ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คิดถึงค่ะ จารย์ Next ปั่นต้นฉบับยังไม่เสร็จเหรอคะ? :blink: :unsure: :blink:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หน้าไมค์ (On the Air)

ขอเป็นดีเจซักวัน :lol: วันนี้เปิดรับสายหน้าไมค์ครับ

สำหรับใครที่มีคำถาม โพสกันเข้ามาได้เลยครับ

ที่ผ่านมาตอบช้าบ้าง-ติดค้างไว้ไม่ได้ตอบบ้าง

วันนี้ ถามปุ๊บ-ตอบปั๊บ

คนละ 1 คำถาม : รับคำถามถึง13.00 น.

หลังบ่ายโมงมาคุยกันนะครับ

ขอคำถาม แรกเลย นะครับ

ตอนนี้ซื้อ ทองคำแท่ง ติดอยู่ 2 ก้อนอะครับ 1422 กับ 1410 ครับ จะมีโอกาสลงดอยภายในปีนี้ใหมครับ

หน้าไมค์ (On the air)

เปิดรับสายหน้าไมค์ไปได้ 5 นาที เวบดันล่ม!(ฮา)

เอาใหม่ครับ เปิดรับคำถามถึง 16.00 น. ไปเลย

หลังสี่โมงเย็นมาคุยกัน :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

คำถาม ไม่มีค่ะ เข้ามาเพื่อแสดงตัวว่าเป็นแฟนคลับคุณเน็ก

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ !thk

ดีใจค่ะ ที่ได้เจอคุณเน็ก ถ่ายทอดสด !10

คำถาม ไม่มีค่ะ เข้ามาเพื่อแสดงตัวว่าเป็นแฟนคลับคุณเน็ก

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ !thk

ดีใจค่ะ ที่ได้เจอคุณเน็ก ถ่ายทอดสด !10

ขอบคุณ คุณ Till the End ครับ เป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ :rolleyes:

1500 เหรียญ ภายในปี2011 มีโอกาสได้เห็นมั้ยครับ อยากถือยาวครับ ขอบคุณมากครับ

ขอร่วมสนุกด้วยคนครับ ขอถามว่า ในมุมมองคุณเน๊กหากดอลล่าล่มสลายจิงๆตอนนั้นเราจะเปลี่ยนไปใช้อะไรแทนตัวกลาง แล้วมันมีความเป็นไปได้จิงๆหรอครับที่จะใช้ทองมาเป็นเงินแทนเพราะอย่างที่เขาพูดกันว่าทองอาจจะผลิตไม่ทันกับความต้องการทำให้เกิดเงินฝืด เป็นไปได้ไหมว่าจะเปลี่ยนไปใช้เงินสกุลอื่นแทนครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ไม่รุ้ว่าจะดูเหมือนโกงไหมเพราะดูเหมือนจะเกิน1คำถาม แต่เอาเป็นคุณเน๊กสะดวกตอบละกันครับ

ปล2 ถ้าคำถามผมซ้ำกับที่คุณเน๊กเคยอธิบายแล้วขอโทษด้วยนะครับ เพราะอ่านมานานละมีลืมกันบ้าง แหะๆ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

สวัสดีค่ะคุณเน็กซ์ฯ....

วันนี้ควรขายออกซักหน่อยนึง แล้วค่อยเก็บราคาที่ต่ำกว่านี้ไหมคะ

แต่กลัวขายแล้ว เก็บคืนราคาสูงกว่าเพราะเงินบาทอ่อนอีกแล้วค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ข่าวสารที่คุณเน็กซ์มีให้เพื่อน ๆ ในเวปด้วยนะคะ.. :lol:

สวัสดีค่ะ

ก่อนอื่นขอแซวว่าเป็นทั้งนักเศรษฐศาสตร์และดีเจเลยนะคะ

ทองถ้าย่อหลังจากนี้จะขึ้นยาวๆและถ้าย่อก็เป็นการย่อสั้นๆแบบทำกำไรชั่วคราวใช่ไหมคะ

และเหตุการณ์ที่จะเป็นอย่างปี2007-2008 มีโอกาสเกิดได้อีกในช่วงใดได้บ้างคะลงไปตั้งเป็นปี 400 เหรียญ

เพราะกะจะยุให้พี่ๆซื้อเก็บไว้ และถ้ามีแกปกว้างพอให้ทำกำไรได้ก็จะขายแล้วซื้อใหม่

ดูทางเทคนิคก็ไม่เป็นด้วยค่ะ เลยไม่ทราบเรื่องการเกิดคลื่นการจบคลื่นต่างๆค่ะ

และไม่เคยสังเกตุราคาทองแบบที่คุณเน็กสังเกตุเรื่องอัตราส่วน Dow Jones กับทองเลยค่ะเลยทราบไม่ลึกซึ้งเท่าที่ควร

คือไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะคะ อยากรู้จริงๆอ่ะค่ะ เพราะพยายามไซโคแม่กับพี่อยู่ค่ะ มันยากมากเลยค่ะเพราะแม่ก็ไม่รู้เรื่องที่อธิบายให้ฟัง ได้แต่ยกตัวอย่างให้ฟัง

ทองขนาดนี้ก็ไม่กล้าซื้อ พอจะซื้อจริงๆ ก็มีย่อ เลยเฝ้ารอ แต่ก็พลาด

และถ้าคิดจะออมทอง เป็น 96.5 หรือ 99.99 ก็ได้ทั้งคู่ หรือว่าในอนาคตทองแบบใดจะมีสภาพคล่องกว่ากัน หรือว่าไม่ต่างกันคะ

เพราะอยากซื้อแบบ 96.5 จะได้จำนวนบาทเยอะหน่อย กำไรก็น่าจะได้มากกว่าแต่พี่บอกว่าเล่นก็เล่น 99.99 โน่น ไปซื้อทำไม 96.5

ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คุณNexttonothingครับ รบกวนขอสอบถามด้วยนะครับ พอดีมีญาติกำลังจะเปิดร้านทอง อีกเดือนสองเดือนนี้ครับ จะซื้อทองไว้รอตอนนี้

เลยดีไหมครับ หรือจะรอให้ราคาถูกกว่านี้อีกครับ(จะมีโอกาสหรือเปล่าครับ ) หรือรอใกล้จะเปิดร้านจริงๆค่อยซื้อดีครับ

ขอบพระคุณมากๆๆครับผม !01 !01 !01 !01 !01

สวัสดีครับ

ของผม ขอถามระยะสั่น ๆ ครับ ว่า สาเหตุที่ เมื่อคืนทองร่วงแรง เกิดจากสาเหตุอะไร เหรอครับ แล้วคาดว่า จะลงอีกมั้ยครับ ในช่วงสั่น ๆ นี้

และถ้า ในอนาคต เมกา หาเรื่อง ประเทศอื่น ๆ ที่ไม่ยอมใช้เงิน ดอลฯ มาเป็นข้ออ้าง ก่อสงคราม เพื่อกลบเกลื่อน สภาพเงินดอลฯ และเพื่อผลประโยชน์ต่าง ๆ ให้กับตัวเอง ตอนนั้นทั้งโลกคงจะ กระทบไปหมด แล้ว มันจะส่งผลกะราคาทอง ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ไหนๆก็เป็น"ดีเจ"แล้ว ช่วงรอคำถามก็ไปฟังเพลงกันก่อนนะครับ :rolleyes:

กำลังดังเลยครับ เพลงนี้ "อยู่คนเดียว" จากพี่เบิร์ด

http://www.youtube.com/watch?v=K93gGFMtZTQ

..พรุ่งนี้น้ำมันลด 30 สตางค์ กสิกรไทยปรับดอกเบี้ยนโยบาย จันทร์จีนขึ้นดอกเบี้ย เหล่านี้จะส่งผลอย่างไรกับทอง ขอบพระคุณค่ะ