ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT4

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคนครับ

จากที่เพื่อนๆโพสมา ถึงตอนนี้ทำให้ผมเข้าใจอะไรมากขึ้นครับunsure.gif

การที่ผมจะแนะนำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ต้องดูพื้นฐานของคนที่ผมจะให้ด้วย ว่าเข้ามีพื้นฐานขนาดไหนhuh.gif

บางสิ่งบางอย่าง ที่ผมคิดว่าง่ายนิดเดียว แต่...อาจจะยากสุดๆสำหรับบางคน

และหวังว่าเพื่อนๆคงทราบแล้วว่า การที่จะสร้างกราฟ 1 กราฟ มันยุ่งยากมากแค่ไหนsleep.gif

บางสิ่งบางอย่างที่เห็นในกราฟ คนที่วิเคราะห์หลายๆคนไม่ได้ลบออกไป เพราะมันยังมีความจำเป็นต้องใช้งานต่อสำหรับเขา ผลที่ตามมาคือกราฟที่เอาออกมาโพสจะดูเลอะเทอะมาก ทำให้คนที่ดูแล้วจับจุดดูลำบาก เกิดอาการตาลาย

คนโพสจะได้อ่านข้อความจากคนอ่านว่า เอาก๊วยเตี๋ยวมาขาย tongue.gif

ตอนนี้ ผมแยกคนที่อ่านกระทู้นี้ออกมาได้ 3 กลุ่มblush.gif

1. กลุ่มที่ไม่มีพื้นฐานเลย ( โปรแกรม MT4 ก็ยังไม่มี)

2. กลุ่มที่พอจะรู้เรื่องบ้าง แต่ยังใช้เครื่องมือที่มากับโปรแกรมไม่ค่อยชำนาญ

3. กลุ่มที่เคยใช้กราฟสำเร็จรูป พอมาสร้างกราฟเอง ก็ไม่สามารถหาจุดที่จะวางพวกเส้นต่างๆได้ถูก

เพราะไม่รู้ว่าคุณสมบัติของเครื่องมือเหล่านี้ใช้ทำอะไร

มาถึงตรงนี้ ผมคงต้องขอพักการสร้างกราฟไว้ก่อนครับ เพราะเริ่มมีอาการตาลายwacko.gif

(สำหรับคนที่เป็นแล้ว ตามอ่านที่กระทู้ จบป.4 หัดเล่นทองครับ ผมจะเอากราฟนี้

ไปวิเคราะห์แนวทางที่กระทู้โน้นครับ)

แต่ตรงนี้ผมจะเริ่มต้นใหม่ครับ เพื่อให้ ไปพร้อมๆกันครับbiggrin.gif

ตามหัวข้อนี้ครับ

หัวข้อแรก การโหลดโปรแกรม MT4 และขั้นตอนการลง เพื่อนำมาใช้งาน

หัวข้อที่สอง สัญลักษณ์และเครื่องมือต่างๆที่มากับโปรแกรม MT4 และการทำมาใช้งาน(เฉพาะตัวที่สำคัญ)

ตรงนี้ผมจะพยายามอธิบายการนำมาใช้ และการปรับแต่งค่าที่ละตัวโดยมีรูปประกอบไปเรื่อยๆ

หัวข้อที่สาม การสร้างกราฟจากเครื่องมือที่มากับโปรแกรม MT4

ผมว่า สามข้อนี้ก็คงพอนะครับsmile.gif

สรุปตอนนี้หยุดทุกอย่าง แล้วเริ่มต้นกันใหม่นะครับa03cbf1e.gif

ดีใจจังเลยคะ ที่อ.ซี จะเริ่มใหม่เลย ไม่กล้ามาแสดงตัวเลย เพราะตามไม่ทันจริงๆ คำถามเยอะแยะจนไม่รู้จะถามอะไรเลย แค่หน้าแรกก็ไม่ผ่านแล้วคะ :wacko: แถมไม่ค่อยมีเวลา แต่จะพยายามให้เต็มที่คะ มีผู้เสียสละเวลามาสอนทั้งที !thk !thk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมใช้ตัวนี้อยู่คับ Gold H4 อัพเดต เวลา 21.12 น. คับ ผมวิเคราะห์ไม่เก่งนะคับ ได้แต่อ่านจากท่านกรูรูทุกท่านแล้วก็มาดูกราฟที่ผมมี คับ

post-2467-027537000 1297087897.gif

ถูกแก้ไข โดย termsak_28

yes sir เริ่มเมื่อไรดี กับท่าน ซีฯ อยากอ่านเป็น

จะใด้ทำตามที่ละขั้นตอน em0009.gif 7c00a009.gif

กำลังติดต่อคนช่วยอยู่ครับ เขาบอกว่าให้ขึ้นหัวข้อไว้ก่อนครับ

ตอนนี้กะลังหาจังหวะซื้อ - ขายทำกำไรทองออนไลด์ครับunsure.gifunsure.gifunsure.gif

ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ อ.ซี ด้วยคนค่ะ !_087

d5f02ecd.gifเห็นดีเห็นงาม เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคะ... d5f02ecd.gif

บทเริ่มเสร็จแล้วค่ะ อย่าขี้เกียจอ่านกันนะ

เดี๋ยวลง mt4ในเครื่องก่อน พร้อมทำรูปและคำอธิบายค่ะ ทำใหม่หมดเลย ราตรีนี้ยาวนานแน่ ขอเวลาหน่อยนะคะ

ถูกแก้ไข โดย ป้านัท

ผมใช้ตัวนี้อยู่คับ Gold H4 อัพเดต เวลา 21.12 น. คับ ผมวิเคราะห์ไม่เก่งนะคับ ได้แต่อ่านจากท่านกรูรูทุกท่านแล้วก็มาดูกราฟที่ผมมี คับ

ครับ กราฟกลุ่มนี้ผมก็เคยใช้ดูครับ แม่นดีเหมือนกันครับ เดี่ยวนี้จำชื้อ indicatars กลุ่มนี้ไม่ค่อยได้แล้วครับ รู้สึกว่า save ไว้อยู่ครับ

ตรงที่ตีกรอบสีเหลืองไว้ มากับอินดี้ตัวไหนไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว เป็นการแสดงราคาของเมื่อวาน

แท่งเทียนใช้ StochCandles

Zigzag (ไม่รู้เวอร์ชั่นไหน)

แนวรับ แนวต้านใช้

LinRegrBuf

Sup & Resis จำชื่อไม่ได้อีกหละ ตัวนี้ใช้ระยะสั้นๆแม่นดี มีอยู่หลายตัว เป็น อินดี้ Fibo pivots หรือ Sup & Resis ทำนองนี้

หัวลูกศรเป็นกลุ่ม SMA หรือ EMA ไม่รู้ว่าชื่ออะไร

Paraboric

เส้นเขียวอ่อน - แดง เป็นกลุ่ม บาริงเกอร์แบร์น

RSI

Sto

FX5_MACD_Divergence เวอร์ชั่นไหนไม่รู้

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

บทเริ่มเสร็จแล้วค่ะ อย่าขี้เกียจอ่านกันนะ

เดี๋ยวลง mt4ในเครื่องก่อน พร้อมทำรูปและคำอธิบายค่ะ ทำใหม่หมดเลย ราตรีนี้ยาวนานแน่ ขอเวลาหน่อยนะคะ

ขอสัญญาด้วยเกียรติของ ลุกเสือเอ้ย ยายเสือคะว่าจะไม่ขี้เกียจอ่านคะ

แต่พออ่าน หน้าแรกแล้ว เริ่มมึนๆ ต้องขอพักบ้างคะ อิอิ

จุ๊บ จุ๊บ คะป้านัท เมื่อไรจะได้เจอป้านัทตัวเป็นๆซะทีนะ

มานั่งรอเลยคะ อ.ซีได้ป้านัท ที่โด่งดังมาเป็นผู้ช่วยนี่เอง :lol: ขอสอบถามป้านัทด้วยคะว่า มีโปรแกรม FxPro MT4 มันจะเหมือน MT4 มั๊ยคะ แบบว่าไม่มีความรู้อะไรเลยคะ บางครั้งอาจถามคำถามที่ไม่ฉลาดไปบ้างต้องขออภัยไว้ก่อนนะคะ แล้วก็อ่อนการใข้คอมฯด้วยคะ ยังไงขอฝากตัวเป็นศิษย์ป้านัท ณ ที่นี้เลยนะคะ

ถูกแก้ไข โดย oreo

อาจารย์ป้ารับปากว่าจะมาช่วยแนะนำสิ่งดีๆให้นะครับ เพราะผมไม่ค่อยเก่งคอม ครับ

มานั่งรอเลยคะ อ.ซีได้ป้านัท ที่โด่งดังมาเป็นผู้ช่วยนี่เอง :lol: ขอสอบถามป้านัทด้วยคะว่า มีโปรแกรม FxPro MT4 มันจะเหมือน MT4 มั๊ยคะ แบบว่าไม่มีความรู้อะไรเลยคะ บางครั้งอาจถามคำถามที่ไม่ฉลาดไปบ้างต้องขออภัยไว้ก่อนนะคะ แล้วก็อ่อนการใข้คอมฯด้วยคะ ยังไงขอฝากตัวเป็นศิษย์ป้านัท ณ ที่นี้เลยนะคะ

เรียนให้ชนะผมนะครับ ศิษย์พี่tongue.gif

ขึ้นหัวข้อแรกไว้รออาจารย์ป้าเลย wink.gif

หัวข้อแรก

การโหลดโปรแกรม MT4

และขั้นตอนการลง เพื่อนำมาใช้งาน

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ข้อสรุปของ อจ.ซี ตรงใจมากคะ และหัวข้อที่จะเริ่มต้นใหม่เป็นขั้นตอนที่ดีมาก ในการเริ่มไปพร้อมๆกัน ยกมือสนับสนุน ขอบคุณอจ.และป้านัท มากๆคะ :) :)

เรียนให้ชนะผมนะครับ ศิษย์พี่tongue.gif

ขึ้นหัวข้อแรกไว้รออาจารย์ป้าเลย wink.gif

หัวข้อแรก

การโหลดโปรแกรม MT4

และขั้นตอนการลง เพื่อนำมาใช้งาน

โดนอ.ซีแซว เรียกเป็นศิษย์พี่ แบบว่าเยาะเย้ยป่าวคะ ที่อยู่มาตั้งนาน ความรู้ยังไม่ถึงไหนเลย !53 !53 แต่เที่ยวนี้ยังไงจะสู้เต็มที่คะ ถือว่าเป็นกำลังใจที่อ.ซีมีให้ลูกศิษย์คนนี้คะ ยังไงถ้าอ.ป้าไม่เลิกสอน รับรองลูกศิษย์คนนี้ไม่เลิกเรียน แต่จะผ่านชั้นได้รึป่าวค่อยว่ากัน !53 !53

ถูกแก้ไข โดย oreo

ครับ กราฟกลุ่มนี้ผมก็เคยใช้ดูครับ แม่นดีเหมือนกันครับ เดี่ยวนี้จำชื้อ indicatars กลุ่มนี้ไม่ค่อยได้แล้วครับ รู้สึกว่า save ไว้อยู่ครับ

ตรงที่ตีกรอบสีเหลืองไว้ มากับอินดี้ตัวไหนไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว เป็นการแสดงราคาของเมื่อวาน

แท่งเทียนใช้ StochCandles

Zigzag (ไม่รู้เวอร์ชั่นไหน)

แนวรับ แนวต้านใช้

LinRegrBuf

Sup & Resis จำชื่อไม่ได้อีกหละ ตัวนี้ใช้ระยะสั้นๆแม่นดี มีอยู่หลายตัว เป็น อินดี้ Fibo pivots หรือ Sup & Resis ทำนองนี้

หัวลูกศรเป็นกลุ่ม SMA หรือ EMA ไม่รู้ว่าชื่ออะไร

Paraboric

เส้นเขียวอ่อน - แดง เป็นกลุ่ม บาริงเกอร์แบร์น

RSI

Sto

FX5_MACD_Divergence เวอร์ชั่นไหนไม่รู้

ผมเห็น Super Signal version ไหนไม่แน่ใจน่าจะเป็น V3d ตัวล่าสุดเพราะมันจะแสดงจุดกลับตัวเป็นลักษณะลูกศรและกากบาท น่าจะไม่ใช่ EMA Cross ใช่ป่าวคับ

แต่ที่สำคัญผมว่าเป็นวิชาที่ อ.ซี กับ อ.ป้า กำลังจะบอกเพราะถ้าเข้าใจพื้นฐานการสร้างกราฟ และพื้นฐานการสร้างอินดิเคเตอร์

ไม่ว่าจะใส่เครื่องมืออะไร ก็สามารถอ่านจุดซื้อ จุดขายได้ (ยกตัวอย่างว่า Stochastic ทำไมใช้ 5.3.3 ยังต้องซ้อน 14.3.3 เข้าไปด้วย)

เพราะสุดท้ายไม่ว่าจะอ่านกราฟสไตล์ไหนก็ต้องตอบโจทย์ที่ว่า

1.เราจะซื้อทองได้หรือยัง ที่ราคาเท่าไหร่

2.เราจะขายทองได้หรือยัง ที่ราคาเท่าไหร่

เทคนิคทั้งหมดตอบจุดนี้ได้ไม่มากก็น้อยคับ

และที่สำคัญที่สุดคือ เมื่อกราฟหรือราคาไม่เป็นอย่างที่เราคิด เรามีวิธีจัดการกับการเล่นผิดทางของเรายังไง?

รออ่านได้ด้วยกันนะคับ !v@