ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เนื้อเรื่องชวนให้ตอ้งมาติดตามทุกวันครับอิอขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เพิ่งเข้ามาอ่านได้ไม่นาน...ผมไม่เคยลงทุนอะไรเลยจนมาอ่านเรื่องของคุณเน็ก

คุณให้เหตุผลได้มีน้ำหนักและชัดเจนมากๆ จนทำให้ผมจนลงไปสองแสน.....

เพราะเพิงซื้อไปสิบบาทเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา...อิ อิ

และกำลังจะจนลงอีกภายในอาทิตย์นี้...แต่ว่าคาดว่าน่าจะรวยขึ้นในปีหน้า..อิ อิ

ผมอยากขอบคุณคุณเน็กมากๆ ที่ทำให้ผมมีแรงบันดาลใจในการลงทุนทองครั้งนี้

ขอให้คุณเน็กเจริญก้าวหน้าในทุกๆด้านจากการกระจายปัญญาที่มีค่าในครั้งนี้..สาธุ

มารอติดตามต่อค่ะคุณ Next ตอนนี้กลัวอเมริกาจุดชนวนสงครามค่ะ

ขอบคุณคุณnextมากคะ เริ่มเห็นภาพแล้วคะ อนาคตสดใส :lol:

เอาข้อมูลมาฝากครับ!!

ทองคำยังพุ่งได้อีก

วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010

การดีดตัวของทองคำถึง 24% ในปีนี้ กำลังพิสูจน์ให้เห็นว่า ไม่สามารถยับยั้งจอร์จ โซรอส จอห์น พอลสัน และพอล ทัวรัดจิ ได้ และเมื่อดูจากหนังสือที่แจ้งแก่คณะกรรมการหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ของ สหรัฐในเดือนนี้ บริษัท โซรอส ฟันด์ แมเนจเมนต์, พอลสันแอนด์ โค และทัวรัดจิ แคปิตอล แมเนจเมนต์ ลงทุนในทองคำมากที่สุด

จากข้อมูลของบลูมเบิร์ก การถืออีทีเอฟทองคำ 2,088 ตัน มีขนาดเท่ากับปริมาณทองคำในเหมืองสหรัฐ 9 ปี และรายงานโกลด์แมน แซคส์ กรุ๊ประบุว่า โลหะมีค่าจะให้ผลตอบแทนดีที่สุดในปีหน้า การซื้อทองคำเหล่านี้ชี้ให้เห็นว่า นักลงทุนกำลังเร่งคว้าสินทรัพย์หนัก เพราะรัฐบาลและธนาคารกลางอัดฉีดเงินมากกว่า 2 ล้านล้านดอลลาร์เข้าสู่ระบบการเงินโลก

แบล็กร็อค อิงซ์ กล่าวว่า ทองคำที่กองทุนอีทีเอฟถืออยู่ มากกว่าทองคำแท่งที่ทุกประเทศสำรองอย่างเป็นทางการ ยกเว้นสหรัฐ เยอรมนี อิตาลี และฝรั่งเศส

ไมเคิล เพนโต นักเศรษฐศาสตร์อาวุโส บริษัทยูโร แปซิฟิก แคปิตอล ที่เคยคาดการณ์ได้อย่างถูกต้องว่าทองจะพุ่งในช่วงสองปีที่ผ่านมา บอกว่า ใคร ที่ขายทองในตอนนี้กำลังทำผิดพลาดอย่างมหันต์ และว่าตลาดกระทิงของทองคำ จะสิ้นสุดลงเมื่ออัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงเริ่มเป็นบวก แต่ในตอนนี้ยังห่างไกลจากนั้นมาก และยัง เชื่อว่าเฟดจะต้องพิมพ์ธนบัตรเพิ่มอีกเพื่อรักษาอัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงไม่ ให้สูงขึ้น และเพื่อฟื้นฟูเศรษฐกิจ

ทองคำดีดตัวขึ้น 87% นับตั้งแต่เดือนกันยายน 2550 เมื่อเฟดลดดอกเบี้ยมาตรฐานและตลาดสินเชื่อทั่วโลกเริ่มที่จะล้ม ดัชนีสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ 500 ปรับตัวลง 21% นับตั้งแต่นั้นมา แม้ว่าในปีที่ผ่านมาดัชนีพุ่งขึ้น 23% มากที่สุดนับแต่ปี 2546 แล้ว

เฟดได้คงอัตราดอกเบี้ยใกล้ศูนย์มาตั้งแต่เดือนธันวาคม 2551 และมีแผนการที่จะอัดฉีดเงินอีก 600,000 ล้านดอลลาร์เข้าสู่เศรษฐกิจไปจนถึงเดือนมิถุนายน ด้วยการซื้อพันธบัตรรัฐบาล ซึ่งเป็นโครงการที่รู้กันว่าเป็นการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบสอง

ไมเคิล คักกิโน นักวิเคราะห์ของเพอร์มาเนนต์ พอร์ตโฟลิโอ ฟันด์ ในซานฟรานซิสโก กล่าวว่า การ ผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบสองยิ่งเพิ่มความแข็งแกร่งให้ตลาดมองหาสินทรัพย์หนักๆ อย่างเช่นทองคำเข้าไปอีก เพราะอัตราดอกเบี้ยระยะสั้นที่แท้จริงหลังจากคำนวณเงินเฟ้อแล้ว ยังคงเป็นลบ และโภคภัณฑ์กำลังจะปรับตัวขึ้นอีกจนกว่าดอกเบี้ยจะเปลี่ยนแปลง

ทองคำทำสถิติที่ 1,424.60 ดอลลาร์ต่อออนซ์ ในตลาดลอนดอนเมื่อวันที่ 9 พฤศจิกายน และราคาทองคำปรับตัวขึ้นเป็นปีที่สิบติดต่อกันแล้ว ซึ่งเป็นผลงานที่ดีที่สุดนับแต่ปี พ.ศ. 2463 เป็นอย่างน้อย แต่ดัชนีเอสแอนด์พี 500 ให้ผลตอบแทนประมาณ 9.5% ขณะที่พันธบัตรสหรัฐให้ผลตอบแทนแค่ 7.3%

โลหะมีค่าชนิดอื่นๆ ก็ให้ผลตอบแทนดีขึ้นในปีนี้ ตราสารล่วงหน้าเงิน ปรับตัวขึ้น 61% เมื่อดูจากข้อมูลถึงวันที่ 19 พฤศจิกายน และจะต้องปรับตัวขึ้นอีก 85% จึงจะเท่ากับสถิติที่เคยทำไว้ที่ 50.35 ดอลลาร์ต่อออนซ์ ที่ตลาดนิวยอร์กเมื่อปี 2523 พาลลาเดียมก็ปรับตัวขึ้น 72% ในตลาดลอนดอน และจะต้องดีดตัวอีก 60% จึงจะเท่ากับระดับสูงสุดตลอดกาลที่ 1,125 ดอลลาร์ต่อออนซ์เมื่อปี 2544

แบร์รี่ เจมส์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารของบริษัท เจมส์ อินเวสเมนต์ รีเสิร์ช กล่าวว่า ข้อ บกพร่องที่สำคัญสุดของทองคำในขณะนี้ คือ มันได้รับความนิยมมาก และทองคำได้กลายเป็นแฟชั่นและมีความบ้าคลั่งเล็กน้อยที่เกี่ยวข้องกับการดีด ตัวในขณะนี้

นักลงทุนออปชั่นตราสารล่วงหน้าทองคำในตลาดโคเม็กซ์ กำลังคาดการณ์ว่า ทองคำจะดีดตัวขึ้นต่อไป และออปชั่นที่มีการถือมากที่สุดเป็นอันดับสอง ให้สิทธิ์แก่ผู้ถือซื้อทองคำที่ 2,000 ดอลลาร์ภายในเดือนพฤศจิกายน 2554

เพนโต กล่าวว่า ทองคำจะพุ่งขึ้นไปถึง 1,800 ดอลลาร์ภายในปลายปีหน้า หลังจากที่ได้คาดการณ์ได้อย่างถูกต้องเมื่อเดือนกันยายน 2549 ว่า ทองคำจะถึง 1,200 ดอลลาร์ก่อนปลายปี และคาดว่าจะถึง 1,400 ดอลลาร์ในเดือนกรกฎาคมปีนี้

อัลลิสัน นาธาน, เจฟฟรี เคอร์รี่ และนักวิเคราะห์คนอื่นๆ ของโกลด์แมน แซคส์ ในลอนดอน นิวยอร์ก และฮ่องกง กำลังคาดการณ์ว่า ทองจะสูงถึง 1,650 ดอลลาร์ใน 12 เดือน และโลหะมีค่าจะให้ผลตอบแทน 30% ในช่วงนั้น ซึ่งมากกว่า พลังงาน โลหะอุตสาหกรรม และสินค้าเกษตร

โรเบิร์ต โซเอลลิค ประธานธนาคารโลกกล่าวเมื่อวันที่ 10 พฤศจิกายนว่า เขาไม่ได้ยกทองคำเพราะมีแนวโน้มที่จะกลับไปใช้มาตรฐานทองคำ แต่มันเป็นเครื่องชี้ว่าขาดความเชื่อมั่นต่อนโยบายในการเติบโต

ส่วนโรนัลด์ สโตเฟอร์เล นักวิเคราะห์ของเอิร์สต์ กรุ๊ป แบงก์ ในเวียนนา คาดว่า ทองจะถึง 1,600 ดอลลาร์ภายในเดือนมิถุนายน เพราะเฟดสามารถพิมพ์และออกธนบัตรได้ แต่ไม่สามารถสร้างความเชื่อมั่นและสร้างความไว้วางใจให้กับดอลลาร์สหรัฐได้

แต่ก่อนเคยคิดว่าทองลงทีหนึ่ง...ลงเยอะ เวลาจะขึ้น...ก็ค่อยๆขึ้นทีละน้อยๆ

แต่ช่วงหลังๆนี่ขึ้นที ขึ้นนานเลย...ลงยากด้วย ทั้งที่ราคาก็แพงแสนแพง ตัวเองก็ สะสม S ไว้ตลอดเพราะคิดว่าอย่างไร

ทองก็ต้องลง !_10

!023 .....จนมาถึงตอนนี้ หลังจากได้อ่านบทความของคุณเนตแล้ว มันรู้สึกได้เลยว่า... อ้อเหตุใดจึงเป็นเช่นนี้

เลยทําให้นึกย้อนถึงแต่ก่อน ความคิดที่ว่าทองมันมาไกลมากเกินไปเเล้ว ยังไงมันต้องลง !034 มันไม่ถูกนิ

!_18d ...จนบัดนี้ก็ยังติด S อยู่หลายตัว(ถูกคัดทิ้งมาหลายทีละ) ถึงตรงนี้คงต้องคิดใหม่กันได้แล้ว เพราะไม่อย่ากเจ็บ

ตัวซํ้าๆแบบเดิมอีก

ปล...อนาคตของทองช่างดูสว่างสดใสจริงๆ อิอิ ขอบคุณสําหรับบทความดีๆอย่างนี้นะครับ

ติดตามอ่านมาตลอดแต่ไม่ค่อยได้แสดงความเห็น คิดว่าคนที่ได้อ่านแล้วคงได้ข้อคิดเหมือนกัน มีคุณค่ามากครับ

...จะติดตามตอนต่อไปอย่างใกล้ชิดนะครับ !Hi

หากเห็นว่าบทความมีประโยชน์ ผมดีใจครับ

เรื่องการเปิดสถานะ Short

นั้นทำได้นะครับ แต่ควรดูตามปัจจัยทางเทคนิคมากกว่าครับ เพราะการเล่น Short

ควรถือในระยะสั้นๆ "สมชื่อ"นะครับ

เป็นการเล่นสวนปัจจัยพื้นฐาน ควรเข้าไวออกไวครับ

สู้ๆครับ

ถ้าจีนทนไม่ไหวจีนคงระบายดอลลาร์ออกมาแก้แค้น จีนระบายดอลลาร์ออกมาถึงจีนจะเจ็บเพราะถือดอลลาร์ไว้มากมาย แต่ถ้าทำให้อเมริกาเจ็บกว่าจีนก็อาจจะ

สาเหตุตรงนั้นแหละครับที่ผมว่า อเมริกาจะชักดาบ

ประเทศที่เป็นตัวตั้งตัวตีไม่เอาดอลล์ เมกาหาเรื่องไปตีเขา ไล่มาตั้งแต่ อิรัค อิร่าน(มีแววถูกตี) ใครจะรู้ได้ว่าสงครามเกาหลีอาจมีการหนุนหลังกันก็ได้ ให้มีเรื่องเกิดขึ้น

พี่ปุณณ์ถึงบอกว่า " ทีนี้ก็ต้องระวังมือที่จุดชนวนให้ดี " เค้าทำแบบนี้มากี่ครั้งแล้ว

รออ่านต่อค่ะ คุณ next

ประเด็นที่ทุกท่านว่า "น่าเป็นกังวล" จริงๆครับ

เรานั้นคงได้แต่ เตรียมพร้อมรับมือให้ดีที่สุด

เพิ่งเข้ามาอ่านได้ไม่นาน...ผมไม่เคยลงทุนอะไรเลยจนมาอ่านเรื่องของคุณเน็ก

คุณให้เหตุผลได้มีน้ำหนักและชัดเจนมากๆ จนทำให้ผมจนลงไปสองแสน.....

เพราะเพิงซื้อไปสิบบาทเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา...อิ อิ

และกำลังจะจนลงอีกภายในอาทิตย์นี้...แต่ว่าคาดว่าน่าจะรวยขึ้นในปีหน้า..อิ อิ

ผมอยากขอบคุณคุณเน็กมากๆ ที่ทำให้ผมมีแรงบันดาลใจในการลงทุนทองครั้งนี้

ขอให้คุณเน็กเจริญก้าวหน้าในทุกๆด้านจากการกระจายปัญญาที่มีค่าในครั้งนี้..สาธุ

ผมเห็นด้วยและขอแสดงความยินดีล่วงหน้าในสิ่งที่คุณ Sun Rising

ตัดสินใจนะครับ

น้อมรับคำอวยพรและขอให้พรนั้นส่งผลย้อนกลับไปเช่นกันครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ คุณ Arpat สำหรับดอกไม้ สวยๆ

และคุณ alexaji สำหรับข่าวเช้าวันนี้นะครับ

เข้ามาเช็คชื่อครับ รอฟังคลาสต่อไป :D

ติดยิ่งกว่าละครหลังข่าวอีก เป็นกำลังใจให้ค่ะรออ่านทุกวัน !thk

สวัสดีครับ คุณ Nexttonothing ผมก็ติดตามอ่านข้อความของคุณเป็นประจำเหมือนกัน

มีข่าวหนึ่ง อยากเรียนให้คุณช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยว่า จะมีผลกระทบในแง่ลบหรือแง่บวกกับทองคำอย่างไร ซึ่งข่าวมีดังนี้ครับ

เฟด เตรียมทดสอบ "stress test" รอบสอง

ธนาคารกลางสหรัฐฯ เตรียมทดสอบ "stress test" ธนาคารพาณิชย์รายใหญ่ 19 แห่งรอบสอง หวังสร้างความมั่นใจนักลงทุนว่าระบบการเงินยังคงแข็งแกร่งและมีเสถียรภาพ

ธนาคารกลางสหรัฐ หรือ เฟด แจ้งว่า เตรียมดำเนินการทดสอบภาวะวิกฤต หรือ stress test รอบใหม่กับธนาคารพาณิชย์รายใหญ่ 19 แห่งในสหรัฐ ประกอบด้วย ซิตี้กรุ๊ป //แบงก์ ออฟ อเมริกา //เจพีมอร์แกน เชส แอนด์ โค //และเวลส์ ฟาร์โก เพื่อให้มั่นใจว่าสามารถรับมือกับภาวะเศรษฐกิจถดถอยครั้งใหม่ที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต และธนาคารที่ผ่านการทดสอบจะสามารถเพิ่มการจ่ายเงินปันผลให้กับนักลงทุนได้

โดยคณะกรรมการฝ่ายตรวจสอบภาวะวิกฤตของเฟด ชี้แจงว่า ธนาคารพาณิชย์รายใหญ่ จะต้องมีข้อมูลที่พิสูจน์ให้เห็นว่า มีสถานะการเงินที่แข็งแกร่ง และมีฐานเงินทุนมากพอที่จะรองรับการขาดทุนที่อาจจะเกิดขึ้นในอีก 2 ปีข้างหน้า ซึ่ง ธนาคารจะต้องยื่นแผนการดำเนินการที่แสดงให้เห็นว่า ธนาคารมีเงินทุนกันชน หรือ capital buffer เพียงพอในการรับมือกับการขาดทุนในทุกสถานการณ์แม้ในยามที่เศรษฐกิจเข้าสู่ภาวะถดถอย

สำหรับ ธนาคารรายใหญ่ทั้ง 19 แห่งที่จะต้องรับการตรวจสอบในครั้งนี้ จะต้องยื่นแผนการดำเนินงานต่อคณะกรรมการตรวจสอบภาวะวิกฤตของเฟดภายในวันที่ 7 มกราคมปีหน้า แม้ธนาคารไม่มีความประสงค์ที่จะเพิ่มการจ่ายเงินปันผลก็ตาม

ทั้งนี้การทดสอบ stress test รอบใหม่นี้ เพื่อสร้างความเชื่อมั่นว่า ธนาคารพาณิชย์และระบบการเงินของสหรัฐยังคงแข็งแกร่งและมีเสถียรภาพ ซึ่งถือเป็นปัจจัยที่สำคัญต่อการขยายเศรษฐกิจ นอกจากนี้ธนาคารที่ไม่ผ่านการทดสอบจะต้องระดมเงินทุนเพื่อรับมือกับวิกฤตการณ์ในอนาคต

มานั่งรออ่านด้วยคนครับ

ผมเอาบทความพี่ไปทำโครงงานแข่ง ได้มา 84/100 เตรียมตัวไม่ค่อยดีเท่าไร

คุณ์Nexttonothingพอจะเขียนถึงค่าเงินยูโรบ้างได้มั้ยครับ ผมยังสงสัยว่าค่าเงินยูโรที่ใช้โดยหลายประเทศที่พื้นฐานเศรษฐกิจต่างกันมากๆ ระบบเงินยูโรจะแตกก่อนหรือดอลลาร์จะพังก่อนครับ ที่ผ่านมาต้องบอกว่าขอบคุณมากครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ