ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเน็กซ์ ซื้อทองแท่งแบบ 96.5 หรือ 99.9 แบบไหนดีกว่ากันครับ(หากเกิดเหตุหารณ์วิกฤก) ขอบคุณครับ !01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเน็กซ์ ซื้อทองแท่งแบบ 96.5 หรือ 99.9 แบบไหนดีกว่ากันครับ(หากเกิดเหตุหารณ์วิกฤก) ขอบคุณครับ !01

สองอย่างมีข้อดีข้อเสียต่างกันนะครับ

แบบ 96.5 นั้นซื้อง่ายขายคล่อง

ราคาประกาศโดนสมาคมเป็นเลขกลมๆ เหมาะกับการลงทุนครับ

มีขนาดเล็กๆ ห้าบาทสิบบาท ให้ทยอยสะสมได้ด้วย

แบบ 99.99 นั้นเหมาะลงทุนระยะยาวครับ ราคาซื้อขายเป็นราคาคำนวณ

ขอเสียคือซื้อกันเป็น กิโล แต่ข้อดีคือ ส่วนต่างราคาจะน้อยกว่าของสมาคมครับ (น้อยกว่า 100 บาท)ที่สำคัญ

99.99 เป็นสากลมากกว่าหากเกิดวิกฤต 99.99 เหมาะเลยครับ

ลองเลือกดูนะครับ ส่วนผมเองเก็บทั้งสองแบบครับ

ขอบคุณ คุณ next มากครับผม ต้องรีบไปซื้อแล้วครับ จัดแท่งหนักๆเลย มีเท่าไหร่อัดสุดตัว 555

ขอบคุณ คุณเน็กซ์ ค่ะ !thk !thk

รออ่านหนังสือด้วยคนค่ะ !10 !10

อยากถามเรื่องการเงิน การธนาคาร บ้านเรา จะถูกผลกระทบอย่างไรบ้างคะ เรื่องดอกเบี้ย อย่างเช่นเรากู้แบงก์ผ่อนบ้านอยู่ (กู้ยาว) จะมีผลกับเรามากไม๊คะ ถ้าดอลล่มจริงๆ

ขอบคุณค่ะ

จุดสิ้นสุด ของสถานะการณ์ เงินเฟ้อ (กระดาษ )จะลงเอยในรูปแบบใด?...คิดว่าน่าจะมีกลุ่มคนคิดวิธีแก้ไขปัญหาอยู่ แต่ไม่ทราบว่าคุณเน็กห์ ทราบหรือไม่ว่าคร่าวๆควรจะเป็นในรูปแบบใดบ้าง? ขอความรู้หน่อยนะครับ...ผมคนรู้น้อย พึ่งเข้าใจเรื่อง เงินๆทองๆ จากเน็กแหละครับ ขอขอบคุณ

ดีใจจัง หนังสือ คุณ Next จะออกแล้ว จะได้ซื้อมาเก็บไว้นอนกอดทุกคืนค่ะ (ขอลายเซ็นตัวใหญ่ๆเลยนะคะ) อิอิ !031

ปล. หยุดยาวแล้วครับ 3-4 วันจากนี้จะไป "ติดดอย" ครับ

ใครไปเที่ยวภูชี้ฟ้า วัดร่องขุ่นหรือ ดอยตุง แถวนั้น ไม่แน่ครับ เราอาจจะเดินสวนกัน

โชคดีมีความสุขMerry Christmas ล่วงหน้าทุกคนครับ

ผมจาไปเที่ยวแถวนั้นพอดี อยากรบกวนขอเบอร์ อ.แน๊ก ได้เปล่า เผื่อจะได้โทรหาจะขอโอกาสเลี้ยงข้าง+กาแฟ สักมื้อนึง เป็นการขอบคุณ

และจะได้ไปเจอตัวเป็น ๆ ด้วย หากไม่สะดวกลงในเว๊ป ส่ง PM ก็ได้ครับ E-mail : thoney87@hotmail.com หรือเบอร์โทร

ของผม 080-5350573 ครับ แล้วจารอจากคนใต้ ไปเจอกันที่เหนือ ฮิ ฮิ ๆ ๆ :blink: :wacko: :rolleyes: B)

:rolleyes:ขอบคุณ คุณ next มากค่ะ เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้และเข้าใจง่ายมากเลย เป็นน้องใหม่ขอจองหนังสือด้วยคนนะคะ !thk

ขอบคุณคุณ Next มากครับที่สละเวลามาให้ความรู้

ส่วนโครงการทำเอกสารเผยแพร่ความรู้นับว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ

แต่ลึกๆผมคิดว่าคงไม่ค่อยมีคนสนใจข้อมูลนี้เท่าไร เพราะผมลองเอาข้อมูลนี้ไปคุยกับคนรอบข้าง ส่วนใหญ่ก็จะฟังแบบผ่านๆ เพราะมักคิดว่าเดี๋ยวอเมริกาก็แก้ปัญหาได้, เงินดอลลาร์ ไม่มีวันล้มหรอกเดี๋ยวมันก็มีทางออก, ทองคำราคามันผันผวนเป็นปกติ ไม่มีใครรู้ล่วงหน้าหรอกว่ามันจะขึ้นหรือลง

อาจจะเป็นเพราะคนเรามีความกลัวในใจก็ได้ครับ จึงปฏิเสธความกลัวนั้นด้วยการคิดแบบ think positive ไว้ก่อน

งานนี้คงต้องปล่อยไปตามบุญตามกรรมกันแล้วครับ

:) ขอบพระคุณค่ะสำหรับแนวทางคำแนะนำต่างๆ :wub: :wub:

:rolleyes: ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพและได้พักผ่อนเต็มที่นะคะคุณเน็กซ์ :wub:

หากไม่เป็นการรบกวน :mellow: ขอภาพสวยๆมาเป็นของฝากสำหรับคนอยากไปบ้างได้ไหมคะ :wub: