ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ รอบรู้...อย่างนี้

ชวนติดตาม อย่างแรงงงงง........

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ ชื่นชมและให้กำลังใจครับ :blush: หากเห็นว่าบทความมีประโยชน์ก็ส่งต่อบอกต่อนะครับ

เพราะเป้าหมายก็คือให้ นักลงทุนทองคำทุกคนเข้าใจในพื้นฐานของ "ทองคำ"

อย่างแท้จริง

ปล. วันจันทร์จะมาโพสบทความใหม่ครับ โปรดติดตาม

สุขสันต์วันหยุดและวันHalloweenครับ ^_^

สวัสดีค่ะ พึ่งเคยเข้ามาวันนี้ อ่านหน้าแรกแล้วต้องอ่านต่อจนจบทุกหน้า ยอดเยี่ยมมากเลยค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยนะค่า และขอไปฝากน้องๆ คอกาแฟด้วยค่ะ

!thk !thk รู้ลึก รู้จริง ละเอียดด้วย อธิบายชัดเจน !gd

ปล.ชอบโลโก้ ท่านมากค่ะ มองเหมือนคนยิ้มให้กว้าง !10

รบกวนถามหน่อย แล้วQE2จะมีผลต่อตลาดหุ้นไทยอย่างไรบ้าง ขอบคุณมากๆสำหรับเวลาและความหวังดีที่ท่านมามอบวิทยาทานให้ ขอให้มีความสุขทุกๆวันนะ

QE2 วัตถุประสงค์ ชัดเจนครับเพื่อกระตุ้น ศก ... นอกจากตัวเลข GDP แล้วสิ่งนึงที่คนเมกามองทุกวันคือ ตัวเลข"ดัชนีหุ้นดาวน์โจน"ครับ ที่จะเป็นตัวบอกว่า

ศก.ดีหรือไม่ดี(เหมือน SET บ้านเรา)

หากหุ้นตกจะบอกว่า ศก. ดีก็คงไม่ได้เต็มปากเต็มคำ หากหุ้นขึ้น จะบอกว่าศก. ดี ?? ผมขอบอกว่า ก็ยัง ไม่เต็มปากเต็มคำอยู่ดีครับ :lol:

เพราะมันต้องดูกันให้ลึกๆ ว่าขึ้นเพราะอะไร?

หาก QE2 มาผมฟันธงเลยว่า ทั้ง Dowjones และ SET ขึ้น!ครับ อารมณ์ของตลาดจะดูสดชื่นมาก แต่สาเหตุของการขึ้นนั้นไม่เหมือนกันครับ

Dow ขึ้น

ไม่ได้เป็นเพราะ บริษัทในเมกา หรือ ศก.เมกาเข้มแข็งขึ้น แต่เป็นเพราะปริมาณเงินที่อัดฉีดเข้าไปในระบบมันเยอะขึ้น หุ้นซึ่งถือเป้นสินทรัพย์อย่างนึงก็จะเฟ้อไปด้วยครับ การขึ้นแบบนี้เป็นภาพลวงตาครับ เพราะ มันขึ้นเพราะเงินเฟ้อ เพราะฉะนั้นไม่เฉพาะหุ้นครับที่ขึ้น แต่ค่าครองชีพก็จะขึ้นด้วย

กระบวณการภาพลวงตาทำงานแบบนี้ครับ

1. เมื่อQE2ถูกอัดฉีด หุ้น Dow ปรับตัวขึ้น ยกตัวอย่างเช่นจาก 11000 จุดไปสู่ 12000 จุด (นั่นคือประมาณ 10%) คุณจะได้เห็นอาการร่าเริงของชาว Wall street

2. สำนักข่าว CNN , CNBC , Fox news , Bloomberg, etc จะประโคมข่าว ศก.ฟื้นแล้ว ศก.ดีแล้ว

3. หุ้นที่นักลงทุนถือ พอแกะซองสรุปผลที่ส่งให้ทุกวันๆ อื้มมม ..... กำไรจริงๆ! ดีใจ (นี่ก็ส่วนนึงของภาพลวงตานะครับ) -_-

ประชาชนชาวเมกาดีใจ คิดว่านโยบาย QE2 ได้ผล ปธน. Obama และ ประธานธนาคารกลาง Ben Bernanke นี่เยี่ยมจริงๆ

แต่หากฉุกคิดซักนิดและมองไปรอบตัว.....จะพบว่า

ค่าครองชีพ ถีบตัวสูงขึ้นมากว่ากำไรที่ได้จากหุ้นซะอีก เช่น กาแฟที่กินทุกวันขึ้นราคา 20% ข้าวโพดขึ้นราคา 60% เนื้อหมูเนื้อไก่ขึ้นราคา 30% สารพัด

สรุป จนลง!!!(เหตุการณ์นี้เพิ่งเกิดสดๆร้อนๆ เมื่อเดือน กย.ที่ผ่านมาครับ)

ชาว Wall Street ส่วนใหญ่มองกันไม่ออกครับว่า ผลิตภัณฑ์ในตู้เย็นและตู้กับข้าว Outperform ตลาดหุ้น Dowjones !!!

ทีนี้เข้าเรื่องครับ มาถึง SET บ้านเรา ...

SET ขึ้น

หากคุณ Jaiyen เป็นคนเล่นหุ้นย่อมทราบดีครับว่าสาเหตุที่หุ้นไทยแตะ 1000 จุดในครั้งนี้สาเหตุหลักมาจาก "เงินทุนไหลเข้า"

ผมขอพูดแบบเต็มๆว่า "เงินทุนไหลออกจากที่อื่นมาไหลเข้า" ก็แล้วกัน

ไหลมาจากไหน? ทำไมไหล? หนีอะไรมา?

ก็หนีมาจากเมกาและยุโรปนั่นแหละครับ (ตัวเลขล่าสุดเงินทุนไหลออกจาก เมกากว่า 5 Billion dollar ครับ)

กูรูไทยหลายคนตอนนี้คิดว่าเข้ามาปั่นหุ้น แต่ตัวผมเองคิดว่าระดับมหาเศรษฐีที่เมกาและยุโรป เค้ามองออกครับว่า

อะไรกำลังจะเกิดขึ้นที่บ้านเค้า เลยโยกเงินลงทุนมายังเอเชียบ้านเราครับ

ความเจริญกำลังจะค่อยๆย้ายข้างมาสู่เอเชีย

การขึ้นของ SET ไม่ใช่ภาพมายาครับ...หุ้นไทยยังไงก็ผ่าน 1000 จุดและยังขึ้นต่อ

สำคัญว่าเรารักกัน ร่วมแรงร่วมใจกันไม่แตกความสามัคคีเหมือนอย่างที่แล้วมา

แต่ช่วยเหลือเกื้อกูลกันเหมือนอย่างตอนอุทกภัยในขณะนี้ นักลงทุนต่างชาติจะมั่นใจและเมืองไทยเราก็จะน่าอยู่น่าลงทุนครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สวัสดีค่ะ พึ่งเคยเข้ามาวันนี้ อ่านหน้าแรกแล้วต้องอ่านต่อจนจบทุกหน้า ยอดเยี่ยมมากเลยค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยนะค่า และขอไปฝากน้องๆ คอกาแฟด้วยค่ะ

!thk !thk รู้ลึก รู้จริง ละเอียดด้วย อธิบายชัดเจน !gd

ปล.ชอบโลโก้ ท่านมากค่ะ มองเหมือนคนยิ้มให้กว้าง !10

ขอบคุณครับ

จริงๆแล้วโลโก้คือตัว "หมื่น" แบบเขียนเต็มในภาษาจีนนะครับ เป็นเครื่องหมายอวยพร เหมือนกับว่า ให้มีพร 10,000 ประการกันไปเลยครับ

ขอให้สมาชิกชาว Thaigolds มีพร 10,000 ประการ กันทั่วๆครับ ..... เพี้ยงง :lol:

ขอบคุณครับ

จริงๆแล้วโลโก้คือตัว "หมื่น" แบบเขียนเต็มในภาษาจีนนะครับ เป็นเครื่องหมายอวยพร เหมือนกับว่า ให้มีพร 10,000 ประการกันไปเลยครับ

ขอให้สมาชิกชาว Thaigolds มีพร 10,000 ประการ กันทั่วๆครับ ..... เพี้ยงง :lol:

ข้าพเจ้าผู้น้อยขอน้อมรับ ด้วยความนับถือ :wub:

และ ขอให้ส่งผลคืน กับ ไปให้ท่าน อีก หลายหมื่น พร ด้วยเทอญ :wub:

ยินดีต้อนรับกูรูคนใหม่ มุมมอง ประสบการณ์ วิเคราะห์ได้ดีเยี่ยมเลยค่ะ ขอติดตามไปตลอดนะคะ

ขอติดตามด้วยครับ อุปมาอุปมัยดีครับชอบมาก แล้วมีชื่อที่เรียกง่ายไหมครับ

คุณ next

แล้วนโยบายการเงินแบบผ่อนคลายรอบ2 ของเมกาส่งผลต่อราคาทองคำโดยทางไหนครับผม :D

ขอบคุณค่ะ

จะมาติดตามอ่านทุกวันนะคะ สำหรับบทความดี ๆ -- กระทู้นี้ ประเทืองปัญญาตัวเองขึ้นมาก ๆ เลย :lol:

งงมาตั้งนาน เพิ่งแจ่มแจ้ง ถ่ายทอดต่อให้คนอายุ 78 ยังเข้าใจเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ