ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับเฮียปิรันย่า..

พอเห็นกระทู้ เส้นทางทองคำ..ก็คิดถึงเฮียเลยครับ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอขอบพระคุณที่คิดถึงครับ เรื่องการโพสต์ความเห็นนั้นผู้เขียนขอติดเอาไว้เป็นคืนพรุ่งนี้ก็แล้วกันนะครับ นานๆถ้าจะต้องโพสต์ทั้งทีแล้วก็ขออนุญาตใช้ความปราณีตสักหน่อยครับ

สวัสดีครับ คุณปิรันย่า

พรุ่งนี้ จะรอคอยครับ

สวัสดีครับเฮียย่า ผมก็รอบทความปราณีตของเฮียด้วยครับ ขอจัดหนักจัดเต็มให้สมกับกับการรอคอยนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ คุณผู้อ่าน

ช่วงนี้ต้องขออภัยที่ผู้เขียนจำต้องเว้นวรรคการออกมาแชร์ความเห็นด้านทองคำให้คุณผู้อ่านไปบ้าง เนื่องจากเวลาส่วนตัวที่มากพอที่จะใช้พลังและสมาธิในการโพสต์มุมมองด้านทองคำในแต่ละวันนั้นเกิดขึ้นไม่บ่อยและมีไม่มากนัก บางวันกว่าจะเคลียร์งานสำคัญเสร็จจนมีเวลาเปิดคอมฯก็ปาเข้าไปเกือบเที่ยงวันเสียแล้ว ยกเว้นวันหยุดหรือบางวันที่ผู้เขียนตื่นได้เช้ามากๆก็จะมีเวลามากเพียงพอครับ กรณีที่โพสต์ความเห็นไปแล้วปรากฎว่าสถานการณ์มีวี่แววว่ากำลังจะเปลี่ยนแปลงไปคนละแนวกับที่ผู้เขียนคาดไว้บางครั้งผู้เขียนก็กลับไม่มีเวลามา Update ให้ ดังนั้นก็อาจจะทำให้ผู้อ่านที่เอาความเห็นของผู้เขียนไปเป็นแนวทางการลงทุนแต่แรกแล้วไม่ทันไหวตัวนั้นอาจจะได้รับความเสียหายเอาได้เหมือนกันครับ

ความผันผวนกระชากตัวขึ้นลงอย่างรุนแรงของราคาทองคำในช่วงระยะนี้นั้น ไม่ว่าจะเป็นการมาเยือนของ " สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าสึนามิ " ซึ่งในระยะหลังนี้ชักจะมาทักทายบ่อยขึ้นเรื่อยๆ หรือจะเป็นการกระชากราคาขึ้นไปอย่างรวดเร็ว พฤติกรรมทำนองนี้ทั้ง 2 ด้านถึงแม้จะเป็นโอกาสทำกำไรสำหรับคนที่เชี่ยวชาญเพียงพอก็ตาม แต่ในขณะเดียวกันก็สามารถกวาดเอานักลงทุนที่ยังไม่แข็งแกร่งเพียงพอในด้านการลงทุนให้ย่อยยับหายไปจากสนามลงทุนไปเป็นจำนวนไม่น้อยไม่มีข้อยกเว้นว่าจะเป็นมือเก่าหรือมือไม่เก่าก็ตาม ดังนั้นผู้เขียนจึงฝากเตือนผู้ที่เริ่มสนใจในตลาด Gold future มองเห็นแต่ความสดใสของกำไรแล้วคิดว่าเป็นเรื่องง่ายที่จะเข้ามาหากำไรโดยไม่มีภูมิคุ้มกันที่แข็งแกร่งเพียงพอสำหรับต้านทานการขาดทุนย่อยยับแล้วผู้เขียนแนะนำว่าควรนั่งดูเฉยๆอยู่วงนอกจะปลอดภัยกว่าครับ สนาม GF นั้นมีเพียงผู้เล่น 3 ประเภทเท่านั้นคือ 1. ผู้ล่า 2. ผู้ถูกล่า และ 3. ชาวประมงซึ่งก็คือโบรคเกอร์ผู้ไร้ความเสี่ยง ก่อนจะคิดเข้ามาโรมรันในตลาดควรถามตัวเองให้มั่นใจก่อนว่าตัวคุณนั้นจัดอยู่ในประเภทที่ 1 หรือ 2 และเพราะเหตุใดคุณจึงคิดว่าตัวเองจัดอยู่ในประเภทนั้นครับ

ทีแรกว่าจะมาเรียบเรียงคลื่นทองคำวัฎจักรยักษ์นี้ให้ตั้งแต่ต้น แต่พอพิมพ์ไประดับนึงชักยาวจนไม่ไหวเหมือนกันเลยขอเว้นไว้รอโอกาสที่เหมาะสมกว่านี้จะดีกว่าครับ

ตามความเห็นของผู้เขียนนั้นสถานการณ์ทองคำขณะนี้มีประเด็นสำคัญที่ต้องตัดสินใจอยู่ 2 ทางเลือก นั่นก็คือ

1. ทองคำอาจจะถึงจุดสูงสุดของวัฎจักรขาขึ้นยักษ์ไปแล้วเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาที่ 1920.8$ และขณะนี้เราอาจจะกำลังอยู่ในคลื่นรีบาวน์เพื่อเตรียมสัมผัสกับสิ่งเล็กๆที่เรียกว่าสึนามิในวันจันทร์นี้ หรือ

2. ทองคำยังเหลือ New high ใหม่รอการทำลายสถิติเก่าอีกครั้ง และขณะนี้เราอาจจะกำลังอยู่ในคลื่นขาขึ้นที่ 3 ของคลื่นขาขึ้นสุดท้ายและของสุดท้ายอีกที

ส่วนทำไมผู้เขียนจึงคาดว่าเป็นคลื่นสุดท้ายนั้น ถ้าคุณผู้อ่านไม่เบื่อหรือเมาการนับคลื่นตั้งแต่ต้นแบบมหากาพย์รวมทั้งผู้เขียนก็ไม่เบื่อการพิมพ์อย่างยาวนานแล้วล่ะก็ค่อยมาร่ายยาวกันอีกครั้งในโอกาสต่อไปครับ

ขณะนี้สัญญาณทางเทคนิครายสัปดาห์ยังอยู่ในสภาพ Overbought และมีสภาพกลับตัว Divergence บ่งบอกว่าการถล่มของราคาแบบมหาโหดคงอยู่ไม่ไกลนับจากนี้นัก ยิ่งถ้าเป็นการจบวัฎจักรยักษ์แบบที่ว่าแล้วเมื่อไหร่ล่ะก็ การถล่มของราคาอาจจะจัดเต็มในรูปแบบ Super Tsunami เลยทีเดียว แต่เนื่องจากรูปแบบแท่งเทียนระดับวันในขณะนี้ยังไม่ถึงกับเสียทรงไปซะทีเดียวคือสามารถปิดตัวที่ระดับสูงกว่า 1843$ ได้ จำนวนคลื่นย่อยเองก็ยังดูคล้ายจะยังขาดหายไปอยู่ลูกนึง เงื่อนเวลาที่ยังดูไม่ค่อยสุกงอมเท่าใดนัก รวมไปถึงการเพิ่งเข้าไปซื้อของกองทุนทองคำเมื่อวันศุกร์เป็นปริมาณมากถึง 10.5 ตัน ประกอบกับตัวเลขเศรษฐกิจของเมกาในต้นสัปดาห์ที่อาจจะยังออกมาไม่ดีนัก สิ่งเหล่านี้จึงทำให้ผู้เขียนคาดว่าทองคำน่าจะอยู่ในทางเลือกที่ 2 ซะมากกว่า ซึ่งทางเลือกนี้จะมีความเป็นไปได้สูงก็ต่อเมื่อทองคำสามารถขึ้นไปได้เกิน 1886$ ขึ้นไป แต่หากทองคำกลับร่วงลงไปต่ำกว่า 1823$ แล้วทางเลือกที่ 1 ก็ควรนำมาพิจารณาไปด้วยพร้อมกับขณะที่กำลังวิ่งหนีอยู่ครับ

สรุปความเห็นคือ ผู้เขียนคาดว่ากองทุนทองคำไม่ได้ซื้อทองคำปริมาณสูงขนาดนี้เพื่อมานั่งซดดอยคำ วันจันทร์ก็ไม่มีตัวเลขเศรษฐกิจเมกาที่สำคัญมากพอจะทุบราคาระดับสึนามิได้ ผู้เขียนจึงคาดว่าทองคำน่าจะยังรอดอยู่เพื่อรอการขึ้นไปทำ New high อีกครั้งได้และถ้าหากขึ้นได้จริงแล้วไซร้ บริเวณ 193X$ ควรระวังกันให้ดี แต่หากเกิดสิ่งผิดปกติตามที่บอกไว้ข้างต้นขึ้นมาเสียก่อนก็คงไม่มีเวลามาโพสต์ยืดยาวแล้วจบสั้นๆว่าหนีหรอกนะครับ ใครใคร่วิ่งก็วิ่งกันเอาเอง

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า

ขอบคุณมากครับเฮียสำหรับบทความดีๆที่มีให้พวกเราใด้ใช้เป็นแนวทางการลงทุน ขอบคุณอีกครั้งสำหรับน้ำใจที่มีให้ก็บพวกเรา ถ้าเฮียมีเวลาหรือมีสิ่งผิดปกติก็ช่วยโพสบอกพวกเราด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะคุณปิรันย่า ขอบคุณในน้ำใจค่ะที่มาคอยไกด์ให้ :wub:

อย่ากังวลเลยค่ะว่าจะมาโยนชูชีพให้ไม่ทัน ตอนนี้เวลานี้มารอใครไม่ได้หลอกค่ะเงินของเราเองตอนซื้อก็ไม่มีใครสั่งนี่น่า ตัวเองตัดสินใจเองก็ต้องรับความเสี่ยงเอง ที่สำคัญต้องรับให้ได้ถ้ารับไม่ได้ก็ออกไปนั่งข้างสนามก่อน มีเวลาถมเถไปที่จะเข้ามาเล่น

ตราบใดที่ประเทศใหญ่โตแต่ไม่มีความรับผิดชอบ ตราบใดที่คนจนยังไม่มีทางเลือก และคนที่รอจังหวะคอยฉวยโอกาศจากคนที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร ตลาดเน่าๆท่ี่แสนโหดร้ายที่มีฉากหน้าสวยหรูก็เป็นที่สนใจไม่เสื่อมคลาย

ดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะค่ะ อากาศแปรปรวนเหมือนทองเลย :lol:

!thk !thk !thk