ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Pete

เลือกทานบุฟเฟห์ ทานเหลือ ระวังโดนปรับเงิน และขายหน้า

โพสต์แนะนำ

เรื่องที่จะเล่านี้ เป็นเรื่องที่เกิดจากครอบครัวของเพื่อนผม และอยากนำมาเล่าสู่กันฟัง เมื่อเพื่อนๆ จะพาครอบครัวไปทานอาหารประเภทบุฟเฟห์ ที่เกิดอย่างมากมายในช่วงนี้ ให้เป็นอุทาหรณ์ และคิดก่อนที่จะเลือกพาครอบครัวไปทานอาหาร เพื่อเกิดความสุขสนุกสนานฮาเฮ และไม่เจอสิ่งที่เรียกว่า ผิดหวังตอนจ่ายเงินมาให้ทราบโดยทั่วกัน

เริ่มเรื่องจาก เย็นวันหนึ่ง ครอบครัวของเพื่อนผม มีกัน 7 คน ประกอบด้วย ย่าหรือยาย 1 คน อายุ 76 ปี อาหญิง 1 คน อายุ 43 ปี เด็กผู้หญิง 2 คน อายุ 14 และ 12 ปี เมียของเขาอายุ 48 ปี และ เด็กผู้ชาย อายุ 10 ปี ผู้ชาย อายุ 47 ปี ( สรุปก็คือ คนแก่ 1 คน ผู้หญิง 2 คน เด็ก 3 คน ผู้ชาย 1 คน ) ได้เลือกที่จะรับประทานอาหารเย็นที่ร้านบุฟเฟห์แห่งหนึ่งอยู่บริเวณ ห้างแมคโคร สาขาหนึ่งในย่านใจกลางเมือง การคิดค่าทาน ก็ตกหัวละ 199 บาท บวกบริการ 10 % บวกภาษีอีก 7 % รวมราคาแล้ว 235 บาท เจ้าหน้าที่ร้านฯ แจ้งให้ทราบว่า สำหรับ 7 ท่านที่จะรับประทานในร้าน จะต้องคิดราคาผู้ใหญ่ทั้งหมด คือ 235 บาท ซึ่งทางเราก็ยอมรับ แต่ข้องใจนิดๆ ว่า อะไรถึงเรียกว่าเด็ก ซึ่งคำตอบก็คือ ความสูงต่ำกว่า 110 ซม. ก็ ตกลงที่จะยอมจ่ายในราคาผู้ใหญ่ทั้งหมดโดยดี เพราะไหนๆ ก็มาถึง และ เลือกที่จะทานร้านของเขาแล้ว และเราก็ยอมรับกติการว่า ทานเหลือจ่ายเพิ่ม 50 บาท ต่อ คน

พวกเขาทั้ง 6 คน ได้เริ่มเดินไปเลือกตักอาหารมาที่โต๊ะ เพื่อใส่ในหม้อต้ม และได้มีการบอกย้ำแล้วว่า ตักน้อยๆ แต่มาเดินตักใหม่กี่รอบก็ได้ ซึ่งหลานๆ ก็ปฎิบัติตาม คนที่ 7 ซึ่งเป็นผู้สูงอายุ อายุ 76 ปี นั่งอยู่ที่โต๊ะ เพื่อคอยรับบริการจากลูกๆ หลานๆ ที่จะคอยเอาอกเอาใจตักอาหารต่างๆ มาให้ท่านรับประทาน ในฐานะ ท่านเป็น ย่า และ ยาย ของหลานๆ อาหารที่รับประทาน ก็อาหารทั่วไปในร้านสุกี้ แต่จะไม่มีวัตถุดิบที่ราคาสูง อาทิเช่น กุ้ง หรือ ปลาแซลมอน จะเป็นอาหารพื้นๆ คือ หมู ไก่ เนื้อ เครื่องใน ลูกชิ้น มีสลัดนิดหน่อย มีน้ำแข็งไส ไอศครีม เกี๊ยวซ่า ไก่คาราเกะ ข้าวผัด ซาลาเปาสุรพล ขนมจีบสุรพล อาหารที่กล่าวมา ก็เพียงพอแล้ว สำหรับราคาที่ต้องจ่ายคือ 235 บาท ต่อ ผู้ใหญ่ 1 คน อิ่มกำลังสบายๆ ครับ พวกเขาได้กินอย่างอิ่มหนำสำราญกันอย่างครบถ้วนครับ

แต่แล้ว เรื่องที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น ตายตอนจบ เมื่อตอนเดินไปชำระเงินที่หน้าร้าน ทางเจ้าหน้าที่ฯ แจ้งให้ทราบว่า รอสักครู่ ค่ะ ขณะนั้น จะมีเจ้าหน้าที่ร้าน 2 คน ผู้ชาย 1 คน ผู้หญิง 1 คน เดินสำรวจรอบโต๊ะ ทั้งค้น ทั้งหา เหมือนเขาแอบซ่อนยาบ้าไว้ที่โต๊ะ ซึ่งมิใช่เลย กลับกลายเป็นว่า เจ้าหน้าที่ผู้หญิง ค้นหา อาหารที่เหลือบนโต๊ะ ว่ามีหรือไม่ เพื่อจะได้แจ้งให้ลูกค้าเสียค่าปรับทานเหลือ ซึ่งปรากฎว่า เจ้าหน้าที่ฯ แจ้งว่า ต้องจ่ายเพิ่ม 100 บาท คือ 2 ท่าน เนื่องจากทานไม่หมด ทางอาหญิงก็เดินไปที่โต๊ะ พร้อมลูกสาววัย 14 ปี เพื่อขอทราจากเจ้าหน้าที่ฯ ว่า ทานแค่ไหน ที่จะไม่โดนปรับเป็นเงิน ซึ่งลูกสาวของเขายอมที่จะไปทานให้หมด เพื่อจะได้ไม่เสียค่าปรับ เพื่อนๆ ครับ เจ้าหน้าที่ฯ คนนั้น เอาตะแกรงไปควานหาสิ่งของต่างๆ ในหม้อสุกี้ ทั้งหมดมาใส่ไว้ที่จาน ก็ได้ประมาณ 1 จาน ซึ่งเหมือนอาหารที่ให้หมูหมาแมวรับประทานแล้ว เนื่องจากมีการใส่สิ่งของสารพัดลงไป และกล่าวแจ้งว่า ให้ทานให้หมดนี่ แล้วจะไม่ต้องเสียค่าปรับ ทั้งๆ ที่ ตอนที่ลุกไปจ่ายเงิน เจ้าหน้าที่ฯ บางคนที่มาเก็บโต๊ะแต่แรก ได้เทสิ่งของต่างๆ ไปที่หม้อแล้ว เพราะนึกไม่ถึงว่า เด็กสาว จะไปทาน เด็กสาวมีอาการจะร้องไห้เพราะเหมือนถูกบังคับให้กินสิ่งที่คาดว่าไม่สามารถทานได้เลยให้หมด เมื่อคุณยายเห็นเรื่องนี้ ก็แจ้งเจ้าหน้าที่ฯ ว่า ยอมที่จะจ่ายค่าปรับ และขอสาปส่งไปกินอีกต่อไป ต่อความประพฤติของร้านฯ แบบนี้ เมื่อยอมจ่าย ทางเจ้าหน้าที่ฯ ก็กล่าวว่า ปล่อยมันไป

ผมขอให้เพื่อนๆ แยกแยะความมีเหตุมีผล และ ความถูกต้องในสิ่งต่างๆ ให้รอบคอบ คือ ทางร้านไม่ผิด ได้มีการติดประกาศเตือนไว้แล้วว่า ทานเหลือ ปรับ 50 บาท แต่ในกรณีที่เล่ามาข้างต้น อย่าลืมนะว่า มีคนแก่ 1 คน อายุ 76 ปี นั่งเฉยๆ รอลูกหลานตักให้ และเวลาคนแก่ทาน ก็กินนิดกินหน่อยแค่นั้น เพื่อนๆ ที่มีปู่ย่าตายาย จะรู้ดี มีเด็ก 3 คน ที่จะกินได้สักแค่ไหนเอง สิ่งที่เหลือก็คือสิ่งที่คนแก่ทานไม่หมด และความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เอาใส่ไปไว้ในหม้อทั้งหมดก่อนลุกไปจ่ายเงิน ซึ่งเข้าทางร้านค้ามีเหตุมีผลหน่อย มีความอลุ้มอะล่วย ก็จะได้ลูกค้ากลับมาทานใหม่ และสิ่งที่ได้พบเจอมาเป็นในสิ่งที่ตรงกันข้าม ไม่สนใจลูกค้า รอแต่เหยื่อรายใหม่ที่จะหลงเข้ามา และมุ่งมั่นที่จะได้เรียกเก็บเงินกินเหลือ เพราะเขาเห็นโดนกันมากเลย ก็เลยอยากจะเล่าให้เพื่อนๆ ที่มีครอบครัวมีผู้สูงอายุและมีเด็กด้วย อย่าไปลิ้มลองอาหารบุฟเฟห์ที่มีประกาศแบบนี้ เพราะท่านอาจจะโดนปรับ ซึ่งเพียงเหลือแค่ 1ถ้วย เท่านั้น ดังนั้น จึงอยากขอเรียนเชิญท่านผู้ใช้แรงงานที่ทานจุ ทานเก่งมาก มากไปใช้บริการร้านนี้กันให้มากๆ นะครับ เพราะฉะนั้น ถ้าเพื่อนๆ จะไปทาน และมีคนสูงอายุ และ เด็กๆ ไปด้วย แต่หวังจะไปกินเพื่อความสนุกสนานประสาครอบครับ คิดถึงร้านอื่นๆ จะดีกว่า จะได้ไม่เสียภาวะด้านจิตใจครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ยังไม่เคยเจอแบบนี้ครับ ผมกินเหลือก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่โดนซักที wub.gif

สาขานี้มันน่าจะบ้ามากกว่าครับ ตามปกติถ้าไม่เหลือจนน่าเกลียดไม่มีร้านใหนคิดเงินครับlaugh.gif

ยังไม่เคยเจอแบบนี้ครับ ผมกินเหลือก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่โดนซักที wub.gif

สาขานี้มันน่าจะบ้ามากกว่าครับ ตามปกติถ้าไม่เหลือจนน่าเกลียดไม่มีร้านใหนคิดเงินครับlaugh.gif

ขอบคุณ น้า MOR LEK ครับ เด็กขายของฟังจากเพื่อนมา และก็ไปลองมาแล้ว

โดนเหมือนกันครับ แต่เตรียมการล่วงหน้ามาแล้วว่า ให้คงเหลือพอถ้วย ดูสิว่าอย่างไร แล้วก็โดน (เกิดมายังไม่เคยโดนเหมือนกัน)

และก็เตรียมท้องไว้พอกินได้ แล้วก็กลับไปกินใหม่ สุดท้าย จริงๆ ด้วย มันตะโกนบอกแคชเชียร์ว่า " ปล่อยมันไป " งง

น้า MOR LEK ลองดูนะครับ ไม่ได้โม้

ร้านไหนคะ พอจะระบุสาขาของแม็คโครโดยไม่ต้องเอ่ยชื่อร้านก็ได้นะคะ เพราะมีลูกๆที่บางทีก็จะเหลือประมาณนี้เหมือนกัน จะได้ระวังไม่เข้าไปเป็นเหยื่อคะ ขอบคุณที่นำมาเตือนนะคะ

ถูกแก้ไข โดย oreo

ร้านไหนคะ พอจะระบุสาขาของแม็คโครโดยไม่ต้องเอ่ยชื่อร้านก็ได้นะคะ เพราะมีลูกๆที่บางทีก็จะเหลือประมาณนี้เหมือนกัน จะได้ระวังไม่เข้าไปเป็นเหยื่อคะ ขอบคุณที่นำมาเตือนนะคะ

ได้เลือกที่จะรับประทานอาหารเย็นที่ร้านบุฟเฟห์แห่งหนึ่งอยู่บริเวณ ห้างแมคโคร สาขาหนึ่งในย่านใจกลางเมือง การคิดค่าทาน ก็ตกหัวละ 199 บาท

จากรายการอาหารใช่ร้านหม้อร้อนหรือเปล่าคะ :P

จากรายการอาหารใช่ร้านหม้อร้อนหรือเปล่าคะ :P

MOR LORN

ทำงี้ ก็หากรรมการ ขึงเชือก แล้วก็ ใส่ กางเกง แดง กะ น้ำเงิน กันเลยดีฝ่า ครับ เงินอ่ะเล็กน้อย แต่ความเป็นคนสำคัญ "เค้ามาเปิดร้านค้าขาย หรือว่า เปิดร้านหาเรื่องคนกันแน่" ซักวันเถอะครับ มันต้องเจอทีเด็ด เชื่อผมเหอะครับ คนใจถึง ใจกล้า และ แรงกว่ามัน มีอีกเยอะครับ ผมเจอมาแล้ว

ขอให้คนที่โดน ถือว่าฟาดเคราะห์ไปนะครับ เป็นกำลังใจ ร้านดี ๆ มีอีกเยอะครับ

-_- ถูกแก้ไข โดย JINGDI