ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

04a97f13.gifขอบคุณคร้าคุณNext ได้ความรู้เยอะ ก๊อปใส่ไฟล์ไว้อ่านเลยคร้า 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif b048a2d2.gif cd08785a.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กับแกล้ม(Starter Dish)

ขออนุญาติพัก บทความ ตอนต่อไปของ โอกาส “ทอง” (จริงๆ) ไว้อีกวันนะครับ

อดไม่ได้จริงๆครับที่จะไม่พูดถึง นโยบาย QE2 ที่ กำลังร้อนแรง

เมื่อคืนนี้ราคาทองคำ ถูกเทขาย (Sell off) อย่างหนัก

ก่อนที่ เบน เบอร์นันเก้ (ประธานธนาคารกลางสหรัฐ) จะออกแถลงการณ์ซะอีก

ลงไปทำจุดต่ำสุดที่ 1325$/oz ก่อนที่ผลสรุปจะออกมาว่าการอัดฉีดในครั้งนี้ เลขที่ออกคือ

600,000 ล้านดอลล่าห์ (0.6 Trillion)

เมื่อวานนี้ผมพูดว่าหากตลาด มีการ Sell off ให้ใช้จังหวะแบบนี้ “ซื้อเพิ่ม” เพราะลงก็ลงไม่นาน

ปรากฎว่า มันลงไม่นานจริงๆครับ ชนิดที่ว่าใครเข้านอนแต่หัวค่ำตื่นขึ้นมาดูราคาตอนเช้าเหมือนว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น

นี่คือธรรมชาติของตลาดกระทิงครับ

กฎทองของการลงทุนในตลาดกระทิง ที่ผมจำขึ้นใจ ข้อนึงคือ

กฎ : ในตลาดกระทิง คุณต้องกล้า “ซื้อ” เมื่อมันลงครับ (In Bull market, you buy the dip!!)

......................................

ทีนี้มาดูกัน

ตลาดคาดการณ์กันไว้ว่า QE2 จะอัดฉีดเม็ดเงิน 500,000 ล้าน แต่ปรากฎว่า อัดฉีดเกินกว่าที่คาดมา “แสนนึง”

ผมเองคาดการณ์เอาไว้ว่า FED จะอัดฉีด 1-5 Trillion (1-5 ล้านล้าน) ปรากฎว่าออกมา แค่นี้ ก็บอกได้เลยครับว่า

เงิน 6 แสนล้าน แม้จะฟังดูมาก ก็แค่ “กับแกล้ม” ครับ “กับข้าว” ยังไม่เสริฟ

หากออเดิฟทำให้คุณตื่นเต้น ไว้รอหูฉลามกับข้าวผัดปูมาเสริฟก่อนครับ แล้วจะอึ้ง

ทำไม? ................................

สาเหตุก็เพราะ สหรัฐนั้นมีหนี้สาธารณะอย่างเดียวก็ปาเข้าไป 13 T แล้วครับ

แล้วหากรวมการเข้าซื้อหนี้เสียจากสถาบันการเงิน สวัสดิการรัฐทั้งหลายแหล่ เข้าไปอีก จะสูงมากกว่า 75T !! ด้วยซ้ำไปครับ

ยิ่งไปกว่านั้นทุกวันนี้ ก็ยังขาดดุลการค้าต่อเนื่อง (Trade deficit) อัตราการว่างงาน ก็สูงขึ้นเรื่อยๆ

ไม่ต่างจากครอบครัว ที่เป็นหนี้อิออนผ่อนไม่ไหว รายได้ไม่พอรายจ่ายแต่ แต่ยังไม่หยุดช้อปกระจาย แถมคนในครอบครัว ก็ยังตกงาน !! (เรื่องมันเศร้าครับ)

เวลามีปัญหาทาง ศก.แบบนี้ แก้ยังไงดีครับ ? คำตอบ "พิมพ์เงิน" ครับ (ลองย้อนอ่านบทความ "QE2 กำลังจะมา")

นี่ทำให้ ในคำแถลงการณ์เมื่อคืน มีประโยคต่อท้ายทำนองว่า จะอัดฉีดเพิ่มถ้าจำเป็น (Will do more, if necessary)

ใครที่รอว่าเมื่อไหร่จะถึง “คิวอั๊ว” รับรองว่าไม่นานเกินรอ และ คุ้มค่าที่จะรอครับ....

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

04a97f13.gifขอบคุณคร้าคุณNext ได้ความรู้เยอะ ก๊อปใส่ไฟล์ไว้อ่านเลยคร้า 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif b048a2d2.gif cd08785a.gif

ขอบคุณครับที่ติดตาม.....เป็นกำลังใจที่ดี มากๆเลยครับ :rolleyes:

เปิดLไว้ ในฐานะคนไทยเชื้อสายจีนคนหนึ่ง ขอร่วมขบวนการคิวอั๊วด้วยคนครัก อิ อิ :D :) :P :)

+1 ครับ ขอร่วมคิวอั๊วด้วยครับ :P :P

+1 ร่วมขบวนLด้วย :lol:

รอต่อนะครับ :rolleyes:

:lol: :lol: ขอบคุณค่ะคุณNexttonothing

เป็นนักเขียนชั้นดีที่หนึ่งค่ะอ่านแล้วสนุกชวนติดดามค่ะยิ่งกว่าหนังaction(เจมส์บอนด์)555

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับบทความดีๆและมีประโยชน์ ขอเป็น fanclub ด้วยคนค่ะ

สุดยอดครับ อธิบายได้ดีมากครับ เข้าใจสุดดดดดดดดดดดดดดดด

ขอบคุณครับ +2 ครับ :ph34r: :lol:

ถึงว่าเคยได้ข่าวมาว่านักลงทุนทองในจีนบางคน ตอนนี้เปลี่ยนทรัพย์สินตัวเองเป็นทองคำหมดแล้ว ตอนแรกนึกว่าเป็นแค่แนวทางการปรับตัวนักลงทุนแบบ ฮาๆ ซะอีก

ขอบคุณครับที่ติดตาม ดีใจครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

กำลังรอจังหวะทองขึ้นอยู่ครับ

ซื้อสะสมไว้เยอะแล้ว

ผมอ่านเวปต่างประเทศเห็นกูรูต่างประเทศหลายท่านทำนายว่าในปีสองปี

ทองอาจขึ้นถึง 5,000$ ไม่ทราบมีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ

เห็นว่าเกี่ยวกับการต้องใช้หนี้ตามที่คุณเน็กบอกนี่แหละ

แล้วเกี่ยวกับเจ้า QE2 หรือเปล่าครับ

กรุณาให้ความกระจ่างด้วยครับ

กับแกล้ม(Starter Dish)

ขออนุญาติพัก บทความ ตอนต่อไปของ โอกาส “ทอง” (จริงๆ) ไว้อีกวันนะครับ

อดไม่ได้จริงๆครับที่จะไม่พูดถึง นโยบาย QE2 ที่ กำลังร้อนแรง

เมื่อคืนนี้ราคาทองคำ ถูกเทขาย (Sell off) อย่างหนัก

ก่อนที่ เบน เบอร์นันเก้ (ประธานธนาคารกลางสหรัฐ) จะออกแถลงการณ์ซะอีก

ลงไปทำจุดต่ำสุดที่ 1325$/oz ก่อนที่ผลสรุปจะออกมาว่าการอัดฉีดในครั้งนี้ เลขที่ออกคือ

600,000 ล้านดอลล่าห์ (0.6 Trillion)

เมื่อวานนี้ผมพูดว่าหากตลาด มีการ Sell off ให้ใช้จังหวะแบบนี้ “ซื้อเพิ่ม” เพราะลงก็ลงไม่นาน

ปรากฎว่า มันลงไม่นานจริงๆครับ ชนิดที่ว่าใครเข้านอนแต่หัวค่ำตื่นขึ้นมาดูราคาตอนเช้าเหมือนว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น

นี่คือธรรมชาติของตลาดกระทิงครับ

กฎทองของการลงทุนในตลาดกระทิง ที่ผมจำขึ้นใจ ข้อนึงคือ

กฎ : ในตลาดกระทิง คุณต้องกล้า “ซื้อ” เมื่อมันลงครับ (In Bull market, you buy the dip!!)

......................................

ทีนี้มาดูกัน

ตลาดคาดการณ์กันไว้ว่า QE2 จะอัดฉีดเม็ดเงิน 500,000 ล้าน แต่ปรากฎว่า อัดฉีดเกินกว่าที่คาดมา “แสนนึง”

ผมเองคาดการณ์เอาไว้ว่า FED จะอัดฉีด 1-5 Trillion (1-5 ล้านล้าน) ปรากฎว่าออกมา แค่นี้ ก็บอกได้เลยครับว่า

เงิน 6 แสนล้าน แม้จะฟังดูมาก ก็แค่ “กับแกล้ม” ครับ “กับข้าว” ยังไม่เสริฟ

ทำไม? ................................

สาเหตุก็เพราะ สหรัฐนั้นมีหนี้สาธารณะอย่างเดียวก็ปาเข้าไป 13 T แล้วครับ

แล้วหากรวมการเข้าซื้อหนี้เสียจากสถาบันการเงิน สวัสดิการรัฐทั้งหลายแหล่ เข้าไปอีก จะสูงมากกว่า 75T !! ด้วยซ้ำไปครับ

ยิ่งไปกว่านั้นทุกวันนี้ ก็ยังขาดดุลการค้าต่อเนื่อง (Trade deficit) อัตราการว่างงาน ก็สูงขึ้นเรื่อยๆ

ไม่ต่างจากครอบครัว ที่เป็นหนี้อิออนผ่อนไม่ไหว รายได้ไม่พอรายจ่ายแต่ แต่ยังไม่หยุดช้อปกระจาย แถมคนในครอบครัว ก็ยังตกงาน !! (เรื่องมันเศร้าครับ)

เวลามีปัญหาทาง ศก.แบบนี้ แก้ยังไงดีครับ ? คำตอบ "พิมพ์เงิน" ครับ (ลองย้อนอ่านบทความ "QE2 กำลังจะมา")

นี่ทำให้ ในคำแถลงการณ์เมื่อคืน มีประโยคต่อท้ายว่าทำนองว่า จะอัดฉีดเพิ่มถ้าจำเป็น (Will do more, if necessary)

ใครที่รอว่าเมื่อไหร่จะถึง “คิวอั๊ว” รับรองว่าไม่นานเกินรอ และ คุ้มค่าที่จะรอครับ....

เขียนได้ดีมากครับ +1 รอคิวด้วยคนครับ

คุณ Nexttonothing บทความมีประโยชน์มาก เข้าใจง่าย ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณบทความดีๆ น่าติดตาม ขอเป็นแฟนคลับด้วยคนค่ะ

หวัดดีค่ะ

เข้ามาหาความรู้เพิ่ม และอ่านทุกวัน เยี่ยมจริงๆ ทำให้มดแดงรู้อะไรในด้านนี้บ้าง ขอบคุณนะค่ะ !gd !57 !thk