ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

:downweak: :_18d :064 :034

ซื้อเพิ่มสิครับ ถ้าไม่ชอบโลหะเงิน ก็ซื้อทองสิครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มีอยู่200กิโล(เป็นเงินกระดาษ7ล้าน)แล้วค่ะ(เชื่อว่าเยอะไม่แพ้คนอื่น)ซื้ออีกคงไม่มีเงินกินข้าวละค่ะ

และเป็นสิ่งที่เกลียดที่สุดที่เคยซื้อมาจะรอให้ถึงทุนแล้วขายทิ้งไม่ถึงสักที

ตอนนี้ไม่คิดว่าเงินสกุลดอลล่าจะด้อยค่าลงเรื่อยๆ

แบบที่หลายคนพูดกันแล้วค่ะ(ตอนนี้คนที่ปลุกปั้นกระทู้ให้คนอื่นmania

ไม่รู้หายไปไหนแล้วหรือได้ผลตามที่ตัวเองต้องการแล้วเลยหายไปเลย

ไม่มาปลุกปั่นยกเมฆแทบทุกวันเหมือนแต่ก่อนเหลือแต่เหยื่อมาคอยปลอบใจกันเอง)

เวลาได้ทำให้เห็นแล้วว่าทั้งQE3ทั้งพายุที่ถล่มอย่างหนักจนทำให้ตลาดหุ้นดาวโจน

ต้องปิดไม่ได้สั่นคลอนความมั่นคงของค่าเงินอันยิ่งใหญ่อันดับ1

ของโลกนี้และอีก3โลกได้เลยแม้แต่น้อยแถมยังแข็งค่าสวนกระแส

ให้สาวกที่คิดว่าระบบเงินกระดาษจะล่มสลายได้เห็น

เสียใจค่ะที่ตัวเองปล่อยให้ความโลภบังตาเห็นดีเห็นงาม

กับความคิดไม่เข้าท่านี้มาครอบงำให้กลายเป็นสาวกพิเรนไปด้วย

หมดเวรหมดกรรมครั้งนี้ไม่เอาอีกแล้วค่ะโดนคนรอบข้างด่าจนมึน

เพื่อนที่เคยเล่นทองก็เป็นเหยื่อQE3เห็นประกาศออกมาไปเข้าแถวซื้อ

ที่ฮั่วซีคอนตอนนี้พูดไม่ออกละแถมไปเดินซีคอนผ่านร้่านทองเงียบเลย

ไม่มีคนมาต่อแถวซื้อเหมือนตอนออกQE3ถามใครก็บอกแต่ยังลงได้อีก

อ่านข้อความนี้แล้วสาวกผู้ภักดีหรือหน้าม้าเชียรลูกค้าทั้งหลายจะด่าก็ตามสบายเลยนะค่ะ

เพราะโดนทั้งคนใกล้ตัวและคนอื่นที่รู้ด่ามาเยอะจนชาแล้วค่ะ

ส่วนถ้าทำให้เพื่อนนักลงทุนที่ซื้อเก็บไว้ต้องขุ่นข้องหมองใจก็ขออภัยด้วยนะค่ะ

ขายได้เมื่อไรจะเอาเงินไปรักษาตัวแล้วค่ะคนใกล้ตัวช่วงหลังเริ่มว่าเป็นโรคจิตโรคประสาทละค่ะ

:065

มีอยู่200กิโล(เป็นเงินกระดาษ7ล้าน)แล้วค่ะ(เชื่อว่าเยอะไม่แพ้คนอื่น)ซื้ออีกคงไม่มีเงินกินข้าวละค่ะ

และเป็นสิ่งที่เกลียดที่สุดที่เคยซื้อมาจะรอให้ถึงทุนแล้วขายทิ้งไม่ถึงสักที

ตอนนี้ไม่คิดว่าเงินสกุลดอลล่าจะด้อยค่าลงเรื่อยๆ

แบบที่หลายคนพูดกันแล้วค่ะ(ตอนนี้คนที่ปลุกปั้นกระทู้ให้คนอื่นmania

ไม่รู้หายไปไหนแล้วหรือได้ผลตามที่ตัวเองต้องการแล้วเลยหายไปเลย

ไม่มาปลุกปั่นยกเมฆแทบทุกวันเหมือนแต่ก่อนเหลือแต่เหยื่อมาคอยปลอบใจกันเอง)

เวลาได้ทำให้เห็นแล้วว่าทั้งQE3ทั้งพายุที่ถล่มอย่างหนักจนทำให้ตลาดหุ้นดาวโจน

ต้องปิดไม่ได้สั่นคลอนความมั่นคงของค่าเงินอันยิ่งใหญ่อันดับ1

ของโลกนี้และอีก3โลกได้เลยแม้แต่น้อยแถมยังแข็งค่าสวนกระแส

ให้สาวกที่คิดว่าระบบเงินกระดาษจะล่มสลายได้เห็น

เสียใจค่ะที่ตัวเองปล่อยให้ความโลภบังตาเห็นดีเห็นงาม

กับความคิดไม่เข้าท่านี้มาครอบงำให้กลายเป็นสาวกพิเรนไปด้วย

หมดเวรหมดกรรมครั้งนี้ไม่เอาอีกแล้วค่ะโดนคนรอบข้างด่าจนมึน

เพื่อนที่เคยเล่นทองก็เป็นเหยื่อQE3เห็นประกาศออกมาไปเข้าแถวซื้อ

ที่ฮั่วซีคอนตอนนี้พูดไม่ออกละแถมไปเดินซีคอนผ่านร้่านทองเงียบเลย

ไม่มีคนมาต่อแถวซื้อเหมือนตอนออกQE3ถามใครก็บอกแต่ยังลงได้อีก

อ่านข้อความนี้แล้วสาวกผู้ภักดีหรือหน้าม้าเชียรลูกค้าทั้งหลายจะด่าก็ตามสบายเลยนะค่ะ

เพราะโดนทั้งคนใกล้ตัวและคนอื่นที่รู้ด่ามาเยอะจนชาแล้วค่ะ

ส่วนถ้าทำให้เพื่อนนักลงทุนที่ซื้อเก็บไว้ต้องขุ่นข้องหมองใจก็ขออภัยด้วยนะค่ะ

ขายได้เมื่อไรจะเอาเงินไปรักษาตัวแล้วค่ะคนใกล้ตัวช่วงหลังเริ่มว่าเป็นโรคจิตโรคประสาทละค่ะ

ความรู้สึกเดียวกับผมเด๊ะ ถ้ามันขึ้นมาหน่อยจะตัดใจทิ้งไปและ เรื่องขาดทุนอีกเรื่อง แต่ จะประสาทแดกวันฯคิดแต่ทองจนจะเป็นโรคจิตและ

จะคิดซะว่าไม่ได้ค่าเช่าบ้านที่ปล่อยฯให้เขาเช่าซัก 2 เดือน

ถูกแก้ไข โดย vitman

ของเม่าน้อยก่อนซื้อญาติแนะนำให้ซื้อหุ้นตัวหลักๆพื้นฐานดีกินปันผลค่ะ

แต่ไม่เชื่อเขามานั่งเช็กย้อนหล้งเวลาที่ผ่านมาเกือบ3ปีญาติๆได้กำไรจากหุ้นสี่สิบกว่า%แล้วค่ะ

ดิฉันคิดอยู่นานว่าจะโพสต์ดีหรือไม่ เพราะจริง ๆ เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับดิฉันเลย แต่พออ่านแล้วเกิดความไม่สบายใจ จึงอยากแชร์ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ดิฉันคงไม่บังอาจไปวิจารณ์หรือต่อว่าคุณเม่าน้อยอีก เพราะตอนนี้จิตใจของคุณบอบช้ำมากอยู่แล้ว แต่อยากให้ข้อคิดเล็ก ๆ น้อย ๆ ในฐานะคนที่เข้ามาลงทุนในโลหะมีค่าเหมือนกัน

ก่อนอื่นดิฉันอยากจะบอกคุณเม่าน้อยว่า

1. จิตใจที่ดี มีความสุขสำคัญที่สุด มีเงินเป็นร้อยล้านพันล้าน หาซื้อจิตใจที่ดี มีความแข็งแรง มีความสุขไม่ได้ คุณทุกข์เพราะ ณ เวลานี้คุณคิดว่าคุณคิดผิด พอมีคนรอบข้างมาย้ำ ๆ หลายครั้งเข้า ยิ่งเป็นการตอกย้ำว่า เราผิดแน่ ๆ ซึ่งในส่วนนี้ ดิฉันคิดว่าไม่ถูกต้อง ไม่มีใครบอกเราได้หรอกค่ะว่า สิ่งที่เราทำนี้ผิดหรือไม่ผิด กาลเวลาคนละกาลเวลา แทนที่คุณจะทุกข์เพราะคิดว่าเราผิด ทำไมไม่เอาผิดเป็นครูหล่ะคะ ดิฉันขอถามคำถามหนึ่ง ถ้าเวลาที่คุณเม่าน้อยบอกมาถึงว่า ถ้าขึ้นมาถึงที่ซื้อมาจะขาย และถ้าขายไปแล้ว ราคามันขึ้นไปถึงเป้าที่เขาว่ากันไว้ ถึงวันนั้น มิต้องทุกข์ซ้ำสองอีกหรือคะ ทุกข์ไม่ทุกข์มันอยู่ที่เราค่ะ สิ่งที่คุณควรเป็นกังวลมากกว่าคือ สุขภาพจิตของคุณและคนใกล้ตัวที่โดนผลกระทบจากอารมณ์ของคุณเม่าน้อยนะคะ

2. ทุกวันนี้ ดิฉันลงทุนในทองคำ มีผิดมากกว่าถูก ทุกข์ใจสุขใจมีมาให้เห็นทุกวัน ประเภทเดี๋ยวฟู เดี๋ยวแฟบ เป็นปุถุชนนี่แหล่ะค่ะ แต่ดิฉันไม่โทษใครนะคะ และก็ไม่โทษตัวเองด้วย เพราะดิฉันรับผิดชอบในการตัดสินใจของตัวเอง เงินทองไม่ตายหาใหม่ได้ค่ะ ทุกวันนี้ก็ยังต้องแก้ไข ปรับปรุงทั้งพอร์ต ทั้งจิตใจตัวเองอยู่บ่อย ๆ แต่จะทุกข์ไม่นานค่ะ เพราะมันไม่มีประโยชน์เลย

3. ดิฉันเคยคิดสนใจในโลหะเงินค่ะ แต่พอศึกษาดู เห็นช่องโหว่ในสภาพคล่องที่น้อยมาก ซึ่งช่องโหว่ตรงนี้ ดิฉันคิดว่าดิฉันรับไม่ได้ ดิฉันก็จึงตัดสินใจไม่ลงทุน เพราะคิดว่าทำไปก็คงไม่มีความสุข อีกอย่างคือ เม็ดเงินเอามามองมาลูบคลำมากก็ไม่ได้เพราะมันคงดำและหมองลง แต่ดิฉันก็ยังมีความสนใจในโลหะเงินอยู่ พอดีมีโอกาสที่เพื่อนมอบให้ ส่งข่าวเรื่องเหรียญกษาปณ์เงินแท้ มีใบรับประกัน ดิฉันตัดสินใจทันทีที่จะซื้อ เพราะดูแล้วคงมีความสุขมากกว่า และคิดจะเก็บยาวถึงยาวมากค่ะ ทุกวันนี้ดิฉันไม่สนราคาโลหะเงินเลยว่าจะไปถึงไหน คือ มีความสุขกับคุณค่าของเหรียญแล้วค่ะ หยิบมาดูครั้งใดก็มีความสุข ต่อให้โลหะเงินราคาหล่นมาจนเหลือ 1 บาทต่อกิโล ดิฉันก็คิดว่า ยังมีความสุขอยู่ค่ะ

4. สิ่งที่เราตัดสินใจไปแล้ว อาจไม่ใช่สิ่งที่ถูกหรือดีที่สุด ร้ายสุดอาจเป็นสิ่งที่ผิด แต่เราก็ต้องอยู่กับมันค่ะ เพราะการตัดสินใจนั้นเป็นของเราเอง ไม่อย่างนั้น คุณเม่าน้อยจะสุญเสียความมั่นใจ ความเป็นตัวตนของตัวเองไป คุณเม่าน้อยมีความสามารถหาเงินมาได้ถึงขนาดนั้น แสดงว่าไม่ธรรมดา อย่าให้สิ่งนี้บั่นทอนเราเลยค่ะ เสริมสร้างจิตใจ อยู่กับเขาให้ได้ ถึงอย่างไร เราก็ตัดสินใจแล้ว ทุกข์ใจไปไม่มีประโยชน์ แล้วอย่าได้ไปมองว่า คนอื่นเป็นอย่างไร มองตัวเราเองดีกว่าว่า เราจะทำอย่างไรกับปัญหานี้ อาจจะขายออกเป็นบางส่วน เอาไปลงทุนในสิ่งที่เราตัดสินใจและศึกษาอย่างรอบคอบดีแล้วว่า จะได้กำไรพอเพียงอย่างที่เราคิด ตัดสินใจด้วยความไม่โลภ ไม่คาดหวังนะคะ

ดิฉันมีสิ่งที่จะบอกกับคุณเม่าน้อยแค่นี้แหล่ะคะ สบายใจแล้ว หวังว่าคุณเม่าน้อยจะมีความทุกข์น้อยลงนะคะ

ขอบคุณสำหรับแง่คิดดีๆค่ะ ก็พยายามทำใจค่ะ

กับคนใกล้ตัวญาติๆพยายามเฉยๆไม่คิดอะไร

กับความเย้ยหยันดูถูกสมเพศของเขา

คนใกล้ตัวเราชอบแข่งเอาหน้าเอาตากันค่ะ

และชอบทับถมคนที่แย่หรือด้อยกว่า เครียดค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ผมก็ลงทุนใน Silver ครับ ขาดทุนไม่น้อยกว่าท่านใดครับ

แต่ผมเชื่อว่า ราคา เงิน และ ทองคำ จะต้องทำนิวไฮ เพียงแต่ว่าเมื่อไร

ตอนนี้ก็แค่รอครับ

ขอให้อดทนครับ ขอเพียงให้ผ่านความเครียดนี้ไปให้ได้ เป็นกำลังใจให้ครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ผมก็ลงทุนใน Silver ครับ ขาดทุนไม่น้อยกว่าท่านใดครับ

แต่ผมเชื่อว่า ราคา เงิน และ ทองคำ จะต้องทำนิวไฮ เพียงแต่ว่าเมื่อไร

ตอนนี้ก็แค่รอครับ

ขอให้อดทนครับ ขอเพียงให้ผ่านความเครียดนี้ไปให้ได้ เป็นกำลังใจให้ครับ

สถานภาพเดียวกัน แต่อย่าทำร้ายตัวเองซ้ำอีกเลยน่ะ เรามาให้กำลังใจกัน ช่วยกันประคับประคองภาวะจิตซึ่งกันและกัน วันนั้นจะต้องมาถึง

ไม่มีอะไรลงอย่างเดียวหรือขึ้นอย่างเดียว มันก็จะขึ้น ๆ ลง ๆ เป็นเช่นนั้นเอง เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ :aa :aa

แก้ไขข้อความ

ถูกแก้ไข โดย Waiyakon

ผมก็คิดอยู่นาน ว่าจะออกความเห็นเรื่องนี้ดีไหม อ่านเรื่องคุณเม่าน้อยมาตลอด ผมเป็นคนก่อตั้ง siamsilver กับเพื่อนอีกคนหนึ่ง เป็น facebook ที่ให้ความรู้เกี่ยวกับการลงทุนในโลหะเงิน ผมอยากจะพูดในมุมมองของผม ผมอยู่ที่สหรัฐอเมริกา อยู่มา 24 ปีแล้วก็เริ่มสนใจโลหะเงินมาได้ไม่กี่ปีเหมือนกัน เคยมีคนบอกผมเมื่อสิบปีที่แล้ว ว่าเก็บโลหะเงินก็ดีนะ ออนซ์ละไม่กี่เหรียญเอง ผมนึกตลกอยู่ในใจ จะไปเก็บทำไม แม่ผมบอกให้ผมซื้อทองไว้ เดือนละ 1 บาทก็ยังดี ( ราคาตอนนั้น $200 ) ทำงานได้เงินมา ก็ซื้อเก็บไว้ผมก็บอกแม่ว่า ซื้อทำไม ทอง เอาเงินไปทำอย่างอื่นยังดีกว่า แต่พอมาถึงตอนนี้ คำพูดเหล่านั้น ก็กลับมาย้อนทำให้ผมคิด ทำไม? ทำไมผมไม่ซื้อในตอนนั้น? คำตอบที่ได้ก็คือ เพราะผมไม่มีความรู้ ถ้าคนที่บอกผมให้ซื้อโลหะเงินตอนนั้น ให้ความรู้ผม ให้ข้อมูลกับผมผมคงตัดสินใจได้ด้วยตัวเอง ว่านี่เป็นสิ่งที่เราต้องการจะลงทุนกับมันหรือไม่ แต่เพราะผมไม่มีความรู้ ผมถึงเน้นที่จะให้ความรู้แก่คนที่คิดจะลงทุนกับโลหะเงิน ผมเน้นเสมอ ว่าการซื้อโลหะเงิน หรือ ทอง ไม่ไช่การลงทุน แต่เป็นการปกป้องสิ่งที่คุณมี

คุณเม่าน้อยมีโลหะเงินอยู่ 200 กิโลเมื่อ 3 ปีที่แล้ว วันนี้คุณเม่าน้อยก็ยังมีอยู่ 200 กิโลเหมือนเดิม การที่เราจะลงทุนกับโลหะ เราต้องคิดเป็นหน่วยที่เรามี ถ้าเราคิดเป็นหน่วย x เงินกระดาษ มันจะทำให้เราเป็นทุกข์ได้ เพราะการลงทุนกับโลหะเงิน มันขึ้นเร็ว ลงเร็ว แต่สิ่งหนึ่งที่มันจะเอาจากเราไปไม่ได้ ก็คือหน่วยน้ำหนัก ที่เรามีอยู่ ผมมีสะสมอยู่ 400 oz ก็ซื้อสะสมมาเรื่อยๆ ว่างๆก็เอามาดู เอามานับ ก็สบายใจ ว่าไม่ว่าวันไหน ไม่ว่าเมื่อไหร่ เราก็มี 400 oz อยู่ ไม่มีใครจะมาเอาจากเราไปได้ แต่การลงทุนกับโลหะเงินเมืองไทย ที่ผมไม่ชอบที่สุด ก็คือการสะสมเป็นเงินเม็ด การเก็บเป็นเงินเม็ดมันไม่ให้ความรู้สึกของการเป็นสมบัติ แต่ให้ความรู้สึกเป็นการลงทุน แต่ถ้า คุณเม่าน้อยมี สมมุติว่า american eagle สัก 200 oz.. มี canadian maple ซัก 200 oz.. มี australian philharmonic สัก 200 oz.. มี mexican libertad ซัก200 oz มี chinese panda ซัก 200 oz..มี pam suisse มี generic round..bar.. พอเอามาตั้งรวมกัน มันจะดูมีคุณค่า ไม่เหมือน การที่เรามีเงินเม็ดอยู่ 200 กิโล นี่คือข้อเสียของการลงทุนในโลหะเงินเมืองไทย ที่มีการซื้อขายเฉพาะเงินเม็ด ซึ่งเป็นการซื้อขายที่ ยากเพราะมีหน่วยเป็นพันๆ เม็ดในถุงเดียวกัน ผมเห็นด้วยกับที่คุณ dakdae พูดไว้ " ดิฉันเคยคิดสนใจในโลหะเงินค่ะ แต่พอศึกษาดู เห็นช่องโหว่ในสภาพคล่องที่น้อยมาก ซึ่งช่องโหว่ตรงนี้ ดิฉันคิดว่าดิฉันรับไม่ได้ ดิฉันก็จึงตัดสินใจไม่ลงทุน เพราะคิดว่าทำไปก็คงไม่มีความสุข อีกอย่างคือ เม็ดเงินเอามามองมาลูบคลำมากก็ไม่ได้เพราะมันคงดำและหมองลง แต่ดิฉันก็ยังมีความสนใจในโลหะเงินอยู่ พอดีมีโอกาสที่เพื่อนมอบให้ ส่งข่าวเรื่องเหรียญกษาปณ์เงินแท้ มีใบรับประกัน ดิฉันตัดสินใจทันทีที่จะซื้อ เพราะดูแล้วคงมีความสุขมากกว่า และคิดจะเก็บยาวถึงยาวมากค่ะ ทุกวันนี้ดิฉันไม่สนราคาโลหะเงินเลยว่าจะไปถึงไหน คือ มีความสุขกับคุณค่าของเหรียญแล้วค่ะ หยิบมาดูครั้งใดก็มีความสุข ต่อให้โลหะเงินราคาหล่นมาจนเหลือ 1 บาทต่อกิโล ดิฉันก็คิดว่า ยังมีความสุขอยู่ค่ะ"

การจะลงทุนกับโลหะเงิน ต้องถือระยะยาวมาก 5-10 ปีเป็นอย่างน้อย ผมถึงบอกคนอยู่เสมอ ว่าถ้าจะเอากำไรเร็ว อย่าลงทุนกับโลหะเงิน ไปเล่นหุ้น ดีกว่า แต่ถ้าคุณคิดจะเก็บเป็นสมบัติให้ลูกให้หลาน ผมขอแนะนำ เก็บโลหะเงิน หรือทองคำ คุณเม่าน้อยรู้ไหม เมื่อ 50 ปีที่แล้ว ราคาน้ำมันต่อ 1 gallon คือ 10 cent วันนี้ ราคาก็อยู่ที่เกือบๆ 10 cent ( แต่ต้องใช้ 10 cent ที่เป็นโลหะเงินที่เป็นเงินที่เคยใช้ในการซื้อขายเมื่อ 50 ปีที่แล้วเท่านั้นนะ ) คนเราถ้าจะวันมูลค่าสิ่งที่มี x กับเงินกระดาษทุกวันนี้ มันไม่ได้แล้ว แต่ไช่ คนเรายังต้องใช้เงินกระดาษเพื่อดำรงชีวิตประจำวันต่อไป เงินที่จะซื้อโลหะเงิน จึงต้องเป็นเงินที่เย็นจริงๆ ส่วนเรื่องครอบครัว คนรอบข้าง ผมเฉยๆนะ คนที่หวังดีกับเรา คนที่รักเรา ต้องไม่ซ้ำเติมเรา มันไม่มีอะไรที่ดีที่สุดกับคนๆหนึ่งหรอก ความสุขของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน ถ้าเราหวังดีจริงๆ เราควรจะให้กำลังใจ และยินดีกับการตัดสินใจของคนๆหนึ่งไม่ว่าผลออกมาจะเป็นยังไงมากกว่า ผมไม่คิดที่จะให้ครอบครัวคนรอบข้างผมมาเก็บโลหะเงิน เพราะผลที่ตามมา จะมีแต่เสียกับเสีย เพราะคนส่วนมาก ก็คิดถึงแต่ราคา ราคา และราคา ถ้าผมบอกให้คนรอบข้างซื้อ แล้วมันขึ้น ก็ดีไป แต่ถ้าลง ก็มองหน้ากันไม่ติด เพราะว่า สิ่งเดียวที่คนคิด ก็คือ กำไร การลงทุนกับโลหะเงิน เป็นการปกป้องเงินเฟ้อ เป็นการเก็บที่ไม่ว่าใคร ก็ไม่สามารถเอามันไปจากคุณได้ ยกเว้นโจร ( 555 ) ...

7 ล้านที่คุณเม่าน้อยได้ลงทุนไปในวันนั้น ถ้าคุณเม่าน้อยไม่ได้ซื้อโลหะเงินเก็บไว้ แล้วเก็บไว้ในธนาคาร ณ วันนี้ ผมบอกได้เลย ว่าคุณเม่าน้อยก็อาจจะมี เท่าที่คุณเม่าน้อยถือ โลหะเงิน 200 กิโลไว้ หรือน้อยกว่าด้วยซ้ำ คุณเม่าน้อยอาจจะมีเงิน 7 ล้าน + ดอกเบี้ย 6 แสน เป็น 7,600,000 ในแบงค์ ดูแล้วเยอะมากเลยไช่ไหมครับ? เราลองมาสมมุติกัน ว่า ถ้าคุณเม่าน้อยเก็บเงิน 7 ล้านไว้เติมน้ำมันอย่างเดียว 3 ปีที่แล้ว ราคาน้ำมันอยู่ที่ 30 บาท ต่อ 1 ลิตร คุณเม่าน้อยจะเติมได้ 233,333 ลิตร อะสมมุติว่าคุณเม่าน้อยไม่ได้เติม น้ำมัน เก็บเงินกินดอกเบี้ย ผ่านมา 3 ปี เป็น 7,600,000 คุณเม่าน้อยอยากจะเอาเงินมาเติมน้ำมันและ วันนี้ราคาน้ำมันอยู่ที่ 35 บาทต่อ 1 ลิตร คุณเม่าน้อยจะเติมได้ 217,142 ลิตร อ้าว คุณเม่าน้อยมีเงินมากกว่าเดิมไม่ไช่เหรอ? ตั้ง 6 แสน แต่ทำไมคุณเม่าน้อย เติมน้ำมันได้น้อยกว่า 3 ปีที่แล้วตั้งเยอะ? อันนี้ต้องให้คุณเม่าน้อยเอาไปคิดเองนะครับ ถ้าคุณเม่าน้อยคิดถึงแต่ตัวเลขที่มันเพิ่มขึ้นแล้วมีความสุขกับมัน แต่ไม่คิดถึงราคาของสิ่งของรอบตัวในวันนี้ ความมั่งคั่งไม่ได้นับว่ามีเงินเท่าไหร่ แต่ว่าวัดที่ว่าเงินที่มี สามารถอยู่ได้นานเท่าไหร่โดยไม่ต้องทำงานมากกว่า.... 7 ล้านของคุณเม่าน้อย สมมุติอาจจะอยู่ได้โดยไม่ทำงาน 3 เดือนใน 3 ปีที่แล้ว แต่ 7 ล้านของคุณเม่าน้อย อาจจะอยู่ได้แค่ 2 เดือนในวันนี้ ผมขอให้ทางเลือกที่คุณเม่าน้อยเลือก เป็นทางเลือกที่ถูกต้องนะครับ ^^

ถูกแก้ไข โดย siamsilver

ของเม่าน้อยก่อนซื้อญาติแนะนำให้ซื้อหุ้นตัวหลักๆพื้นฐานดีกินปันผลค่ะ

แต่ไม่เชื่อเขามานั่งเช็กย้อนหล้งเวลาที่ผ่านมาเกือบ3ปีญาติๆได้กำไรจากหุ้นสี่สิบกว่า%แล้วค่ะ

คุณเม่าน้อยดูราคาหุ้นย้อนหลังไป3ปี(คุณเม่าน้อยถือโลหะเงินมาประมาณ1ปีนิดๆ) บอกว่ากำไรสี่สิบกว่า% โทษนะครับ คุณเม่าน้อยลองดูราคาโลหะเงินย้อนหลัง ปีที่ผมเอาราคามาลงดูนะครับว่าอยู่เท่าไหร่ ปีนี้2012 ผมเอา3ปีย้อนหลังก็คือปี2009มาฝากครับ

ข้อสำคัญของการลงทุน ต้องมีสติและจิตไม่ตกครับ การมีสติจะทำให้เราผ่านเหตุการณ์ต่างๆไปได้

http://www.kitco.com...thly_graphs.plx

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณสำหรับแง่คิดดีๆค่ะ ก็พยายามทำใจค่ะ

กับคนใกล้ตัวญาติๆพยายามเฉยๆไม่คิดอะไร

กับความเย้ยหยันดูถูกสมเพศของเขา

คนใกล้ตัวเราชอบแข่งเอาหน้าเอาตากันค่ะ

และชอบทับถมคนที่แย่หรือด้อยกว่า เครียดค่ะ

สู้ๆ ค่ะ เจ้ก็ติด มาตั้ง 2 ปีแล้วค่ะยังพือยู่ ไม่เครียดค่ะคิดว่าซื้อพันธบัตร รัฐบาล แต่ประเทศไหนไม่รู้

คนใก้ลตัวเย้ยหยันนี่เจ็บแสบค่ะ เจ้ก็โดน อย่าไปฟังค่ะถือว่าเป็นลมผ่านหู