ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มดแดง ชอบเรียนภาษาัอังกฤษมั๊ย คล้ายกับเวลาเราพออ่าน เขียนเป็น

+พอพูดไดัก็ต้องใจกล้าแบบพูดผิดก็ไม่ต้องเกรงใจตัวเอง 555

ยิ่งผิดจะจำจะรู้ และได้ไปเอง ใจกล้าไว้ ผิดเดี๋ยวรู้เองหรือมีคนช่วยบอก

มดแดงช่วยบอกจุดจับสังเกตุ แนวคิด ของกราฟ sto RSI MACD ประเด็นที่ควรรู้ด้วย

สู้ๆนะทุกคน :wub:

:blink: มดแดงชอบเรียนภาษาอังกฤษใหม ตอบยากค่ะ ตอนเรียนในช่วงหลังๆ ได้เจออาจารย์สอนที่ดี เข้าใจก็ชอบค่ะ เสียดายที่พื้นฐานตอนเด็กๆไม่ดี เลยได้แต่งูปลาๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ ที่ถาม แต่ตอบยากจังค่ะ เหมือนโดนคำถามให้ตอบแบบอัตนัยเลย ตอบง่ายๆก็คงไม่เข้าใจอีก

ลองอ่านดูนะคะ จากลิงค์นี้ มีพื้นฐานหลายเรื่อง

http://www.taladhoon.com/main/library/9-2009-09-26-07-10-52.html

หลักการอ่าน STOCHASTICS

:blink: สัญญาณเตือน “ซื้อ” เกิดขึ้นเมื่อเส้น STOCHASTICS เข้าเขต OVERSOLD ที่บริเวณระดับต่ำกว่า 20% และควรซื้อเมื่อเกิดสัญญาณ “ซื้อ” จากการที่เส้น %K ตัดเส้น %D ขึ้น

:lol: สัญญาณเตือน “ขาย” เกิดขึ้นเมื่อเส้น STOCHASTICS เข้าเขต OVERBOUGHT ที่บริเวณระดับสูงกว่า 80% และควรขายเมื่อเกิดสัญญาณ “ขาย” จากการที่เส้น %K ตัดเส้น %D ลง

RSI : RELATIVE STRENGTH INDEX

RSI เป็นเครื่องมือที่นำมาใช้วัดการแกว่งตัวของราคาหุ้น สำหรับการลงทุนในช่วงหนึ่ง เพื่อดูภาวะการซื้อมากเกินไป (OVERBOUGHT) หรือขายมากเกินไป (OVERSOLD) โดยใช้ระดับเหนือ 70% บอกภาวะ OVERBOUGHT และระดับต่ำกว่า 30% บอกภาวะ OVERSOLD และยังใช้เป็นสัญญาณเตือนว่า แนวโน้มของราคาหุ้นที่กำลังมีทิศทางขึ้นหรือลงนั้น กำลังใกล้จะอ่อนตัวลงหรือยัง โดยมีสัญญาณเตือนที่แสดงออกมาในรูปแบบของการแยกทางออก (DIVERGENCE) ระหว่างราคาหุ้นกับ 14 RSI

ดัชนีกำลังสัมพัทธ์ (RSI) คือ การคำนวณหาพละกำลัง ที่ซ่อนตัวอยู่ของตลาดหรือของหุ้นใดหุ้นหนึ่ง (INTERNAL STRENGTH) โดยดูจากอัตราส่วนที่ “แกว่ง” ไปมาอยู่ระหว่างการขึ้นลงโดยคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ และภายใน “เวลา” ที่กำหนด ซึ่งส่วนใหญ่จะใช้ระยะเวลา 14 วัน เราจึงเรียกว่า 14 RSI

อันนี้อาจต่างจากคลิปนี้นะคะ แต่อาจารย์กัมพลเคยอธิบายไว้แบบในคลิปนี้ค่ะ

อันนี้เป็นพื้นฐานของ T A ค่ะ

เกี่ยวกับ macdค่ะ ...ที่ลิงค์ตลาดหุ้นก็มีอธิบายไว้ แต่อยากให้ลองฟัง

:) ต้องขอโทษคุณ ginger จริงๆนะคะ การอธิบายยากมาก ต้องหัดอ่าน หัดดู หัดสังเกต จึงจะทราบ เพราะตอนแรกที่มดแดงเริ่มอยากเรียนรู้ ป้านัทเคยเอามาแปะให้อ่านค่ะ ตอบตรงๆก็ได้ ว่าอ่านแล้วก็ไม่รู้เรื่อง มีแต่คำถามว่า ทำไมต้อง 80 20 หรือ 70 20 หรือ macd ทำไมต้อง 12 26 9.แต่หลังจากหัดสังเกต หัดถาม อยู่นานค่ะ ก็เริ่มเข้าใจมาเรื่อยๆบ้างแล้ว

อ่านเพิ่มเติมที่กระทู้การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำ....หน้า 8

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/473-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9F%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%AD/page__st__105

ขอบคุณป้านัทที่ทำกราฟสวยๆไว้ให้พวกเราได้เข้าใจค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:blink: มดแดงชอบเรียนภาษาอังกฤษใหม ตอบยากค่ะ ตอนเรียนในช่วงหลังๆ ได้เจออาจารย์สอนที่ดี เข้าใจก็ชอบค่ะ เสียดายที่พื้นฐานตอนเด็กๆไม่ดี เลยได้แต่งูปลาๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ ที่ถาม แต่ตอบยากจังค่ะ เหมือนโดนคำถามให้ตอบแบบอัตนัยเลย ตอบง่ายๆก็คงไม่เข้าใจอีก

ลองอ่านดูนะคะ จากลิงค์นี้ มีพื้นฐานหลายเรื่อง

http://www.taladhoon.com/main/library/9-2009-09-26-07-10-52.html

หลักการอ่าน STOCHASTICS

:blink: สัญญาณเตือน “ซื้อ” เกิดขึ้นเมื่อเส้น STOCHASTICS เข้าเขต OVERSOLD ที่บริเวณระดับต่ำกว่า 20% และควรซื้อเมื่อเกิดสัญญาณ “ซื้อ” จากการที่เส้น %K ตัดเส้น %D ขึ้น

:lol: สัญญาณเตือน “ขาย” เกิดขึ้นเมื่อเส้น STOCHASTICS เข้าเขต OVERBOUGHT ที่บริเวณระดับสูงกว่า 80% และควรขายเมื่อเกิดสัญญาณ “ขาย” จากการที่เส้น %K ตัดเส้น %D ลง

RSI : RELATIVE STRENGTH INDEX

RSI เป็นเครื่องมือที่นำมาใช้วัดการแกว่งตัวของราคาหุ้น สำหรับการลงทุนในช่วงหนึ่ง เพื่อดูภาวะการซื้อมากเกินไป (OVERBOUGHT) หรือขายมากเกินไป (OVERSOLD) โดยใช้ระดับเหนือ 70% บอกภาวะ OVERBOUGHT และระดับต่ำกว่า 30% บอกภาวะ OVERSOLD และยังใช้เป็นสัญญาณเตือนว่า แนวโน้มของราคาหุ้นที่กำลังมีทิศทางขึ้นหรือลงนั้น กำลังใกล้จะอ่อนตัวลงหรือยัง โดยมีสัญญาณเตือนที่แสดงออกมาในรูปแบบของการแยกทางออก (DIVERGENCE) ระหว่างราคาหุ้นกับ 14 RSI

ดัชนีกำลังสัมพัทธ์ (RSI) คือ การคำนวณหาพละกำลัง ที่ซ่อนตัวอยู่ของตลาดหรือของหุ้นใดหุ้นหนึ่ง (INTERNAL STRENGTH) โดยดูจากอัตราส่วนที่ “แกว่ง” ไปมาอยู่ระหว่างการขึ้นลงโดยคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ และภายใน “เวลา” ที่กำหนด ซึ่งส่วนใหญ่จะใช้ระยะเวลา 14 วัน เราจึงเรียกว่า 14 RSI

อันนี้อาจต่างจากคลิปนี้นะคะ แต่อาจารย์กัมพลเคยอธิบายไว้แบบในคลิปนี้ค่ะ

อันนี้เป็นพื้นฐานของ T A ค่ะ

เกี่ยวกับ macdค่ะ ...ที่ลิงค์ตลาดหุ้นก็มีอธิบายไว้ แต่อยากให้ลองฟัง

:) ต้องขอโทษคุณ ginger จริงๆนะคะ การอธิบายยากมาก ต้องหัดอ่าน หัดดู หัดสังเกต จึงจะทราบ เพราะตอนแรกที่มดแดงเริ่มอยากเรียนรู้ ป้านัทเคยเอามาแปะให้อ่านค่ะ ตอบตรงๆก็ได้ ว่าอ่านแล้วก็ไม่รู้เรื่อง มีแต่คำถามว่า ทำไมต้อง 80 20 หรือ 70 20 หรือ macd ทำไมต้อง 12 26 9.แต่หลังจากหัดสังเกต หัดถาม อยู่นานค่ะ ก็เริ่มเข้าใจมาเรื่อยๆบ้างแล้ว

อ่านเพิ่มเติมที่กระทู้การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำ....หน้า 8

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/473-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9F%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%AD/page__st__105

ขอบคุณป้านัทที่ทำกราฟสวยๆไว้ให้พวกเราได้เข้าใจค่ะ

ขอบคุณคุณมดแดงมากครับ เป็นประโยชน์มากเลย

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

...ไหนๆก็นำคลิปยูทูปมาแปะเกี่ยวกับ stochatic rsi macd... เจตนาคืออยากให้เข้าไปดูลึกๆ เพราะจะมีเนื้อหาที่เกี่ยวข้องกันอีกมาก..มี

ประโยชน์สำหรับท่านที่ต้องการศึกษา

!031 ขอแนะนำการเปิดยูทูปที่แปะในกระทู้ สำหรับมือใหม่ เหมือนมดแดงนานแล้ว :o

:D คลิีกปุ่ม play ครั้งแรก เหมือนการคลิ๊กเมาท์ 1 ครั้ง คุณก็จะรับชมและฟังได้ โดยยังอยู่ที่กระทู้ โดยไม่มีข้อมูลอื่นๆ

:blink: คลิ๊กอีกครั้ง ( เท่ากับ double click ) คุณก็จะพบเนื้อหาที่เกี่ยวข้องมากมาย เท่ากับคุณเข้าไปที่ you tube โดยตรง...ทำมาให้ดู เพราะเมือวานบางท่านอาจจะงง

post-21-058944700 1303005401.jpg

!17 วันนี้ นำ clip มาเพิ่มให้..... เพราะดูและฟังแล้วดีจัง...นี่แหล่ะค่ะ คำตอบสำหรับ สิ่งที่คุณ ginger ถามมา

http://www.youtube.com/watch?v=LiX8ZzgDdPk&feature=related

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบใจมดแดง

เราก็หาอ่านอยู่ มดแดงเต็มใจช่วยเพื่อนในเวปเสมอ

คงต้องอ่านบ่อยๆจนสามารถประมวลข้อมูลที่มีออกมาใช้ได้

ขอบใจนะ :wub:

ถูกแก้ไข โดย ginger

Golden compass

ขอบคุณคับพี่มดแดง + คุณ chez และทุกท่าน ...ข้อควรระวังอีกข้อคือ

"การขึ้นที่แสดงให้ทุกคนเห็นว่าเป็นการขึ้นที่ชัดเจนเกินไปส่วนใหญ่จะเป็นสัญญาณหลอกให้ซื้อตาม"

จากการสังเกตุนะคับไม่ว่าจะเป็นกราฟรายวันกราฟรายสัปดาห์การเก็บสะสมของคำของขาใหญ่หรือกองทุนจะเป็นในลักษณะเก็บแล้วทำกำไรเก็บแล้วทำกำไร

คือขึ้นเรื่อย ๆ ทีละน้อย ๆ และมีการย่อตลอด เช่นกราฟรายวันขึ้นวันละ 5 - 10 usd ทุกวัน ๆ แต่ถ้าเมื่อไหร่มีแท่งเทียนหรือราคาที่ขึ้นครั้งเดียว 15 - 30++ usd ในแท่งเดียว

ไม่นานเดี๋ยวก็จะลงเพราะเหมืือนกับการ "โชว์" ให้ทุกคนเห็นว่าชั้นจะลากขึ้นแล้วนะ...เพราะฉะนั้น ของ "โชว์" ไม่ใช่ของจริงคือน่าจะมีการเก็บสะสมมาก่อนหน้านี้แล้ว

วันศุกร์ขึ้นทีเดียว 24.4 usd แน่นอนต้องมีการ take profit เพราะไม่มีการขึ้นครั้งไหนของทุกสินทรัพย์ที่ขึ้นโดยไม่หวังผลกำไร...แชร์กันเฉย ๆ นะคับก็ต้องสังเกตุกันต่อไป(ก็พวกเราเพิ่งเกิดนี่เนอะ) :lol:

ลงทุนนะลงทุนอย่าเล่นการพนันมันไม่เวิร์คหรอก...เอิ๊ก ๆ ๆ รอสัญญาณกลับตัวค่อยซื้อรอสัญญาณกลับตัวค่อยขาย...ได้น้อยหน่อยแต่ก็เป็นการฝึกฝนได้ดี(จริง ๆ นะ)

ถูกแก้ไข โดย Golden compass

หัดวิเคราัห์ด้วย เทรนไลน์ ครับ

ยังไงฝากพี่ ๆ น้า ๆ ลุง ๆ ด้วยนะครับ ผมจะได่พัฒนาต่อไป ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านและโพส !thk

:mellow: คุณ chez หายไปไหนคะ อย่าทิ้งกันนะ พอดีช่วงนี้พอว่างก็นั่งเดาเลยเอามาฝากดู

:P คุณสลึง ขอบคุณนะ พอดูเทรนคุณ อะ.. มันเข้าท่านะ มันทำให้มดแดงต้องมาเปิดกราฟดูบ้าง แต่มาดูแล้วไม่ค่อยเหมือนนัก มดแดงเดาว่าแถวๆ 1495 น่าทดสอบก่อนหล่นเพราะติดเทรนใหญ่ เขาเรียก neckline ใช่เปล่า แต่หล่นแรงหรือเปล่า อันนี้ไม่รู้ค่ะ แต่เดาว่าถ้าไปถึง 1495 น่าจะหล่นมาแถว 1476 1470 หรืออาจถึง 1464

post-21-003101600 1303022149.gif

ขอบคุณคุณ chez และคุณมดแดงครับ

เป้าหมายของผมยังคงตามกราฟเดิมคือ 1490 เหรียญ รอถึงเป้าแล้วค่อยมาเดากันต่อไป

สำหรับ bullish divergence ที่คุณ chez บอกนั้นตามรูปกราฟ ในลักษณะที่ราคาขึ้นไป แต่ rsi กลับต่ำลงแบบนี้ ความจริงถ้าจะเรียกให้ละเอียดไปอีกคือ hidden bullish divergence คือบอกว่าราคาได้ขึ้นมาแล้ว และจะต้องขึ้นไปต่อ

ต่างจาก bullish divergence ปกติทั่วไป ที่ราคาลงมา แต่ rsi กลับยกสูงขึ้น ซึ่งเป็นสัญญาณกลับตัว บ่งบอกว่าแม้ราคาจะลงต่ำ แต่ก็ลงถึงจุดที่จะกลับตัวดีดขึ้นแล้ว

http://www.babypips.com/school/hidden-divergence.html

:ph34r:

!01 !01 !01

ขอบคุณคร๊าบบ..

ถูกแก้ไข โดย chez

:mellow: คุณ chez หายไปไหนคะ อย่าทิ้งกันนะ พอดีช่วงนี้พอว่างก็นั่งเดาเลยเอามาฝากดู

ไม่ได้ทิ้งกันครับ...ไปเที่ยวสงกรานต์...ไม่ได้ดูกราฟสองวัน...กลับมาเห็นกราฟแล้ว..ต๊กกะจาย.. !_00

post-828-047823700 1303068629.gif

:lol:

ถูกแก้ไข โดย chez

ขอบคุณมากนะคะ คุณเชส หนีเที่ยวสงกรานต์ยาวเลยน๊า :wub: