ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กราบขออนุญาตเฮียกัม(ผู้ใหญ่ใจดี)ครับ

ขออนุญาตเปิดพื้นที่เล็กๆนี้เพื่อให้มือใหม่หัดวิเคราะห์มาแสดงฝีมือกันอย่างไม่ต้องกลัวผิดครับ(ก็เราเป็นมือใหม่นี่นา)

วัตถุประสงค์

1. เพื่อเป็นเวทีอีกเวทีหนึ่ง ให้มือใหม่ที่มีกราฟ หรือมีอินดี้ หรือมีบทวิเคราะห์ หรือมีข้อมูล ใดๆที่เป็นประโยชน์ สามารถนำมาแบ่งปันให้เพื่อนๆได้ดูกัน

2. ช่วยกันวิเคราะห์ และวิจารณ์ในสิ่งที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยในข้อมูลนั้นๆอย่างสร้างสรรค์ เพื่อเพิ่มมุมมองให้หลากหลาย จากมือใหม่หลายๆท่าน

3. ถ้าหากเมื่อไหร่ที่มีท่านอาจารย์ หรือกูรู หรือผู้รู้ท่านใดผ่านมาเห็นว่า บทวิเคราะห์หรือข้อมูลส่วนใดควรแก้ไข ปรับปรุงก็สามารถแนะนำพวกเราบรรดามือใหม่ทั้งหลาย...ทำให้มือใหม่สามารถพัฒนาฝีมือตัวเองให้ดียิ่งๆขึ้นไปครับ

บางท่านอ่านหนังสือวิเคราะห์ทางเทคนิคแล้ว :_Rd

บางท่านเรียนการวิเคราะห์มาแล้ว

บางท่านอ่านบทวิเคราะห์ของกูรูแล้วนำมาพิจารณาต่อในมุมมองของตนว่าเป็นอย่างไรแล้ว

บางท่านเห็นสัญญาณทางเทคนิคจากกราฟ หรือจากอินดี้ หรือแพทเทิร์นต่างๆแล้ว :_01

........อย่าเก็บความรู้เหล่านั้นไว้คนเดียวครับ........นำมาแชร์กันแบบไม่ต้องกลัวผิด.....เชิญที่กระทู้นี้เลยครับ

อย่างที่บอกครับ......สำหรับมือใหม่มาแชร์ข้อมูล บทวิเคราะห์กัน.....อย่างไม่ต้องกลัวผิด

เพราะฉะนั้น..........ผู้ที่ได้รับข้อมูลหรือบทวิเคราะห์จากกระทู้นี้......

โปรดตระหนักเสมอว่าสิ่งเหล่านั้นอาจผิด...หรืออาจถูกก็ได้ครับ

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ด้านล่างนี่เป็น link สำหรับดาวโหลด MT4 ของค่าย Exness มีทอง เงิน ค่าเงินบาท หุ้นไทย น้ำมัน...และอื่นๆอีกมากมาย

http://www.thaigold....s-gold-oil-set/

(ค่าย Exness สามารถ open Account ใหม่ผ่านทางหน้าเวป...จาก link ที่ผมลงไว้ด้านล่างนี้นะครับ...เมื่อได้ login และ password แล้วค่อยนำไปใส่ใน MT4 ครับ)

https://www.exness.com/intl/th/register/trial

ด้านล่างนี่เป็น link สำหรับดาวโหลด MT4 ของค่าย Sigtrader คับ มีทอง และ..มีค่าเงินบาทด้วย

http://www.thaigold....1769#entry71769

ถูกแก้ไข โดย chez

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตัวนี้ต้นฉบับ...ใช้สำหรับกราฟ D1 (รายวัน).....ครับ

Waddah Attar RSI Level.ex4

ส่วนตัวนี้คือตัวที่ผมแปลง...ใช้สำหรับกราฟ H4....(ราย4ชม.) ครับ

Chez.RSI.on.H4.Chart.ex4

วิธีลงอินดิเคเตอร์อยู่ที่ link ข้างล่างนี้ครับ

http://www.thaigold....1%E0%B8%9A-mt4/

เพื่อนๆที่วิเคราะห์กราฟโดยใช้ RSI เคยประสบเหตุการณ์อย่างนี้ไหมครับ

เมื่อลากเทรนไลน์บนเส้น rsi เรียบร้อยแล้ว.....รู้แล้วว่า rsi จะต้องมาเจอแนวรับตรงนี้...เจอแนวต้านตรงนั้น

แต่ไม่รู้ว่าค่า rsi ตรงนี้และตรงนั้นน่ะ....เมื่อเป็นค่าบนกราฟแล้วมันมีค่าเท่าไรกันแน่

ตัวอย่างเช่น

เราคิดว่า rsi ต้องมาเจอแนวต้านที่ 50 และ 63 แน่ๆ

แต่ว่า....แล้ว rsi 50 และ 63 เนี่ย...ที่กราฟทองด้านบนราคามันอยู่ที่กี่เหรียญล่ะ

:38

เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าว.....

ผมขอเสนอ..อินดี้เคเตอร์นวัตกรรมใหม่ล่าสุด

สามารถบอกได้ว่า ณ RSI ในระดับต่างๆนั้น...เป็นค่ากราฟที่ระดับราคาใด

เมื่อดูจากในรูปจะรู้ได้ทันทีว่า rsi 50 อยู่ที่ 1611 เหรียญ และ rsi 63 อยู่ที่ 1630 เหรียญครับ...จ้าวววนายยย

คำเตือน....อินดี้ตัวนี้ใช้สำหรับ กราฟ H4 เท่านั้น....สำหรับผู้ที่นำไปใช้ใน timeframe อื่นที่ไม่ใช่ H4 ล่ะก้อ....ฮ่าฮ่าฮ่า...ไม่บอก...

อินดี้ตัวนี้ผมแปลงมาจาก Waddah Attar RSI Level ซึ่งต้นฉบับของเขาใช้สำหรับ กราฟรายวันครับ

ปล..อินดี้ตัวนี้คำนวณค่าจากราคาปิดจนถึงแท่งเทียนล่าสุด ฉะนั้น....

1.สามารถบอกราคาได้แ่ม่นยำที่สุดสำหรับแท่งเทียนปัจจุบันนะครับ(ถ้าราคาปัจจุบันไม่แตกต่างจากราคาปิดแท่งก่อนมากนัก)...ถ้าแท่งเทียนในอนาคตถัดไป...ราคาก็จะเปลี่ยนไปทุกๆแท่ง (แต่ก็ใช้ดูแบบคร่าวๆได้)

2.ตามที่บอกว่าอินดี้ตัีวนี้คำนวณจากราคาปิด...ระดับราคาที่แสดงออกมาคือราคาปิดของแท่งเทียน...ไม่ใช่ราคาสูงสุด..หรือต่ำสุดครับ...ฉะนั้น..สมมติว่าแนวรับหรือต้านของ rsi ที่เราดูนั้น....มันรับ,ต้านอยู่จริงๆ...ราคาก็อาจจะสูงหรือต่ำ...ไปกว่าระดับราคาที่เราดูนั้น...แต่ก่อนที่จะปิดแท่งเทียนแท่งนั้นๆ...ราคาจะถูกลากกลับมาให้อยู่ในระดับราคาที่อินดี้ระบุ (สมมติในกรณีที่ติดแนวรับแนวต้านนั้นจริงๆนะ)

/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

Bolinger bands

แบบมีดาวแสดงเมื่อ...เส้นโบลิงเจอร์ล่าง..กะ...โบลิงเจอร์บน...บีบเข้าหากันจนเท่ากับหรือน้อยกว่าค่า่ที่เรากำหนด..(แสดงว่าสัญญาณรถไฟเหาะกะลังจะออกแล้ว)

Chez.BB.GoldH4.ex4

สำหรับใครที่อยากได้ตัวต้นฉบับ....ก็อยู่ใน MT4 ของเพื่อนๆทุกๆคนน่ะแหละ

แต่ขอบอกก่อนนะว่า....ค่าที่เซ็ทเข้าไป...ไม่ได้ใช้ได้ตลอดหรอก...มันแล้วแต่บางช่วง...ต้องคอยปรับเปลี่ยนค่าเอาเอง

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

Color Stochastic มีให้เลือก 3 เวอร์ชั่น

Color Stochastic.ex4 .................เวอร์ชั่นดั้งเดิม

Color Stochastic v1.02.ex4..........เวอร์ชั่น 1.02 (เต็มสูบ...ฟังชั่นก์ครบ)

Chez.Stoch.Color.ex4.................เวอร์ชั่นที่ผมโมเพิ่ม...(ที่จริงไม่ใช่เพิ่มหรอก...ผมตัดฟังชั่นที่ผมไม่ได้ใช้ออกอ่ะ)

1. เวอร์ชั่นดั้งเดิม...เลือกได้ว่าจะให้คำนวณจากราคา Close หรือ Low/High และเลือกว่าจะให้คำนวณแบบ sma, ema, smma หรือ lwma ก็ได้

2. เวอร์ชั่น 1.02 เต็มสูบ...ฟังชั่นก์ครบ...ครอบคลุมเวอร์ชั่นดั้งเดิม..

และสามารถเลือก ob, os zone เป็นทศนิยมได้..

และถ้าไม่อยากได้เป็นเส้น..จะเลือกเป็นแถบสีตามรูปที่หมายเลข4 ก็ได้....

และสามารถเลือก timeframe ที่แตกต่างจาก timeframe ของกราฟได้ด้วย.(เหมือนกับ rsi color)....

และให้แสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายก็ได้

อะไรจะเยอะปานนั้น................................ถ้าต้องการครบทุกฟังชั่นก์ก็เวอร์ชั่นนี้ไปเลย

3. เวอร์ชั่นที่ผมโมเพิ่ม...(ที่จริงไม่ใช่เพิ่มหรอก...ผมตัดฟังชั่นที่ผมไม่ได้ใช้ออกอ่ะ)

เวอร์ชั่นนี้ผมเลือกการคำนวณจากราคา close แบบ sma ไว้แล้ว...ไม่สามารถเลือกเป็นอย่างอื่นได้

เลือก timeframe ได้

เลือกแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายได้...เพิ่มเติม SignalGap (ช่องว่างระหว่างลูกศรกับแท่งเทียน)..ให้เปลี่ยนแปลงได้

เปลี่ยนสีให้เห็นชัดๆ...อันนี้เลือกเวอร์ชั่นอื่นแล้วไปเปลี่ยนเองก็ได้

เอ้า...เลือกโหลดกันตามชอบใจไปเลยครับ....เพื่อนๆ

/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ตัวนี้คือตัวต้นฉบับครับ...ดาวน์โหลดได้เลย

Color RSI.ex4

ตัวนี้เป็นตัวที่ผมโมดิฟายเพิ่มครับ....ลองใช้ดู...มีปัญหาตรงไหนถามได้ครับ

Chez.RSI.Gold.D1.ex4

วิธีลงอินดิเคเตอร์อยู่ที่ link ข้างล่างนี้ครับ

http://www.thaigold....1%E0%B8%9A-mt4/

มัีนต่างจาก rsi ทั่วไปตรงที่

เมื่อเข้าสู่ overbought zone & oversold zone มันจะเปลี่ยนสีให้เราเห็นชัดๆ (ตามรูป)

และสามารถแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายในรูปกราฟได้ด้วย (แต่ในรูปไม่ได้เปิดฟังชั่นแสดงลูกศร)

ผมดัดแปลงมาจากของเดิมชื่อ "Color RSI"

โดยเปลี่ยนเงื่อนไขการแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขาย จากของเดิมเขาให้แสดงเมื่อ RSI เข้าโซน OB (overbought) และ OS (oversold)

แต่ผมเปลี่ยนเป็น ให้แสดงลูกศรเมื่อออกจาก 2 โซนข้างต้นแทน

สามารถกำหนดตัวเลข โซน OB และ OS เป็นหลักทศนิยมได้ ซึ่งของเดิมจะได้เฉพาะจำนวนเต็ม

(ผมเพิ่มตรงนี้เข้าไปก็เพราะ ผมเห็นเฮียกัมชอบกำหนดโซนเป็นเลข 66.6 กะ 33.3 ผมก็เลยทำตามมั่ง...ตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัด)

สามารถแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายได้ด้วยเขต OB & OS จำนวน 2 ชุด

เนื่องจากผมสังเกตว่า.....บางที RSI มันไปไม่ถึงเขต OB & OS ก็กลับทิศทางแล้ว ผมก็เลยกำหนด OB & OS อีกชุด

เพื่อแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายอีกชุด (ลูกศรเป็นคนละสีกับชุดแรก) ถ้าไม่ใช้ก็ปิดฟังชั่นนี้ได้

แต่ถ้าไม่อยากให้แสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายก็เลือกปิดได้ทั้ง 2 ชุดครับ

post-828-055578500 1301337369.jpg

post-828-053467800 1301337381.jpg

post-828-064029800 1301337390.jpg

ข้างบนนี้จากหนังสือ การวิเคราะห์ทางเทคนิค ของ อ.สุรชัย ไชยรังสินันท์ !gd

รูปข้างล่างนี้.....เป็นกราฟของผมเองครับ :lol:

post-828-081442000 1301336287.jpg

:Pณ ราคาปัจจุบัน ใช้กราฟ H4 ครับ

post-828-084450700 1301336383.jpg

สวัสดีค่ะ Khun chez เห็นชื่อกระทู้แล้วชอบจังค่ะ ขอนั่งเรียนด้วยคนนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ขอให้ประสพความสำเร็จนะค่ะ อย่างน้อยก็ได้ความกล้าและกำลังใจจากพี่น้องรีคนหนึ่งค่ะ :lol:

เป้าหมายผมยังไม่ เก็ท เท่าไรแต่ตามกราฟผมมองอย่างงี้ครับ

โบริงเจอ ทั้งสามกำลังงอลงแสดงว่ากำลังจะลง สโต กำลังงอขึ้น

แต่ยังไม่แข็งแรง macd ยังไม่ตัดกัน rsi ยังไม่ยืนยัน ช่วงนี้น่าจะไซด์เว

แล้วลงนิดหน่อย มือใหม่ ผิดถูกอย่างไรขอพระอะภัยด้วยครับ

รูปไม่ขึ้นขออีกที

ถูกแก้ไข โดย bmw2770

เพิ่มรูป h 4ครับ

post-1950-039414500 1301355345.gif

ถูกแก้ไข โดย bmw2770

ขอบคุณครับ ดีมากเลยครับ คนละำไม้ละมือ happy.gif

ขอบคุณค่ะที่มาให้ความรู้กับเพื่อนๆ ขอติดตามกระทู้นี้ไปด้วยค่ะ !thk !thk !thk

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ

ได้เวทีแล้วเรา .. อิอิ พูดเล่นนะคะ จะได้มีเพื่อนมองต่างมุมบ้าง

งง..นิดหน่อยนะคะ กระทู้นี้มาเมื่อไรนะ แต่คนอ่านแยะแล้ว ขอร่วมแจมบ้าง ดีค่ะ !gd

เผื่อมือใหม่หัดอ่านกราฟอย่างมดแดง จะได้เพื่อนๆ ร่วมแชร์ความเห็น และหวังว่ากระทู้นี้คงจะได้เป็นเวทีของเพื่อนๆ มือใหม่ ไทยโกลดิ์ ทางด้าน technical analysis ต่อไป

ขอบคุณ คุณ chez มากค่ะที่เปิดกระทู้ มดแดงว่าดีมากทีเดียว !57 !gd

ดีใจที่มีกระทู้นี้ขอเรียนด้วยนะ :P

ดีจังค่ะ...

ขอบคุณที่เปิดกระทู้นะค่ะ

จะขอเกาะขอบจอ ตามอ่านด้วยคนนะ

ขอบคุณค่ะ !thk !thk !thk