ไปที่เนื้อหา

Update Gold USD/THB สมาคมฯ Gold965% Gold9999 CrudeOil USDX Dowjones GLD10US HUI SPDR(ton) Silver Silver/Oz Silver/Baht

- - - - -

ข้อมูลงานสัมมาเทคนิคการลงทุนทองคำสไตล์ ThaiGOLD ครั้งที่ 2

มี 60 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 &Kumponys

ขาใหญ่

• Administrators
  • 5,268 โพสต์
  • ที่อยู่ยโสธร

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 05:46

ผ่านไปด้วยดีอีกครั้ง ต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้ความสนใจ และต้องขออภัย สำหรับเรื่องสถานที่ เพราะเอาเข้าจริงรู้สึกจะคับแคบกว่าที่คิดเยอะเลย นี่ขนาดจำกัดจำนวนผู้เข้าร่วมสัมมนาไว้ ไม่รับเพิ่มเลย เพราะเกรงจะล้นแบบคราวก่อน แต่มันก็ยังล้นแบบคราวก่อนเหมือนเดิม คราวหน้า คงต้องแก้ปัญหาเรื่องสถานที่อีกครั้ง ไม่ให้เป็นแบบเก่าอีก

รอบนี้เกรงว่าเนื้อหาจะเยอะไป แต่ก็พยายามจะไม่เร่งเหมือนรอบที่แล้ว เพราะกลัวจะตามกันไม่ทัน แต่ก็จบลงได้พอดีเวลาจนน่าแปลกใจ ไม่รู้ว่าจะได้กันไปแค่ไหน ก็หวังว่า จะรับได้อย่างน้อยสัก 60% ขึ้นไปนะครับ

และเช่นเคยนะครับ จบแล้วก็นำไฟล์มาให้ load กัน และใครยังมีข้อสงสัย ก็ซักถามกันได้ที่กระทู้นี้นะครับ

ส่วนแรก ก็เอาไฟล์สัมมนาไปก่อน แบ่งออกเป็น 2 ส่วน ภาคเช้าและภาคบ่าย

ไฟล์แนบ

#2 &Kumponys

ขาใหญ่

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 05:47

ไฟล์ template ครับ

ไฟล์พวกนี้ copy ไปไว้ใน directory C:\Program Files\FxPro - MetaTrader\template

เวลาเรียกใช้งาน click mouse ขวาที่ว่างๆในกราฟ เลืิอก menu "Template" แล้วเลือกตามชื่อ file นะครับ

2 อันแรก เป็นการนับ Ellott Wave คนละแบบ แบบนึงเป็นจริงอยู่ขณะนี้ อีกแบบ เป็นการคาดการณ์ว่า มีโอกาสจะต้องนับเปลี่ยนไปเป็นแบบนั้น

ส่วนอันสุดท้าย เป็น template ที่ผมใช้วิเคราะห์อยู่ล่าสุดครับ

ไฟล์แนบ

#3 &Kumponys

ขาใหญ่

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 05:49

indicator ที่แนะนำในงาน

EMA Crossover Signal ใช้หลักการตัดกันของเส้น moving average 2 เส้น เป็นตัวให้สัญญาณซื้อขายครับ ง่ายๆ ค่าปกติคือ 4 วัน 8 วัน

ส่วน MACD With Histogram คืออันที่ผมใช้งานอยู่ทุกวันนี้ ไม่ใช่ indicator มาตรฐานของ MT4 นะครับ
เวลาใช้ ต้องตั้งค่าสีด้วย รู้สึกสีตอนแรกมันจะดำๆ เทาๆ ไม่สวย

ไฟล์พวกนี้ copy ไปไว้ใน directory C:\Program Files\FxPro - MetaTrader\experts\indicators
ถ้า้เปิดโปรแกรมอยู่ ให้ปิดก่อน แล้วเรียกใหม่นะครับ ถึงจะเห็น

เวลาเรียกใช้ ให้เลือกตรง menu Insert->Indicators->Custom

วิธีการเปลี่ยนค่า สำหรับ EMA Crossover ก็ click mouse ขวา เลือก menu "Indicators List"
มองหา EMA Crossover Signal แล้ว double click เลือก มันจะขึ้นมาให้แก้ค่า FasterEMA กับ SlowerEMA ครับ

ส่วน MACD With Histogram ให้ click ไปที่ตัว indicator เลย จะมี menu แรกที่ชื่อ "MACD With Histogram Properties" ให้เลือกตัวนั้น เข้าไปแก้สีำได้

ไฟล์แนบ

#4 moddang..

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 5,062 โพสต์
  • ที่อยู่สระบุรี

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 06:03

สวัสดีค่ะ อาจารย์

มาเช้าเหมือนเช่นเคยนะคะ :rolleyes: ขอบคุณมากค่ะสำหรับการถ่ายทอดวิชาความรู้ ที่ให้แบบเต็มที่ และเต็มใจ

มดแดงว่าเรื่องสถานที่ ก็ดีพอควรนะคะ ไม่ว่าจะเป็นห้องเรียน ห้องน้ำ ห้องอาหาร แต่พื้นที่ที่ดูสไลด์ในห้องเรียน มันต่ำมองไม่เห็น แต่ก็มีหลายมุมและใกล้ดีค่ะ มันอาจจะเบียดกันไปหน่อยตอนเรียน แต่ในส่วนอื่นก็กว้างขวางและสะดวก ก็รับได้ แต่ในส่วนเรื่องถนนที่เฮียแบทแมนพูดถึงนั้น มันสุดวิสัยค่ะ พอดีมดแดงใช้ bts เลยไม่มีปัญหาแต่เดินไกลนิดนึง
แชร์ประสบการณ์ผู้ป่วยกับการดูแลสุขภาพแบบแพทย์วิถีธรรม " http://morkeaw-healt...01_archive.html "

#5 &Kumponys

ขาใหญ่

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 06:04

ห้างทองน่ำเชียง, เมื่อ 07 พฤศจิกายน 2010 - 20:32, พูดว่า:

ขอขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้าร่วมงานเทคนิคการลงทุนทองคำ
สไตล์ Thai Gold2 จนประสบความสำเร็จอีกครั้ง
ก่อนอื่นคงต้องขอกราบอภัยทุกท่าน ในความไม่สะดวกทั้งเรื่องการจราจร
ที่เขาปิดทางเข้าซ่อมถนนโดยไม่แจ้งทางเรา
จนต้องขับอ้อมอีกครั้งเพื่อหาทางขึ้นตึกทางซอยศาลาแดง1
และต้องทำให้ทุกท่านยืนเข้าแถวลงทะเบียน(แบบซื้อโดนัทชื่อดังโดยไม่ตั้งใจ)
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกรุณาไม่บ่นว่าให้ได้ยิน นะครับ
จะแก้ไขในงานสัมมนาครั้งหน้าทั้งเรื่องสถานที่และบริการให้ดียิ่งขึ้นกว่านี้นะครับ
ดังที่แจ้งให้ทราบแล้วว่าการจัดสัมมนาของThaigold ร่วมกับ GT
ไม่มุ่งหวังผลกำไร มีอาหารกลางวันของ Fuji มีเสื้อThaigold+GT ปกเขียวสุดเท่ห์
มีความรู้ที่มอบให้อย่างเต็มที่ เช็คยอดสรุปแทบไม่เหลือเงินให้เฮียกัมพล
นำไปทำบุญเลย หลังจากใส่ซองกฐินให้ อาจารย์ซีซ่า
และกฐินที่ทางร้านผมห้างทองน่ำเชียงจัดขึ้น
(ขออนุโมทนาบุญกับผู้ที่ร่วมทำบุญมาหลายท่านด้วยนะครับ)
สุดท้ายเหลือเสื้อที่ทำขึ้นมา 24 ตัว
(มีผู้สั่งจองเสื้อเฮียกัมพล6ตัวทางWEBเฮียแกเก็บแยกไว้ต่างหากแล้ว)
มีผู้ซื้อเพิ่มหลังงาน 10 ตัว ก็เลยกลายเป็นค่ารถเฮียกัมพลกลับบ้าน
3,000 บาท รูปที่โพสต์

สรุป เหลือเสื้อThaigold+GT อีก 14 ตัวสุดท้าย ท่านใดสนใจอยากได้
ตัวละ 300 บาทครับ โอนเข้าบัญชีเฮียกัมพล
พรุ่งนี้คงจะถึงยโสธร ให้เฮียเขามาแจ้งชื่อกับเบอร์บัญชีเองนะครับ

สุดท้ายนี้ขอกราบขอบพระคุณทุกท่าน ที่ทำให้งานสัมมนาครั้งนี้
ประสบความสำเร็จ และเต็มไปด้วยความประทับใจกลับบ้านกันทุกท่านนะครับ

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

#6 &Kumponys

ขาใหญ่

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 06:04

vanta, เมื่อ 07 พฤศจิกายน 2010 - 23:42, พูดว่า:

เข้ามาขอบคุณทุกท่านนะคะที่สละเวลามาให้ความรู้
โดยเฉพาะ เฮียกัมเดินทางไกลมาจากยโสธร น่ารักที่ซูดดดดดด
คุณคิกคาปู้ ที่อธิบายเรื่องยากๆให้ฟังดูง่ายขึ้น
อาจารย์ซีซ่า ที่พยามให้ความรู้พวกเรา
และเจ้าหน้าที่ GT ที่น่ารักสวยๆ ทุกคน รวมทั้งน้าโป๊ะด้วย
และที่จะอดขอบคุณไม่ได้คือ เฮียเน้า หรือเฮียแบทแมน วันนี้มาในมาดหล่อจนจำเกือบไม่ได้ อิอิ
เจ๊แว่นเอารูปในงานมาฝากด้วยนะคะ (นึกว่ามาเร็วแล้วนะเนียะ ยังถูกเฮียแบทแมนชิงตัดหน้าไปก่อน5555)
คิดว่า ตอนเลิกงานจะแอบไปถ่านรูปสาวๆสวยๆ ของ GT ก็ดันลืมซะเนี้ยะ

รูปแรก สองกูรู พระเอกในงาน คุณคิกคาปู้และเฮียกัม
รูป 2 แฟนคลับพันธุ์แท้ ได้นั่งกินข้าวกล่องกับกูรูคนโปรดจนหน้าบาน555
รูป 3 เฮียแบทแมนยืนหล่อ อยู่ข้างหลัง
รูป 4 อาหารกล่องจากฟูจิ
และรูปท่านอื่นๆในงาน

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

รูปที่โพสต์

#7 &Kumponys

ขาใหญ่

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 06:19

งานนี้ ใครไปถือว่าคุ้มค่าที่สุดนะครับ 400 บาท ได้ความรู้ ได้เสื้อไปใส่ ได้ทานข้าวกล่องฟูจิ
ความตั้งใจเดิม คือรอบนี้จะฟรี แต่อย่างที่บอกครับ ก็เกรงจะ้จองกันที่กัน ก็เลยเก็บนิดหน่อย แล้วก็พยายามแจกกลับให้คุ้มค่า เงินเหลือเท่าไหร่ ก็จะเอาไปทำบุญทั้งหมด

ตอนแรกคาดว่าจะเหลืออยู่ราว 10000 กว่าบาท แต่สรุป ก็เหลือประมาณ 3000 บาทครับ ทีนี้ GT เขาทำเสื้อเกินมานิดหน่อย ตอนนี้น่าจะเหลือราว 20 กว่าตัว
เป็นรุ่นที่เห็นผมใส่อยู่ในภาพนะครับ สีกรมท่า-เขียว ตั้งราคารวมค่าส่งก็ 300 บาทนะครับ รู้สึกจะเหลือแค่ size L กับ XL ใครสนใจ ก็ส่งข้อความหลังไมค์ละกันนะครับ จะได้ไม่รบกวนพื้นที่ข้างหน้า ส่งก่อน มีสิทธิ์ก่อน

เงินที่ได้ทั้งหมด ไม่หักต้นทุนค่าเสื้อนะครับ เพราะ GT ให้เลย ผมจะเอาไปทำบุญทั้งหมดครับ

#8 Fanclub

ขาประจำ

• ขาประจำ
  • 58 โพสต์
  • ที่อยู่กรุงเทพมหานคร

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 07:47

ร่วมสัมมนามา ประทับใจมากมาย คณะผู้จัดเสียสละทำงานแบบเกิน 100% โดยไม่มีค่าตอบแทน
โดยเฉพาะคณะวิทยากร ถ่ายทอดความรู้แบบนำไปใช้งานจริงๆ ขอบคุณมากๆ ๆๆๆๆๆค่ะ

#9 &Kumponys

ขาใหญ่

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 10:18

กระทู้ตกเร็วเหลือเกิน ของัดหน่อยนะ รูปที่โพสต์

#10 tum

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 109 โพสต์
  • ที่อยู่อุดรธานี

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 10:22

ผมว่าเฮียน่าจะจัดอบรมทุกภาคเลยแบบทัวร์ไปเที่ยวเรียนรู้เทคนิคการลงทุนทองคำ 4 ภาคกับThaiGold 4 วัน 3 คืน !uu

#11 little devil

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 184 โพสต์

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 10:28

ฮุยเลฮุย ร่วมด้วยช่วยงัด ;) :P

#12 kikkapu

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 297 โพสต์

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 10:30

เอาอินดี้มาฝากตามสัญญาคับ...อิอิ ขอบคุณทุกคนมาก ๆ คับทั้งเฮียแบทแมน เฮียกัมพล พี่ซีซ่าและเจ้าหน้าที่ GT ทุกคนที่ทำให้เกิดงานนี้

ทุกครั้งที่เตรียมสไลด์กับเนื้อหารู้สึกว่าความรู้เพิ่มขึ้นทุกที ผู้เข้าร่วมสัมนาทุกคนตั้งใจมากคับเห็นจากแววตา แม้บางส่วนเราจะหันหลังให้กัน 555+

ผมให้เค้าเปิดจอข้างหลังเองหละเพราะคิดว่าเปิดด้านเดียวมองกันไม่เห็นแน่ ๆ แต่ลืมคิดไปว่าก็ไม่เห็นหน้ากันไม่รู้จักกันซักทีอ่ะจิ่(ได้ยินแต่เสียง)เอิ๊ก ๆ ๆ

มีอาแปะคนนึงมาถาม "น้อง ๆ เมื่อกี๊ใครพูดเรื่องกลับตัว 8 usd นะไม่เห็นหน้าเลยไม่รู้จะถามใคร" เป็นเรื่องเลยต้องตอบกันยาว...จิง ๆ เป็นทริคของ

พี่ซีตะหาก 555+ ขอบคุณพี่ปุยเมฆนะคับสำหรับผ้าห่มหนาวมากจิง ๆ ตาแห้งด้วยเมื่อวานใส่ Contact lens(แว่นโดนกูรูอัยก์หักขาก่อนวันงานวันเดียว)

ขอบคุณป้าแว่นนะสำหรับกางเกงในอย่างที่เฮียแบทแมน อากู๋แซวจิง ๆ ด้วยว่ากลับไปบ้านโดน ผบ.ทบ. ถามแน่ ๆ ว่าไปสัมนายังไงได้กางเกงในกลับมา 555+

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งด้วยนะคับ ที่ทำให้เกิดงานดี ๆ อย่างนี้(วันหลังเราต้องคุยกันเยอะกว่านี้เนอะเห็นมอง ๆ กันแล้วก็เขิน ๆ ไม่กล้าเข้ามาถามเข้ามาคุย อิอิ)

เชื่อกันแล้วยังที่ผมเคยบอกว่าของฟรีและดีน่ะยังมีอยู่ในโลกใบนี้นะแค่เราต้องพยายามตามหามันหน่อยเท่านั้นเอง
!gd

ปล...ป้านัทผมทำตามสัญญาแล้วนะ เอิ๊ก ๆ ๆ แอบเอาทริคป้าไปสอนเยอะเลย 555+

เอ่อแนบไฟล์ยังไงล่ะเนี่ยทำไม่เป็น แป่ว ทำแล้วไม่ไปเด๋วลองอีกที

ไฟล์แนบ

• ไฟล์แนบ  ZigZag by GB.ex4   11.31กิโลไบต์   531 จำนวนดาวน์โหลด
  • ไฟล์แนบ  #(SF_TREND_LINES).mq4   13.66กิโลไบต์   429 จำนวนดาวน์โหลด
  • ไฟล์แนบ  3_Level_ZZ_Semafor.mq4   7.94กิโลไบต์   438 จำนวนดาวน์โหลด

แก้ไขโดย kikkapu, 08 พฤศจิกายน 2010 - 10:35.

รูปที่โพสต์สุดยอดเคล็ดวิชา "ซื้อทองมาลืมราคาให้หมด ขาลงขายให้แพงซื้อให้ถูก ขาขึ้นซื้อให้ถูกขายให้แพง"(พูดง่ายแต่ทำยาก..อิอิ)

#13 insensitive

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 135 โพสต์

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 10:30

เฮียครับ...ถึงบ้านได้พักผ่อนหรือยังคะ.....
เหนื่อยแย่เลย พักก่อนก็ได้นะคะ
..... :D
รูปที่โพสต์

#14 &Kumponys

ขาใหญ่

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 10:58

tum, เมื่อ 08 พฤศจิกายน 2010 - 10:22, พูดว่า:

ผมว่าเฮียน่าจะจัดอบรมทุกภาคเลยแบบทัวร์ไปเที่ยวเรียนรู้เทคนิคการลงทุนทองคำ 4 ภาคกับThaiGold 4 วัน 3 คืน รูปที่โพสต์

ต้องถามคนช่วยผมจัด ว่าเขาพร้อมหรือเปล่านะครับ ไม่ว่าจะเป็น GT คุณคิก คุณซีซ่า ส่วนตัวผม ไม่มีปัญหา แต่ขอวันเดียวจบนา.. หลายวันไม่ไหว รูปที่โพสต์

#15 ปุยเมฆ

โก๊ะไม่เลิก..เลยเรา..

• 3,188 โพสต์

โพสต์ 08 พฤศจิกายน 2010 - 11:00

มะเป็นไรจ้าคิก เห็นกูรู หนาวสั่น นึกว่าตื่นเต้นซะอีก 5555
ตาแห้งก็ไม่บอก มีน้ำตาเทียมให้ ไ้อ้เราก็นึกว่า
สบตาปิ๊ง ๆ เรางี้ต้องหลบสายตาแทน ประจันหน้ากันซะใกล้เยย
อบอุ่นดีนิ ไม่มีใครบ่นมองไม่เห็นซ๊ากกะคน

รูปที่โพสต์รูปที่โพสต์รูปที่โพสต์

การลงทุน จิตใจหรือจิตวิทยาสำคัญที่สุดเราต้องนิ่งเเละไม่สับสนราคาระหว่างวัน..เพราะจะทำ..ใจเรากลัวเเละตัดสินใจพลาด...

คนที่ไม่มีระบบเล่นด้วยอารมณ์ยากที่จะอยู่ในตลาดได้

ให้รอย่อแล้วค่อยเข้า ตกขบวนช่างมัน ไว้รอมี trend จริงๆ ค่อยกลัวตกขบวน (ห้อยไว้ จำำใส่กะโหลก เืผื่อจะซึมไปทางสายเลือดมือข้างที่กดราคา) <^_^>

มีผู้ใช้งาน 1 ท่าน กำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ