ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Fed ทุบราคาทอง

http://www.youtube.com/watch?v=oBfHghkQ9ho

Cr : กรุงเทพธุรกิจ

ถูกแก้ไข โดย Mosquito

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

นักวิเคราะห์ในคลิปนี้ พูดเหมือนคุณ Next เด๊ะเลย น่าสงสัย

ตั้งสติ..ว่ากันใหม่ (Keep calm and Be patient)

กระทิงทองคำ เหมือนถูกน็อค !

หลังจากขึ้นไปทำจุดสูงสุดได้ที่ประมาณ 1,900 $ ก็ขยับเคลื่อนไหวอยู่ในกรอบ 1,530 -1,800$

อยู่นานถึงเกือบ 2 ปี ปัจจัยพื้นฐานของทองไม่ได้มีอะไรเปลี่ยน การอัดฉีดเงินเข้าระบบจากธนาคารกลางทั่วโลก

ก็มีมากขึ้นโดยตลอดแต่ทองกลับไม่สามารถทำจุดสูงสุดใหม่ ราคากลับทิ้งดิ่งลง 200$ ภายใน 2 วัน !

แถมเป็นวันหยุดสงกรานต์ซะด้วย

นักลงทุนทองคำไทย อาการหนักไม่แพ้ชาติใดในโลก เพราะนอกจากถูกซ้ำด้วยค่าเงินบาทที่แข็งต่อเนื่องในปีนี้แล้ว

ยังมาเจอการเทที่หนักที่สุดในช่วงวันหยุดปรับกลยุทธ์อะไรไม่ทัน

เหมือนแกล้งกัน !

สิ่งเหล่านี้เราได้รู้เห็นกันอยู่แล้ว แต่ผมก็ยังอยากจะเขียนบันทึกเอาไว้ ว่าครั้งหนึ่งทองเคยเขียนประวัติศาสตร์ไว้อย่างนี้

ราคากลับมาใกล้เคียงระดับเดิมที่ผมเริ่มตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เหมือนมาเริ่มกันใหม่

เมื่อราคาดิ่งกลับมาใหม่ เป็นเวลาสมควรอย่างยิ่งที่เราจะมาพิจารณากันว่า เราเริ่มซื้อทองกันเพื่ออะไร?

มีไม่กี่อย่างที่ผมทำและแนะนำให้ทุกท่านได้ลงทุนตามคือ

1. ลงทุนในของจริง-ทองคำแท่ง (Physical) หลายต่อหลายครั้งการใช้ leverage หรือ Margin ในการลงทุน

มันบีบหัวใจมากครับ ต่อให้คุณมีวินัยการลงทุนที่ดีขนาดไหน วางแผนมาเป๊ะอย่างไร “อารมณ์” ที่หวั่นไหวพร้อมซัดแผนคุณ

ให้กระเจิดกระเจิง ในโลกของการลงทุนสำหรับผมแล้ว “อารมณ์”สำคัญที่สุด ! วินัยการลงทุน ปัจจัยทางเทคนิค หรือ พื้นฐาน

ต่อให้มีข้อมูลดีอย่างไร มีวินัยแค่ไหน อารมณ์ที่บีบคั้น “พร้อมจะทำให้เสียแผน”

2. ไม่ Overtrade ลงทุนในของจริง ไม่มีใครบังคับให้คุณต้องเติมเงิน (Call margin) ไม่มีใครบังคับให้คุณต้องขาย (Force sell)

มันบังคับอย่างเดียวคือ บังคับให้คุณ “ห้ามเล่นเกินตัว” เพราะของจริงต้องจ่ายเต็ม!

หากคุณลงทุนในของจริงแต่ กู้ยืมมาลงทุน ก็ถือว่า Overtrade อย่างนี้ไม่ดีแน่ หลายคนอาจจะคิดว่า

หากเราใช้ leverage แต่เราไม่โลภ เล่นแค่น้อยๆ ปริมาณเหมือนซื้อของจริงมันก็ดีนะ ผมก็อยากบอกว่า มันดีจริงครับ

แต่มันฟังดูขัดแย้งเพราะ “คนใช้ Leverage มักจะโลภ คนไม่โลภ ไม่ใช้ leverage” หลายคนลงทุนเริ่มแรกแต่น้อย

เมื่อนานไปความโลภมันจะเริ่มครอบงำถึงตอนนั้นอันตรายครับ

3. เงินที่ใช้เป็นเงินเย็น การลงทุนทองคำแท่งเป็นการลงทุนระยะยาว บางครั้งผมถึงเคยพูดแบบสุดโต่งว่า

“ทองคำอาจไม่จำเป็นต้องขาย” ซะด้วยซ้ำ ด้วยเหตุนี้เงินที่นำมาลงทุนจึงควรเป็นเงินที่คุณไม่จำเป็นต้องใช้ในตอนนี้หรืออนาคตอันใกล้

แต่เก็บไว้เพื่อใช้ในอนาคต จริงอยู่หากคุณต้องเทขายทองทิ้งตอนนี้ Purchasing power คุณจะลดลงอย่างมาก

จากเมื่อตอนบาทละ 25,000-26,000 แต่หากคุณยังไม่ใช้มันในตอนนี้ ในอนาคตหากขึ้นกลับไปใหม่

ที่ลงมาตอนนี้มีความหมายเดียวคือ โอกาสในการเข้าซื้อเพิ่ม (Buying opportunity)

หากเข้าข่าย 3 ข้อที่ว่ามา ทองดิ่งเหวครั้งนี้ สร้างปัญหาให้คุณได้ไม่มากครับ

จะมีก็เสียดายอยู่ไม่น้อยที่ถ้ารู้คงปล่อยออกไปก่อนแต่มันไม่ทำให้คุณถึงกับหมดตัวหรือเครียดจนเป็นโรคประสาท

ในการเทรดเล่นรอบ ผมเองก็ทำบ้างแต่ทำในสัดส่วนที่น้อย ช่วงที่ผ่านมา 10-20% ของพอร์ทผมที่ลดลงไป

ก็เล็งหาจังหวะเข้าทยอยเพิ่ม แต่ 80% ก็ยังแช่แข็งอยู่

ด้วยอาชีพทำให้ผมมีทุกราคา (ราคายอดดอยก็ไม่น้อย) มูลค่าทางบัญชีลด

แต่ แท่งมันยังเป็นแท่ง ไม่สึกไม่หรอ รอเวลากระทิงตื่นฟื้นขึ้นมาใหม่

ผู้ลงทุนหน้าเก่า คงจะมีที่เขย็ดขยาดทองไปเลย แต่ตลาดก็จะต้อนรับผู้เล่นหน้าใหม่เข้ามา

ผู้เล่นที่ยังมีเงินเหลืออยู่เริ่มทยอยซื้อทอง ผู้เล่นที่เงินตึงขาดมือต้องขายทองทิ้ง สิ่งนี้เป็นเรื่องธรรมดา

ตั้งแต่ระดับเล็กไปจนถึงระดับโลก

ข่าวไซปรัส จะขายทอง เปรียบเหมือนคนเป็นหนี้สิน แต่ยังใส่สร้อยคอเส้นเบ้อเริ่มเดินไปเดินมา

ก็จำเป็นที่จะต้องโดนบีบให้ขาย

แต่มันสำคัญที่ว่า แล้วใครจะเป็นคนซื้อ ?? ประเทศที่เงินเหลืออยู่มาก ทองคำราคาลงขนาดนี้จะไม่แบ่งมาซื้อบ้างหรือ

เช่น จีน มีทองคำเป็นสัดส่วนทุนสำรองอยู่แค่ 2-3% ของเงินทั้งหมด รัสเซีย 9% ญี่ปุ่น 3%

“ทุกการขายมีการซื้อ” ประเทศในแถบเอเชียหลายประเทศ (แม้แต่ไทยเราเองก็ยังมีทุนสำรองเป็นทองคำไม่ถึง 10%)

เทียบกับประเทศในแถบตะวันตกเช่น เยอรมันนี 73% อิตาลี่มีทอง 72% เสปน 30% ไซปรัส 58%

(ข้อมูลจาก Wikipedia นะครับอาจจะไม่เป๊ะ แต่มองเป็นภาพรวมๆได้)

เป็นโอกาสดียิ่งหาก ประเทศในยุโรปจะแก้ปัญหาโดยการขายทองคำทิ้ง แล้วโยกมา ประเทศในแถบเอเชียรับซื้อไว้เอง

จากนี้ไปอะไรก็เกิดขึ้นได้ สิ่งที่ไม่เคยเห็นก็ได้เห็นมาแล้ว ปัจจัยในอนาคตเป็นสิ่งไม่แน่ไม่นอน

หากวัดจากระดับสูงสุด 27,000 ทองทิ้งตัวลงมาแตะ 18,700 ถือเป็นการลดลงประมาณ 30% ทองเคยลง 30% มาแล้วครับครั้งนึง

ตอนนั้นขึ้นไป 16,000 แล้วลดมาเหลือ 12,200 ราคานี้มองย้อนกลับไปมันคือ

โอกาสในการเข้าซื้ออย่างดีเยี่ยม (Buying Opportunity)

ผมไม่ได้บอกว่า ควรเข้าซื้อที่ระดับนี้ แต่ต้องการจะสื่อว่าทองเคยลงแบบนี้มาแล้ว (แม้จะไม่เร็วอย่างนี้)

และก็ไม่ได้เป็นการล่มสลายอะไรของทองคำ

ตลาดหุ้นเองที่กำลังคึกคัก ก็เคยขึ้นไปถึง 1,700 จุดแล้วหล่นเหลือ 250 จุด จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้ทำ New high

ในขณะที่ช่วงเวลาเดียวกัน ตอนนั้นทองบาทละ 6000 -7000 กว่าบาท มาวันนี้ ทิ้งดิ่งแล้ก็ยังแพงกว่าตอนนั้น 3 เท่าตัว.

ทุกอย่างมีวัฎจักรของมัน ยากที่ใครจะคาดเดาได้แม่นยำทุกครั้ง ช่วงที่ผ่านมาไม่ใช่ช่วงเวลาของทองเลย

จากนี้ก็คงต้องให้เวลาพักเลียแผลหน่อย แต่ผมยังมองว่ามันเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยในระยะยาว

เรื่องของระยะสั้นการกะเกร็งกำไร ผมเคยออกตัวอยู่บ่อยครั้งว่าผมไม่ถนัดจริงๆ ผมขอไปแบบหัวโบราญเย็นๆไปเรื่อยๆ

ทยอยสะสมตามกำลัง เรื่องจะทิ้งทองคำภายใต้ นโยบายการเงินที่ธนาคารกลางทั่วโลกพิมพ์แบงค์กันเป็นว่าเล่นแบบนี้

ผมไม่เอาครับ.

ปล.

1. ที่เขียนผมหมายรวมถึง Silver ด้วยนะครับ ยังเก็บมันอยู่หวังว่าเมื่อเวลามันขึ้น จะขึ้นเร็วและแรงชดเชยที่เราต้องรอ

2. ข่าวสารต่างๆ ปัจจัยพื้นฐานไม่ได้เขียนถึง เพราะในกระทู้มีเยอะมากผมเองก็ได้ข้อมูลได้เรียนรู้ไปด้วย

ขอบพระคุณทุกท่านที่นำมาแชร์ครับ

คนแรก....(ออกแนวเกรียนละ)

กล่าวยินดีต้อนรับคุณเน็กครับ

เห็นช่วงนี้ spdr แมงมุมขยุ่มหัวใจ เทกันวันละ 10 ตัน 20 ตัน วันนี้ขายอีก 18 ตัน บริหารหัวใจดีแท้ ขายมากกว่าไซปรัสที่ขู่จะขายๆ กันซะอีก (15 ตัน)

แล้วดูราคาก็เริ่มจะไม่ค่อยลงแล้ว ก็น่าสนใจดีนะครับ

แต่ก็ยอมรับว่า siver นี่ปวดใจอยู่เหมือนกันครับ ลงหนักใด้ใจ ปริหารหัวใจดีแท้

:17

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณ คุณเน็กซ์.....สงสัยทองอาจจะไม่ลงไปกว่านี้ แล้วกระมังครับ....เพราะคุณเน็กซ์ ...ว่างมาโพสต์ข้อมูล ทองคำให้อ่านกัน....(หลังจากเหมาหมดตลาด)

เหมือนๆเด็กนักเรียน ปิดเทอมเสร็จแล้ว...เปิดเทอมมาเจอกัน เริ่มต้นใหม่ (ราคาเดิมเลย)

คุณ Next มา สวัสดีครับ ขอบคุณสำหรับบทความครับ ขาใหญ่มาเจิม :uu

ขอบคุณสำหรับข้อคิดครับ คุณ Next คุณ WGC คุณส้มโอมือ และอีกหลาย ๆ ท่านที่ไม่ได้กล่าวชื่อครับ

สวัสดีครับ คุณเน็กซ์ติดตามอยู่ทุกบทความครับ ขอบคุณที่สละเวลามาทักทายกันครับ :01

อยากรบกวนขอความรู้พี่ๆสมาชิกครับเกี่ยวกับการเอาเงินออกจากระบบมันทำยังไงครับ จากที่ผมอ่านหาความรู้ในนี้เหมือนจะใช้วิธีเพิ่มอัตราดอกเบี้ย มันหมายถึงขึ้นทั้งดอกเบี้ยเงินฝากและดอกเบี้ยเงินกู้เลยหรืออย่างไรครับหรือผมเข้าใจผิด แล้วมันมีวิธีเอาเงินออกจากระบบได้ยังไงในเมื่อมันพิมพ์ออกมาแล้วแต่ไม่ถูกทำลายไปเหมือนว่าหมุนเปลี่ยนมือไปมาแต่ก็น่าจะจำนวนเท่าเดิมไม่ใช่หรือครับ งงครับ รบกวนด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย riviason

สรุปว่า ทองแค่เปลี่ยนมือไปหาเจ้าของคนใหม่

เมื่อมีคนขายจะก็มีคนรับซื้อไป อยู่ตลอดไม่ว่าราคาเท่าไร

แต่ตอนราคาถูกเนี่ย ไปเข้าคิวซื้อทอง คิวยาวมากเลยครับ

:21

สวัสดีครับ คุณเน็กซ์ติดตามอยู่ทุกบทความครับ ขอบคุณที่สละเวลามาทักทายกันครับ :01

อยากรบกวนขอความรู้พี่ๆสมาชิกครับเกี่ยวกับการเอาเงินออกจากระบบมันทำยังไงครับ จากที่ผมอ่านหาความรู้ในนี้เหมือนจะใช้วิธีเพิ่มอัตราดอกเบี้ย มันหมายถึงขึ้นทั้งดอกเบี้ยเงินฝากและดอกเบี้ยเงินกู้เลยหรืออย่างไรครับหรือผมเข้าใจผิด แล้วมันมีวิธีเอาเงินออกจากระบบได้ยังไงในเมื่อมันพิมพ์ออกมาแล้วแต่ไม่ถูกทำลายไปเหมือนว่าหมุนเปลี่ยนมือไปมาแต่ก็น่าจะจำนวนเท่าเดิมไม่ใช่หรือครับ งงครับ รบกวนด้วยครับ

เพิ่มเงินเข้าระบบ เฟด(ธนาคารกลาง) เข้าซื้อพันธบัตรในตลาดเปิด เงินที่เข้าซื้อก็พิมพ์ออกจากอากาศตรง ๆ

เอาเงินออกจากระบบ เฟด ก็ขายคืนพันธบัตรเข้าไปในตลาดครับ เงินก็ถูกโอนเข้าธนาคารกลาง แล้วหายไปเฉย ๆ

ที่นี้มันมีเรื่องตัวคูณด้วย เพราะระบบสำรองเงินบางส่วน(fraction reserve) เช่นธนาคารต้องกันเงินสำรองไว้ 10 % ปล่อยกู้90%

เงินในระบบก็หมุนเวียนเป็น 10เท่าจากเงินที่เข้ามาในระบบ(จากการซื้อพันธบัตร) เช่นเดียวกันกับการเอาเงินออก

ถ้าเอาเงินออก พันล้าน เงินในระบบก็จะหายไป หมื่นล้านด้วย

รายละเอียดหาดูได้จาก "Chris Martenson The Crash Course" ใน youtube ครับ

หลายคนอาจจะคิดว่า

หากเราใช้ leverage แต่เราไม่โลภ เล่นแค่น้อยๆ ปริมาณเหมือนซื้อของจริงมันก็ดีนะ ผมก็อยากบอกว่า มันดีจริงครับ

แต่มันฟังดูขัดแย้งเพราะ “คนใช้ Leverage มักจะโลภ คนไม่โลภ ไม่ใช้ leverage” หลายคนลงทุนเริ่มแรกแต่น้อย

เมื่อนานไปความโลภมันจะเริ่มครอบงำถึงตอนนั้นอันตรายครับ

ข้อนี้โดนมากเลยครับ โดนกับตัวเองนี่แหละ โดยเฉพาะที่ขีดเส้นใต้นี่แหละครับ ตอนแรกก็คิดว่าจะลงน้อยๆ แต่ไปๆมาๆเจอความโลภเข้าครอบงำ ก็เลยต้องเจ็บตัวแทบแย่ :dd

ต่อไปนี้ซื้อของจริงอย่างเดียวครับ :aa

ยินดีต้อนรับกลับมานะครับ คิดถึงบทความของคุณเน็กซ์มากๆ :lol:

จากการหาข้อมูลเรื่องของจริงขาดตลาด ผมขอสรุปเอาอย่างนี้นะครับ ใครจะเสริม จะแย้ง บอกมาได้เลยนะครับ

- ที่เชี่ยงไฮ้ มีการนำเข้าทอง 1000 ตัน ตั้งแต่ต้นปี ไม่นับรวม ที่ส่งมอบผ่านตลาด LBMA ที่ลอนดอน วันละ 20 กว่าตัน

- จากข้อมูลข้างบน ดีมาน มากกว่าซัพฟลาย ราคาควรจะขึ้น เพราะทองก็ต้องเอาจากคลังเก็บของธนาคารต่าง ๆ ตอนนี้เซฟกำลังร่อยหล่อ

- เมื่อของจริงจากตลาดลอนดอน ไม่พอขาย ก็ต้องมาเอาจากตลาด COMEX เป็นเหตุให้พวกเขาทุบราคาทอง

- เมื่อทุบจนหลุดแนวรับ นักลงทุนก็ cut loss ตอนนี้ของจริงก็เลยออกมาจาก กองทุนต่าง ๆ (เช่น SPDR)

- การทุบนี้เป็นการยืดเวลา ไม่ให้พวกธนาคารต่าง ๆ ผิดสัญญา(Default)

- ผมคิดว่า ราคาจะยืนอยู่แบบนี้ จนกองทุนหมดแรงขาย เราอาจเห็นอะไรดี ๆ ตอนเดือนกันยา-ตุลาคม ปีนี้ก็ได้ เพราะช่วงนั้นเป็นไฮซีซันของทองครับ

ถ้าคุณ เน็ก เข้ามาในกระทู้นั่นหมายถึงทองกำลังจะไปต่อ 555. ดีใจที่คุณเน็ก เข้ามาทักทายเหมือนมาให้กำลังใจยังไงก็ไม่รู้