ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับคุณ ginger

กองเชียร์ ก็ ขยันเชียร์นะครับ อย่างนี้มือใหม่สู้ตายครับ

แต่ขอทำงานก่อนนะ ค้างเต็มโต๊ะเลย

เด่วจ้าวนายเห็นว่าแอบมาเม้นกับเพื่อน :lol:

คริคริ มาเชียร์โต่ยยยคน

งานเยอะยังมีน้ำใจ หาข้อมูล ข่าวสาร มาแบ่งปัน น่ารักจิงๆๆ

ขอให้ทำงาน อย่างมีฟามสุขนะคะ

จ้าวนายตาเขียวแป้ดแล้วอะคะ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ นักวิเคราะห์มือใหม่ คุณ Chez คุณมดแดง คุณnews คุณbmw2770 (แจ๋วจริงๆทุกท่านเลยค่ะ)

มาติดตามอ่านบทวิเคราะห์และกราฟที่ทุกท่านนำเสนอค่ะ ได้ประโยชน์มหาศาล ขอบคุณนะคะ

สวัสดีครับคุณ ginger

กองเชียร์ ก็ ขยันเชียร์นะครับ อย่างนี้มือใหม่สู้ตายครับ

แต่ขอทำงานก่อนนะ ค้างเต็มโต๊ะเลย

เด่วจ้าวนายเห็นว่าแอบมาเม้นกับเพื่อน :lol:

:wub:สวัสดี คุณnews ไม่ต้องตอบกลับมานะเด๋ว bossเห็นจะส่งยิ้มหวานให้ 555

เราก็เชียร์ของเราทุกวันอยู่แล้ว :P

เด๋วเที่ยงแล้ว ทานข้าวให้อร่อย บำรุงสมองไว้

กำลังใจมีไว้ให้เพือน ให้ทุกคนที่มีใจสู้ กำลังใจเราต้องสร้างเองไม่มีขาย :P

ลงทุนกับน้องทอง ต้องมีกำลังใจ ใจมั่นๆไว้ตามดูไป

ไม่กลัว ไม่โลภ ไม่ประมาท มีวินัย ใส่ใจเรียนรู้ พอแล้วเด๋วคล้ายคำวันวันเด็ก 555 :wub:

ถูกแก้ไข โดย ginger

สวัสดีครับคุณbmw2770

กราฟยอดเยี่ยมเลยครับ :lol:

ขอบคุณ ครับ ท่าน ถือว่าเป็นแรงใจเพื่อทำงานต่อไปครับ !_087

ถูกแก้ไข โดย bmw2770

สวัสดียามเย็นครับคุณ chez คุณginger คุณchinchilla คุณbbeam คุณNuchaba คุณdep99 คุณminda คุณmoddang

คุณNongree คุณbmw2770 และทุกท่านครับ

กราฟวิ่งผ่าน 1515 ได้แล้ว ตามกรอบสีฟ้า เป้าหมายต่อไปคือ ไปทดสอบ 1518 และ 1531

แต่ความเห็นผมว่าไม่น่าไปไกลกว่า 1521 หากไปถึง 1531 เด่วเมกาก็ไล่ทุบลงอีก

ภาพรวมดูแล้วตลาดน่าจะลากขึ้นต่อก่อนนะครับ เพราะนักลงทุนยังตกกะจายกับขาลงคราวที่แล้วอยู่ ต้องลากขึ้นให้เกิดความมั่นใจก่อน

เล่นแบบถนอมตัวกันก่อนนะครับ ปลอดภัยไว้ก่อน ดีกว่าครับ

post-1891-003369100 1305022394.gif

ขออนุญาตผู้อ่านที่รู้เรื่องแล้วนะครับ  ผมจะขอนำเสนอวิธีนับคลื่นในมุมมองของผมจากประสบการณ์ที่เรียนรู้มาจากประสบการณ์และแนวทางการนับส่วนตัวครับ  บางท่านอาจจะยังสงสัยยังงงกับคำว่าการนับคลื่นมันเป็นยังงัยเขารู้ได้งัยว่ามันเป็นคลื่น 3 คลื่น 4 หรือรีบาวเป็นคลื่น B ก่อนอื่นสิ่งที่ควรรู้เลยนะครับ fibo ใช้เป็นตัววัดระยะทางการขึ้นลงของราคาว่าน่าจะมีเป้าหมายอยู่ประมาณเท่าไหร่ Rsi รูปแบบของกราฟแท่งเทียน ใช้ดูพลังงานความแรงของคลื่น ในแนวทางผมนี้จะขอเร่มกล่าวจากคลื่น 1 เลยนะครับคำว่าคลื่น 1 เป็นคลื่นมาจากการปรับฐานของราคาที่มีมาก่อนหน้าเพื่อจะมุ่งสู่ชุดคลื่นชุดใหม่อีกครั้ง จะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นคลื่น 1 หรือปรับตัวขึ้นมารีบาวนิสหน่อยแล้วลงต่อ ผมจะดูจากชุดคลื่นลงชุดที่แล้วว่าลงมาโดยรวมแล้วเท่าไหร่ แล้วราคาที่กำลังขึ้นไปสามารถขึ้นได้เกิน 1ใน 2 ของราคาที่ลงมาหรือไม่ โดยดูจากแท่งเทียนประกอบว่าราคาปิดสามารถปิดได้เหนือแท่งเทียนแท่งที่แล้วหรืออย่างน้อยก็ควรปิดได้ถึงครึ่งของแท่งที่แล้ว เมื่อขึ้นมาจนถึงระดับหนึ่งจะเกิดการขายทำกำไลในระยะสั้นหรือทำคลื่น 2 ตอนนี้เราต้องใช้ไฟโบเข้าช่วยว่าเราควรเล่นซื้อตรงจุดไหนหรือเข้าไปแล้วผิดทางควรออกตรงไหนเพื่อขาดทุนน้อยที่สุด โดยวัดเป้าราคาที่น่าเข้าซื้อ 2 จุด จุดแรกคือ fibo 50 จุดที่สองแถว fibo 61.8 ซึ่งถ้าเป็นคลื่น 2 จริงราคาไม่ควรลงไปจากนี้มากนัก เราอาจใช้ fibo 70 เป็นจุดขายตัดขาดทุนถ้ามันไม่เป็นคลื่น 2 ดังคาด แต่ถ้าเป็นคลื่น 2 จริงจะทำคลื่นต่อไปคือคลื่น 3 ซึ่งจเป็นคลื่นที่แรงที่สุดในบันดาคลื่นทั้งหมดแต่ก็ไม่จำเป็นว่าราคาจะลากยาวที่สุดแต่มันจะไม่สั้นที่สุดเช่นกันครับเมื่อเราดูการเข้าซื้อมาแล้ว ในวรรคก่อนหน้าเราควรมาคอนเฟอร์มให้ใจชื้นหน่อยว่าเป็นคลื่น 3 จริง เราจะดู rsi ว่ามีพลังเกิน 70 หรือไม่ถ้าใช่นั่นแหละครับคลื่น 3 ตัวจริงเมื่อมันเป็นตัวจริงแล้วเราก็ต้องมาดูเป้าหมายว่าราคาควรไปถึงเท่าไหร่ เราจะใช้ fibo มาจับครับดูที่ราคาแถว 161.8 และ 261.8 เป็นตัวตัดปิดทำกำไร และอาจจยังใช้กราฟแท่งเทียนประกอบการดูด้วยว่าราคามีการแทขายจนปิดมาต่ำกว่าแท่งที่แล้วจนมิดหรืออย่างน้อนอาจปิดมาถึงครึ่งนึงของคลื่นที่แล้ว พยายามอ่านต่อกันอีกนิสนะครับมาจนถึงครึ่งนึงแล้ว จากคลื่น 3 ที่ขึ้นมาจะเกิดแรงเทขายเนื่องจากราคาขึ้นมามากแล้วจำเป็นต้องขายเอากำไรซักหน่อยโดยเป้าหมายของราคาจะไม่ต่ำกว่ายอดบนสุดของคลื่น 1 แต่ถ้าต่ำกว่าอาจทำให้คลื่น 5 ที่จะทำต่อไปล้มเหลว ไปได้ไม่มาก เมื่อเราคำนวณจุดเข้าซื้อของคลื่น 4 ได้แล้วเราจะมาต่อกันที่คลื่น 5 ชุดขาขึ้นสุดท้าย การที่จะดูว่าเป็น 5 หรือ 3 นั้นให้ดูที่พลัง rsi ถ้าคลื่น 5 ไม่ควรขึ้นไปถึง 70 ครับ คลื่น 5 นี้ถ้าประกอบกับคลื่น 4 ลงมาเยอะอาจจะล้มเหลวได้ครับ แต่ถ้าทุกอย่างสมบูรณ์ ราคาก็ควรมีเป้าแถวfibo 161.8 หรือ 100 เป็นอย่างน้อย ทั้งหมดที่กล่าวมาคือชุดขาขึ้นครับ ชุดขาลงจะประกอบด้วย 3 ชุดคือ A B C เริ่มที่ A เลยครับ คลื่นปรับฐานชุดแรกครับ เราต้องรู้ก่อนว่าการปรับฐานราคาควรจะลงมาแถว fibo 50 หรือพักหลังๆจะลงมาแถว 38.2 (สำหรับการปรับฐานใหญ่ปีที่แล้ว) โดยวัดจากราคาทั้งหมดของชุดขาขึ้นครับ สิ่งที่ดูว่ากำลังจะลงจาก 5 มาเป็น A เราจะดูที่ dv หรือที่เรียกว่าไดเวอร์เจ้น คือเมื่อราคาและความแรงไม่สำพันกันราคาทำยอดใหม่ rsi ไม่ทำยอดใหม่ คือเกิด dv ครับ หรือแท่งเทียนประกอบตามที่เคยบอกวิธีดูไปแล้ว เมื่อราคาลงมาทำ A ราคาจะโดนดันเพื่อตัดขาดทุนสำหรับผู้ที่ออกไม่ทันให้ขาดทุนน้อยหน่อยครับ การทำคลื่นบี โดยมากราคาจะขึ้นมาแถว ½ ของราคาที่ลงมา หรืออาจแค่ 1/3 ก็เป็นได้ครับ แต่ก็อีกแหละครับการนับคลื่นอะไรก็ไม่แน่นอน คลื่น b อาจมีพลังแรงจน rsi ไปถึง 70 ได้เลยทีเดียวจากนั้นราคาจะลงมาต่อเพื่อจบชุดคลื่นครับ มาจนถึงคลื่นสุดท้ายแล้วครับ คลื่น C เป็นคลื่นที่ลงปรับฐานคลื่นสุดทายครับ คลื่น C อาจจะไม่ลงลึกกว่า A ก็ได้ถ้าคลื่น A ลงมามากแล้ว ผมต้องขอจบเรื่องคลื่นไว้เท่านี้นะครับนอนพักก่อนพอดีไม่สบายครับ

​By MttS

สวัสดี.....เพื่อนๆ..พี่ๆ...น้องๆ..ทุกท่านครับ :lol:

post-828-019539200 1305054846.gif

:lol: :lol: :lol:

อันนี้มุมมองของผมเมื่อวันก่อนยังเหมือนเดิมคับ...ถ้ายังทำขาลงอยู่...ราคาไม่ควรไปถึง fibo 61.8....(ดูตัวเลขในรูปครับ) :)

ถูกแก้ไข โดย chez

post-828-030780200 1305060206.gif

ข้างบนนี้จาก "คู่มือการวิเคราะห์ทางเทคนิค" ของ อ.สุรชัย ไชยรังสินันท์ หน้า 71 ครับ

ข้างล่างคือ...SET50......และมุมมองของผมครับ

post-828-065254600 1305062039.gif

สรุปของ macd (นิยมตั้งค่าเป็น 12,26,9)ก็คือ ......

เส้น MACD เกิดจาก ผลต่างของเส้นค่าเฉลี่ยสองเส้น (นิยมใช้ EMA12 กับ EMA26)

เพราะฉะนั้นถ้า macd ตัดเส้่น 0 ขึ้นมาเป็นบวก ก็เท่ากับ เส้น EMA12 ตัดเส้น EMA26 ขึ้นมา...เท่ากับเป็นสัญญาณซื้อ

(โดยทั่วไปเส้นค่าเฉลี่ยค่าน้อย ตัดเส้นค่าเฉลี่ยค่ามาก.....ถ้าตัดขึ้นเป็นสัญญาณซื้อ..ตัดลงเป็นสัญญาณขายคับ)

และถ้าอยากได้สัญญาณซื้อที่เร็วกว่านั้น......ก็ทำเส้นค่าเฉลี่ยของเส้น macd (นิยมใช้ EMA9) ขึ้นมา

ถ้าเส้น MACD ตัดเส้น EMA9 ของตัวเอง...ขึ้นมาเมื่อไหร่....ก็เป็นสัญญาณซื้อ

ส่วนสัญญาณขายก็ในทางตรงข้ามกันน่ะคับ B)

ถูกแก้ไข โดย chez

ขอบคุณค่ะ คุณเชสวันนี้ออกมาวิเคราะห์ให้ตะเช้าเลย ^_^