ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT4

โพสต์แนะนำ

กราฟรายวันครับ

การดูแนวรับ แนวต้าน จากกราฟนี้ครับ ( ช่วงนี้ ดูระยะยาวๆกันนิดหน่อยครับ)

ให้เริ่มดูจากจุดที่ 1 2 3 และ 4 (ตัวเลขสีเขียว)

จะเห็นว่า จุดที่ 1 คือจุดที่เคยเป็นยอดราคาสูงสุด ( Old Resistance)

จากนั้นจะเห็นว่า ราคาเกิดการทำสร้างยอดใหม่ที่ราคาต่ำลงมาเรื่อยๆ ( New Resistance)

คือยอดที่ 2 3 และ 4

หลังจากนั้นให้ดู จุดที่ 1 2 3 (ตัวเลขสีแดง)

จะเห็นว่า จุดที่ 1 คือจุดที่เคยทำฐานราคาเก่า ( Old Support)

จากนั้นจะเห็นว่า ราคาเกิดการทำฐานราคาใหม่ที่ราคาต่ำลงมาเรื่อยๆ ( New Support )

คือฐานราคาที่ 2 และ 3

ถ้าดููการหาแนวรับ แนวต้าน จากวิธีการนี้

จะเห็นว่าราคาต้องกลับลงมาเพื่อสร้างฐานราคา( New Support ) ใหม่ก่อนอีกครั้ง

เพื่อให้ จุดที่ 3 (ตัวเลขสีแดง) กลายเป็นฐานราคาเก่า ( Old Support ) ก่อน ราคาถึงจะกลับตัวเป็นขาขึ้นไำด้

แนวรับ จะอยู่ที่ประมาณ 1336

แนวต้าน จะอยู่ที่ประมาณ 1382

แนวสวิง จะอยู่แถวๆ 1341 - 1366

ความเห็นส่วนตัว

ราคาคงขึ้นไปได้ไม่มากครับ คงขึ้นไปได้แถวๆ 1378 - 1382 ก่อนลงมาแถวๆ 1336 อีกซักรอบครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

http://upic.me/show/20681914

http://upic.me/show/20689402

http://upic.me/show/20689403

ป้านัท ครับ ผมทำแล้วก็ยังไม่ได้อะครับ ผมเลยลองเอารูปมาให้ดูว่ามันเป็นแบบนี้อะครับ

ผมทำรูปแล้วมันไม่ขึ้นอะครับ

ถูกแก้ไข โดย Mikeza

email จริงหรือเปล่าคะ เอาของจริงนะ แล้วลองเปลี่ยนชื่อเอาอย่างอื่นยาวๆสัก8ตัว แล้วกดถัดไป กด scan nextต่อไปได้ไม๊ ถ้าไม่ได้ backกลับมาถึงหน้า scan แล้วไม่ต้องscan next ต่อไปเลย

ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนmt4ค่ายอื่นดูค่ะ

ขอบคุณป้านัท มากเลยนะครับ

พอเปลี่ยนเป็นค่ายอื่น ก็ใช้ได้แล้วคับ

มาอ่านทบทวนเตรียมตัวเข้าอบรมค่ะ .....

อยากให้อาจารย์ซีซ่า บรรยายในวันสัมนา ...เอาแบบเด็ก ป4 ฟังนะคะจารย์

1. การเลือกใช้ ฟิโบแต่ละแบบ ที่อาจารย์ได้โพสออกมาที่หน้าแรกๆ คร่าวๆ ก็ได้ค่ะ ในวันสัมนาไ้ด้ใหมคะ

2. การเล่นทองแบบตาราง พอเข้าใจได้เพราะครั้งที่แล้วมีสไลด์ แต่อยากให้อธิบาย ในจุดที่บวกลบแล้ว สรุปต้นทุนกำไร ลดไปเท่าไร ให้เห็นชัดๆ เช่นขายไป เท่าไร ซื้อกลับเท่าไร ทั้งหมดสรุป ลดไปได้เท่าไรในแต่ละครั้ง แล้วรวมออกมาแต่ละพอร์ท ลดได้เท่าไรอีก ( พยายามทำตารางเองให้มันบันทึกง่ายๆ แต่ไม่ถูกใจซะที อยากได้ ไอเดียของอาจารย์ใหม่ๆค่ะ ) อันนี้ขอละเอียดหน่อยค่ะ

3. การหาแนวรับ แนวต้านมีกี่แบบคะ จากง่ายไปยาก

ทั้งหมดอยากได้แบบง่ายๆและนำไปใช้ได้จริงๆ ถ้าลึกๆ แล้วงง ฟังไม่รู้เรื่องก็ไม่เกิดประโยชน์ คิดว่าถ้าใครอยากเรียนแบบลึกซึ้งก็น่าจะไปหาเอากับคนที่เขารับสอนเป็นอาชีพดีกว่านะคะ

อยากให้ป้านัทมามากค่ะ ได้ยินชื่อเสียงมานาน อยากกรี๊ดอ่ะค่ะ474167l68h9nknqq.gif

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ทุกท่านที่กรุณาสละเวลามากมาย มาสอนค่ะ วันนี้ว่างตั้งใจต้องอ่่านให้ครบหมด 1 รอบ แล้วเดี๋ยวค่อยอ่านซ้ำให้ซีมซับลงสมอง

1 linear regression & andrew pitchfork เนี่ย ท่่าทางดื้อด้านมากๆเลยนะคะ โย้เย้ชี้หัวทิ่มซะรอบเลย ยืดก็ไม่ยอมยืด ขอวิธีปราบค่ะ

2 ฟีโบแฟน ใส่ -%$ ลงไป มันก็ไม่เห็นออกเป็นตัวเงินเหรียญเลยค่ะ มันปรากฎเป็น -%$

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ทุกท่านที่กรุณาสละเวลามากมาย มาสอนค่ะ วันนี้ว่างตั้งใจต้องอ่่านให้ครบหมด 1 รอบ แล้วเดี๋ยวค่อยอ่านซ้ำให้ซีมซับลงสมอง

1 linear regression & andrew pitchfork เนี่ย ท่่าทางดื้อด้านมากๆเลยนะคะ โย้เย้ชี้หัวทิ่มซะรอบเลย ยืดก็ไม่ยอมยืด ขอวิธีปราบค่ะ

2 ฟีโบแฟน ใส่ -%$ ลงไป มันก็ไม่เห็นออกเป็นตัวเงินเหรียญเลยค่ะ มันปรากฎเป็น -%$

1.linear regression ต้องลองลากไปเรื่อยๆ แล้วจะรู้เอง ส่วน anderw มันต้องวาง 3 จุดต้องวางจุดกลางก่อนค่ะแล้วค่อยเยื้องไปบนและล่าง

2. ลองกลับไปอ่านใหม่นะคะ หน้าแรก

:D เกี่ยวกับ การลาก linear

http://upic.me/show/20759015

:P เกี่ยวกับ fibonacci

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณมากค่ะ เดียวจะลองทำดูเลยค่ะ

การสร้างกราฟชุดนี้

ผมขออนุญาตคุณเดียร์เพื่อเอามาโพสแล้วครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนๆครับ

ขอบคุณมากครับ

ต่อ....

ต่อ....

อันนี้เป็นแนวทางการอ่านกราฟนี้ครับ เอามาลงให้อ่านเท่านั้นครับ

อย่าลืมนะครับว่าทั้งหมดคือกราฟเก่าครับ

ตลาดใกล้เปิดแล้ว ถึงเวลาที่ต้องอ่านกราฟกันแล้ว

จากรูปกราฟรายวัน เมื่อหาแนวรับ แนวต้าน จากเส้น Fibo + indicators

เมื่อดู indicators กลุ่ม Following และกลุ่ม Oscillator และรูปแบบ Candlesticks

1. เส้น MA 6 13 26 ในกราฟรายวันยังยกตัวขึ้น

2. แท่งเทียนยังอยู่เหนือเส้น MA 6

3. แท่งเทียนมีรูปแบบ hammer ที่ยังไม่มีการconfirm เพราะการปิดตลาดในวันศุกร์ และยังไม่เปิด แต่ราคาทองในตลาดยังอยู่ในทิศทางBullish ไม่ได้อยู่ในลักษณะ downtrend แต่เพื่อเป็นการ confirm ว่าไม่มีการกลับตัวของราคาอย่างแน่ชัดในกราฟรายวัน ควรรอดูทิศทางตลาดระยะหนึ่งก่อนเข้าซื้อหรือขาย(ดูการเล่นของตลาดเอเชีย 1 - 2 ตลาด)แต่โดยมาก ถ้าเข้่า 3 ลักษณะนี้ ราคาคงมีการย่อตัวสั้นๆก่อนทำขาขึ้นต่อไป

4. MACD ยังอยู่ในช่วง Bullish คือที่ประมาณ 14 ยังมีแนวให้วิ่งขึ้นอีก 3 แนวคือที่ 18 22 26 ในการขายทำกำไร

5. Sto.(5 3 3)เข้าเขต Overbought(พิมพ์ผิดแก้เป็น Over buy zone fibs) ยังคาดว่าทอดตัวไปในระดับ 72 - 80 ได้อีกระยะ

6. RSI.( 9 ) อยู่ที่ 75 ยังต่ำกว่า 76 ยังขึ้นได้ต่อไปอีก

7. %R -7 จากการค่าไว้ที่ - 14 ถือว่าขึ้นสูงไป

ภาพรวมกราฟรายวัน ราคายังอยู่ในลักษณะ Bullish สามารถขึ้นไปได้ต่ออีกระยะ

แนวรับได้ที่ราคา 1267.55 1260.43 และราคาจะหลุดแนวรับที่ราคา 1254.86

แนวต้านได้ที่ราคา 1278.06 1284.81 และถ้าทะลุเส้น Fibo 61.8 ที่ราคา 1290.56 ทองทำราคาขึ้นต่อ

กราฟคือกราฟ ความจริงคือความจริง ราคาขึ้นหรือลง คน(การทำให้เข้ากัน)คือผู้กำหนด

เล่นด้วยความระมัดระวัง อย่าเชื่อว่าราคาในกราฟจะเป็นจริงตามที่อ่านได้ครับ ทุกคนเล่นเพื่อหวังในกำไร จังหวะการขายทำกำไรและพอใจในกำไร ช่วยให้เรากำไรมากกว่าขาดทุนครับ

เรื่องเล่า...ผู้เฒ่าสอน ทุกอย่างที่เขียน...เขียนเพื่อให้รู้ว่า...ตัวผมยังอยู่ในกะลา

ทั้งหมดเป็นข้อความเก่าครับ เก็บมาแปะเพื่อ

ใช้ศึกษาแนวทางการอ่านกราฟจาก MT4 ครับ

ต่อ...

ทั้งหมดเป็นของเก่าที่คุณเดียร์เคยโพสไว้ครับ

ผมเก็บเอามาให้ศึกษากันครับ