ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT4

โพสต์แนะนำ

ขอเสนอแนะน่อยคร้บกลัวจะงงกันถ้าเป็นไปใด้

อยากให้แยกฉบับของท่าน ซีฯ กับท่านป้า นัทเพราะมันคนละ

เวอร์ชั่นกันแต่เป้าหมายเดียวกัน ขอมากไปป่ะเนี่ยว !01

เดี๋ยวคุณซีจะทำสารบัญให้ในหน้าแรกค่ะ ขอเวลานิดนึง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาขอบคุณ..ป้านัท อ.ซี และทุกๆท่านนะคะ

วันหยุด จะมาตามอ่านอีกทีคะ ตอนนี้ทำงานมาทั้งวัน

ตาจะปิดแล้วคะ บายคะ

ขอ จุ๊บ จุ๊บ ป้านัทก่อนไปนอนนะคะอิอิ

ขอบคุณอาจารย์ซี, คุณป้านัท ค่ะ

ระหว่างรอ ลองอ่านสุดยอดตำรา คู่มือการวิเคราะห์ทางเทคนิค โดย คุณสุรชัย ไชยรังสินันท์ ไปพลางๆ

มีหลายๆ อย่างน่าสนใจอยู่มากมายเหลือเกินในตำรานี้ ^^

จะตั้งใจเรียน + ลองลงมือปฎิบัติ ค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลต่าง และความเอื้อเฝื้อนะค่ะ ^^ !thk

ขอบคุณค่ะป้านัท ทำได้แล้วค่ะ แล้วจะทราบได้ไงคะว่าลาก fibo ถูกเปล่า ขอดูตัวอย่างกราฟปัจจุบันหน่อยได้มั้ยคะ

ได้ครับ ดูจากกราฟรายวันอาจดูยากหน่อย ลองดูราย 15 นาทีครับ

เส้น linear regression ถ้าลากในราย 15 นาที เส้นนี้ก็จะหาค่าเฉลี่ยมาเรื่อยๆครับ

ถ้าเราอยากทราบว่า เส้นบนสุด แนวต้านเท่าไหร่ ค่าเฉลี่ยกึ่งกลาง เท่าไหร แนวรับต่ำสุดเท่าไหร่ ก็ใช้เส้น Fibo ลากเพื่อวัดช่วงราคาดูครับ

ตอนนี้จะเห็นว่า แนวต้านการขึ้นจะอยู่ที่ 1364.93 ที่ Fibo 38.2

และแนวต้านการขึ้นจะอยู่ที่ Fibo 50 61.8 คือ 1366.87 1368.80

โดยราคาสามารถทำราคาสูงสุดที่ Fibo 100 ที่ราคา 1375.08

ส่วนแนวรับ ก็ ที่Fibo 23.6 ที่ราคา 1362.53 และถ้าหลุด 1358.66 ที่ Fibo 0.0 ราคาจะลงต่อครับ

เส้นพวกนี้การอ่านจะเหมือนหรือคล้ายกันเส้น บาริงเกอร์แบร์นครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ซี เมื่อกี้โพสทิ้งไว้พึ่งกลับจากประชุมมา

post-2834-007439400 1297261391.jpg

ขอบคุณครับคุณป้านัท คงเพราะได้กำลังใจจากคุณป้านัท เข้า MT4 ได้แล้วครับ แต่ไปเข้าได้ที่ี่ siamcaf...25gci4setup ที่คุณป้านัทให้เป็นทางเลือกไว้

ทำไมเครื่องผมไม่ยอมเปิด fxpro4setup ก็ไม่รู้ครับ

ขอเสนอแนะน่อยคร้บกลัวจะงงกันถ้าเป็นไปใด้

อยากให้แยกฉบับของท่าน ซีฯ กับท่านป้า นัทเพราะมันคนละ

เวอร์ชั่นกันแต่เป้าหมายเดียวกัน ขอมากไปป่ะเนี่ยว em0009.gif

คนอ่านยังมั่วเลย แล้วคนทำจะขนาดไหนครับ70bff581.gif

บอกไว้แล้ว พอเป็นรูปเป็นร่าง คงมีรายการ ตบ+แต่ง+ ลบ จัดวางรูปร่างหน้าตาใหม่ครับ

ลองดูวัตถุประสงค์กระทู้ครับ

มาหัดสร้างกราฟหาทิศทางราคาทอง โดยใช้เครื่องมือในโปรแกรม MT4

ตอนนี้ พึ่งเริ่มหัดลงโปรแกรมเอง

ต่อไปก็ แนะนำเครื่องมือที่มากับโปรแกรม (ตอนนี้กำลังทำอยู่) ถ้าเอามาลงที่ละนิด คงมั่วกว่านี้ ครับ

รอชุดใหญ่เลยก็แล้วกันนะครับ

แล้วหลังจากนั้นก็คง เข้าเรื่องจริงๆ คือการสร้างการกราฟจากเครื่องมือที่มี คาดว่ามั่วกว่านี้ครับ

เพราะต้องมีคำถามมาอีกว่า เพราะอะไรถึงใช้ตัวนี้ แล้วราคาจะมาจริงๆหรือ 70bff581.gif

ต่อไปจะตามด้วยการหาแนวรับ แนวต้าน ที่นี้หละ มั่วกันไปใหญ่แน่นอน

เพราะจะมีคำถามเข้ามาว่า ทำมัยของผมได้เท่านี้ คุณได้เท่านั้น..เท่านี้....

แต่ไม่ต้องกลัวครับ ผมวางแผนรับมือไว้แล้ว คือ เมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย กระทู้นี้ลบทิ้งครับ

แต่สิ่งต่างๆที่เพื่อนๆสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้ ผมจะรวมออกมาเป็นกระทู้ใหม่ เรียงลำดับให้เสร็จครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอขอบคุณ .. "คุณป้านัท คุณป้า MN และอาจารย์ CccZaa"

ในจิดเจตนา .. เพื่อนักลงทุนในทองคำ .. อย่างแท้จริง

ขอขอบคุณทุกท่านที่สระเวลามาให้ความรู้แก่คนอย่างผม

คนอ่านยังมั่วเลย แล้วคนทำจะขนาดไหนครับ70bff581.gif

บอกไว้แล้ว พอเป็นรูปเป็นร่าง คงมีรายการ ตบ+แต่ง+ ลบ จัดวางรูปร่างหน้าตาใหม่ครับ

ลองดูวัตถุประสงค์กระทู้ครับ

มาหัดสร้างกราฟหาทิศทางราคาทอง โดยใช้เครื่องมือในโปรแกรม MT4

ตอนนี้ พึ่งเริ่มหัดลงโปรแกรมเอง

ต่อไปก็ แนะนำเครื่องมือที่มากับโปรแกรม (ตอนนี้กำลังทำอยู่) ถ้าเอามาลงที่ละนิด คงมั่วกว่านี้ ครับ

รอชุดใหญ่เลยก็แล้วกันนะครับ

แล้วหลังจากนั้นก็คง เข้าเรื่องจริงๆ คือการสร้างการกราฟจากเครื่องมือที่มี คาดว่ามั่วกว่านี้ครับ

เพราะต้องมีคำถามมาอีกว่า เพราะอะไรถึงใช้ตัวนี้ แล้วราคาจะมาจริงๆหรือ 70bff581.gif

ต่อไปจะตามด้วยการหาแนวรับ แนวต้าน ที่นี้หละ มั่วกันไปใหญ่แน่นอน

เพราะจะมีคำถามเข้ามาว่า ทำมัยของผมได้เท่านี้ คุณได้เท่านั้น..เท่านี้....

แต่ไม่ต้องกลัวครับ ผมวางแผนรับมือไว้แล้ว คือ เมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย กระทู้นี้ลบทิ้งครับ

แต่สิ่งต่างๆที่เพื่อนๆสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้ ผมจะรวมออกมาเป็นกระทู้ใหม่ เรียงลำดับให้เสร็จครับ

ขอบคุณมากครับอาจารย์ซีซ่าร์ !01 !01

ผมเตรียม พาราเซต พอนสแตน เต็มพิกัด :ph34r: :lol:

ลงโปรแกรมได้แต่ยังทำกราฟไม่ได้ มึน ยากเฮ้อ

ขอบคุณ อ. C ป้านัท และทุกๆคนที่ช่วย :wub:

เราลงโปรแกรมMT4แล้ว ครับ แต่เราสมัครไอดีdemo ไม่ได้อะครับ

มันไม่มีsever ขึ้นมาอะครับ ทำไงดีหรอครับ

คุณMikeza

ขั้นตอนนี้สำคัญแต่ละช่องใส่ให้ครบตัวอักษรที่เขากำหนด เช่นให้ใส่ 6 ตัวอักษรก็ต้องตามนั้นมากกว่าได้ น้อยกว่าไม่ได้ ไม่งั้นมันไม่ผ่านขั้นตอนนี้ให้

อ้อ เน้นว่าemailจริงเท่านั้นนะคะ ถ้าไม่อยากใช้emailที่ใช้งานอยู่ สมัครใหม่สักอันดีกว่า

serverไม่ต้องเลือกนะคะ กดแค่next

แต่ถ้ายังทำไม่ได้ลองเปลี่ยนเป็นmt4ตัวอื่นค่ะ windowเราอาจมีอะไรไปขัดขวางก็ได้

หรือลงหลายครั้งแล้ว ลองเปลี่ยนข้อมูลที่กรอกดู

ถูกแก้ไข โดย ป้านัท

ลงโปรแกรมได้แต่ยังทำกราฟไม่ได้ มึน ยากเฮ้อ

ขอบคุณ อ. C ป้านัท และทุกๆคนที่ช่วย :wub:

ใจเย็นๆ ทำตามขั้นตอนช้าๆค่ะ ทีละขั้น ขั้นตอนทำกราฟง่ายกว่า ไม่มีปัญหาเหมือนตอนลง ขั้นตอนก็ไม่เยอะด้วย แค่templateที่เขาให้มา แก้ค่านิดหน่อยเอง

ท่องเอาไว้ กำไรๆแบบยั่งยืน :lol: สู้ๆ

ถูกแก้ไข โดย ป้านัท