ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ คุณ MOR LEK มากค่ะ5fc0f220.gif สำหรับข่าวสารที่นำมาบอกต่อ จะได้เตรียมตัวเตียมใจไว้ก่อน ตอนนี้มี

เงินก็ยังหาซื้อน้ำมันพืชไม่ค่อยจะได้เลย ไม่รู้หายไปไหนหมด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณ คุณ MOR LEK มากค่ะ5fc0f220.gif สำหรับข่าวสารที่นำมาบอกต่อ จะได้เตรียมตัวเตียมใจไว้ก่อน ตอนนี้มี

เงินก็ยังหาซื้อน้ำมันพืชไม่ค่อยจะได้เลย ไม่รู้หายไปไหนหมด

ที่หายไปน่าจะเป็นเพราะถูกคุมราคามานานครับ ของมันควรต้องขึ้นไม่ยอมให้ขึ้นมันก็หายไปจากท้องตลาด ขายแล้วไม่ได้กำไรหรือขาดทุน ใครจะไปทำออกมาขาย

ถ้าปล่อยให้ขึ้นทีละบาทสองบาทมันก็ไม่ขาด พออั้นนานๆก็เลยขึ้นทีเดียว 9 บาท/ขวด

สังเกตใหมครับ น้ำตาลเป็นกระสอบก็หายไปเหมือนกัน

ของที่ขายธงฟ้าราคาประหยัด เขาขายถูกกว่าท้องตลาด ทำได้อย่างไร? อันนี้ง่ายมากครับ

พาณิชย์ก็แค่ไปขอความร่วมมือ(ที่ปฏิเสธไม่ได้)จากผู้ผลิตให้มาขายขาดทุน (เรื่องจริงครับ จากประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเอง)

ของบางอย่างก็ขอฟรีมาจากผู้ผลิตเลย(ต้องกัดฟันลงขันกันให้มา) แล้วบอกว่าต้องทำอะไรซักอย่าง ไม่งั้นทุกสื่อจะด่าว่าไม่ทำอะไร จัดงานธงฟ้ามาซัก3-5วันก็รอดตัวแล้ว cool.gif(ผู้ผลิตกัดฟันกรอดๆ กรูเจ๊งจะตายอยู่แล้ว เมิงยังมาไถกรูอีกangry.gif)

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

พี่หมอคะ... จัดหนักซะขนาดนี้น้องเล็กกลัวจนเกร็งไปหมดแล้ว อิอิ !_10

ตอนนี้ทองลงซื้ออย่างเดียวไม่ขาย ใช่ไหมคะ (มิน่าช่วงนี้ชวนกันขึ้นดอยบ่อยๆ . เพราะดอยไม่กลัว . กลัวไม่ดอยนี่เอง 55555) !La

พี่หมอคะ... จัดหนักซะขนาดนี้น้องเล็กกลัวจนเกร็งไปหมดแล้ว อิอิ 8c460310.gif

ตอนนี้ทองลงซื้ออย่างเดียวไม่ขาย ใช่ไหมคะ (มิน่าช่วงนี้ชวนกันขึ้นดอยบ่อยๆ . เพราะดอยไม่กลัว . กลัวไม่ดอยนี่เอง 55555) 3ca8b998.gif

555 หมอรักดอยอยู่แล้วจ้า tongue.gif

ขอบคุณข้อมูลจากคุณ MOR LEK มากเลยครับ

เหมือน jigsaw จะต่อกันพอดีกับของคุณ next เลยครับ

ขอบคุณคุณหมอเล็กมากๆนะคะ อ่านแล้วรู้สึกว่านอกจากจะเตรียมรับมือวิกฤตด้วยทองแล้ว ยังควรต้องซื้อเสบียงมาตุนไว้บ้างก็ดีนะคะ เผื่อของขึ้นราคาอย่างรวดเร็ว :wub:

http://webboard.mthai.com/7/2006-10-29/277791.html

ถูกแก้ไข โดย penguin

ขอบคุณข้อมูลของคุณ Mor lek ค่ะ

อ่านแล้วหนาวกันไปเลย

ทุกคนสะสมกันเต็มพอร์ทหรือยังค่ะ

หนูรู้แล้วทำไมน้ำมันปาล์มขาดตลาด 55555 :lol:

คุณพี่นกเพ็นกวินคะ . เค้าทำจิงๆ เหรอคะเนี่ย (หนูเห็นรูปแล้วยังขำเลย)

คุณพี่ช่วยส่งคนลงพื้นที่หน่อยซิคะ "จาได้รู้กันไปเลยว่าจิง หรือ หลอก" :wacko:

ถูกแก้ไข โดย tiny

ที่หายไปน่าจะเป็นเพราะถูกคุมราคามานานครับ ของมันควรต้องขึ้นไม่ยอมให้ขึ้นมันก็หายไปจากท้องตลาด ขายแล้วไม่ได้กำไรหรือขาดทุน ใครจะไปทำออกมาขาย

ถ้าปล่อยให้ขึ้นทีละบาทสองบาทมันก็ไม่ขาด พออั้นนานๆก็เลยขึ้นทีเดียว 9 บาท/ขวด

สังเกตใหมครับ น้ำตาลเป็นกระสอบก็หายไปเหมือนกัน

ของที่ขายธงฟ้าราคาประหยัด เขาขายถูกกว่าท้องตลาด ทำได้อย่างไร? อันนี้ง่ายมากครับ

พาณิชย์ก็แค่ไปขอความร่วมมือ(ที่ปฏิเสธไม่ได้)จากผู้ผลิตให้มาขายขาดทุน (เรื่องจริงครับ จากประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเอง)

ของบางอย่างก็ขอฟรีมาจากผู้ผลิตเลย(ต้องกัดฟันลงขันกันให้มา) แล้วบอกว่าต้องทำอะไรซักอย่าง ไม่งั้นทุกสื่อจะด่าว่าไม่ทำอะไร จัดงานธงฟ้ามาซัก3-5วันก็รอดตัวแล้ว cool.gif(ผู้ผลิตกัดฟันกรอดๆ กรูเจ๊งจะตายอยู่แล้ว เมิงยังมาไถกรูอีกangry.gif)

ว่าไงดี MOR LEK เจ๊มาแล้ว

เอทานอล คืออะไร

เอทานอล หรือ เอทิลแอลกอฮอล์ C2H5OH เป็นแอลกอฮอล์ชนิดหนึ่ง ที่เกิดจากกระบวนการหมักจากพืชหรือ เศษวัสดุทางการเกษตร

เช่น อ้อย น้ำตาล กากน้ำตาล ข้าวโพด มันสำปะหลัง ข้าวฟ้าง หัวผักกาดหวาน และฟางข้าว เป็นต้น

เอทานอลใช้เป็นเชื้อเพลิงได้อย่างไร

เอทานอลเป็นแอลกอฮอล์ที่มีความบริสุทธิ์สูง สามารถนำไปใช้เป็นเชื้อเพลิงได้ 2 รูปแบบคือ

1. เอทานอล 95% ใช้เป็นเชื้อเพลิงโดยตรงแทนน้ำมันเบนซินและน้ำมันดีเซล ใช้กับเครื่องยนต์ที่มีอัตรส่วนการอัดฉีดสูง สำหรับเครื่องยนต์ ดีเซลสามารถใช้เอทานอลบริสุทธิ์ 95% ผสมกับน้ำมันดีเซล เรียกว่า ดีโซฮอล์ (Diesohol) ในอัตราส่วนร้อยล่ะ 15 และเพิ่มสารปรับปรุงใน ปริมาณร้อยละ 1-2

2. เอทานอล 99.5% เมื่อนำไปผสมกับน้ำมันเบนซินจะเรียกว่า "แก๊สโซฮอล์" (Gasohol) โดยทั่วไปใช้ผสมกับน้ำมันเบนซิน อัตราส่วน 10% (E10), 20% (E20) เพื่อใช้ทดแทนสาร MTBE ซึ่งเป็นสารเคมีเติมแต่งเพื่อเพิ่มค่าออกเทนในน้ำมันเบนซิน ปัจจุบันแก๊สโซฮอล์มีจำหน่าย ทั้ง 91 , 95 และอัตราส่วนการเติมเอทานอลในน้ำมันเบนซินทั้ง E10 และ E20

กระบวนการผลิตเอทานอลจากกากน้ำตาล (Method to produce Ethanol from molasses)

ถูกแก้ไข โดย penguin

ว่าไงดี MOR LEK เจ๊มาแล้ว

เอทานอล คืออะไร

กระบวนการผลิตเอทานอลจากกากน้ำตาล (Method to produce Ethanol from molasses)

หนูว่าน่าจะลงวิธีทำไบโอดีเซลนะคะ . จะได้รู้ว่าน้ำมันปาล์มของพี่หมอหายไปไหน (คือหนูคิดตามไม่ทันค่ะ...)

แล้วน้ำมันปาล์มไม่น่าจะเทใช้ได้เลยนะคะ (เครื่องรถพี่เค้าไม่พังเหรอเนี่ยยยยย.....) !38 !38 !38