ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

แนะนำสำหรับผู้ที่เริ่มเข้ามาลงทุนใน ทองคำแท่ง และ silver ใหม่ ๆ หากคิดว่าตัวเองยังมีข้อมูลความรู้ไม่เยอะพอ ขอให้ยอมเสียเวลากลับไปอ่านกระทู้ "โอกาสทอง" และ "โอกาสเงิน" ตั้งแต่หน้าแรกไล่มาให้ทันหน้าปัจจุบัน จะทำให้มีมุมมองและทัศนะใหม่ ๆ เกิดขึ้น จะได้ไม่ต้องกลัว โน่น นี่ นั่น

ช่วงหลัง ๆ เห็นคำถามลักษณะนี้มากขึ้นเรื่อย ๆ แสดงว่ามีคนรุ่นใหม่สนใจเข้ามาลงทุนกันมากขึ้น ขอให้คิดว่า นี่เป็นการลงทุน มิใช่การเสี่ยงโชค หรือซื้อหวย จำเป็นต้องศึกษาด้วยตนเองให้มากที่สุด ให้เข้าใจในสิ่งที่ลงทุน สุดท้ายค่อยรอโชคช่วย อิ อิ อิ

ขอให้โชคดีในการลงทุนทุกท่าน และขอขอบคุณคุณแน็กซ์ ที่กรุณาเสียสละเขียนบทความให้ความรู้กับทุก ๆ คน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถึงมันสวิงแรงก็ต้องใจแข็ง ไม่ต้องขายใช่ไหมครับ จะได้ซํ้อแล้วลืมไปเลยครับ ^^

ต้องในแข็งและเงินเย็นด้วยนะครับ ยิ่ง Silver การซื้อขายในเมืองในนั้นสุดจะเบาบาง ซื้อง่ายขายยาก ต้องไปขายร้านที่์ซื้อ

ไม่รีบใช้ตังหาอะไรทำที่ดีกว่าฝากธนาคารดีกว่า

:excl: ตารางผลตอบแทนการเกร็งกำไรย้อนหลังครับ

เงินขึ้นแรงก็ลงแรงนะครับ อย่างลืม :lol:

คราวนี้อาจไม่ลงแรงมากก็ได้ครับ เพราะขึ้นเนิบๆ และฐานของขาใหญ่อยู่ที่ 37

แต่ถ้ามันสวิงแรงมากก็ซื้อเพิ่มครับ :D

ขอบพระคุณ คุณnext สําหรับ โอกาสเงิน เยี่ยมมากๆๆๆๆค่ะ

!_087

สวัสดีค่ะขาประจำ ขาเก๋า sv ทุกท่าน วันนี้น้องใหม่ลองเข้า sv ปุ๊บ ดอย ปั๊บ ซะงั้น

แล้วที่บอกว่าวันพฤหัสนี้อาจโดนทุบราคา ยิ่งรู้สึกว่าอุณหภูมิในร่างกายมันจะติดลบเอาดื้อ ๆ

ขอคำแนะนำให้น้องใหม่ด้วยค่ะ !_cd

!_087

สวัสดีค่ะขาประจำ ขาเก๋า sv ทุกท่าน วันนี้น้องใหม่ลองเข้า sv ปุ๊บ ดอย ปั๊บ ซะงั้น

แล้วที่บอกว่าวันพฤหัสนี้อาจโดนทุบราคา ยิ่งรู้สึกว่าอุณหภูมิในร่างกายมันจะติดลบเอาดื้อ ๆ

ขอคำแนะนำให้น้องใหม่ด้วยค่ะ !_cd

ถือต่อไป ไม่ต้องสนใจ ขาดทุนไม่ขาย เงินเย็น ถือเป็นของไม่มีหมดสัญญาเหมือนตลาดฟิวเจอร์ครับ

บางคนซื้อตอน 47000 ไปช่วงเกือบกลางปีร่วมร้อยโล ตอนนี้ก็เห็นยังนั่งชิวอยู่นะครับ

เข้าตอนนี้อย่างมากก็ 42000 ลงอย่างมากก็ 35000(37 เหรียญ) เรื่องจิ้บๆ :lol:

ห้องโอกาส"เงิน" กับห้อง โอกาส"ทอง" ส่วนใหญ่เป็นพวกเก็งกำไรครับ ไม่ได้เล่นรอบตามเทคนิคครับ ^^

บางคนซื้อทองตั้งแต่ 4000 ตอนนี้ยังกอดอยู่เลยครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

รบกวนถามคุณleo_attack นะคะ

kitty เคยเห็นเหรียญเงินของร้านเล่งหงษ์น่ะค่ะ เป็นรูปมังกรค่ะ จำได้ว่าสวยมาก ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีหรือเปล่าคะ

น้ำหนักเท่าไหร่คะ ถ้ายังมีตอนเข้ากรุงเทพจะได้แวะไปซื้อค่ะ

ขอบคุณนะคะ

ถือต่อไป ไม่ต้องสนใจ ขาดทุนไม่ขาย เงินเย็น ถือเป็นของไม่มีหมดสัญญาเหมือนตลาดฟิวเจอร์ครับ

บางคนซื้อตอน 47000 ไปช่วงเกือบกลางปีร่วมร้อยโล ตอนนี้ก็เห็นยังนั่งชิวอยู่นะครับ

เข้าตอนนี้อย่างมากก็ 42000 ลงอย่างมากก็ 35000(37 เหรียญ) เรื่องจิ้บๆ :lol:

ห้องโอกาส"เงิน" กับห้อง โอกาส"ทอง" ส่วนใหญ่เป็นพวกเก็งกำไรครับ ไม่ได้เล่นรอบตามเทคนิคครับ ^^

บางคนซื้อทองตั้งแต่ 4000 ตอนนี้ยังกอดอยู่เลยครับ :lol:

ขอบคุณคะ สำหรับคำแนะนำ "การลงทุนมีความเสี่ยง" ท่องไว้ในใจดัง ๆ ๆ !_18

http://www.zerohedge.com/news/gold-reaches-191350-%E2%80%93-smart-money-moving-silver-ubs-says-50-silver-3-months

ผมเลือกแปล บางส่วนเท่านั้นนะครับ

UBS have raised their 3 month forecast for silver sharply from $30/oz to $50/oz. They suggest that investors are too nervous to short gold and may be preferring to buy silver instead.

UBS ได้ปรับประมาณการ ราคาโลหะเงินจาก $30/oz เป็น $50/oz ภายใน 3 เดือนนี้

Silver remains more than 16% below the record nominal high seen in late April 2011 and in January 1980. While gold at $1,888 is now 120% above its nominal 1980 high of $850/oz.

ถึงตอนนี้ราคาโลหะเงินยังต่ำกว่าระดับสูงสุดเมื่อเดือนเมษา ประมาณ 16%

The inflation adjusted high for silver is over $130/oz and those who understand the fundamentals of the silver market are positioning themselves for the possibility of a move to these levels in the coming months.

The autumn months are traditionally the best months to own gold and silver.

หากปรับตามระดับเงินเฟ้อ โลหะเงินน่าจะมีราคาประมาณ $130/oz ทำให้มีการคาดการณ์ว่าราคาโลหะเงินจะวิ่งไปถึงจุดดังกล่าวในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า

Speculative fever in the silver futures market remains muted with COT data showing net longs well below the records seen in April.

แต่การเก็งกำไรในตลาดโลหะเงินยังอยู่ในระดับต่ำ ตัวเลขผู้เปิดสถานะ Long ยังต่ำกว่าระดับเมื่อเดือนเมษา อยู่มาก

Silver is volatile but in the current climate what isn’t? Recently, there has been huge volatility in currency and bond markets and entire equity indices have been as volatile as silver.

โลหะเงินถูกมองว่าผันผวนสูง แต่ในสถานะการณ์ปัจจุบันมีตลาดไหนที่ไม่ผันผวนบ้างหละ

While silver is volatile, what makes silver valuable is the fact that like gold it has no counterparty liability or risk (with silver coins, bars or allocated storage) and therefore cannot go bankrupt unlike banks and sovereign governments.

Media coverage of silver remains minimal with big brother gold getting some of the limelight recently.

From a contrarian perspective silver remains massively under owned by investors and not known about – this is bullish.

Leveraged speculation of silver (futures, spread betting, CFDs) should be avoided in favour of physical bullion as volatility is likely to increase and even experienced speculators could incur brutal losses speculating with silver.

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

หมายถึงวันส่งมอบของจริงครับ อาจมีการทุบได้

ขอบคุณครับk/leoทีแรกผมคิดแบบนี้หละแต่ไม่มั่นใจผมเลยไปหิ้วที่ร้านเฮียหลงมานิดนึง(3โล)กะว่าถึงวันปิดออฟชั่นถ้าลงหรือไม่ลงก็จะไปหิ้วมาอีกจักหน่อย :wub: :wub:

ถูกแก้ไข โดย บ่าววาริน

:ph34r: ระหว่างที่รอราคาขึ้น ๆ ลง เราจะมา่่ถ่ายทอดสถานการณ์การรบกัน

แนะนำตัวละคร

1.นักรบเกราะเงิน(รายใหญ่)

2.ฝ่ายวางแผนการรบ(ธนาคารกลาง)

3.ขุนพลเอกฝ่ายศัตรู (JPM)

4.อัศวินเกราะทอง (กองทุน)

post-2628-028793200 1314104754.png

post-2628-049879100 1314105124.png

post-2628-041425600 1314105491.png

ถูกแก้ไข โดย zagio

Silver Offers Greater Upside Than Gold: Experts

With gold prices soaring to a record high of $1,910 on Tuesday, some experts are starting to look at silver as an alternative trade, believing it has greater upside than the yellow metal.

ผู้เชี่ยวชาญเริ่มหันมามองโลหะเงิน หลังจากทองทำจุดสูงสุดใหม่เมื่อวันอังคาร โดยเชื่อว่าโลหะเงินจะให้ผลตอบแทนได้ดีกว่าทอง

"Silver [XAG= 42.92 -0.83 (-1.9%) ] may come back on," Paul Heffner, CEO of investment managenet firm Gen2 Partners told CNBC on Tuesday. "I think the outside chance of more upside....is actually pretty high, as we see more momentum coming in to alternatives to gold."

Paul Heffner, CEO of investment managenet firm Gen2 บอกกับ CNBC ว่า "ผมคิดว่ามีโอกาสมากทีเดียวที่โลหะเงินจะได้ผลตอบแทนดีกว่าทอง และเราก็เริ่มได้เห็นว่าโมเมนตัมเริ่มมองหาเงินในฐานะทางเลือกอื่นนอกจากทอง"

Heffner believes silver could rise to as much as $50 an ounce, a 15 percent gain from current levels. That's compared to gains of around 5 percent, if gold [XAU= 1873.39 -23.50 (-1.24%) ] were to rise to $2000 an ounce, a target cited by several analysts.

Heffner เชื่อว่าทองสามารถขึ้นไปได้ถึง 50 เหรียญ หรือขึ้นได้อีก 15% จากระดับปัจจุบัน

หากเทียบกับทองจะขึ้นเพียง 5% หากทองขึ้นจากระดับปัจจุบันไปถึง 2000 เหรียญ

Although silver prices collapsed in late April and early May following margin hikes, Gavin Wendt, Senior Resources Analyst at Mine Life thinks the metal is likely to outperform gold over the next 6 months.

ถึงแม้ว่าแนวโน้มราคาโลหะเงินพังลงไปเมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมา Gavin Wendt, Senior Resources Analyst at Mine Life คาดการณ์ว่าในช่วง 6 เดือนนี้ โลหะเงินจะได้ผลตอบแทนเหนือกว่าทองมาก

"Silver tends to lag the performance of gold," he said. "I think we are at that point now where we are most likely to see some further buying in the silver price, which could well take it up to $50."

เขาว่า "ราคาของโลหะเงินมักจะเคลื่อนไหวช้ากว่าทองอยู่แล้ว ผมคิดว่าถึงเวลาของโลหะเงินแล้วหละ แล้วมันจะทำให้โลหะเงินขึ้นไปถึง 50 เหรียญ"

Tom Price, Global Commodity Analyst at UBS also has a $50 price target on silver.

"We've got there before, we'll probably get there again," he said. "The markets are very emotional right now, it's not about fundamentals, it's about fear. So we've probably got some upside, just for the same reason gold does."

While gold has outperformed silver in recent months, silver has done much better over the past year, gaining 140 percent, compared to a 50 percent gain for bullion.

According to Daryl Guppy, CEO of Guppytraders.com the charts also indicate that silver has further upside. He believes the metal could reach its previous high of $48.48, which would translate to a 10 percent upside from current levels.

ขอบคุณครับ พี่ leo สรุปเลยสั่งกับเล่งหงษ์ไปแล้วครับ เพราะเค้ารับฝากด้วย ^^ ทยอยเก็บๆ ครับ .... แต่ทองนี้หาเงินไม่ทันเจงๆ ^^

เม็ดเงินซื้อที่เล่งหงษ์ได้หรอครับ ....เล่งหงษ์นี้ร้านทองใช่ปาวครับ แล้วอยุ่แถวไหน มีเบอร์มั้ยครับ

เม็ดเงินซื้อที่เล่งหงษ์ได้หรอครับ ....เล่งหงษ์นี้ร้านทองใช่ปาวครับ แล้วอยุ่แถวไหน มีเบอร์มั้ยครับ

แหล่งซื้อขายเม็ดเงิน คุณthonช่วยรวบรวมไว้ที่หน้านี้แล้วครับ

http://www.thaigold....6/page__st__435