ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อยู่เป็นเพื่อน (บนดอย) ด้วยคนครับ

ยังเชื่อมั่นในทองอยู่เสมอครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แปลกนะ เวลาเราไปเดินตามห้าง เจอสินค้าดีมีคุณภาพลดราคาเราจะดีใจและรีบเข้าไปซื้อ ยิ่งลดราคามากคนยิ่งแน่น คนที่ไม่ดีใจน่าจะเป็นคนที่มีเงินไม่พอจะซื้อ กังวลว่าของจะหมดก่อนที่จะหาเงินมาซื้อได้

-----สถานการณ์ที่ประเทศใหญ่ปั้มเงินออกมาอย่างมากมาย โลหะมีค่ากลายเป็นของดีมีคุณภาพเกรดAเลย ช่วงนี้เขาเอาสินค้าเกรดAมาลดราคา เขาลดราคาให้ซื้อของถูกกลับเครียดกับการที่เขาลดราคา

เขียนได้เห็นภาพชัดเจนเลย เป็นมุมมองที่ลึกล้ำ แต่คนไม่ฉุกคิดอาจจะเพราะไม่เห็นประโยชน์ในระยะนี้ ไว้เมื่อเวลานั้นมาถึงก็จะพูดว่า "รู้งี้....." แต่สำหรับคนที่ซื้อไปเต็มแล้วก็เสียดายที่หมดงบที่จะซื้อเพิ่มอีก หรือไม่ก็เกิดความเสียดาย "รู้งี้...ขายให้หมดก่อนแล้วค่อยมาซื้อคืนตอนนี้ ยังดีซะกว่าอีก"

คุณwcg โพสต์เมื่่อ 4 พฤษภาคม 2555

ช่วงที่ผ่านมา มีข่าวลือ หรือรายงานข่าว ที่น่าสนใจ ในประเด็นที่จะเกิดปัญหาในอเมริกา

ไม่ว่าจะเป็นข่าวการซื้อกระสุนปืนชนิดหัวกลวง (hollow-point) ที่มีอำนาจทำลายล้างคนมากกว่ากระสุนธรรมดา

กว่า 400 ล้านนัด (ประชากรอเมริกันมี ~300 ล้านคน), การจัดซื้อป้อมยามเอาไว้ทำจุดตรวจตามถนน, การตั้งจุดตรวจ

ของกระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิ ในรัศมี 100-200 ไมล์ จากชายแดน ฯลฯ

ตอนนี้มี "คู่มือ" การจัดการค่ายกักกัน* และการ "ให้ความรู้" ประชากรใหม่ สำหรับเจ้าหน้าที่รัฐบาลฯ

หลุดออกมาเป็นไฟล์ให้โหลดอ่านกันแล้ว และ มีข่าวลือ จากคนที่ทำงานในกระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิ

ว่าขณะนี้ รัฐบาลกลาง กำลังเตรียมตัวเพื่อที่จะสู้รบกับสงครามกลางเมืองแล้ว

(* สมัยสงครามโลก อเมริกาเคยมีค่ายกักกัน ที่กักกันชาวอเมริกันเชื้อสายญี่ปุ่นไว้ "เพื่อความปลอดภัยของคนพวกนั้น"

และเพื่อความปลอดภัยของชาติ ไม่น่าจะใช่เรื่องแปลกที่จะเกิดค่ายแบบนี้อีก)

---------------------------------------------------------------------

ขอบคุณครับ คุณwcg

สวัสดีครับคุณMOR LEK คุณJohncm คุณKungdy คุณwcg คุณส้มโอมือ คุณpromin และเพื่อนๆทุกคนครับ

ขอบคุณทุกข้อมูลข่าวสารครับ...

ช่วงนี้ทองลงยาวนานเลยเกิดอาการหวั่นไหว หัวใจมันเริ่มหวั่นไหว ^ ^ ขอบคุณที่เข้ามาให้กำลังใจคนเกาะคานทอง เอ๊ย! เกาะหลังกระทิงทองค่ะ :32

ปธ.ฝรั่งเศส คนใหม่มีนโยบายที่น่าจะเป็นใจกะน้องทอง ว่าอย่างงั้นไหมครับเพื่อนๆ

ปธ.ฝรั่งเศส คนใหม่มีนโยบายที่น่าจะเป็นใจกะน้องทอง ว่าอย่างงั้นไหมครับเพื่อนๆ

เป็นยังไงครับ ช่วยอธิบายหน่อย

เมื่อกี้ลงไป 1596 แล้ว ต่ำกว่า 1600 จนได้

เป็นยังไงครับ ช่วยอธิบายหน่อย

คือ ผมคิดว่า เขาก็ทำนองประชานิยม ไม่ใช้นโยบายรัดเข็มขัด แต่จะกระตุ้นเศรษฐกิจ ก็เข้าทางเงินเฟ้อนะครับ

แต่วันนี้ก็โดนทุบซะก่อน หวังอย่างเดียวว่า eu คงจะไม่ล่มเร็วๆ นี้ เพราะเมกายังไม่ได้เลือก ปธ. แน่นอนว่าเลือกปุ๊บ จะส่งผลมากแน่ๆ ไม่ต่างจากทาง eu กลัวจาเหมือนปี 08 น่ะครับ

เกมส์กระดาษนั้นเล่นกันหนัก ยิ่งฐานของราคามาอยู่ระดับสูง การสวิงไปมา 50-100$ เกิดขึ้นได้ตลอด

ผมไม่ขอเล่นเกมส์ของเค้าแต่ขอเสนออย่างนี้ครับว่า

1.หากคุณติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้น + ยังกอดทองเอาไว้แน่นๆ (ผมเชื่อว่าผลตอบแทนคงไม่ใช่น้อย)

การสวิงของราคานั้นเกิดขึ้นได้ตลอด หากทนแรงเสียดทานหรือรับความเสี่ยงไม่ไหว แนะนำ “ขาย” ครับ

รอดูความชัดเจนค่อยกลับเข้ามาในตลาดใหม่ หากว่าลงถือเป็นการทำรอบได้ก็นับว่าเป็นผลดี

2.หากคุณติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้น + ยังกอดทองเอาไว้แน่นๆ

“แต่ไม่หวั่นไหว” (ในกรณีเกิดเหตุการณ์ทองลงไปลึกๆ) คำแนะนำของผมคือ “กอดต่อไปครับ”

นั่นเพราะสุดท้ายปัจจัยพื้นฐานจะส่งให้ทองกลับมาทำนิวไฮรายวันอีกครั้ง

ผมเองคงตอบไม่ได้ว่า 1,400-1,300$ จะมาก่อน

หรือ 1,600$-1,700$ จะมาก่อน แต่สิ่งที่ผมบอกได้ก็คือ

1,400$-1,300$ “อาจจะ” ได้เห็น แต่ 1,600$-1,700 “ได้เห็นแน่ๆ”

ในระยะยาวทองเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้นอกจาก “ขึ้น”

Downside ไม่ชัวร์เพราะขัดแย้งกับปัจจัยพื้นฐานแต่ Upside ในอนาคตได้เห็นแน่ๆ

ส่วนตัวผมเองเลือกที่จะกอดต่อไป ไม่ขายก่อนทำรอบเพราะไม่แน่ใจว่าทองจะลงหรือเปล่า

ถึงลงมาก็ไม่เสียใจแต่จะ “ทุบกระปุกซื้อเติมเข้าพอร์ทให้น่าดูเลย.. เอาสิ”

ในช่วงที่ดูไม่แน่นอนในระยะสั้นก็ชะลอการลงทุนและเล็ง Buy the dip

เอาคำพูดเก่าๆ....ของคุณเน็กซ์ มาให้อ่าน...เป็นกำลังใจครับ...(ผมก็ติดดอยอยู่....หนาว...)

เข้ามาเห็นด้วยกับที่คุณคนหลงอ่างพิมพ์ไว้ครับ

กระดาษสำหรับแลกของเข้ารายเดือนหมดแล้ว

ต้องรอดูรอบหน้า กระดาษเข้ามาใหม่ จะมีฟักดิบให้ซื้อหรือเปล่า

http://www.jsmineset...cries-for-help/

ทุกครั้งที่เวลามีการทุบ ลุงจิมคงได้รับ email มาก เลยต้องมาตอบบนหน้าเวบ

คราวนี้ลุงจิมถึงกับบอกว่า เคยมีครั้งหนึ่งที่แกได้รับ email 3500 ฉบับ ภายใน 3 ชั่วโมง!!!

คราวนี้แกก็พูดประมาณเดิมๆนะครับ

คือแกไม่แนะนำให้ใช้ leverage (กู้มาซื้อ / เล่น future)

หรือถ้าจะใช้ ต้องมีเงินสำรองพอ (ต้องเป็น strong hand ในเกมนี้)

แกยังเชื่อเหมือนเดิม ว่าทองยังไงก็ทำ new high ต่อไปได้แน่ๆ

และสุดท้าย If you can't stand the heat, get out of the kitchen.

-- ถ้าทนร้อนไม่ได้ ก็ออกจากครัวไปซะ --

## ที่จิม ริคเิคิร์ดส บอกไว้ เรื่อง EURUSD กับ QE3 โดยเกณฑ์อยู่ที่ ๑.๒๕ ตอนนี้ ใกล้ละ อยู่ที่ประมาณ ๑.๒๙

ถูกแก้ไข โดย wcg

:Announce ธรรมชาติ ข้อที่ 1 : ตลาดกระทิงเวลาขึ้น-ขึ้นบันได / แต่เวลาลง–ลงลิฟท์

อาจารย์ผมสอนไว้ว่า ในภาวะตลาดขาขึ้นนั้น ราคาจะทำการไต่ระดับค่อยๆขึ้นๆ ใช้เวลาพอสมควร

แต่เวลาลงนั้นจะลงอย่างรุนแรงและรวดเร็ว สาเหตุที่เป็นแบบนี้ก็เพราะ

ตลาดจะทำการ “กำจัดผู้เล่นที่มาทีหลัง ให้ออกจากตลาดไปก่อน”

สังเกตจากล่าสุด ราคาทองคำใช้เวลาถึง 1 อาทิตย์กว่าจะปรับขึ้น 400 บาท (ถือว่าขึ้นเร็วแล้วนะครับ)

แต่เวลาลง 400 บาทนั้น เกิดขึ้นได้ภายในคืนเดียว

เปรียบไปก็เหมือนกระทิงตัวนี้ จะสะบัดคนให้ตกจากหลังมันให้มากที่สุดก่อน แล้วค่อยวิ่ง”

:uu ......ตัดข้อความอีกข้อ...ของคุณเน็กซ์...มาให้กำลังใจทุกๆคน...ใช้สติ...รอบคอบ - แก้ไขนะครับ..ขอให้รวยๆๆ...

เอา status ขำขำ แก้เครียดค้าบพี่น้องงงงงง

มี “เมียเยอะ” ก็หาว่าเจ้าชู้ พอมี “เมียน้อย” ก็หาว่าเจ้าชู้อีก เฮ้ออออออ ทำตัวลำบาก ตกลงเอาไงดีค้าบบบพี่น้องงงงงงงง

ถ้าบอกว่า”ผิดเป็นครู”..ผิดบ่อยอย่างตรูคงเป็น”อธิการบดี” มหาลัยไหนดีหว่า????

นอนหลับ คือ การพักผ่อนชั่วคราว .. ตาย คือ การพักผ่อนตลอดไป !!! ..แต่! ถ้ายังไม่เลิกนอกใจ.. อยากพักผ่อนแบบไหน? ก็เลือกเอา !!!

ไม่ได้บอกคิดถึงเป็นรายวัน เพราะฉันสมัครสมาชิกคิดถึงเป็นรายปี ฮิ้วววววววววววว

ขณะนี้~… "นอนไม่หลับ"…ต้องการ คนกินตับ 1 อัตรา!! ด่วนนนนนนนนนน