเจ้ามือหรือหุ้นปั่นเด็ดขาดค่ะ โชคดีนะคะ

หุ้นบ้านเรายังไม่เสียภาพขาขึ้นค่ะ สบายๆ ซื้อแล้วก็เก็บนานๆ การที่มันลงแรงเราขายไม่ทัน เราก็แค่เสียโอกาสซื้อของถูกแค่นั้น ไม่เป็นไรค่ะ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Israel, Dubai, Saudi Arabia Shares Plunge in Wake of S&P Downgrade; Israel Drops 7%, Dubai 3.7%, Saudi 5.5%; Is S&P Downgrade to Blame?

http://globaleconomi...res-plunge.html

(ตะวันออกกลางตลาดเปิดวันอาทิตย์ถึงพฤหัส ดังนั้นอย่างงครับว่าทำไมมันลงไปก่อนเอเชีย)

S&P Futures Open Down 30 Points, -2.6%; ECB to "Actively Implement" Bond Purchases

http://globaleconomi...s.blogspot.com/

ตามด้วยทองนิวไฮอีกแล้ว 1696.3

สัมภาษณ์ลุงจิมล่าสุดที่ GATA Conference ที่อังกฤษครับ

(GATA Conference เป็นการประชุมของผู้ที่เชื่อมั่นว่าทองคำ=เงิน)

http://www.youtube.com/watch?v=IF24atvNkSo

ลุงจิมเคยประกาศตอนทองทะลุ $524 ว่า ทุกคนควรซื้อทองเก็บและเลิกเล่นรอบ

ที่ $17xx ก็เป็นอีกจุกพลิกผันเหมือนกันที่จะทำให้ราคาทองพุ่งเป็นแบบพลุแตก (exponential)

อัตราแลกเปลี่ยน USD/EUR นั้นเป็นเพียงแค่การวิ่งตามข่าวเท่านั้นเอง

แต่ทั้งคู่กำลังดิ่งลงเหว

ลุงจิมยังบอกต่ออีกว่า ราคาทองคำนั้น จะทำ new high ในทุกสกุลเงินต่อไปเรื่อยๆ

(สำหรับคนที่กลัวว่า ดอลล่าร์จะเป็นกระดาษเช็ดก้น แล้วทำให้เงินบาทแข็งสุดๆ ทำให้ราคาทองตก เข้าใจว่าไม่น่าเป็นห่วง เพราะ แบงค์ชาติก็ถือเงินสกุลนี้ไว้เยอะเหมือนกัน นั่นหมายความว่า ค่าของเงินบาทและสกุลต่างๆ จะถูกลากลงไปทั้งกระดาน เช่นเดียวกับดอลล่าร์ และยูโร)

สุดท้ายแล้ว ลุงจิมบอกว่า ทุกคนควรถือ physical ไว้ (อย่าไปถือทองคำกระดาษเชียวนะ) เพื่อที่จะได้เป็นธนาคารกลางของตนเอง

ถูกแก้ไข โดย wcg

TOO PIG TO FAIL - อันนี้ลุงจิมก็เอามาฝากครับ

ส่วนตัว : ในโลกแห่งความเป็นจริงนั้น มักจะหาความจริงได้จากวรรณกรรม เรื่องตลก และสื่อบันเทิงทั้งหลาย

เพราะความจริงนั้นเป็น "ยาขม" *** วรรณกรรม และเรื่องตลกนั้น ทำหน้าที่เป็น "น้ำตาล" เคลือบยาขมไว้

ให้กลืนได้ง่ายๆ และเป็นการ "หลอกตา" ไม่ให้คนที่เห็นยาขมแล้ว "ปวดใจ" แอบเอายาขมไปทิ้งลงส้วม

รายการแซวข่าวบางรายการในอเมริกา ตอนนี้เรตติ้งแซงรายการข่าวจริงๆไปแล้วครับ

เพราะดูแล้ว "ทันข่าว" มากกว่ารายการข่าวจริงๆเสียอีก

Schiff - Gold up $27, Dow Futures Down 276, Buffett Wrong

เขาบอกว่า บัฟเฟต์มีหุ้น มูดดี้เยอะ แล้วมูดดี้ไม่ลดเกรดเมกา ก็เลยว่า S&P ทำไม่ถูก

“The dollar used to be the safe haven, Treasuries used to be the safe haven, well if you are downgrading US Treasuries, obviously they are not the safe haven anymore.

For those people who believed foolishly that Treasuries were the safe haven, S&P is finally saying they’re not. In fact they (Treasuries) are on negative watch for a reason, I think S&P is going to downgrade again...by then I’m sure Moody’s and Fitch will have also downgraded US Treasuries.”

เขาคิดว่า S&P จะต้องลดเกรดเมกาลงอีก มูดดี้กับฟิทช์ถึงจะทำในเวลาต่อมา

อิอิ แล้วทองมันจะราคาเท่าไรเนี่ยถ้าโดนลดจากทั้ง 3 บริษัท

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

Schiff - Gold up $27, Dow Futures Down 276, Buffett Wrong

ประทับใจนาย Peter Schiff มากครับคุณหมอ

ยิ่งได้เห็นคลิป "Peter Shiff was right" ยิ่งประทับใจเข้าไปอีก

เอาโป๊งเหน่ง หรือกรีนสแปนมาพูด คงฟังผ่านๆ

แต่ Peter Schiff พูดนี่ต้องตั้งใจฟังให้ดี

Israel, Dubai, Saudi Arabia Shares Plunge in Wake of S&P Downgrade; Israel Drops 7%, Dubai 3.7%, Saudi 5.5%; Is S&P Downgrade to Blame?

http://globaleconomi...res-plunge.html

(ตะวันออกกลางตลาดเปิดวันอาทิตย์ถึงพฤหัส ดังนั้นอย่างงครับว่าทำไมมันลงไปก่อนเอเชีย)

S&P Futures Open Down 30 Points, -2.6%; ECB to "Actively Implement" Bond Purchases

http://globaleconomi...s.blogspot.com/

ตามด้วยทองนิวไฮอีกแล้ว 1696.3

เห็นข่าวมีบางประเทศต้องหยุดซื้อขายชั่วคราวเมื่อเช้า เพราะ credit rating นี่แหละ :wacko:

DJIA ล่วงหน้าลบนิดหน่อยเอง แค่ 200 กว่าๆๆ set บ้านเราคงนั่งรถไฟเหาะกันอีกซักพัก จนกว่าคลื่นลมสงบ

ที่แน่ๆ น้ำมันไปต่อ....ไหลเละเลย เฮ้อ แต่บ้านเรา ไอ้กลุ่มพ่อค้าน้ำมันมันหายหัวไปไหนหมด ราคาขายตอนนี้เท่ากับตอนที่น้ำมันโลกราคา 98 เหรียญเลย พวกตัวเหลือบไรเอาเปรียบคนอื่น ฝากถามหน่อยว่ายังรวยไม่พอหรือไงฟะ แสบจริงๆ

พี่หมอฝากถามพวกนั้นให้หน่อยนะ ว่าเมื่อไรจะประกาศลดราคาน้ำมัน :mad:

พี่หมอฝากถามพวกนั้นให้หน่อยนะ ว่าเมื่อไรจะประกาศลดราคาน้ำมัน :mad:

อิอิ เมื่อมันฟาดกันจนพุงกางแล้วครับ

Black Monday

Blood bathing

9.31 Hong Kong's H-share index falls 2.6% to 11,139.99

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ทองคำเป็นตลาดเดียวที่สามารถคงค่าเอาไว้ได้ แต่ทองคำเองก็ไกล้จุดเป้าหมายที่ $1700 เข้าไปทุกทีแล้ว หลังจากนั้นเราอาจจะได้เห็น Sideway movement สักระยะหนึ่งก่อนที่จะขึ้นอีกต่อไป อย่างน้อยอีก 20 ปี

พี่คะ Sideway movement คืออะไรคะ หรือแปลว่าราคาทองจะลงคะ จะได้รอจังหวะเข้าซื้อเพิ่มคะ

ขอบคุณคะ

สาวกคุณnext ขอเกาะจรวดนี้ให้แน่น....ไปเล้ย..... :D

คืนนี้เป็นจุดแตกหักอีกครั้ง ครับว่าเค้าจะใช้ Algos ทุบทอง กับ เงิน ลงไม่หรือไม่ในช่วงชุลมุน ที่ DOWN กับ OIL กำลังร่วงแรงๆ ระหว่างพลัง panic buy กับ Algos ใครจะชนะ เพือนที่เล่น GF กับ SV เผื่อตังไว้เยอะๆหน่อยน่ะครับ แต่ช่วงนี้ผมว่าไม่ควรเล่นรอบหรือเล่นเกินตัวน่ะ ควรถือยาวไปเลยชัวร์กว่า

http://www.youtube.com/watch?v=xSLIDJ3HZHA

ถูกแก้ไข โดย chung6

เปิดราคามา...แทบตกเก้าอี้... !064

เวลาลง...ปรับกั๊กๆ

พอเวลาขึ้นซัดซะเต็มเหนี่ยวเลยนะแปะ....ถอยมาให้ซื้อเพิ่มหน่อยก็ไม่ได้... !064 !064

พี่คะ Sideway movement คืออะไรคะ หรือแปลว่าราคาทองจะลงคะ จะได้รอจังหวะเข้าซื้อเพิ่มคะ

ขอบคุณคะ

ขออนุญาติตอบนะครับ (ผมก็มือใหม่ ต้องรอคุณ kunghdy ยืนยันอีกทีครับ :lol: )

Sideway movement คือการที่ราคาเคลื่อนไหวในช่วงแคบๆ ครับ แบบนี้ :sidewaydown: :sidewayup:

ซึ่งต่างจากช่วงที่ราคาพุ่งขึ้นแรง Uptrend :upstrong: หรือราคาลงแรง :downstrong:

คืนนี้เป็นจุดแตกหักอีกครั้ง ครับว่าเค้าจะใช้ Algos ทุบทอง กับ เงิน ลงไม่หรือไม่ในช่วงชุลมุน ที่ DOWN กับ OIL กำลังร่วงแรงๆ ระหว่างพลัง panic buy กับ Algos ใครจะชนะ เพือนที่เล่น GF กับ SV เผื่อตังไว้เยอะๆหน่อยน่ะครับ แต่ช่วงนี้ผมว่าไม่ควรเล่นรอบหรือเล่นเกินตัวน่ะ ควรถือยาวไปเลยชัวร์กว่า

ผมรบกวนถามเพื่อนๆ เพิ่มเติมด้วยนะครับว่า Algos หมายถึงอะไรเหรอครับ เพราะจากที่อ่านข่าวมาตั้งแต่เมกาโดนลดเครดิตเหลือ AA+ ผมเห็นคำนี้บ่อยมากๆ และส่วนใหญ่จะเป็นในเชิงที่ว่าถ้า Algos แล้วราคาทองคำกับเงินจะถูกทุบในลดลง

ปล. ราคาทองแท่งไทยปรับเป็น 23,850 แล้ว ยังไม่ได้เก็บของเลยเรา !034

ถูกแก้ไข โดย halo1321

เพิ่งเจอกระทู้ของคุณเน็กครับ ให้ประโยชน์มากมายเลยครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่เล่นทองเป็นรอบๆครับ แต่ระยะหลังสังเกตุเห็นว่าราคามันสูงขึ้นเรื่อยๆ เวลากลับเข้าซื้อใหม่ก็ซื้อในราคาที่สูงขึ้นทุกครั้ง

ช่วงก่อนหน้านี้ผมเพิ่งขายทองแท่งออกไปเองเพราะเห็นว่าขึ้นมาสูงมากแล้ว ถ้าได้เจอกระทู้ของคุณเน็กก่อนหน้าคงดีไม่น้อยครับ

มีคำถามครับเท่าที่ผมอ่านตั้งแต่หน้าแรก (ยังอ่านไม่จบครับ กะว่าอ่านให้จบก่อนแล้วค่อยซื้อทองก็ยังไม่สายใช่รึปล่าว)

แต่วันนี้ทองก็ขึ้นไปอีกแล้ว และเยอะด้วยครับ ยังเข้าไปซื้อได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ