ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

นึกถึงคำพูดนี้ครับ

"Today is the first day of the rest of your life"

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ใครที่คิดว่าที่ผ่านมาเสียดาย “ตกรถ”

แล้วที่ไม่ได้ซื้อทอง ผมอยากบอกว่าไม่หรอกครับ แนะนำให้รีบตีตั๋วกันนะครับ

ก่อนจะ “ตกจรวด”

!La !La !_087 !_087 !_087

เยี่ยมจริงๆค่ะ และรู้ลึกเสียดาย คุณNext ค่ะ ในช่วงปีนั้น เพื่อนดิฉันลงทุนทองแท่งจนเกือบหมดตัวเพราะคิดว่ามันขึ้น ไม่น่าเชื่อว่ากลายเป็นดอยเสียดฟ้านานแสนนาน จนต้องยอมขายขาดทุนเพราะไม่สามารถเก็บนานได้ค่ะ ส่วนดิฉันเล่นไม่มากมายก็สมารถเก็บได้ค่ะ ทุกวันนี้

เพื่อนคนนี้เข็เขยาด ไม่ยอมเก็บทองคำเลยจริงๆๆค่ะ

ถ้าทองคำย่ออีกสักหน่อยก็อยากเก้บเพิ่มค่ะ

+10 ไปเลยค่ะกับบทความคุณ อ่านสนุก ตื่นเต้น เหมือนนั้งดูภาพยนต์เลยค่ะ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่าน และ คำชื่นชมจากทุกท่านนะครับ

ดีใจและเป็นกำลังใจมากๆครับ ที่มีคนเห็นว่าเป็นประโยชน์ :lol: :lol:

newspaper_coffee.jpg บททดสอบที่1 (Exercise 1)

วันนี้เรามาจิบกาแฟ "อ่านข่าว" กันดีกว่าครับ มาลองดูว่า

หากบทความ โอกาส"ทอง"(จริงๆ)

นั้นเปลี่ยนมุมมองทางด้านการเงินของคุณได้

การอ่านข่าวที่อยู่ตามหน้าหนังสือพิมพ์ทั่วๆไป

จะทำให้คุณเห็นอะไรชัดเจนขึ้นกว่าเดิมหรือไม่กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ?

หรือข่าวนี้เป็นแค่อีกข่าวนึง ในหมวดการเงินและเศรษฐกิจที่น่าเบื่อ ?

ผมขอเลือกข่าวนี้ครับ........

‘เวิลด์แบงก์’วอนจี-20 หวนสู่ทองคำ เป็นหลักอิงแก่อัตราแลกเปลี่ยนโลก

โดยASTV ผู้จัดการออนไลน์ 9 พฤศจิกายน 2553 00:45 น.

เอเอฟพี - ประธานธนาคารโลก โรเบิร์ต เซลลิก เขียนบทความในหนังสือพิมพ์ไฟแนนเชียลไทมส์ฉบับวันจันทร์(8)

เรียกร้องชาติสมาชิกกลุ่มประเทศจี-20 ให้ร่วมใจกันนำทองคำกลับมาเป็นหลักอิงให้แก่การความเคลื่อนไหวของอัตราแลกเปลี่ยนภายในระบบการเงินโลก

การออกมาเร่งเครื่องในจังหวะที่เหล่าผู้นำของกลุ่มจี-20 ที่ประกอบด้วยชาติพัฒนาแล้วและชาติเศรษฐกิจตลาดเกิดใหม่รายใหญ่ๆ

ของโลก จะประชุมสุดยอดกันที่กรุงโซล ในวันพฤหัสบดี(11) และวันศุกร์(12) นี้ อยู่บนความหวังว่า

แนวทางดังกล่าวน่าจะช่วยยกเครื่องกลไกหลักของระบบเศรษฐกิจโลก ในยามที่สถานการณ์การเงินระหว่างประเทศอยู่ในภาวะตึงเครียดรุนแรง

ควบคู่การเดินนโยบายการเงินแบบผ่อนปรนของสหรัฐอเมริกา ซึ่งกำลังโหมเชื้อเพลิงให้เกิดสงครามหั่นค่าเงินในระหว่างประเทศคู่ค้าทั้ง ปวง

เซลลิกบอกว่า โลกต้องการระบบการเงินใหม่ที่จะสามารถสืบทอดระบบ

“เบรตตัน วู้ดส์ 2” อันเป็นระบบค่าเงินลอยตัวที่โลกใช้สืบมานับจากปี 1971

โดยในปีนั้นนานาชาติต้องผละออกจากระบบตรึงอัตราแลกเปลี่ยนค่าเงินแบบตายตัว ที่ผูกอยู่กับมาตรฐานทองคำ

ระบบใหม่นี้ “มีแนวโน้มที่จำเป็นจะต้องเกี่ยวข้องอยู่กับเงินดอลลาร์ เงินยูโร เงินเยน เงินปอนด์ และเงินเหรินหมินบี้ (เงินหยวนของจีน)

ทั้งนี้เงินตราของจีนนั้นกำลังเคลื่อนไหวสู่ความเป็นนานาขาติ และจากนั้นก็คงจะตามมาด้วยระบบบัญชีเงินทุนแบบเปิด”

ประธานเซลลิกเขียนไว้อย่างนั้น พร้อมกับบอกด้วยว่า

“ระบบนี้ยังควรพิจารณานำเอาทองคำมาเป็นจุดอ้างอิงระหว่างประเทศใน

กรณีที่จะคาดการณ์ในเรื่องเงินเฟ้อ เงินตึงตัว ตลอดจนมูลค่าของสกุลเงินต่างๆ ในอนาคต”

เซลลิกบอกและชี้ต่อไปว่า “แม้ว่าตำราต่างๆ อาจมองว่าทองคำเป็นเงินโบราณ แต่ปัจจุบัน ตลาดล้วนแต่ใช้ทองคำเป็นสินทรัพย์การเงินทางเลือกกันทั้งนั้น”

แม้ว่าการตั้งต้นเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่คราวนี้ จะต้องใช้เวลามากในการปรับระบบ กระนั้นก็ตาม “เราจำเป็นต้องเริ่มตั้งต้นกันเสียที” เซลลิกเขียน

นอกจากนั้น ประธานธนาคารโลกยังเรียกร้องในประเด็นข้างเคียงด้วยว่า จีนจะต้องเร่งสร้างอุปสงค์ภายในประเทศ ขณะที่สหรัฐฯ จะต้องเร่งลดภาระหนี้ภาครัฐ

ข้อตกลงเบรตตัน วู้ด ตัวดั้งเดิม ได้วางกรอบที่มีสหรัฐฯ เป็นตัวนำ

ในอันที่จะสร้างเสถียรภาพของระบบการเงินโลกยุคหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 โดยที่เงินดอลลาร์ถูกตรึงอยู่กับทองคำ ตลอดจนมีการควบคุมเพื่อจำกัดการเคลื่อนไหลของทุน

มาตรฐานทองคำนั้นเชื่อกันว่ามาช่วยกางกั้นปัญหาเงินเฟ้อ แต่มีข้อจำกัดคือ ไม่เปิดทางแก่นโยบายการเงินแบบเน้นความคล่องตัว

ซึ่งนักเศรษฐศาสตร์มากมายเชื่อว่าเป็นนโยบายที่จำเป็นต้องใช้ในอันที่จะตอบ โต้กับภาวะชะงักงันรุนแรงในทางเศรษฐกิจ

ระบบมาตรฐานทองคำถูกโยนทิ้งไปโดยอดีตประธานาธิบดีริชาร์ด นิกสัน แห่งสหรัฐฯ ซึ่งเรื่องเกิดขึ้นในปี 1971

ขณะที่มูลค่าของเงินดอลลาร์เมื่อเทียบกับทองคำนั้น อยู่ในภาวะดิ่งเหว อย่างไรก็ตาม ในขณะนี้ ราคาทองคำอยู่ในทิศทางขาขึ้นร้อนแรง

เพราะนักลงทุนแห่ไปฝากผีฝากไข้ไว้แบบระยะยาว เพื่อหลีกผลกระทบจากปัญหาเงินเฟ้ออักเสบรุนแรง และปัญหาเสถียรภาพของรัฐบาลสหรัฐฯ

ในยามที่มีการสร้างหนี้ภาครัฐไว้อย่างมหาศาล

ความเห็นของประธานธนาคารโลก มีออกมาในช่วงที่กระแสก่อตัวของ “สงครามเงินตรา” กำลังเชี่ยวกราก

ในเมื่อหลายต่อหลายชาติได้แสดงความไม่พอใจที่ค่าเงินของพวกตนถูกผลักให้แข็ง ขึ้นอย่างรุนแรง ในช่วงแรกนั้น สหรัฐฯ

เร่งเครื่องกดดันจีนให้ปล่อยให้เงินหยวนสะท้อนความเป็นจริงด้วยการยุติการ แทรกแซงตลาดเงิน โดยมีการกล่าวหาว่าจีนเล่นขี้โกงในเวทีการค้าโลก

ด้วยการทำให้ค่าเงินของตนอ่อนตัวอย่างไม่สมด้วยเหตุผล

แต่มาในวันนี้ นานาชาติมองว่า ทางการวอชิงตันเองกลับปล่อยให้เงินดอลลาร์อ่อนค่าอย่างมากมาย

ผ่านมาตรการเพิ่มปริมาณเงินในระบบเศรษฐกิจอย่างไม่รู้จักจบจักสิ้น ส่งผลให้สกุลเงินของระบบเศรษฐกิจของตลาดเกิดใหม่ทั้งปวงต้องแข็งขึ้น

พร้อมกับสร้างความเสียหายต่อศักยภาพการแข่งขันในภาคส่งออกของระบบเศรษฐกิจ เกิดใหม่เหล่านี้

เสียงโวยในระดับนานาชาติหนาหูมากขึ้นเมื่อธนาคารกลางสหรัฐฯ (เฟด) ประกาศเมื่อสัปดาห์ที่แล้วว่า

จะทยอยอัดฉีดเงินเข้าระบบ 6 แสนล้านดอลลาร์ในช่วง 10 เดือนข้างหน้า ซึ่งหมายถึงปัญหาที่ทุบตีชาติต่างๆ

ในขณะนี้ จะทวีความรุนแรงยิ่งๆ ขึ้นไป

..................................................................

….. ระบบการเงินของเราที่เราใช้กันมา (เริ่มต้นปี คศ 1971) มีอายุยังไม่ถึง 50 ปีดี

และผมมีความเชื่อครับว่าระบบนี้ จะไม่ได้อยู่ฉลองวันเกิดครบรอบ 50 ปี อย่างแน่นอน …..

อ้างอิงจาก บทความ ถ้าเป็นอย่างนั้นแล้ว "เงิน" คืออะไร? "What is real money?"ต่อ

วันที่ 2/11/2010

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ถึงเวลาของคิวอั๊วแล้ว ย่อลงมาบ้างไม่ต้องหวั่นไหวพี่น้อง ไม่เข้มข้น เราไม่นอน ถึงย่อลงมา แต่เราก็จะถือต่อ และหาจังหวะซื้อแท่งเพิ่ม :P :P :D :) !01 !01 คุณnext

ตอนที่เห็นข่าวนี้แล้วนึกถึงคุณเน็กเลยครับ ยังสงสัยเลยว่า เอหรือว่าตาโรเบิตนั่นที่แท้คือคุณเน็กหรือป่าวหว่า แล้วพออ่านจบก็แอบกลัวครับว่าจะเกิดอะไรขึ้นน้อถ้าเกิดวิกฤตการล่มสลายของดอลล่า แล้วคนที่ถือเงิน(อย่างผม)จะเป็นยังไง แบบว่ายังมีทอง(จิงๆ)ในมืออยู่น้อยมากเลยอ่าครับ

วิกฤตต่างๆเกิดขึ้นจากมนุษย์ ผู้รับกรรมก็ต้องเป็นมนุษย์อย่างเราๆนิแหละน้า

ยอดเยี่ยมมากครับ !gd

ปล.อ่านบทความนี้แล้วแอบคิดว่า จขกท. อาจเป็นเจ้าของเหมืองทอง !53

ตอนที่เห็นข่าวนี้แล้วนึกถึงคุณเน็กเลยครับ ยังสงสัยเลยว่า เอหรือว่าตาโรเบิตนั่นที่แท้คือคุณเน็กหรือป่าวหว่า แล้วพออ่านจบก็แอบกลัวครับว่าจะเกิดอะไรขึ้นน้อถ้าเกิดวิกฤตการล่มสลายของดอลล่า แล้วคนที่ถือเงิน(อย่างผม)จะเป็นยังไง แบบว่ายังมีทอง(จิงๆ)ในมืออยู่น้อยมากเลยอ่าครับ

วิกฤตต่างๆเกิดขึ้นจากมนุษย์ ผู้รับกรรมก็ต้องเป็นมนุษย์อย่างเราๆนิแหละน้า

:excl: :excl: :excl:

ถึงขนาดคิดว่าผมเป็น เจ้าของเหมืองทอง หรือ ประธานธนาคารโลก(Robert Zoellick) เลยเหรอครับ ????

ไม่อาจเอื้อมเลยจริงๆครับ :lol: :lol: ยังยืนยันคำเดิมครับว่า ผมเป็นแค่คนที่ เข้าใจใน "เศรษศาสตร์และการเงินขั้นพื้นฐาน" (Basic Economy)

แค่นั้นเอง.....

แล้วก็อย่างที่ได้อธิบายไปในบทความครับ เพื่อนๆชาว Thaigold

คงจะเห็นแล้วว่า ไม่มีอะไรซับซ้อนและยากเกินที่จะเข้าใจเลยครับ

หากเราเข้าใจพื้นฐานไม่ว่าคำศัพท์เทคนิคหรือสำนวนภาษาข่าว จะประดิษฐ์ประดอยมาสวยหรูขนาดไหน

ก็ทำให้เรา งง ไม่ได้ครับ

ขอบคุณ คุณNext ให้ความรู้ทำให้เราฉลาดขึ้นค่ะ :wub:

ขอบคุณ คุณNexttonothingมากๆๆครับ เข้ามาอ่านแล้ว ได้ความรู้มากๆครับ ยอดเยี่ยมสุดยอดครับ !01 !01 !01

post-929-066961000 1289382922.gif

คุณ next ได้อ่านหนังสือเล่มใหม่ของ โรเบิร์ต มั้ยครับ เรื่อง กฏการเงิน 8 ประการ เขาบอกว่าคนรวยมีอำนาจสมคบคิดกัน ไม่ยอมให้มีการสอนเรื่องการเงินในโรงเรียนเพื่อให้คนส่วนใหญ่เป็นเครื่องจักรทำงานให้คนรวย ไม่ทราบคุณ next คิดยังไงบ้างครับบบ :lol: :wub:

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ..ว่ายอดเยี่ยมสุดยอด

ปกติพิ้งอ่านภาษาข่าวเรื่องพวกนี้ แล้วงงงง รู้สึกว่ามันยากที่จะเข้าใจ และเห็นเป็นเรื่องไกลตัว

แต่ตอนนี้ ฉลาดขึ้นแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ และขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจที่รอติดตามผลงานค่ะ