ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT4

โพสต์แนะนำ

เรียนอาจารย์ ccczaa ค่ะ

การลาก fibo fan เพื่อหาแนวรับและแนวต้าน มีหลักการลากอย่างไรคะ... :wacko:

มีจุดสูงสุด ต่ำสุด เพื่ออ้างอิงแล้ว เราจะวางตรงไหนก็ได้ใช่ใหมคะ ขอให้วางแล้ว...แนวเส้นองศาใกล้เคียงกะแท่งเทียน พยายามลองทำค่ะ แต่ไม่แน่ใจ

ผมถามก่อนดีกว่าครับ

ดูตามกราฟที่คุณมดแดงลาก ต้องถามว่าคุณมดแดงลากจากทฤษฎีไหนครับ

การที่จะลากเส้นแต่ละเส้น จะมีหลักการเบื้องต้นของเส้นต่างๆรองรับครับ

ผมว่าตอนนี้คุณมดแดง พยายามอ่านหลักการลากเส้น Trendline ที่ผมเคยโพสไว้

แล้วลากให้แม่นๆ รับรองทำกำไรได้แน่นอนครับ เพราะเส้น Trendline จะเป็นตัวหลักในการหาแนวรับ แนวต้านใหญ่ๆ

ส่วนตัวอื่น ก็จะใช้ควบคู่กันไป เพื่อหาจุดที่มีความเป็นไปได้ที่ราคาจะไปในทิศทางไหนครับ ไปที่ละเรื่องคงจะดีกว่านะครับ

เดี่ยวมันเข้าไปตีกันในหัว หาไปหามาสรุปไม่ได้ เพราะไม่รู้ว่าไปทางไหนครับ

อีกอย่างการหาแนวรับ แนวต้าน จะมีรูปแบบการหาแบบ ระยะสั้นๆ ระยะกลางๆ แล้วระยะยาว ครับ ที่คุณมดแดงหา ผมยอมรับครับว่า ไม่ทราบว่าคุณมดแดงต้องการหาแนวรับ แนวต้่าน ในการเล่นระยะ 1 วัน หรือ 1- 3 วัน หรือ 7 - 10 วันครับ

ในกราฟ ที่คุณมดแดงลาก ก่อนลากหาจุดตั้ง Fibo กับจุดเริ่มต้นที่จะลากให้ตรงจุดครับ แล้วลองลากดูครับ จากนั้นก็ต้องนั่งดูตอนตลาดเปิดครับว่าที่เราลากมันถูกหรือผิด ถ้าถูกไม่ว่าราคาจะวิ่งมาแรงขนาดไหน เมื่อราคาวิ่งมาชนราคาจะต้องหยุดทันทีครับ อย่างน้อยๆก็ต้อง 1 ครั้งครับ ก่อนที่จะทะลุไปได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ.ซีครับขอบทความการลากเส้นTrend line หน่อยครับในเวปมันหายไปหมดเลย ขอบคุณ

ขอบคุณค่ะ

ไม่มีทฤษฎีใดๆค่ะ แค่อยากลองเล่นกะเครื่องมือเท่านั้นเอง เพราะลากแนวต้านด้านบนไม่เป็น ต้องขอโทษด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

กำลังตามติดอยู่ครับ อย่างน้อยจะได้ไม่พลาดซ้ำซากครับ (รู้แนวโน้มว่าขึ้นหรือลงครับ) ขอบคุณครับ

Golden compass

หลักลากเทรนไลน์อีกวิธีที่น่าสนใจคับ จะใช้ Andrew's pitchfolk ช่วยก็ได้คับลากง่าย ๆ ไม่ยากอย่างที่คิดคับ ^_^

http://forextradingonline.biz/Free-Forex-Trading-Systems-Trendlines.pdf

ถูกแก้ไข โดย Golden compass

ขออนุญาต โพสแนะนำสำหรับมือใหม่ หน่อยนะครับ อาจารย์ ซี

สำหรับท่านใดที่สนใจเทคนิคแบบเริ่มจากพื้นฐานเลย

ควรเริ่มที่หน้า 8 เลยครับ ปูพื้นกับป้านัทก่อนเลยครับผม

ไม่งั้นมี กวน

มี มึน

แล้วก็โอโห้ โฮ ครับ

แล้วสุดท้ายจะเริ่ม งง นะครับ5c745924.gif

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

สมาชิกใหม่ค่ะ

ขอยิงคำถามแรกก่อนเรียนวิธีดูกราฟ เลยว่า

เราจะเอาโปรแกรม MT4 ได้จากไหนคะ

สมาชิกใหม่ค่ะ

ขอยิงคำถามแรกก่อนเรียนวิธีดูกราฟ เลยว่า

เราจะเอาโปรแกรม MT4 ได้จากไหนคะ

ง่ายแบบสุดๆเลยนะคะ google search>>>>>>mt4 download

หรือลองไปหาอ่านกระทู้ mt4 หรือกระทู้นี้แหละค่ะ ลองไปเปิดหน้าต้นๆ ถัดจากคุณ ซีโพส ป้านัทสอนวิธีการลงเอาไว้ให้ค่ะ มีลิงค์ให้เลือกตามความพอใจ นี่เลยค่ะ

ขออนุญาต โพสแนะนำสำหรับมือใหม่ หน่อยนะครับ อาจารย์ ซี

สำหรับท่านใดที่สนใจเทคนิคแบบเริ่มจากพื้นฐานเลย

ควรเริ่มที่หน้า 8 เลยครับ ปูพื้นกับป้านัทก่อนเลยครับผม

ไม่งั้นมี กวน

มี มึน

แล้วก็โอโห้ โฮ ครับ

แล้วสุดท้ายจะเริ่ม งง นะครับ5c745924.gif

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ไหนๆก็ไหนๆจะลองดูซักหน่อยครับ ไม่รู้เรื่องอย่าว่ากันนะครับ

เริ่มของพื้นๆก่อนนะครับ

กราฟราย 15 นาที

รูปนี้ มาจากเรื่อง เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่

จากที่กล่าวไว้ว่า

เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ แนวทางการวิเคราะห์โดยส่วนใหญ่ นักวิเคราะห์ทางเทคนิค จะพยายามรวบรวมอำนาจ

ของตัวชี้วัดทางเทคนิคต่างๆ เช่น ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะช่วยในการทำนายโมเมนตัมระยะสั้นๆของอนาคต

แต่นักลงทุนเหล่านี้ไม่เคยที่จะตระหนักถึงความสามารถในการใช้

เครื่องมือเหล่านี้ ซึ่งสามารถที่จะระบุ ระดับของแนวการสนับสนุนและแนวความ

ต้านทาน ที่นักลงทุนทุกคนสามารถดูและวิเคราะห์ได้จากกราฟ , ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่คือ

เส้นที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลาที่แสดงออกถึงข้อมูลราคาที่ผ่านมา และในขณะเดียวกัน

ยังสามารถช่วยให้นักลงทุน ใช้เป็นแนวทางเพื่อระบุระดับแนวการสนับสนุนและระดับ

แนวความต้านทาน ถ้ารู้จักวิธีการวิเคราะห์จะรู้ว่าราคาของสินทรัพย์ที่วิ่งลงมาพบกับแนว

การสนับสนุนที่ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะบ่งบอกถึงแนวโน้มที่จะเกิดขึ้น, และจะแสดงออก

ถึงวิธีการที่จะทำหน้าที่เป็นแนวทางความต้านทานเมื่อมีแนวโน้มจะลดลง นักลงทุนส่วน

ใหญ่จะมีแนวทางการทดสอบระยะเวลาต่างๆกันไปในการดูค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ของพวก

เขา เพื่อให้พวกเขาสามารถหาหนทางใดหนทางหนึ่งที่เป็นหนทางที่ดีที่สุดที่ทำให้เขา

ประสบความสำเร็จในการลงทุนในครั้งนั้นๆ

จากกราฟรูปนี้ เมื่อดูและอ่านข้อจำกัดด้านบนแล้ว การใช้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่

บอกอะไรเราบ้าง

1....................................

2...................................

ต้องการคำตอบนะครับ ไม่มีคนตอบ ไม่สอนต่อครับonion5003.gif

ตอบแบบไหนก็ถูกครับ

แต่ถ้าอ่านให้ เข้าใจนิยามของเส้นค่าเฉลี่ย

จะรู้ว่า เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ สามารถบ่งบอกถึง

1. แนว Support กับ Resistance ที่เราสามารถใช้ทำกำไรในระยะสั้นๆได้

2. ทิศทางของราคา ซึ่งต้องอาศัยดูหลายๆช่วงเวลาของกราฟ เพราะเส้นค่าเฉลี่ยจะมีการเปลี่ยนตลอดเวลา และเป็นการเปลี่ยนแปลงตามหลังราคาที่เกิดขึ้นจริงๆ เมื่อนำช่วงเวลาต่างๆมาเปรียบเทียบ จะเห็นถึงทิศทางของราคาที่ควรจะเป็นไปครับ

3. แรงแกว่งของราคาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ว่าจะขึ้นไปได้เท่าไหร่ หรือ ลงมาเท่าไหร่

ลองอ่านดูตามกราฟที่ละกราฟครับ แล้วลองดูกราฟสุดท้ายครับ จะเห็นว่าทิศทางของราคากำลังไปทางไหนครับ

วันนี้ใช้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 1 เส้น เลยดูง่ายหน่อย เดี่ยววันไหนว่าง จะเพิ่มเป็น 2 3 4 5 6 7 เส้นครับ

huh.gif ง่วงแล้วครับ ไปนอนก่อนครับ

รูปด้านล่างเป็นกราฟรายสัปดาห์ ดูแนว Support กับ Resistance ครับ คงพอจะเห็นนะครับว่าทิศทางกำลังไปทางไหนในระยะยาวครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%E0%B8%88%E0%B8%9A-%E0%B8%9B4-%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87/page__st__6690

:rolleyes: ขอบคุณคุณมดแดงนะคะ ที่ยกมาไว้ที่นี่เพื่อสะดวกในการมาอ่านซ้ำ ๆ

:D ขอบคุณ คุณ ซีซ่าที่พยายามสอนพวกเราที่อาจไม่ค่อยมีพื้นฐานกันเลย ซึ่งทีแรกคิดว่าพอมีบ้าง แต่พออ่านกราฟที่คุณซีอธิบายแล้ว ก็รู้ว่า ตัวเองยังเป็นเต่าอยู่เลยค่ะ ยังเป็นบัวใต้น้ำอยู่เลยค่ะ

-_- ทำอย่างไรหนอจึงจะมีพื้นฐานที่ดีกว่าที่เป็นอยู่นี้

เริ่มของพื้นๆต่อจากเมื่อวานนะครับ

วันนี้เอาประโยคสีแดงๆด้านล่างนี้ครับ

ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะช่วยในการทำนายโมเมนตัมระยะสั้นๆของอนาคต

แต่นักลงทุนเหล่านี้ไม่เคยที่จะตระหนักถึงความสามารถในการใช้

เครื่องมือเหล่านี้ ซึ่งสามารถที่จะระบุ ระดับของแนวการสนับสนุนและแนวความ

ต้านทาน ที่นักลงทุนทุกคนสามารถดูและวิเคราะห์ได้จากกราฟ

จากกราฟราย 15 นาที

รูปนี้ มาจากเรื่อง เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่

จากที่กล่าวไว้ว่า

เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ แนวทางการวิเคราะห์โดยส่วนใหญ่ นักวิเคราะห์ทางเทคนิค จะพยายามรวบรวมอำนาจ

ของตัวชี้วัดทางเทคนิคต่างๆ เช่น ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะช่วยในการทำนายโมเมนตัมระยะสั้นๆของอนาคต

ต้านทาน ที่นักลงทุนทุกคนสามารถดูและวิเคราะห์ได้จากกราฟ , ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่คือ

เส้นที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลาที่แสดงออกถึงข้อมูลราคาที่ผ่านมา และในขณะเดียวกัน

ยังสามารถช่วยให้นักลงทุน ใช้เป็นแนวทางเพื่อระบุระดับแนวการสนับสนุนและระดับ

แนวความต้านทาน ถ้ารู้จักวิธีการวิเคราะห์จะรู้ว่าราคาของสินทรัพย์ที่วิ่งลงมาพบกับแนว

การสนับสนุนที่ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะบ่งบอกถึงแนวโน้มที่จะเกิดขึ้น, และจะแสดงออก

ถึงวิธีการที่จะทำหน้าที่เป็นแนวทางความต้านทานเมื่อมีแนวโน้มจะลดลง นักลงทุนส่วน

ใหญ่จะมีแนวทางการทดสอบระยะเวลาต่างๆกันไปในการดูค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ของพวก

เขา เพื่อให้พวกเขาสามารถหาหนทางใดหนทางหนึ่งที่เป็นหนทางที่ดีที่สุดที่ทำให้เขา

ประสบความสำเร็จในการลงทุนในครั้งนั้นๆ

จากกราฟรูปนี้ เมื่อหาแนว Support กับ Resistance ได้แล้ว

เมื่อดูและอ่านข้อจำกัดด้านบนแล้ว สิ่งที่ต้องใช้ต่อไปคือเครื่องมือพื้นฐาน 2 ตัว คือ

1. Trendline

2. Fibonacci Retracement

ซึ่งทั้ง 2 ตัวนี้ มีความจำเป็นที่จะต้องนำมาใช้เพื่อดูระยะโมเมนตัมหรือการแกว่งตัวระยะสั้นๆ

ทำให้นักลงทุนสามารถวางแผนที่จะทำกำไรจากการเล่นระยะสั้นๆ

แต่ทั้งนี้นักลงทุนยังมีความจำเป็นต้องยึดเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ ในการดูทิศทางเหมือนเดิมครับ

ตามกราฟบอกอะไรเราบ้างครับ

1....................................

2...................................

ต้องการคำตอบนะครับ ไม่มีคนตอบ ไม่สอนต่อครับonion5003.gif

กราฟราย 15 นาที ปกติจะเป็นกราฟที่ใช้เล่นระยะสั้นๆ

ดังนั้น ในกราฟรูปนี้ เราจำเป็นที่จะต้องจับรูปแบบการ swing ให้แม่นๆหน่อยครับ

ตามกราฟรูปนี้ เส้น trendline ด้านล่างจะเป็นแนวรับในกรอบการเล่นสั้นๆ และจะมีจุด Support สนับสนุนไม่ให้ราคาลงไปต่ำกว่านี้

ซึ่งจุดนี้ เราจำเป็นต้องจำลองแท่งเทียนราย 4 ชั่วโมงขึ้นมาใหม่ โดยซ้อนอยู่ด้านหลังแท่งเทียนราย 15 นาที

เพื่อหาจุด Support ของกราฟราย 15 นาที่เพื่อที่เราจะใช้เล่นสั้นๆ

ส่วน จุด Resistance ก็เหมือนกันครับ เราจะใช้ดูแนวต้านทานการขึ้น ที่เป็นตัวบ่งบอกว่าราคาไม่สามารถผ่านขึ้นไปได้ในระยะสั้นๆ โดยดูจากเส้น

trendline ครับ

ส่วนเส้น Fibo เป็นการจับราคาของ Trend ใหญ่ๆไว้ เพื่อใช้ในการป้องกันไม่ให้เราหลงไล่ตามราคา ในบางช่วง

จุดสำคัญๆที่ราคามักขึ้นมาแล้วไม่ค่อยผ่าน หรือ ลงมาแล้วสามารถดีดขึ้นได้ ก็ 14.6 23.6 38.2 50.0 61.8 78.6 88.6 ครับ

ส่วนเส้น MA เป็นสิ่งที่เราใช้ในการจับ Trend ครับ ลองดูในกราฟครับ

ตามกราฟนี้ เส้นค่าเฉลี่ย 15 วัน ลงมาต่ำกว่าที่ตลาดเคยซื้อ - ขาย ในอดีตแล้ว

ซึ่งบ่งบอกว่า ในช่วง 15 วัน ราคาเริ่มมีการซื้อ - ขาย ที่ราคาต่ำลงมาเรื่อยๆ

โอกาสที่ราคาจะลงเริ่มสูงมากขึ้นครับ

สวัสดีค่ะ คุณ ซี :D

นักเรียนนั่งซุ่มทำกราฟอยู่นานแล้วค่ะ สารพัดเอามายำรวมกันอยู่ คิดเข้าข้างตัวเองว่าพอเข้าใจน่า

วันนี้เลยอยากนำกราฟมาให้ดูและวิจารณ์ค่ะ ว่าสิ่งที่ทำมันมากไปหรือน้อยไป

และพอเข้าใจแล้ว..มดแดงชักชอบ fibo arc แล้วล่ะค่ะ มันดูชัดเจนดี ถ้าเราขยับมันให้พอดี ซึ่งตรงนี้ล่ะที่ยากและงงๆในตอนแรกๆ

กราฟ 4 ค่ะ

กลับมาดูอีกที เขินจัง..ไม่ได้เรื่อง มาดูเมื่อคืนอีกที มันไม่ใช่ใช่ใหม เอาไว้เป็นตัวอย่างว่าไม่ถูกก็แล้วกันนะคะ

ขอบคุณอ.ซีค่ะhttp://www.thaigold.info/Board/public/style_emoticons/default/5fc0f220.gif

เป็นความรู้ที่หาไม่ได้ง่ายๆหลอกนะคะ แบบฟรีๆ แบบเนี๊ย