ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาติเรียนถามคุณnext แล้วถ้าถึงวันที่อเมริกาล้มละลาย(แบบไม่มีเครดิตอะไรเหลือแล้วน่ะค่ะ) จะส่งผลต่อโลกนี้หรือไทยอย่างไรคะ เราน่าจะแย่ไปด้วยหรือเปล่า การมีเพื่อนจนลงน่าจะแย่กว่ามีเพื่อนรวยขึ้นมั๊ยคะ

ไม่ได้เข้ามาอ่านนานแล้ว วันนี้เข้ามาปั๊บขึ้น19500แล้ว เมื่อเจอบทวิเคราะห์คุณNext เข้า ก็ให้นึกเสียดายที่ไม่เก็บเพิ่มตอน18750

อ่านแล้วทำให้หัวใจพองโต (เสียดายมากมีเหลือเพียงแท่งเดียว) คุณNext คิดว่าจะมีย่อที่18***อีกมั้ยค่ะ :D

อยากรู้เหมือนกันครับ .. ในใจก็แอบคิดอยู่ว่ามันอาจลุกลามเหมือนสมัยวิกฤตต้มยำกุ้ง (น่าจะรุนแรงกว่าด้วยซ้ำ)

ดอลล่าห์อ่อน บาทแข็ง ถ้าเป็นงี้ไปเรื่อยๆ

ทองคำแท่งจะไปยังไงกันหนอ

สำหรับทุกคำถาม ยินดีที่จะตอบมากๆเลยครับ แต่ขอติดไว้ก่อนนะครับ วันนี้งานเข้าเล็กน้อย มีคำตอบและคำอธิบายให้แน่นอน

ไม่โกรธกันนะครับ ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ช่วงนี้ติดบทความของคุณ Nexttonothing ...ใส่อะไรไว้ในบทความป่าวครับเนี่ย :wacko: :wacko: วันไหนไม่มีให้อ่านจะครั่นเนื้อครั่นตัวกระสับกระส่าย(ออกแนวเริ่มเสพติด) :D จับรวมเล่มแล้วนึกว่ากำลังอ่านมังกรหยก :lol:

ช่วงนี้เจอแต่กราฟ ตาลายมาก อยากอ่านบทวิเคราะห์ทางเทคนิคมานานแล้ว

ขอบคุณที่ช่วย ออกบทความมาให้อย่างต่อเนื่องครับ

ปล. ชอบรูปประกอบตอนต้นบทความจัง :wub: :wub:

ขอถามร่วมกับผู้อ่านท่านอื่นด้วยครับว่า ตอนนั้นหลังจากที่ทองขึ้นไปถึง 850 แล้วมันเกิดอะไรขึ้นครับ ทำไมราคาอยู่ๆก็ร่วงลงมาซะดื้อๆ เลยแล้วค้างเติ้งอยู่ซะนานด้วยก่อนที่จะกลับมาพุ่งทะลุฟ้าแบบปัจจุบันนี้ แล้วจากสถานการณ์ัปัจจุบัน ถ้าราคาทองจะกลับตัวอย่างรุนแรง ก็ต่อเมื่อมีเหตุผลและปัจจัยจากอะไรบ้างครับ กราฟประัวัติศาสตร์สอนมาว่ามีขึ้นแรงก็มีลงแรง แต่ช่วงนี้โอกาศกำลังมา :wub: ก็คว้าเต็มที่สูดให้เต็มปอด :wub: :wub: :wub: เพียวแต่ผมกลัวจะเพลินเกินโดดร่มออกมาไม่ทันเมื่อต้องโดด รบกวนด้วยครับ :blush: :blush: :blush:

5,000 เหรียญรอเราอยู่ใช่มั้ยคร้าบบบ ^_^

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

รออ่านค่ะ

อยากรู้ตอนจบของหนังสือเล่มนี้ไวๆจัง :blush:

ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เข้ามาติดตาม เพิ่มความรู้ที่ไม่เคยมีค่ะ !thk จริงๆด้วยอยากอ่านต่อค่ะ !10 !gd

ขอบคุณมากครับ :ph34r: :lol: เอาไปเล่าต่อให้คุณแม่ฟังยังเข้าใจเลยครับ

ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วเข้าใจง่ายและน่าติดตามจริงๆ

ชอบเรื่อง QE2 มากครับ ได้ความรู้เยอะมากๆ

ขออนุญาตเอาไปแชร์ใน facebook หน่อยนะครับ !gd

westminster-ivory-sofa-lg--JPG%20%28500x325%29.jpgเอาโซฟามานั่งรออ่านต่อคร้า 04a97f13.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif b048a2d2.gif cd08785a.gifcd08785a.gif cd08785a.gif cd08785a.gif ขอบคุณคุณNext นะคร้า ถูกแก้ไข โดย Arpat

ขอเคลียร์ (Clarify)

มีหลายๆเรื่องที่มักจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ “ทองคำ”

ซึ่งเป็นเรื่องที่ยากจะอธิบายให้เข้าใจกับคนที่เพิ่งเริ่มต้นลงทุนในทองคำ

แต่ถ้าคุณได้อ่านบทความ โอกาส“ทอง”(จริงๆ)มาตั้งแต่ต้น

คงไม่มีอะไร ซับซ้อน(แต่หากคุณเพิ่งจะเปิดมาเจอกระทู้นี้

เสาร์-อาทิตย์ ว่างๆสบายๆ ลองไล่อ่านก่อนหน้านี้ดูหน่อยนะครับ)

:excl: Opinion 1 : ทองกินไม่ได้ ?

นี่คือประโยคที่ผมได้ยินบ่อยมาก หลายต่อหลายครั้งที่คน มักไม่เข้าใจว่าจะซื้อทองคำไปทำไม

แพงก็แพง ที่สำคัญกินก็ไม่ได้ อย่างมากก็เป็นเครื่องประดับใส่สวยๆ ที่พูดกันอย่างนั้นเพราะเค้าไม่เข้าใจว่า

“ทองคำ คือ เงินที่แท้จริง” (Gold is money) แต่กลับมองว่า ทองคำคือ “สินค้า” อย่างนึง

- คุณเก็บ ธนบัตรและเหรียญ ไว้ก็ไม่สามารถนำมันมา “รับประทาน” ได้เช่นกัน แต่ คุณสามารถ นำเงิน 30 บาทไปซื้อ ข้าวผัดกระเพรามา ทานได้

ในทางกลับกัน

- คุณไม่สามารถรับประทาน ทองคำได้ แต่ คุณสามารถนำทอง ไปซื้อ ข้าวผัดกระเพรา มาทานได้เช่นกัน

คุณสามารถนำทองคำไป แลก ของมากินได้จริง ไม่เชื่อคุณลอง เดินเข้าร้านอาหารตามสั่งแล้วบอกว่า ไม่มีตังค์ติดตัวเลย

ขอจ่ายเป็นสร้อยทอง 1 บาทแทนได้มั๊ย เผลอๆ แม่ค้า จะให้คุณ ทานฟรี ปีนึงเลยครับ :lol:

:excl: Opinion 2 : ทองแพง ?

นี่ก็เป็นประโยคที่ได้ยินบ่อยไม่แพ้กัน ความจริงคือ “ทองไม่เคยแพงครับ เงินต่างหากที่ลดค่าลงทุกวัน” หากคำว่าแพงของคุณ คือ

การนำเงิน ปึกหนาขึ้นกว่าเดิม ไปซื้อทองจำนวนเท่าเดิม

ทองคำมันอยู่ของมันเฉยๆ ไม่ได้เปลี่ยนแปลง

ค่าของเงินมันน้อยลงต่างหาก (Devalue) คุณเลยต้องเพิ่มจำนวนใบเข้าไปให้มูลค่ามันเพียงพอจะแลกทองได้เท่าเดิมมากกว่า

อย่าถามผมเลยว่า ทองจะขึ้นไปถึง บาทละเท่าไหร่ เพราะ ผมไม่รู้ว่า รัฐบาลจะพิมพ์เงินออกมาเพิ่ม ให้ค่าเงินมันลดลงไป เท่าไหร่

เมื่อค่าของเงินลดลงได้ไม่จำกัด ราคาทองคำก็จะขึ้นไปได้ไม่จำกัดเช่นกัน

ถ้าถามถึงแนวโน้มราคาทองคำในอนาคตผมบอกได้แต่ว่า “ขึ้นอีกเยอะ” (A lot Higher)

:excl: Opinion 3 : ทองแพง ไม่มีคนจะซื้อใส่ สุดท้ายราคาทองจะลง

.

นี่ก็เป็นอีกแบบของการมองทองคำในแง่

ว่าเป็นแค่ “สินค้าโภคภัณฑ์” (Commodity)

จริงอยู่ว่า ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา ทองคำถูกบริโภค ในรูปแบบของเครื่องประดับ มากที่สุด (Jewellery Demand)

ประมาณกว่า 50% ที่เหลือ เป็นในส่วนของ

การใช้งานใน อุตสาหกรรม (Industrial Demand) และ อื่นๆ

เมื่อราคาทองคำถีบตัวสูงขึ้นช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา กระทบ ยอดขาย จิวเว่อรรี่ ให้ลดฮวบลงจริง

แต่ มีส่วนของ ความต้องการทองคำเพื่อการลงทุน (Investment Demand)มาชดเชย ได้เป็นอย่างดี

ขอยกคำพูดของ นายกสมาคมทองคำ แห่งประเทศไทยที่ว่า

“คนไทยสิบคน สมัยก่อนมาร้านทอง 9 คนซื้อทองรูปพรรณ 1 คนซื้อทองคำแท่ง เดี๋ยวนี้ สิบคนมาร้านทอง 9 คนซื้อทองแท่ง 1 คนซื้อทองรูปพรรณ”

เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะกี่ยุคกี่สมัยและราคาทองคำจะเป็นเท่าไหร่ ความต้องการของทองคำยังคงมีอยู่โดยตลอด

ทองคำมีลักษณะพิเศษ คือเป็นโลหะเฉื่อย ไม่ทำปฏิกิริยา กับอากาศ ทำให้มันคงสภาพเดิมอยู่ตลอดไม่เกิดสนิม

หรือ สูญสลายเมื่อผ่านกาลเวลา (Timeless) คุณสามารถหลอม นำกลับมาขึ้นรูปใหม่

ยืดตีเป็นแผ่นบางๆ อย่างทองคำเปลว

หรือทำเป็นเส้นใยเล็กๆ เพื่อฝังลงในชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์เป็นตัวนำไฟฟ้า

ทุบ ตี เผา สารพัด คุณสามารถทำอะไรกับทองคำก็ได้ ยกเว้น “ทำให้มัน สูญสลายไป”

เครื่องประดับทองคำ สมัย อียิปต์ เหรียญทองคำสมัยโรมัน ทองคำในหีบโจรสลัด

เหล่านี้ทุกวันนี้ก็ยังคงอยู่ แถมมีการขุดทองคำเพิ่ม กันทุกปี

“ทองคำของเก่าก็ยังอยู่หมุนเวียนในระบบ ทองคำขุดใหม่ก็เพิ่มขึ้นตลอด แต่ ทำไมราคาทองคำก็ยังเพิ่มขึ้นทุกปี ????”

ปัญหาข้อนี้หากใครมองว่าทองคำเป็นแค่เครื่องประดับ ให้เค้าตีลังกาคิดยังไง ก็คิดไม่ออกหรอกครับ..................

:excl: Opinion 4 : เลือกลงทุน หุ้น กองทุนรวม อสังหาริมทรัพย์ หรือ ทองคำดี ???

เมื่อคุณทำงาน มีรายได้ คุณต้องหา “ที่เก็บ” ครับ ทองคำควรเป็นตัวเลือก

ระหว่างถือเงินสด หรือ ฝากธนาคาร มากกว่าจะเป็นตัวเลือกในการลงทุน

หากจะจัดหมวดให้ใกล้เคียงที่สุด ทองคำควรจะอยู่ในช้อยส์ ของ เงินเยน เงินบาท เงินดอลล่าห์ เงินรูปี

มากกว่าจะเป็นช้อยส์ ของ หุ้น PTT , หุ้น BANPU, ที่ดินซักแปลง หรือ กองทุน รวม

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ทองคำจะเป็นการลงทุน ไม่ได้ แต่การลงทุนในทองคำนั้นบางทีน่าเบื่อครับ

เพราะไม่มีการปันผล และไม่ได้แบบซื้อเช้า ขายเย็น หรือราคาขยับทุกนาที (ยกเว้น GF)

คุณแค่ซื้อ แล้วถือไว้เฉยๆ แต่บางครั้ง

"การลงทุนที่น่าเบื่อที่สุดกลับกลายเป็นการลงทุนที่ดีที่สุด"

(จากสถิติ 10 ปีที่ผ่านมาทองคำให้ผลตอบแทน เฉลี่ย 17% ต่อปีครับ........ ไม่ใช่น้อยเลย)

:excl: Opinion 5: ดอลล่าห์ “อ่อน” เงินบาท “แข็ง” ทองไม่ขึ้น ???

ข้อนี้เป็นยอดฮิต ของตอนนี้เลย เงินบาทเรา แข็งค่ามาตลอดครับ จาก 36 บาท มาถึงวันนี้ เหลือไม่ถึง 30 บาทแล้ว

แต่ทองคำก็ทำสถิติใหม่ ขึ้นทุกปี ไม่ใช่หรือครับ ?

ช่วงที่ผ่านมาเป็นประเด็นมากมาย เพราะมันแข็งไวจัด ตั้งตัวกันไม่ทัน

เงินบาทเราแข็งค่าที่สุดในรอบ 13 ปี แล้วทำไมทองยัง 19000 ไม่ลงราคาไม่ว่า ยังขึ้นซะอีก

......ขึ้นทั้งๆที่บาทแข็ง !!!

สาเหตุก็เพราะการขึ้นของทองคำ ในมุมของค่าเงินนั้น ขึ้นเพราะ สกุลดอลล่าห์ อ่อน เมื่อ สกุลดอลล่าห์อ่อน สกุลเงินบาทก็จะแข็งค่า

แต่ที่แข็งที่สุด คือ เงินสกุลทองคำครับ !!!

ไม่ใช่เฉพาะ เงินบาทครับ แต่.......................

ไม่มีเงินสกุลใดในโลกนี้ แม้แต่ สกุลเดียวที่จะแข็งค่า กว่า “ทองคำ”

นื่คือ Fact

มีแต่อ่อนค่ามากหรืออ่อนค่าน้อยเท่านั้นเมื่อเทียบกับทองคำ แม้แต่ Swiss Franc หรือ Aus dollar ที่แข็งแกร่งก็ยังแพ้

พูดอีกอย่างก็คือ ใน ช่วงสิบปีที่ผ่านมา ราคาทองคำขึ้นทุกปี ในทุกประเทศ

สาเหตุก็เพราะ ธนบัตรกระดาษทุกสีทุกลาย นั้นเป็นแค่ “ตัวแทนเงิน” ไม่ใช่เงินที่แท้จริง อย่างทองคำ

หนำซ้ำหลังจาก ยกเลิกระบบการเงินแบบมาตราฐานทองคำ (Gold Standard)

และ ระบบ เบรตตัน (Bretton woods systems)

ธนบัตรพวกนี้ก็ไม่ได้มีทองคำหนุนเต็มใบอีกต่อไป

(เงินสกุลบาทในระบบ ทุกวันนี้ หนุนด้วยกองทุนทองคำประมาณ 20% เท่านั้น)

จึงไม่ใช่แค่เพียงทองคำแข็งค่ากว่า แต่ต้องใช้คำว่า“เป็นไปไม่ได้” ที่จะอ่อนค่ากว่าเลยด้วยซ้ำ ..

........................................

เงินบาทแข็งเป็นเรื่องที่ดีครับ คนไทยทั้งประเทศเรารวยขึ้นโดยไม่รู้ตัว ต่อให้เรามีเงินบาทเท่าเดิม

เราก็รวยขึ้นโดยอัตโนมัติ ยิ่งหากเรากำไรจากทองคำ เราได้เงินบาทเพิ่มขึ้น เรายิ่ง รวยขึ้น 2 เด้ง ในทางมูลค่า....... น่าดีใจครับ

จริงๆยังมี มากกว่านี้นะครับ ความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนในเรื่องของ ทองคำ ไว้มีโอกาสจะได้มาพูดคุย และ ขอเคลียร์ กันต่อไปครับ ....... :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

คุณNext โพสดึกๆอย่างนี้เหนื่อยรึเปล่าคร้า เสิร์ฟน้ำชาคร้า post-510-046325500 1288980737.jpg :P :P

ขอบคุณมากๆค่ะ ได้ความรู้เยอะจริงๆ

สวัสดีค่ะ Khun Nexttonoting ขอบคุณค่ะ มาห้องเรียนสาย ต้องอ่านย้อนหลังหลายหน้าเลย งานประจำวันเยอะค่ะ

รับรองว่าตั้งใจเรียนค่ะ ขอนำไป Link ฝากที่ร้านกาแฟนะค่ะ บวกคะแนนทุกบทความจากใจ !thk !thk

ยอดเยี่ยมกระเทียมดอง ไขปัญหาทุกข้อพื้นฐานทองคำจริงๆ !gd !gd !gd