ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT4

โพสต์แนะนำ

รูปที่หก Fibo DiNapoli levels

Fibo DiNapoli levels : นิยมตั้งค่า 0.382, 0.618, 1.618

การอ่านค่าจาก Fibo DiNapoli levels จากกราฟรูปนี้

การตั้งค่าของ Fibo DiNapoli levels จะเป็นการตั้งค่า

โดยคิดผลรวมของ Fibonacci ของราคาที่ลงมา

เมื่อราคามีการกลับตัวขึ้นจะนับจาก Fibonacci ที่ 38.2 เป็นจุดที่ราคาเริ่มกลับตัวขึ้น(ให้เข้าซื้อ)

และถือว่าราคากลับตัวขึ้นจริงที่ 61.8 โดยมีเป้าหมายการขึ้นจะอยู่ทีึ่ 161.8 จากจุดที่เริ่มวัด

เป็นการใช้ Fibonacci เป็นจุดเป้าหมายในการเข้าซื้อ ที่ราคาลง 100%(32.8) และขายเมื่อราคาขึ้นไปได้ 100%(161.8)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับอาจารย์ซี

ขอเข้ามาเรียนด้วยคนนะครับ

เยี่ยมมาก ครับ ท่าน ซีฯ ชอบ ม้าก มาก !gd !_087

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราควรใช้ยอดช่วงใหน และท้องช่วงใหนและควร

ใช้กราฟ สี่ ช.ม . หรือ หนึ่ง วัน !_09

รูปที่เจ็ด Fibo Pivots

Fibo Pivots : ตั้งค่าเป็นค่าบวก 1.618, 1.272, 1.000, 0.786, 0.618, 0.382 0.0, ตั้งค่าเป็นค่าลบ 38.2, 0.618, 0.786, 1.000, 1.272, 1.618

การอ่านค่า Fibo Pivots จากกราฟรูปนี้

การใช้ Fibo Pivots เป็นการยึด Fibonacci ที่ 0.0 เป็น Pivots (จุดค่าเฉลี่ย) ของราคาในช่วงนั้นๆ

เหมาะสำหรับการเล่นระยะสั้นๆมากกว่าระยะยาว นิยมใช้ในกราฟราย 5 นาที ถึง 4 ชั่วโมง หรือ อาจถึง 1 วัน

ความละเอียดจะขึ้นอยู่กับการตั้งค่า และการวางจุดของแนวเส้น Fibonacci

ความแม่นยำจะขึ้นอยู่กับ จุดเริ่มต้นในการวัดและจุดสิ้นสุดในการวัด

จุด Pivots ถือเป็นจุดเริ่มต้นของค่าเฉลี่ยกึ่งกลาง ณ ช่วงเวลานั้นๆ

จุด Resistance เป็นจุดที่ราคาควร swing ขึ้นไปถึงในช่วงเวลานั้นๆ

จุด Support เป็นจุดที่ราคาควร swing ลงมาถึงในช่วงเวลานั้นๆ

จบซะที่ เครื่องมือที่ต้องใช้ในการสร้างกราฟตัวแรก ลองอ่านและพิจารณาดูตามกราฟครับ em308.gif

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราควรใช้ยอดช่วงใหน และท้องช่วงใหนและควร

ใช้กราฟ สี่ ช.ม . หรือ หนึ่ง วัน 098eb4a5.gif

พึ่งตัวแรกของการสร้างกราฟเองนะครับ ตอนนี้กราฟยังไม่เป็นรูปเป็นร่างเลยครับ ใจเย็นๆครับunsure.gif

ตอนนี้ผมกำลัง แนะนำการสร้างกราฟรูปนี้ครับ พร้อมๆกับแนะนำการอ่าน

โดยใช้เครื่องมือจากโปรแกรมที่มีใน MT4 ครับ

อาจจะช้าหน่อย แต่อ่านกราฟนี้หรือกราฟที่ใช้เครื่องมือลักษณะนี้ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณมากค่ะ.. !thk

สำหรับสิ่งที่อยากรู้มาตั้งนานแล้ว เพราะอาจารย์ใช้ fibonacci ไม่เหมือนใคร..... มีที่มาที่ไปเช่นนี้เอง !10 !gd

แต่เรื่องของ fibonacci ยังไม่จบใช่ใหมคะ ??? ขอเวลาทำความเข้าใจก่อนค่ะ

ไม่ต้องทำความเข้าใจแล้วค่ะ.... ทำตาม ทันแล้วค่ะ 2 กราฟ ได้แล้วอิอิ ดีใจ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ในการสร้างกราฟ เครื่องมือตัวที่ 2 ที่จำเป็นต้องใช้คือ Vertical line

ผมจะใช้ในการกำหนดจุดในการลง Trend line

ตามกราฟ จะเห็นว่าผมตั้งไว้ที่วันที่ 2010.12.09 00.00

ในที่นี้ (ตอนนี้ผมเปลี่ยนจากกราฟราย 4 ชั่วโมง มาเป็นกราฟรายวันแล้วนะครับ) เพื่อสร้างกราฟตามรูปที่กล่าวมาด้่านบนครับ

ในการสร้างกราฟ เครื่องมือตัวที่ 3 ที่จำเป็นต้องใช้คือ Linear Regression

โดยเริ่มลากจาก Vertical line จากทางซ้ายมือของเราไปด้านขวามือ

จะได้ตามรูป อิ อิ จริงๆมันก็คือการตีเส้น Trend line นั่นหละครับ laugh.giflaugh.giflaugh.gif

จะเห็นว่าตอนนี้ แท่งเทียนขึ้นมาอยู่เหนือเส้นค่าเฉลี่ยตรงกลางแล้วนะครับ

Fibo

44.7 = 1359.15

50.0 = 1365.32

56.4 = 1372.78

61.8 = 1379.07....แนวต้าน dry.gif

แนวรับ ก็

23.6 = 1334.57

14.6 = 1324.09 unsure.gif

เวง กราฟยังไม่เสร็จ มีแนวรับ แนวต้านแล้ว laugh.giflaugh.giflaugh.gif

เครื่องมือตัวที่ 4 ที่จำเป็นต้องใช้คือ Andrews" Pitchfork

จะดูว่าตั้งจุดไหน ยอดของแท่งเทียน ตามหัวลูกศรที่วางให้ดูเป็นตัวอย่างเลยครับ

ถึงตอนนี้ จะเห็นว่า แนวรับ แนวต้านเริ่มละเอียดขึ้นแล้วนะครับ

ทะลุ 1359.15 ราคาไปต่อlaugh.giflaugh.gif

หลุด 1334.57 ราคาก็ลงต่อunsure.gifunsure.gif

เครื่องมือตัวทีิ่ 5 ที่จำเป็นต้องใช้คือ Trendline

เครื่องมือตัวที่ 6 ที่จำเป็นต้องใช้คือ Channels Fibonacci

ตั้งค่าใหม่ แล้ววางตามรูปครับ

เครื่องมือตัวที่ 7 ที่จำเป็นต้องใช้คือ Sto.

ตั้งค่าใหม่ที่ (9 , 5 , 5 )

ตามมานั่งเรียนที่ห้องนี้ด้วยค่ะอ.ซีซ่า :lol:

ถูกแก้ไข โดย sayong