ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

5 steps to being a happy goldbug

ดังนั้น...ใครที่ถือครองทองคำไว้...ต้องขาดทุน 55555

ขายมันทิ้งเสียเถอะ...มาเอาดอลล่าร์ของฉันไป....มันมีค่ามากกว่าทองคำ...

ซึ่งจุดจบจะเป็นเยี่ยงไร...เราจะแทงถูกข้างหรือไม่...ต้องติดตามกันต่อไป

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

hedge what you believe :17

believe what you hedge :bye

In Gold I Trust :047

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

เพราะแม้แต่ พระเจ้ายังเชื่อถือเลย...In God we trust

ตรงนี้รบกวนลบออกเถอะครับ ศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เดี๋ยวจะเป็นเรื่องราวกับคนที่นับถือเปล่าๆ

ขอบคุณครับ :01

ตรงนี้รบกวนลบออกเถอะครับ ศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เดี๋ยวจะเป็นเรื่องราวกับคนที่นับถือเปล่าๆ

ขอบคุณครับ :01

ผมว่าไม่ใช่เรื่องศาสนานะครับ มันคือคำที่อยู่ที่ เหรียญเงิน เหรียญทองของลุงแซมหรือเปล่าครับ

เป็นการเล่นกับคำที่อยู่บนเหรียญนะครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ผมว่าไม่ใช่เรื่องศาสนานะครับ มันคือคำที่อยู่ที่ เหรียญเงิน เหรียญทองของลุงแซมหรือเปล่าครับ

เป็นการเล่นกับคำที่อยู่บนเหรียญนะครับ

in god we trust ไม่ได้แปลว่าแม้แต่พระเจ้ายังเชื่อมังครับ

การที่เราเอาศาสดาของศาสนามาเล่นคำแบบนี้ ผมว่ามันหมิ่นเหม่ต่อการมีเรื่องกันอ่ะครับ

แต่ถ้าไม่มีอะไรก็แล้วไป เพราะถ้ามีใครเอาพระพุทธเจ้ามาเล่นแบบนี้ ผมก็คงไปทะเลาะกับเขาแน่ๆ

คุณหมอครับ....มันยากที่จะทำใจนะครับ

คนส่วนใหญ่ที่ทุกวันนี้หันมาสนใจทองคำ...และลงทุนในทองคำ ก็เนื่องมาจากหวังผลกำไร

จะมีสักกี่คนที่เข้าใจคำว่า Don’t speculate but instead preserve wealth อย่าเก็งกำไร แต่ซื้อเพื่อรักษาความมั่งคั่ง ว่ามัน คืออะไร

ส่วนใหญ่ทุกคนที่เข้ามาลงทุนในทองคำ ก็รับรู้และรับฟังทั้ง 5 วิธี ที่คุณหมอนำเสนอมา....

แต่เป็นไปในด้าน Believed and concerns ไม่ใช่ ignored and denied อย่างบทความที่คุณหมอนำเสนอมา...

ในความเห็นส่วนตัวของผม...

ผมอยากขอร้องให้สมาชิกที่เข้ามาอ่านโพสต์นี้ของผม....

ช่วยคอมเมนต์โพสต์ของผมหน่อยนะครับ....ว่าเห็นด้วย...หรือไม่เห็นด้วยอย่างไร

สถานการณ์โลกเรานี้ในปัจจุบัน....ดูเหมือนกับอยู่ในรูปแบบ ทฤษฎีสมคบคิด ( conspiracy theory )

ระหว่าง....ผู้ทรงอำนาจทางการเงินและกลุ่มทุน( ระดับโลก )... มหาอำนาจทางการเมืองของโลก....นักการเมือง

และผู้เข้ามาร่วมแสวงหาผลประโยชน์

โดยมีเครื่องมือที่ถูกนำมาใช้ ได้แก่ การเงินและการลงทุนระหว่างประเทศ... การเมืองระหว่างประเทศ ... องค์กรเครือข่าย

ต่างๆ ( Human rights, Greenpeace's, ect )... Mass media ...และที่สำคัญก็คือ กองกำลังทางทหาร ถ้าหากว่าไม่สามารถใช้สันติวิธีเข้าครอบงำได้...

ถ้ามองให้ดี ณ.วันนี้ ผู้นำทางการเมืองในประเทศมหาอำนาจทั้งหลายไม่ว่าจะเป็น ในอเมริกา หรือในยุโรป...

ล้วนถูกครอบงำโดยกลุ่มทุน..ไม่ว่าคุณจะมาจาก Republican หรือ Democrats..... Conservative หรือ Labour...

การเมืองหนีเรื่องทุนและ ผู้สนับสนุน...ไม่พ้นหรอกครับ....

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Model ของมันถูกออกแบบมาร่วมร้อยปีแล้ว....

สงครามวอเตอร์ลู...ฟอล์คแลนด์...ตะวันออกกลาง...เนื่องมาจากผลประโยชน์ของกลุ่มทุน...

ผลประโยชน์ของชาติและการแสดงออกของความรักชาติ...เป็นเพียงสิ่งที่ถูกนำมากล่าวอ้างอย่างเลื่อนลอยเท่านั้น

ปัญหาเรื่องสิทธิมนุษยชนในซีเรีย...หากไม่ใช่เพื่อหวังจะแย่งชิงน้ำมันและก๊าซธรรมชาติจากอิหร่านแล้ววางท่อพลังงานผ่านซีเรียเข้าสู่ยุโรป...

โดยมิต้องหวังพึ่งพิง...ก๊าซธรรมชาติจากรัสเซีย ที่เป็นปรปักษ์อีกฝ่ายหนึ่ง....

อเมริกาและยุโรปจะเข้ามายุ่งไหม....แล้วทำไม พอรัสเซียเอาจริงเอาจังกับปัญหาอิหร่านและซีเรีย...UN กับ EU ถึงเงียบไปล่ะ...

หมากบนกระดาน...พวกที่เล่นอยู่...อ่านกันออกทุกซ๊อต

ทุกวันนี้...เกมส์มันตึงเครียดมากขึ้น

หมากบนกระดานถูกขยายพื้นที่เล่นมากขึ้น....

อยู่ๆทำไมญี่ปุ่นถึงอยากจะหาเรื่องกับจีน...เข้ายึดครองเกาะที่จีนอ้างสิทธิ...

เรื่องจากสงครามโลกครั้งที่ 2 ยังน้อยไปเหรอ....

อดีตผู้นำญี่ปุ่นอ้อนวอนชาวจีนให้ลืมเรื่องเลวร้ายจากสงครามโลกครั้งที่ 2 ...เมื่อไม่นานมานี้เอง แล้วนี้จะทำอะไรกันอีก

ญี่ปุ่นพยายามที่จะทำให้พื้นที่แถวนี้ตึงเครียด....โดยสมคบคิดกับใครหรือเปล่า...

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับทองคำละครับ...

ทองคำทุกวันนี้มันถูกนำเข้ามาเกี่ยวข้องอย่างที่ตัวมันเองยังไม่รู้ตัวเลย....(มันจะรู้ได้ไง...เพราะตัวมันเองไม่มีชีวิตนี่ครับ)

กลุ่มทุน...โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ถือหุ้นของ Fed กำลังพิมพ์เงินขึ้นมาเพื่อซื้อทรัพย์สินต่างๆ ในโลกใบนี้..

ที่ดิน บริษัท โรงงานอุตสาหกรรม งานศิลป หลักทรัพย์ มีเดียต่างๆ (โทรทัศน์ นสพ. เคเบิ้ล ฯลฯ)...

และที่สำคัญพันธบัตรรัฐบาลและเอกชนของประเทศต่างทั่วโลก.....

ดอลล่าร์ เยน (ถ้า EU ไม่โดนกฏข้อบังคับ ป่านนี้เงินยูโรว่อนยุโรปแล้วครับ)

ไม่ต้องเจี่ยมเจี้ยม ดอดเอาเงินดอลล่าร์เข้าไปอุดสภาพคล่องของสถาบันการเงินในยุโรปอย่างทุกวันนี้หรอกครับ...

งงอีกละซิ...แล้วมันเกี่ยวอะไรกับทองคำถูกทุบละครับ...

เอาละซิ....แบบนี้อเมริกาก็ จะไม่มีวันตายนะซิครับ....

ทุกวัันนี้ถ้าอเมริกาพิมพ์เงินขึ้นมาแล้ว เงินของตัวเองยังมีค่าและเป็นที่ยอมรับไปทั่วโลกอย่างนี้....

ชาตินี้...อเมริกาไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ....

ปลูกต้นฝ้าย...เอามาพิมพ์แบงค์อย่างเดียวก็พอแล้ว ( แล้วจะปลูกทำไมให้ยุ่งยาก เอาเงินที่พิมพ์มาซื้อเอาง่ายกว่า)

ก็เกิดคนอีกกลุ่มหนึ่งมองกันอย่างทันเกมส์....แบบนี้พวกตรู ก็ต้องเป็นขี้ข้า มรึงไปทั้งชาตินะซิ...

ไอ้คนกลุ่มบรี๊ส ( BRICS ) และในกลุ่มตะวันออกกลาง ก็เลยพากันผ่องถ่ายดอลล่าร์ออกจากการครอบครอง....

เปลี่ยนเป็น ทองคำ ทรัพยากรธรรมชาติ และวัตถุต้นทางการผลิต....

เพื่อที่จะสร้างความเป็นมหาอำนาจทางการผลิตสินค้า และบริการให้กับโลกใบนี้....

เพื่อที่พยายามจะเปลี่ยนเกมส์เล่น...กำหนดบทบาท เกมส์ และกติกา...

โดยคิดหวังไว้ว่า...หากคุณต้องการสินค้า...คุณก็ต้องเอาสิ่งที่ฉันต้องการมาแลก....

นั่นก็คือ...สกุลเงินใหม่...ที่ตราโดยคนกลุ่ม บรี๊ส...(ที่จะเอาทองคำมาเป็นสิ่ง back up ทางการเงิน)

และเมื่อนั้น....มหาอำนาจทางการเมืองและการทหารในระดับโลก...ก็จะเปลี่ยนขั้ว

ดังนั้น...กลุ่มทุนการเงินจึงยอมไม่ได้....ทองคำจึงเป็นของอันตราย...ที่คนทั่วโลกจะไปยอมรับมัน

ดังนั้น...ใครที่ถือครองทองคำไว้...ต้องขาดทุน 55555

ขายมันทิ้งเสียเถอะ...มาเอาดอลล่าร์ของฉันไป....มันมีค่ามากกว่าทองคำ...

เพราะแม้แต่ พระเจ้ายังเชื่อถือเลย...In God we trust

ซึ่งจุดจบจะเป็นเยี่ยงไร...เราจะแทงถูกข้างหรือไม่...ต้องติดตามกันต่อไป

เผี๊ยะ...เผี๊ยะ...เผี๊ยะ...ผมละเมอไปหรือเปล่าครับนี่...

ทั้งหมดที่พูดเป็นเรื่องจริง ครับ ถ้าวัตถุประสงค์เพื่อ ระบาย ก็ โอเคครับ ผมว่า พี่ยอมรับความจริงเถอะ รับไม่ได้ ก็ทำตัวเป็นคนไม่รู้เรื่องรู้ราวดีกว่า เราเป็นแค่ คนคนหนึ่ง ในพันล้านคนทั่วโลก เราเปลื่ยนอะไรไม่ได้หรอกครับ เรารู้ เราไม่มีอำนาจ เราเปลื่ยนแปลงไม่ได้ เราก็ต้องทำใจว่ามันไม่ใช่เรื่องเรา

หน้าที่เราคือ ครอบครัว เรามีหลักประกันชีวิตแล้วยัง อีก 2 ปี 5 ปี 10 ปี จะอยู่อย่างไร รายได้จากที่ไหนในสังคมแบบนี้ที่ทำแลัวไม่ผิดกฎหมาย เราจะเลี่้ยงลูกเราให้เป็นคนดีอยู่รอดในสังคมนี้อย่างไร ทำอย่างไรให้เค้าได้เรียนสูงๆ จะได้มีมิืติความคิดที่ลึึก และรู้เท่าทันสังคมนี้

ไม่มีความยุติธรรมในโลกนี้หรอกครับ เช่น ถ้าลูกคุณกลับจากโรงเรียนมา หน้าบวมมา คุณจะเอาเรื่อง เพื่อนที่ ต่อยลูกคุณไม๊ แล้วถ้าคุณไปโรงเรียน ปรากฎว่า ลูกคุณไปทำระำยำ กับ น้องสาว ไอ้คนต่อย ลูกคุณ คุณต่อยลูกคุณอีกไม๊ หรือ คุณจะสงสัยว่าผู้หญิงมันให้ท่าหรือป่าว ปกติลูกฉันไม่มีนิสัยแบบนี้

ทำวันนี้ ให้ดี กับ เรา /////// ส่วนสังคม มันจะมีทางออกของมันเอง

ถูกแก้ไข โดย บอนไซ

in god we trust ไม่ได้แปลว่าแม้แต่พระเจ้ายังเชื่อมังครับ

อ้อ ตรงคำแปลนี่เอง ผมอ่านพลาดไปเองครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ข้อมูลน่าสนใจดีครับ...ขอให้ช่วยขยายความเพิ่มมากๆนะครับ....อย่าเพิ่งสดุดกันเองเลย...คิดถึงคนสมัยสงครามโลก ในไทย ที่คนรุ่นเก่าๆ เคยพูดว่า...ญี่ปุ่นยึดไทยได้ แล้วพิมพ์แบงค์ ออกใช้เอง...มาซื้อสินค้าไทย...ราคาข้าวชามละหนึ่งสตางค์....แต่ญี่ปุ่นพิมพ์แบงค์ใบละ ห้าร้อยบาท มาซื้อของในไทย...(ฟังเสร็จไม่ได้คิด ยังเด็ก)อยากถามว่าเงินนั้นไปที่ไหน...ใช้กันอย่างไรสมัยนั้น...น่าจะคล้ายๆพี่เบนของเมกาพิมพ์เงิน.... :Announce

ขอโทษครับ.....ที่ทำให้เกิดการเข้าใจผิด

1.ผมไม่ได้เอาศาสนามา้ป็นเครื่องเล่น...เพียงแต่จะชี้ประเด็นให้เห็นถึงว่า..

ทำไมกลุ่มทุนการเงิน ถึงพยายามทำให้สินทรัพย์อย่้างอื่นด้อยค่ากว่าดอลล่าร์...

ทำไมทองคำ แร่เงิน ถึงถูกบิดเบือนราคา...

ทั้งๆที่มีการพิมพ์เงินออกมาจนเกลื่อนอย่างทุกวันนี้...

In God we trust เป็นคำที่ถูกพิมพ์อยู่ในธนบัตรและเหรียญตราของเงินอเมริกัน...

ที่แสดงให้คนทั่วโลก...ทราบว่ามันมีค่ายิ่งกว่าสิ่งใด...

ซึ่งมิได้มีเจตนาลบหลู่ศาสนา...หรือพระเจ้าองค์ใดๆเลย...

2.ถ้าสิ่งนี้ผมนำเสนอมาให้เพื่อนๆอ่านมีเค้าของความจริง...ครับผมต้องยอมรับความจริง...เพราะผมเป็นเพียงแค่สิ่งมีชีวิตเล็กๆในโลกใบนี้...

ซึ่งไม่สามารถที่จะไปต่อต้านอะไรได้....แต่..มิใช่หมายความว่า จะไม่มีใครที่กำลังคิดจะเปลี่ยนแปลงอยู่...มิเช่นนั้น...ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา

ราคาทอง คงไม่หล่นลง มาแค่นี้แน่....

ไอ้เรื่องที่ให้ทำใจว่าไม่ใช่เรื่องของเรา....ผมกลับไม่คิดว่าเป็นเช่นนั้น

ณ.วันนี้ นักเศรษฐศาสตร์ นักการเงินทั่วโลก กำลังมองสิ่งที่เกิดขึ้นว่าเป็นไปอย่างไม่ถูกต้องและกำลังทำลายความสงบสุขของสังคมโลก...

ซึ่งความเสียหาย และความรุนแรง นั้นอาจทำให้คนต้องล้มตาย สูญเสีย ตกงาน และหมดเนื้อหมดตัว กันเป็นจำนวนมาก...

ดังนั้น...สิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้น...ผมต้องการรู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น...

เพื่อที่...ผมจะได้รู้ว่า...ผมต้องทำอย่างไร เพื่อที่จะทำให้ตัวเองและครอบครัวอยู่รอดได้...

ครับ...ความยุติธรรมไม่มีบนโลก เมื่อมีความต่างของผู้ที่แข็งแกร่ง...

แต่...ถ้ามีคู่ปรับที่สมน้ำสมเนื้อ..( BRICS )

ความศรัทธาและความเชื่อถือที่สิ่งมีชีวิตเล็กๆ...อย่างพวกเรานี่แหละ..จะตัดสินผู้ชนะ

เพราะทุกอย่างเป็นการคาดเดา...จึงต้องขอพึ่ง...ผู้รู้...ผู้คิด...ต่างๆมาร่วมให้ความเห็นครับ...ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ...(ทุกการลงทุนมีความเสี่ยงครับ กำไร-ขาดทุนเป็นของคุณ-เรา ) ขอเป็นกำลังใจทุกท่านนะคร๊าบ.....

เหมือนเมกา...จะได้กำไรสองต่อนะ....

หนึ่ง-ดอลล่ามีค่าต่อไป

สอง-ซื้อทอง-สินทรัพย์-โรงงาน-ที่นา-อื่นๆ ราคาถูก (พิมพ์เอง-แบ็งกงเต็ก ใบละล้านก็มีคนเชื่อ )

สาม-ถ้าไม่เชื่อดอลล่า....ตรูก็มีทองจริงๆ..ที่พวกแมงเม่า...ทนถือ (รวย )ไม่ไหว

Fannie Mae buying foreclosed homes with an LLC THEY CREATED! Is this how the housing market is “turning around”?

If Fannie Mae is a government ran lending institution…How and why would they create their own LLC and purchase the homes ( which they already own ) from the themselves…It makes no sense to me except to make the “housing numbers” appear better than what they are….

Read more at http://investmentwat...tP5WF8qoQbjK.99

มันทำยังกะบ้านเราที่เป็น สส. อยู่แล้ว แต่ยังมาสมัคร สส. ให้เลือกใหม่

แชร์ ความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. เรื่อง อย่าเก็งกำไร แต่ซื้อเพื่อรักษาความมั่งคั่ง ตามที่เข้าใจคือเหมือนเราฝากเงินไว้ในธนาคารที่ค่าเงอนของเราไม่ลดค่าลงไปเหมือนเงินกระดาษ สำหรับผมข้อนี้ยากที่สุดใน 5 ข้อที่คุณหมอเล็กบอก เพราะยังไงก็ยังอดลุ้นให้มันขึ้นไปได้ หรือเสียอารมณ์ตอนที่ราคามันลง

2.เรื่องที่หลายท่านคิดว่าเราเป็นแค่คนธรรมดาคนนึงทำอะไรไม่ได้มากนัก แต่ในความคิดของผม มดตัวเล็กก็ยังล้มช้างได้ด้วยความสามัคคีนะครับ เหมือนตอนนี้ที่เริ่มมีคนเริ่มออกมาแล้วที่ใส่หน้ากากสีขาวตัว v

3. เรื่องการปก้ปงหรือป้องกันตัวเองจากสึนามิทางเศรษฐกิจ ผมว่าเราโชคดีหรือมีบุญวาสนามากนะครับที่เราได้เกิดในปท ไทย(หลายคนอาจไม่คิดเหมือนผม ใช่ปะ อิิอิ ) เหตุผลของผมคือ ไม่ว่า เศรษฐกิจไม่ดีอย่างไร ค่าเงินจะถูกลดค่า หรือต้องเปลี่ยนเงินสกุลใหม่ เราก็ยังมีกิน เพาะบ้านเราอุดมสมบูรณ์เรื่องของกินยังไงก็ไม่อดตาย (ความคิดของคนรุ่นเกือบเก่าละ ไม่ได้พึ่งพาหรือติดกับเทคโนโลยีมากนักถึงจะเป็นช่างซ่อมคอมก็เถอะ) สำหรับผม ถ้ามีสึนามิจริงๆ ก็ไปอยู่บ้านพ่อตาแม่ยาย ปลูกผักเลี้ยงเป็ด ไก่ ก็คงพออยู่รอดได้ครับ :21

อ่านเรื่องนี้แล้วรู้สึกได้ว่าถ้าอเมริกาจะฟื้นขึ้นมาก็เพราะจีนนี่แหละ ที่เข้าไปซื้อ เข้าไปทำโน่นนี่อย่างมากมายในอเมริกา จนคนเขียนบทความบอกว่า พบกับเจ้านายคนใหม่ หุหุ

Meet Your New Boss: Buying Large Employers Will Enable China To Dominate 1000s Of U.S. Communities

Read more at http://investmentwat...PyvQ8pF3PtpA.99

เอาเคร่าๆนะครับ

-ปีนี้เข้าไปซื้อ Smithfield Foods

Smithfield Foods is the largest pork producer and processor in the world. It has facilities in 26 U.S. states and it employs tens of thousands of Americans. It directly owns 460 farms and has contracts with approximately 2,100 others.

-ปีที่แล้วซื้อ AMC entertainment – one of the largest movie theater chains in the United States.

-ทำเหมืองทองแดง Golden Dragon Precise Copper Tube Group, Inc. recently broke ground on a $100 million plant in Thomasville, Alabama.

Read more at

-หลายบริษัททำอะไหล่รถยนต์ ,แบตเตอร์รี่ฯลฯเรียกว่าไม่มีรถที่ทำในอเมริกาคันใหนไม่ใช้อะไหล่จีน Dozens of companies from China are putting down roots in Detroit, part of the country’s steady push into the American auto industry.

-ทำเหมืองถ่านหินที่เทนเนสซี่ China is actually mining for coal in the mountains of Tennessee

-มีหุ้นในบ่อน้ำมันและแก้สมากมายหลายริษัท

-ซื้อที่ขนาดใหญ่ สร้างเมืองแบบจีน เช่น Chinese company known as “Sino-Michigan Properties LLC” has purchased 200 acres of land near the little town of Milan, Michigan. Their stated goal is to construct a “China City” that has artificial lakes, a Chinese cultural center and hundreds of housing units for Chinese citizens.

การที่เราเอาศาสดาของศาสนามาเล่นคำแบบนี้ ผมว่ามันหมิ่นเหม่ต่อการมีเรื่องกันอ่ะครับ

แต่ถ้าไม่มีอะไรก็แล้วไป เพราะถ้ามีใครเอาพระพุทธเจ้ามาเล่นแบบนี้ ผมก็คงไปทะเลาะกับเขาแน่ๆ

อ้อ ตรงคำแปลนี่เอง ผมอ่านพลาดไปเองครับ

in god we trust แปลว่า เราเชื่อมั่นในพระเจ้าไม่ใช่เหรอครับ คำนี้มีอยู่ในธบัตรอเมริกาทุกใบ (เหรียญด้วย)

เป็นการเล่นคำ เพื่อให้ฟังดูดีเวลาพูด in god(หยุด) we trust

คำนี้เป็นคำขวัญของอเมริกันด้วย