ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ดูจากยอดผู้ที่กำลังอ่านกระทู้นี้ถึง 160 คน ซึ่งไม่น้อยกว่าช่วงทองขึ้น คาดว่าเพื่อน ๆ คงมาหาเหตุผลที่ทองคำราคาลดลงอย่างมากในช่วงนี้

และส่วนมากคงเป็นนักเล่นหน้าใหม่ (เหมือนผม)... จึงคิดว่า ความเห็นของผมนี้อาจจะเป็นเสียงหนึ่งของน้องใหม่ที่จะช่วยไม่ให้น้องใหม่อย่างท่านตกใจได้ไม่มากก็น้อย

กระทู้นี้เน้นถือ "ทองคำแท่ง" ของจริงจับต้องได้ ที่บางทีเรียกว่า Physical Gold ไม่ใช่ลงทุนระยะสั้นหรือโกลด์ ฟิวเจอร์

สมาชิกส่วนมากที่เดินตามรอยนี้ก็ไม่ค่อยหวั่นไหวไปกับราคาทองคำที่ผันผวนขึ้น ๆ ลง ๆ ระยะสั้นมากนัก เพราะเข้าใจปัจจัยพื้นฐานของทองคำว่าคือเงินที่แท้จริง

สักวันเดี๋ยวราคามันก็ขึ้นอีก สวนทางกับเงินดอลล่าร์หรือเงินกระดาษอื่น ๆ ที่จะ "เฟ้อ" หรือลดค่าลงไปทุกวัน

ถ้าสมมุติว่าสิ้นปีทองบาทละ 30,000 บาท ไม่ว่าใครจะซื้อไว้ที่ราคาแพงแค่ไหนในอดีตที่ผ่านมาในเดือนนี้ ซึ่งเรียกว่า "ติดดอย"

ผมก็คิดว่าอย่าเพิ่งขายทองแท่งออกไปตอนนี้แบบยอมขาดทุน เพราะการลงทุนที่ดีต้องไม่ขายขาดทุนครับ

เก็บทองคำแท่งไว้ระยะยาวจนเห็น Mania Phase ที่ชัดเจน แล้วฟังอาจารย์ next เป็นระยะ ๆ ว่า จะกระโดดออกจากจรวดหรือทำอย่างไรดีก็ค่อยว่ากันไป

จากที่อ่านบทความมาตั้งแต่ต้น พอจับใจความได้ว่า อาจารย์ทำคล้ายกองทุน SPDR คืออาจจะขายทำกำไรเมื่อราคาสูงไม่เกิน 2-3% แต่ทองแท่งที่เหลืออีก 98% ยังนอนนิ่งอยู่

สิ่งที่คนที่เก็บทองคำ Physical อาจเสียใจเมื่อราคาทองลงอย่างแรง ก็คือ ไม่สามารถเข้าซื้อทองคำแท่งเมื่อราคาลดลงในช่วงนี้เท่าที่ใจอยากได้ เพราะเงินออมส่วนมากเป็นทองแท่งหมดแล้ว

และเสียใจอย่างยิ่งที่เพื่อน ๆ ผู้เล่นโกลด์ ฟิวเจอร์อาจจะต้องขาดทุน ตามกติกาการซื้อขายของเขา ซึ่งผมก็ไม่มีความรู้เลย เพราะผมซื้อแต่ทองแท่งไว้หมด

ด้วยเหตุนี้ ถ้าซื้อทองแท่งไว้อย่าเสียใจหรือตกใจไปนะครับ เก็บต่อไปเป็นทุนสำรองสู้กับเงินเฟ้อ รับรองว่าคุณมีมากกว่าทองคำสำรองของอเมริกาที่ Fort Knox

แบบนี้ผมสอบผ่านไหมครับอาจารย์ next?

ปล. ติดดอย 26700 (แบบผม) เป็นความสามารถส่วนตัว ห้ามลอกเลียนแบบ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าประกาศ QE3 ออกมาทองจะขึ้นใช่ป่าว? ~.~'

เป็นกำลังใจให้กับคนที่เล่น GF นะคะ..

มือใหม่มาก อยากได้ความรู้ ก่อนเข้าเล่นค่ะ

ใครอยู่แถวเยาวราชบ้างคะ อยากทราบบรรยากาศร้านทองที่นั่นค่ะ ^__^

ถ้าประกาศ QE3 ออกมาทองจะขึ้นใช่ป่าว? ~.~'

ระยะยาวใช่

แต่ระยะสั้น ไม่ง่ายแบบนั้นครับ :excl: :excl:

เข้ามาบ้านนี้ทีไร ได้เก็บความรู้ออกไปทุกทีสิน่า

!thk ขอบคุณทุกท่าน ทุกความคิดเห็นค่ะ

อ้อ! คุณกุ้งคะ ...เมื่อวานกะว่าจะซื้อทอง แต่เห็นบทความคุณกุ้ง .. เลย hold ไว้ก่อน รอดูสถานการณ์

ตื่นมาเช้านี้ .. โ้อ้โห .. เละเลยค่ะ 100 กว่าเหรียญ

นับว่าโชคดีมากที่ยังไม่เข้าซื้อ .. ไม่งั้นแย่ค่ะ เพราะลำพังพอร์ตหุ้น ตอนนี้ก็แดงแจ๋แย่แล้วค่ะ .. รอวันเขียว

ขอบคุณคุณกุ้งอีกครั้งค่ะ... :)

ว่างๆเก็บข่าวมาฝากจากเว็ปสมาคมค่ะ

กฎหมาย ปปง.กับร้านทอง

ทำความเข้าใจเรื่อง ปปง.

ปัจจุบัน ปปง.หรือ สำนักงานป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน ได้ออกกฎหมายกำหนดให้ร้านทองต้องดำเนินการตามกฎหมาย ปปง. เริ่มบังคับใช้ ๒๕ สิงหาคม ๒๕๕๔ โดยกล่าวสรุปง่ายๆ ดังนี้

๑.หากลูกค้าทำธุรกรรมด้วยเงินสดทั้งซื้อหรือขาย จำนวน ๒ ล้านบาทขึ้นไป ร้านทองต้องรายงานธุรกรรมนั้นต่อ ปปง.

๒.หากลูกค้าทำธุรกรรม ด้วยเงินสด เช็ค เงินโอน หรืออื่น ๆ ที่เป็นการชำระค่าสินค้าทั้งซื้อหรือขาย (ในครั้งแรก) จำนวน ๗ แสนบาทขึ้นไป ร้านทองต้องให้ลูกค้าแสดงตนและเก็บข้อมูลของลูกค้าไว้ ๕ ปี (ไม่ต้องรายงานต่อ ปปง.-แต่ต้องเก็บไว้ ในกรณีบังเอิญธุรกรรมนั้น เป็นการฟอกเงินของลูกค้า-ซึ่งจะช่วยให้ร้านทองไม่ต้องรับผิดชอบต่อธุรกรรมนั้น ๆ หากไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง)

๓.กรณีเป็นธุรกรรมต้องสงสัย หมายความว่า ลูกค้ามีพฤติกรรมหรือลักษณะน่าสงสัยว่าจะเป็นการฟอกเงิน ร้านทองต้องรายงานต่อ ปปง. ทราบเช่นกัน โดยไม่กำหนด วงเงินขั้นต่ำ

หมายเหตุ***

๑.การรายงานธุรกรรม(๒ล้าน)นั้น เฉพาะกรณีที่ลูกค้าซื้อ-ขาย ทองคำด้วยเงินสดเท่านั้น ไม่รวมการทำธุรกรรมด้วยเช็ค,เงินโอน และธุรกรรมทางการเงินอื่นๆ ที่เกี่ยวกับธนาคาร แต่สำหรับการแสดงตน(๗แสน) ต้องจัดให้ลูกคาแสดงตนในครั้งแรกที่มีการซื้อขายถึง ๗ แสน และทำในครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้น

๒.เรื่องแบบฟอร์มรายงานธุรกรรม

- เมื่อร้านทอง ขายทองให้ลูกค้า ต้องรายงานแบบ(๒)ผู้ประกอบการค้าทองคำ

- เมื่อร้านทอง รับซื้อทองเก่าจากลูกค้า ต้องรายงานแบบ(๕)ผู้ประกอบการค้าของเก่า

- กรณีธุรกรรมต้องสงสัยว่าจะเป็นการฟอกเงิน ต้องรายงานแบบ(๑๐)ธุรกรรมต้องสงสัย

ถูกแก้ไข โดย bingo

หมอเล็กครับ ยาบ้าหมดฤทธิ์ครับ

ให้มันพักก่อน หรือให้กินอีกสักกำดีครับ

ปล.ไอ้เครื่องหนีบนั่นยังอยู่มั้ยครับ :D

ผมคิดเอาเองว่าที่พี่นิ้วโยกสามารถทุบราคา Gold & Silver โดยใช้วิธีการ short ครั้งละมากๆ ได้โดยไม่กังวลว่าจะขาดทุนหากราคามันกลับขึ้นมาที่เดิมอีก

เพราะว่าพี่แกเล่นพิมพ์ธนบัตรออกมาเท่าไหร่ก้อได้แล้วเอาเงินกระดาษของพี่แกมาแลกกับเงินที่มีค่า(มีทองคำจริงๆ หนุนเพื่อพิมพ์ออกใช้)ของนักลงทุนอย่างเราไป

มันไหลลงจนไม่อยากกระพริบตาเลย นั้งทานข้าวหน้าคอมฯไม่รู้ว่าตักอะไรเข้าปาก :blush:

ขออนุญาตคุณ Comewhatmay แปลตรงนี้อีกครั้งนะครับ เห็นว่ามีประเด็นรายละเอียดที่อยากเน้นย้ำ ให้ชัดขึ้น

You have heard from me on this gold reaction. Now hear from the extremely accurate Alf fields:

ใครที่ติดตามลุงจิมมาตลอดจะทราบว่า มี 2 ท่านที่ลุงจิมยกย่องและให้เครดิตอย่างสูง (ในความแม่นยำสุดๆ ของการทำนาย) ท่านแรกคือ Alf Fields และอีกท่านก็คือ Martin Armstrong

คราวนี้ลุงจิมบอกว่า มาฟัง Alf Fields บอกว่าอะไรเป็นอะไรกัน

"The good news is that once the anticipated correction has been completed, gold should commence intermediate Wave 3 of Major 3. This should be the longest and strongest up-wave of the entire Bull Market. Expect high volatility and very high prices during that up-wave."

ข่าวดีคือหากการปรับฐานครั้งนี้จบ เราจะเริ่ม คลื่นย่อย 3 ของคลื่น 3 ใหญ่

(ตามทฤษฏีคลื่น คลื่น 3 จะทรงพลังที่สุด ใหญ่ที่สุด นานที่สุด, หมายความว่าการขึ้นรอบต่อไปนี้จะทรงพลังมากๆ !57 !57 )

แต่ให้เตรียมตัวรับกับความผันผวนรุนแรงมากขึ้นไปอีก และราคาที่จะสูงชลูด

Now let's here from Kenny Adams, Master Technician, on long term trends:

ต่อไปเป็นความเห็นของ Kenny Adams ผู้เชียวชาณในการดูแนวโน้มระยะยาว

"So far we have the potential for a topping action that may generate a moderate to deep correction - but not a long extended correction - not a termination of a bull trend."

ถึงตอนนี้คาดว่าการปรับตัวรอบนี้จะมีโอกาสปรับตัวได้ลึกปานกลาง ถึง ปรับตัวค่อนข้างลึก

อย่างไรก็ตามเชื่อว่า การปรับตัวนี้จะไม่ทำให้แนวโน้มขาขึ้นรอบนี้จบลง

(น่าจะหมายความว่า แนวรับ Up trend อาจไม่ถูกทดสอบ หรือ หากมีการทดสอบก็น่าจะรับอยู่)

และการปรับฐานรอบนี้จะกินเวลาไม่นาน

(ส่วนตัว ไม่น่าน น่าจะหมายถึงไม่ใช้เวลา หลายเดือน ไม่น่าจะเกิน 1-2 เดือน)

Now lets hear from Dean of Gold, Harry Schultz:

Harry Schultz บอกว่า

"Don't bother me now. Call me when gold trades at $2400."

อย่ามากวนผมตอนนี้ ทองแตะ $2400 ค่อยคุยกัน

So stop worrying. At the worst this is a fast, deep correction before much, much higher prices for Gold.

ดังนั้น เลิกกังวลได้แล้ว

อย่างเลวร้ายที่สุด เหตุการณ์นี้แม้อาจจะปรับลึก แต่จะผ่านไปอย่างรวดเร็ว

เพื่อไปสู่เป้าหมายใหม่ ที่สูงขึ้นกว่าเดิม มาก.........

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

เห็นข่าว CME ประกาศเพิ่มมาร์จิ้น 17% เมื่อคืนนี้ เห็นใน อิโฟเควส ใครมีข้อมูลบ้างครับ พอดีผม Copy มาลงไม่ได้

ถ้าราคาปิดวันนี้ต่ำกว่า 1742 จะมีสัญญาณขายจากระบบนะคะ ต้องปิดนะคะ ไม่งั้น อีกยาวมาก มันลงอยู่ ห้ามช้อนค่ะ อีกนานพอควร รีบสารภาพ เจ็บตัวน้อยค่ะ ทองแท่งรอนิดดีกว่า กระแสแรงค่ะ อย่าสวนกระแสเด็ดขาด มีสัญญาณซื้ออีกทีเมื่อไร จะมาบอกค่ะ คงอีกพักใหญ่ๆ ช่วงปิด option ด้วย

สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนค่ะ !_087 อย่าคิดจะเล่น rebound นะคะ ยากมากกกกก ถึงยากที่สุดค่ะ อาจไม่คุ้มกับที่จะได้ค่ะ