ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT4

โพสต์แนะนำ

แปลกใจจัง กองทุนซื้อเพิ่ม แต่ทองไหงกลับร่วงเอา หรือว่ากองทุนรู้ว่าอาทิตย์หน้า ราคาจะทะลุ1820 ไม่สนใจลงมาซื้อสะสมเพิ่ม แสดงว่ามีโอกาสดีดขึ้นมากกว่าเทต่อ ใช่ไม๊คะ -_-

ปริมาณทองในมือที่เพิ่มขึ้น เป็นการซื้อเพิ่มขึ้นหลังจากที่ค่าเงินดอลล่าร์มีการแข็งค่าขึ้น

จาก 74.++ ขึ้นมาที่ 78.++ ทำให้ทองที่มีอยู่ในมือของกองทุน เมื่อคิดเป็นตัวเงินแล้วจะมีมูลค่าเพิ่มขึ้น

ตัดส่วนของกำไรจากค่าเงินที่ได้เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้องลงทุนเพิ่ม นำมาซื้อทองคำเพิ่ม ผมว่าไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับ

เพราะจะทำให้ทองเพิ่มขึ้น และมีมูลค่ารวมของกองทุนเพิ่มขึ้นไปอีก ถึงแม้นว่า ราคาทองจะลงก็ตาม

ทองในมือเพิ่มขึ้น มูลค่าลดลงหรือเพิ่มขึ้นเล็กน้อย ไม่น่าแปลกนะครับ เพราะไม่ได้ลงทุนเพิ่มนี่ครับ

ต่ออีกนิด เมื่อครู่พอดีมีโทร.ศัพย์เข้ามาพอดีเลยพิมพ์ไม่จบ

ตรงคำว่าตัดส่วนของกำไรจากค่าเงินที่เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้องลงทุนเพิ่ม

ตรงจุดนี้ จะหมายถึงการเทขายทองออกไปก่อนตามมูลค่าของค่าเงินที่เพิ่มขึ้นจากทองคำที่มีอยู่ในมือของกองทุน

เช่น กองทุนถือทองคำ 1200 ตัน เมื่อคิดเป็นเงิน จากค่าเงินดอลล่าร์ที่แข็งค่าขึ้น มีกำไรคิดเป็นทอง 10 ตัน

กองทุน เขาไม่ต้องเล่นยากหรอก แค่เทขาย ออกมา 10 ตันของทองที่มีอยู่ในมือเพื่อทำกำไร

เทปุ๊บ ราคาทองจาก 1766 ดอลล่าร์ ก็คงร่วงลงมา ซัก 56 เหรียญ (แบบเมื่อคืนที่ผ่านมา) เหลือราคา 1710 ดอลล่าร์

(อย่าลืมนะว่าเวลา กองทุนเขาทำกำไร เขาได้กำไรทั้งขึ้นและลงรวม 2 รอบนะ

คือเขาจะ S เอาไว้ก่อนเทขาย (คงประมาณ 1766 ดอลล่าร์)

แล้วเทขาย L 1766 ดอลล่าร์ออกขาย จนราคาลงมา 1710 ตรงนี้เขากำไร 55 - 56 ดอลล่าร์

ราคาลงมา 1710 เขาซื้อกลับและปิด S ตรง 1710 ตรงนี้เขาก็กำไร 55 - 56 ดอลล่าร์

รวมขึ้น - ลง เขากำไร 110 - 112 ดอลล่าร์)

จากนั้นกองทุนเขาเข้าซื้อทองคำกลับตรงนี้ คือตรง 1710 ดอลล่าร์ จำนวน 10 ตันเท่ากับจำนวนที่เทขายไป

แล้วเขาก็เอาส่วนที่กำไร 110 - 112 ดอลล่าร์มาซื้อเพิ่มเข้าไปอีก ทองในมือเขาก็ต้องมีจำนวนเพิ่มขึ้นเป็นธรรมดา

ถึงตอนนี้ จะเห็นว่า

ทองในกองทุนเขามีจำนวนเพิ่มขึ้น มูลค่ากองทุนทองเขามีมูลค่าเพิ่มขึ้น

แต่จำนวนเงินที่ใช้ในการลงทุนเท่าเดิมไม่ได้เพิ่มเงินหรือระดมทุนเข้าไปใหม่ กลับได้ทองเพิ่มขึ้นแบบไม่ต้องเพิ่มทุนเข้าไปอีก

แล้วคุณคิดหรือเปล่าครับว่า

ว่าถ้า SPDR เล่นแบบนี้เขาจะมีรายการติดดอยที่ราคาสูงหรือเปล่าครับ

แล้วเขาพร้อมที่จะควบคุมราคาทองในตลาดโลกได้หรือเปล่าครับ

เขาสามารถกำหนดราคาทองให้ขึ้นหรือลงได้หรือเปล่า

และที่สำคัญ เราเห็น SPDR เข้าซื้อหรือขาย

ตาลายแล้วหละ ไว้ว่างๆค่อยพิมพ์ให้อ่านใหม่ครับ

อย่าลืมนะว่าทั้งหมดที่พิมพ์ให้อ่าน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
:D ถูกแก้ไข โดย moddang..

:uu ถูกแก้ไข โดย moddang..

เอามาแปะไว้ตรงนี้ เพื่อเอาไว้ดูเป็นข้อมูลกันครับ

วันนี้คงไม่กล้าแกะกราฟครับ กราฟ 2 ค่าย ราคาไม่เท่ากัน

ลองดูครับ

ถ้าให้แกะกราฟ คงได้แนวรับ แนวต้าน แบบนี้ครับ

แนวต้าน 1628.83 1651.36 1667.41

แนวรับ 1606.63 1591.42 1569.86

แนวทางการเล่น

วันนี้ถ้าผมเล่น ผมคงเล่นทองแท่งครับ และคงเข้าซื้อเท่านั้น

อย่างน้อยที่สุดผิดทางก็ยังมีทองไว้ดูเล่นครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ผมลงกราฟmt4แล้วกราฟไม่วิ่งช่วยด้วยครับ

ผมลงกราฟmt4แล้วกราฟไม่วิ่งช่วยด้วยครับ

ลองหาอ่านกระทู้ใหม่นะคะ ว่าทำอย่างไร การลงเสร็จ แค่การได้กราฟมาเท่านั้นค่ะ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/18-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%87-mt4-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%99/