ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เห็นด้วยอย่างยิ่งคะ ว่าทองมีค่าในตัวเอง ใครถือไว้ย่อมดีในระยะยาว :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกท่านครับ

:) :) คุณ Plaifa

ผมเก็บพวกข้าวสาร โปรตีนเกษตร เกลือ น้ำตาล และ แกสหุงต้ม (ซื้อตุนไว้ถังหนึ่งครับ)

ที่เหลือก็ทั่วๆไป พวกอาหาร sterilized เก็บได้นานหน่อย

น่าจะพอทานสำหรับครอบครัว ได็ซัก 2 เดือนครับ

พวกเมล็ดถั่วเขียว ถั่วแดง (น่าจะอบแห้งแล้วสำหรับต้มกิน) เมล็ดผัก ก็มีไว้เช่นกันครับ

คุณJonhCM เก็บไว้จริงเหรอ ราวกับว่าจะเกิดขึ้นภายในเร็ววันนี้ ยังงั้นแหละ

เพราะถ้าเป็นยังงั้นจริง ยังงี้ก็ต้องรีบไปเอาทองที่ฝากไว้ร้านทองและธนาคารออกมานะสิ

แต่ที่ตอนนี้Kanyanat กลัวมากกว่า คือน้ำท่วม กทม. ดูแล้วปีนี้หรืออนาคตในปีต่อๆไปในระยะใกล้ น่ากลัวเรื่องน้ำท่วมจัง

คุณ JohnCM คาดว่าน่าจะมีการทำ Gold Revaluation เมื่อไรคะ

ถูกแก้ไข โดย Kanyanat

สวัสดีครับ ตามอ่านกระทู้นี้มาเรื่อย ๆ วันนี้ขอมาแชร์ความเห็นด้วยคนครับ

เห็นด้วยกับคุณ JohnCm เกี่ยวกับเรื่อง gold revaluation ในส่วนตัวลึก ๆ ก็เชื่อว่ามันน่าจะเกิดขึ้น ซึ่งต้องเป็นขั้นสุดท้ายจริง ๆ เมื่อไม่มีการแก้ไขหรือเกินเยียวยา

แต่ก็ยังมีคำถามที่ยังคาใจครับ คือ1. เพราะตอนนี้ทางเมกเองยังต้องการสนับสนุนให้มีการจ้างงานที่สูงขึ้น หากการทำเช่นนั้น มันจะไม่ยิ่งแย่ไปอีกหรือครับ(หากอ้างจากเรื่องที่คุณ Next เขียนว่าไม่มีใครยอมจิ๋ว ดังนั้นในสมัยโอบามาก็ไม่น่าจะทำหรือเปล่า)

2. หากต้องการยอมให้เศรษฐกิจมันถดถอยจริง ๆ วิธีที่ง่ายกว่าการทำ Gold revaluation อย่างการขึ้นอัตราดอกเบี้ยระดับสูง(20เปอร์เซนต์) แล้วยอมให้เศรษฐกิจถดถอยรัดเข็มขัด น่าจะเป็นทางออกที่ง่ายกว่าเหมือนในอดีตหรือเปล่าครับ

ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นนะครับ ไม่ได้ต้องการจะมาค้าน เพราะในใจเองก็เชื่อและอยากให้มันเกิดครับ กับ Gold revaluation

สวัสดีครับ ตามอ่านกระทู้นี้มาเรื่อย ๆ วันนี้ขอมาแชร์ความเห็นด้วยคนครับ

เห็นด้วยกับคุณ JohnCm เกี่ยวกับเรื่อง gold revaluation ในส่วนตัวลึก ๆ ก็เชื่อว่ามันน่าจะเกิดขึ้น ซึ่งต้องเป็นขั้นสุดท้ายจริง ๆ เมื่อไม่มีการแก้ไขหรือเกินเยียวยา

แต่ก็ยังมีคำถามที่ยังคาใจครับ คือ1. เพราะตอนนี้ทางเมกเองยังต้องการสนับสนุนให้มีการจ้างงานที่สูงขึ้น หากการทำเช่นนั้น มันจะไม่ยิ่งแย่ไปอีกหรือครับ(หากอ้างจากเรื่องที่คุณ Next เขียนว่าไม่มีใครยอมจิ๋ว ดังนั้นในสมัยโอบามาก็ไม่น่าจะทำหรือเปล่า)

2. หากต้องการยอมให้เศรษฐกิจมันถดถอยจริง ๆ วิธีที่ง่ายกว่าการทำ Gold revaluation อย่างการขึ้นอัตราดอกเบี้ยระดับสูง(20เปอร์เซนต์) แล้วยอมให้เศรษฐกิจถดถอยรัดเข็มขัด น่าจะเป็นทางออกที่ง่ายกว่าเหมือนในอดีตหรือเปล่าครับ

ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นนะครับ ไม่ได้ต้องการจะมาค้าน เพราะในใจเองก็เชื่อและอยากให้มันเกิดครับ กับ Gold revaluation

หนี้สินก่อนเพิ่มเพดานหนี้14.3ล้านล้านเหรียญ(ยังไม่รวมที่ไปหยิบเงินผู้สูงอายุมาใช้ล่วงหน้าและตอนนี้เกินไปแล้ว) ดอกเบี้ย20%ต่อปีรวมแล้วจ่ายดอกเบี้ยต่อปี2.86ล้านล้านเหรียญต่อปี อเมริกายิ่งตายเร็วขึ้น

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอถามคุณ JohnCM

ผมมีข้อสงสัยด้วยครับ คือ gold revaluation ครั้งแรกที่ประธานาธิบดี รูสเวล ทำ

ตอนนั้นเขาผูกค่าเงินดอลล่ากับทองคำเอาไว้นี้ครับ ที่ราคา 20เหรียญ เมื่อยึดทองจากประชาชน

แล้วเพิ่มราคาทองเป็น 35 เหรียญ ทำให้รัฐบาลมีเงินเพิ่มทันที 60% จากจำนวนทองที่ยึดมา

แต่สมัยนี้ ค่าเงินดอลไม่ได้ผูกกับทอง แล้วการใช้วิธีพิมพ์เงินมาซื้อทองมันจะได้ผลหรือครับ

ได้ผลครับ

เพิ่มราคาทอง แล้วพิมพ์เงินมาซื้อทอง ประชาชนได้เงิน รัฐบาลได้ทอง

พอได้ทองมากพอก็ขึ้นราคาทองต่อไปอีก เงินในมือประชาชนก็ด้อยค่าลง ความมั่งคั่งในทองอยู่ในมือรัฐบาลแทน

เว้นเสียแต่ ประชาชนไม่ยอมขายทองใ้ห้ ประเทศอื่นไม่หลงกล

รู้แบบนี้ กอดทองให้แน่น อย่าให้ความโลภเข้าครอบงำ

เพราะถ้าเป็นยังงั้นจริง ยังงี้ก็ต้องรีบไปเอาทองที่ฝากไว้ร้านทองและธนาคารออกมานะสิ

แต่ที่ตอนนี้Kanyanat กลัวมากกว่า คือน้ำท่วม กทม. ดูแล้วปีนี้หรืออนาคตในปีต่อๆไปในระยะใกล้ น่ากลัวเรื่องน้ำท่วมจัง

คุณ JohnCM คาดว่าน่าจะมีการทำ Gold Revaluation เมื่อไรคะ

มีตุนไว้จริงครับ ตุนไว้เผื่อมีภัยธรรมชาติด้วยครับ

ผมคิดว่าเราไม่รู้อนาคต แต่ถ้ามีการเตรียมตัวไว้ก่อน หากมีปัญหาจริง (ไม่ว่าจากสาเหตุใดก็ตาม) เราก็จะกระทบน้อยกว่าคนอื่นครับ

ที่ผมยังอยากจะมีเพิ่มเติม ก็ โซลาเซล ซักชุดหนึ่ง ที่พอจะให้แสงสว่าง และใช้ทีวี ชาร์จมือถือได้

นึกถึงตอนเคยเจอน้ำท่วม เมื่อซัก 10ปีก่อน โดนท่วมแค่ 3-4 วัน ไฟฟ้าใช้ไม่ได้ หากไม่มีเทศบาลมาให้ข้าวปลาอาหารน้ำดื่ม ก็จะไม่มีกิน เพราะออกไปไม่ได้ ซื้ออาหารไม่ได้

ทำให้ได้คิดว่า เราประมาทกับสิ่งรอบตัวเกินไปแล้ว

เรื่อง Gold Revaluation ผมยังเชื่อว่ายังไม่มาง่ายๆ ครับ เพราะเป็นยาแรง

(มองด้านความสุกงอมของสถานการณ์ยังไม่พอ ไม่ได้มองด้านเวลาครับ หากสถานการณ์เลวร้ายลงมากอย่างรวดเร็วอาจมาเดือนนี้เดือนหน้าก็ได้)

ผมยังเชื่อว่า FED ยังจะเลือกใช้ QE to infinity ไปเรื่อยๆ ก่อน แรงต้านทานจากนานาประเทศก็ยังไม่มากด้วย ถึงตรงนี้แทบจะอ้อนวอนให้ FED ออก QE กันทั้งโลกแล้วมั้งครับ

แต่อย่างที่เขียนไว้ คือ โครงสร้างไม่ได้รับการแก้ ยิ่งอัดเงินเข้าไปในระบบ ปัญหาก็จะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เงินใหม่ทีฉุดเข้าไป จะต้องมากขึ้นเรื่อยๆ เป็นทวีคูณ

ยิ่งเติม ยิ่งไม่พอ

Halflife (อายุตั้งแต่เกิดจนหมดประสิทธิภาพ) ของ QE 3-4-5-..... จะหดสั้นลงเรื่อยๆ

เทียบ QE1 กับ QE2 ดูก็ได้ครับ QE1: Nov. 2008-Oct 2010 ประมาณ 24 เดือน QE2: Nov. 2010-Sep 2011 เหลือประมาณ 10 เดือน

ส่วน Gold Revaluation ผมยังติดประเด็นเรื่อง ฉันทามติ จากประเทศอื่นๆ นี่แหละครับ ที่จะทำให้ FED เลือกว่าจะใช้หรือไม่

มันจะไป trigger ให้เกิดความขัดแย้งในหลายระดับเลยครับ ทีมาแน่ๆ คือ Currency War (และมีโอกาสลุกลามพัฒนากลายเป็นสงคราม ได้ง่ายๆ)

แต่เมื่อวันใดที่มะเร็งลุกลามเกินเยียวยา ก็คงต้องถึงเวลาต้องใช้คีโม (Gold Revaluation) ทั้งๆ ที่รู้ว่ามีโอกาสได้ผลสำเร็จไม่มาก และจะเสี่ยงสูงก็ตามครับ

1. เพราะตอนนี้ทางเมกาเองยังต้องการสนับสนุนให้มีการจ้างงานที่สูงขึ้น หากการทำเช่นนั้น มันจะไม่ยิ่งแย่ไปอีกหรือครับ(หากอ้างจากเรื่องที่คุณ Next เขียนว่าไม่มีใครยอมจิ๋ว ดังนั้นในสมัยโอบามาก็ไม่น่าจะทำหรือเปล่า)

เริ่มเกรงใจ เกรงว่าจะพูดจะเขียนมากไปแล้วครับ ผมเป็นตาสีตาสาทั่วไป อาศัยความรู้ผ่านการอ่านมากแค่นั้นนะครับ

ไม่ได้เรียนเศรษฐศาตร์มาโดยตรง เรียนมาแค่ไม่กี่หน่วยกิต ผิดพลาดประการได ก็ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความเห็นกันนะครับ

ผมยังไม่เข้าใจประเด็นคำถามของคุณ Hardez เท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ FED มองว่าสภาพปัญหาเศรษฐกิจสหรัฐ เกิดเพระา Aggregate Demand ต่ำผิดปกติ (GDP เติบโตต่ำ/การว่างงานสูง/อสังหาริมทรัพย์ตกต่ำ)

สิ่งที่เขาเลือกทำคือกระตุ้นเศรษฐกิจ ซึ่งจะทำให้ ประชาชนมีรายได้มากขึ้น ชำระหนี้ได้ดีขึ้น เก็บภาษีได้มากขึ้น

Gold Revaluation คือวิธีการลดค่าเงินครับ การลดค่าเงินก็เพื่อเพิ่มความสามารถในการแข่งขันของประเทศ สุดท้ายเศรษฐกิจ(ภาพรวม) จะดีขึ้นครับ

(ความปั่นป่วนวุ่นวายเป็น side effect ของกระบวนการครับ เหมือนกับ ผมร่วง เป็น side effect ของการทำคีโม)

ลองนึกถึงตอนวิกฤตต้มยำกุ้ง คืนที่บิ๊กจิ๋ว ปล่อยลอยตัวค่าเงินบาท ในข้ามคืนค่าเงินบาทกระโจนจาก 25 ไป 40 และไปพีคสุดๆ แถวๆ 55 บาทต่อดอลลาร์นั่นแหละครับ (ไม่แน่ใจตัวเลข)

ความปั่นป่วนจากการดำเนินนโยบายนั้นเกิดแน่ในระยะสั้น 2-3 ปี หลายธุรกิจล้มละลาย

แต่ในขณะเดียวกันก็เป็นโอกาสของหลายธุรกิจ โดยเฉพาะส่งออกและท่องเที่ยว ทำให้ในระยะยาวแล้ว ประเทศไทยผ่านปัญหามาได้ในที่สุด

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

มีตุนไว้จริงครับ ตุนไว้เผื่อมีภัยธรรมชาติด้วยครับ

ผมคิดว่าเราไม่รู้อนาคต แต่ถ้ามีการเตรียมตัวไว้ก่อน หากมีปัญหาจริง (ไม่ว่าจากสาเหตุใดก็ตาม) เราก็จะกระทบน้อยกว่าคนอื่นครับ

ที่ผมยังอยากจะมีเพิ่มเติม ก็ โซลาเซล ซักชุดหนึ่ง ที่พอจะให้แสงสว่าง และใช้ทีวี ชาร์จมือถือได้

นึกถึงตอนเคยเจอน้ำท่วม เมื่อซัก 10ปีก่อน โดนท่วมแค่ 3-4 วัน ไฟฟ้าใช้ไม่ได้ หากไม่มีเทศบาลมาให้ข้าวปลาอาหารน้ำดื่ม ก็จะไม่มีกิน เพราะออกไปไม่ได้ ซื้ออาหารไม่ได้

ทำให้ได้คิดว่า เราประมาทกับสิ่งรอบตัวเกินไปแล้ว

เรื่อง Gold Revaluation ผมยังเชื่อว่ายังไม่มาง่ายๆ ครับ เพราะเป็นยาแรง

(มองด้านความสุกงอมของสถานการณ์ยังไม่พอ ไม่ได้มองด้านเวลาครับ หากสถานการณ์เลวร้ายลงมากอย่างรวดเร็วอาจมาเดือนนี้เดือนหน้าก็ได้)

ผมยังเชื่อว่า FED ยังจะเลือกใช้ QE to infinity ไปเรื่อยๆ ก่อน แรงต้านทานจากนานาประเทศก็ยังไม่มากด้วย ถึงตรงนี้แทบจะอ้อนวอนให้ FED ออก QE กันทั้งโลกแล้วมั้งครับ

แต่อย่างที่เขียนไว้ คือ โครงสร้างไม่ได้รับการแก้ ยิ่งอัดเงินเข้าไปในระบบ ปัญหาก็จะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เงินใหม่ทีฉุดเข้าไป จะต้องมากขึ้นเรื่อยๆ เป็นทวีคูณ

ยิ่งเติม ยิ่งไม่พอ

Halflife (อายุตั้งแต่เกิดจนหมดประสิทธิภาพ) ของ QE 3-4-5-..... จะหดสั้นลงเรื่อยๆ

เทียบ QE1 กับ QE2 ดูก็ได้ครับ QE1: Nov. 2008-Oct 2010 ประมาณ 24 เดือน QE2: Nov. 2010-Sep 2011 เหลือประมาณ 10 เดือน

ส่วน Gold Revaluation ผมยังติดประเด็นเรื่อง ฉันทามติ จากประเทศอื่นๆ นี่แหละครับ ที่จะทำให้ FED เลือกว่าจะใช้หรือไม่

มันจะไป trigger ให้เกิดความขัดแย้งในหลายระดับเลยครับ ทีมาแน่ๆ คือ Currency War (และมีโอกาสลุกลามพัฒนากลายเป็นสงคราม ได้ง่ายๆ)

แต่เมื่อวันใดที่มะเร็งลุกลามเกินเยียวยา ก็คงต้องถึงเวลาต้องใช้คีโม (Gold Revaluation) ทั้งๆ ที่รู้ว่ามีโอกาสได้ผลสำเร็จไม่มาก และจะเสี่ยงสูงก็ตามครับ

ขอบคุณคุณ JohnCM ผู้ใจดี ไขข้อข้องใจให้ทุกคน ได้ความรู้มากมายจากคุณ JohnCM ขอบคุณจริงๆ[/size]

อ่านไปอ่านมา แล้วนึกถึงบทความหนึ่งที่มีใครไม่รู้เขียนไว้ว่า วันใดที่ชาติที่เคยเป็นมหาอำนาจในการล่าอาณานิคมแตกคอกัน สัญญาณแห่งสงครามได้ใกล้เข้ามาแล้ว

เป็นบทความที่เคยอ่านมาแล้วนึกว่ามันเป็นไปได้หรือ ทั้งๆที่กลุ่ม EU ออกจะดูแข็งแกร่งดี ซึ่งบทความนี้น่ามีก่อนที่เกิด EU อีกนะเนี่ย

แต่มาถึงตอนนี้เริ่มเห็นภาพแระ

หนี้สินก่อนเพิ่มเพดานหนี้14.3ล้านล้านเหรียญ(ยังไม่รวมที่ไปหยิบเงินผู้สูงอายุมาใช้ล่วงหน้าและตอนนี้เกินไปแล้ว) ดอกเบี้ย20%ต่อปีรวมแล้วจ่ายดอกเบี้ยต่อปี2.86ล้านล้านเหรียญต่อปี อเมริกายิ่งตายเร็วขึ้น

เห็นด้วยครับ

ขอถามคุณ JohnCM

ผมมีข้อสงสัยด้วยครับ คือ gold revaluation ครั้งแรกที่ประธานาธิบดี รูสเวล ทำ

ตอนนั้นเขาผูกค่าเงินดอลล่ากับทองคำเอาไว้นี้ครับ ที่ราคา 20เหรียญ เมื่อยึดทองจากประชาชน

แล้วเพิ่มราคาทองเป็น 35 เหรียญ ทำให้รัฐบาลมีเงินเพิ่มทันที 60% จากจำนวนทองที่ยึดมา

แต่สมัยนี้ ค่าเงินดอลไม่ได้ผูกกับทอง แล้วการใช้วิธีพิมพ์เงินมาซื้อทองมันจะได้ผลหรือครับ

คำถามนี้แหลมคมทีเดียวครับ

ตรงนี้แหละคือจุดที่ยังน่าสงสัยอยู่ ว่าทำ Gold Revaluation แล้ว ค่าเงินจะอ่อนไปจริงๆ หรือไม่ เพราะตอนนี้ค่าเงินไม่ได้ผูกกับทองคำอีกต่อไปแล้ว

แต่หากเราดูทั้งกระบวนการทั้งหมด จะเห็นว่าการทำ Gold Revaluation ในยุคนี้

จะเป็นการทำควบคู่กับการพิมพ์เงินไม่จำกัดจำนวน นะครับ (เพื่อเอามาซื้อทองไม่จำกัดจำนวน มากเท่าที่มีคนมาขายให้)

และการพิมพ์เงินที่เพิ่มเข้ามานี่แหละ จะกดดันให้ค่าเงินลดลง และ เงินเฟ้อเพิ่มขึ้น

พูดถึงเรื่อง ค่าเงิน คงมีสองเรื่อง ที่ซ้อนกันอยู่

1. อำนาจซื้อ (เทียบกับราคาสินค้าในตลาด) การทำ Gold Revaluation เป็นการลดค่าเงินตรงนี้แน่ๆ คนไทย คนแอฟริกา คนจีน ฯลฯ จะโดนลูกหลงก็ตรงนี้แหละครับ

2. เรื่องอัตราแลกเปลี่ยน เทียบเคียง กับประเทศอื่นๆ ในโลก ตรงนี้แหละครับที่น่าปวดหัว อย่างตอนนี้เศรษฐกิจสหรัฐแทบเน่า ญึ่ปุ่นก็แย่ แต่ค่าเงินแข็ง เพราะมียุโรปที่เน่ายิ่งกว่า

เป็นการ race to the bottom ผมเองยังสงสัยว่า Gold Revaluation จะช่วยอะไรตรงนี้ได้มากน้อยแค่ไหนครับ

เพราะจะทำแค่ตรงนี้ QE ก็เพียงพอแล้ว (ช่วงต้น-กลาง QE2 ค่าเงินดอลลาร์อ่อนลงมาก ผมเชื่อว่าสหรัฐเลือกที่จะไม่ปล่อยค่าเงินให้อ่อนลงไปต่อเอง เพราะนานาประเทศก่นด่า)

ดังนั้นคำตอบมันน่าจะอยู่ที่ การปล้น Wealth จากตาสีตาสาเข้าสู่ Banker ผ่านสกุลเงินกลางใหม่ของโลก นี่แหละครับ

ขอคัดลอกข้อความบางส่วนจากข้อเขียนนี้ครับ http://silverdoctors.blogspot.com/2011/08/gold-revaluation-is-not-cure-to.html

The main point that we would like to emphasize is that gold revaluation is NOT A CURE to the Quadrillion dollar OTC derivative problem created by Blythe that is THE CAUSE of the entire crisis.

Gold revaluation is not anymore of a cure than never-ending quantitative easing is.

Gold revaluation is a wealth transfer policy to further impoverish the working man to the benefit of the banksters (and as a side effect the small group of investors who do hold gold).

Gold revaluation is US dollar DEVALUATION by definition. THIS IS CURRENCY DEVALUATION.

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

เพิ่งไป Dinner Talk จัดโดยสมาคมเศรษฐศาสตร์ จุฬาฯ

ส่วนใหญ่ก็พูดกันเรื่องพื้นฐานทั่วไป ที่คุณ Next เขียนไว้หมดแล้ว ในกระทู้นี้มีครบ :wub:

บวกกับคำอธิบายนโยบายๆต่างๆของรัฐบาล ซึ่งขอไม่กล่าวถึงในกระทู้นี้ หลังไมค์คุยกันได้ค่า

อ่านบทความคุณ john แล้ว ยิ่งรู้สึกว่าการมีทองไม่ใช่การลงทุน แต่เป็นทางรอด

เข้าใจถูกแล้วค่า :)

ในงาน นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ กล่าวว่า "ตอนนี้ทองกำลังขึ้น คนก็ถามกันเยอะว่าทำไมขึ้น ผมอยากจะบอกว่า ถ้าทองพูดได้ มันคงพูดว่า มันอยู่เฉยๆ พวกคุณต่างหากที่ทำให้ค่าเงินคุณลดลง" ฟังมาทั้งหมด ชอบประโยคนี้มากค่า อิอิ

ตุนไว้เหมือนกันค่ะ โซลาเซลนี่น่าสนใจค่ะ แต่ยังไม่เคยหาข้อมูลจริงๆซักที ตอนนี้มีแต่ไฟฉายพลังมือ ถ้ามีข้อมูลดีๆ ตะโกนบอกด้วยนะคะ ^_^