ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับคุณ MOR LEK ที่กรุณาตอบให้ทราบ ช่วยขยายความให้ยาวอีกหน่อยน่ะครับ เพื่อจะได้เพิ่มเติมความรู้ ไม่รู้มาก่อนจริง ๆ คร๊าบบบบ :unsure: :rolleyes: :wacko:

1โมเลกุลของน้ำประกอบด้วย กาซไฮโดรเจน 2 โมเลกุล กับ ออกซิเจน 1 โมเลกุล

เมื่อเอาไฮโดรเจนติดไฟหรือโดนเผา มันจะรวมกับออกซิเจนแล้วได้เป็นน้ำออกมาครับ

ยกตัวอย่างปฎิกริยาย้อนกลับที่เห็นได้นะครับก็คือรถยนต์พลังไฮโดรเจนหรือรถที่เติมน้ำ

เขาใช้ไฟฟ้าไปแยกน้ำให้เป็นไฮโดรเจนกับออกซิเจน แล้วเอาไฮโดรเจนมาใช้เป็นเชื้อเพลิงขับเคลื่อนรถยนต์

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอนนี้ บริษัทส่งมาดูงานที่อเมริกา ถ้าซื้อเงินแท่งหรือเงินเหรียญกลับไป เวลาขายจะมีปัญหามั๊ยคะ ที่ไหนจะรับซื้อคะ ควรจะซื้อยี่ห้ออะไรดี มี Pamp, Engelhard, Credit Suisse, and Johnson Matthey หรือ อะไรก็ได้คะ ยังมีเวลาอยู่ที่นี่อีก 6-8 เดือน ถ้าซื้อ ควรจะขายที่อเมริกาเลย หรือ ว่า ถือกลับไปเมืองไทยดีคะ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ทุกท่านด้วยค่ะ มือใหม่ น้องใหม่จริง ๆ ค่ะ

ควรตรวจสอบก่อนนะครับว่า เขาให้นำออกจากประเทศเขาหรือเปล่า ถ้าเป็นเหรียญไม่กี่เหรียญคงไม่มีปัญหา

ปรอทมีโปรตรอนมากกว่าทองคำ 1 ตัวค่ะ

ถ้าเอาโปรตรอนออกจากปรอทได้ก็จะกลายเป็นทองคำ

นี่ละมั้ง ที่ว่าโยคีเค้าหุงปรอทกัน :rolleyes:

ตอนนี้ บริษัทส่งมาดูงานที่อเมริกา ถ้าซื้อเงินแท่งหรือเงินเหรียญกลับไป เวลาขายจะมีปัญหามั๊ยคะ ที่ไหนจะรับซื้อคะ ควรจะซื้อยี่ห้ออะไรดี มี Pamp, Engelhard, Credit Suisse, and Johnson Matthey หรือ อะไรก็ได้คะ ยังมีเวลาอยู่ที่นี่อีก 6-8 เดือน ถ้าซื้อ ควรจะขายที่อเมริกาเลย หรือ ว่า ถือกลับไปเมืองไทยดีคะ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ทุกท่านด้วยค่ะ มือใหม่ น้องใหม่จริง ๆ ค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ kkjung ต้องลองเช็คเรื่องกฏหมายด้วยนะคะ ถ้าจำไม่ผิดมูลค่าที่นำเข้าออกอเมริกาได้คือไม่เกิน $10,000 ถ้ามากกว่านั้นก็ต้องแจ้งให้เค้าทราบไม่งั้นมีสิทธิ์ถูกยึดค่ะ ส่วนประเทศไทยให้นำเข้าได้เท่าไหร่อันนี้ไม่ทราบค่ะ เงินแท่งจะคิดมูลค่าตามราคาจริง แต่เงินเหรียญที่รับรองโดยรัฐบาลเช่น American Silver Eagle หรือ Canada Silver Maple จะนับมูลค่าตามหน้าเหรียญ อย่าง Silver Eagle $1 ส่วน Maple $5 ถ้ามีตังเยอะก็ขนได้เยอะเลยล่ะค่ะ ส่วนจะขายที่เมืองไทยได้หรือเปล่าไม่ทราบเหมือนกันค่ะ แต่พรีเมียมของเหรียญตอนซื้อนี่ถือว่าแพงเอาการนะคะ บวกประมาณ 3-6 เหรียญ ส่วนแท่งพรีเมียมประมาณ 1-3 เหรียญ ถ้าไปซื้อที่ร้านก็อาจได้ราคาแพง เวลาขายก็ได้ราคาไม่เกินสปอต แต่ถ้าซื้อออนไลน์ก็ต้องเสียค่าขนส่ง บางที่ก็เสียค่าธรรมเนียมด้วย ถ้ามาขายในไทยจุะคุ้มหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจค่ะ จะมีใครรับซื้อรึเปล่าคงต้องรอผู้รู้คนอื่นมาตอบ ส่วนที่จะซื้อแล้วขายที่อเมริกาเลยดีหรือเปล่าก็คงต้องลองตัดสินใจดูนะคะเพราะราคาต้องสูงมากกว่าราคาซื้ออย่างน้อยเกือบสิบเหรียญถึงจะคุ้มที่จะขายนะคะ ถึงราคาเงินมีแนวโน้มจะขึ้น แต่ก็ไม่มีใครรู้อนาคตล่วงหน้าคงต้องตัดสินใจเองนะคะ ต่อให้เชื่อว่าจะขึ้น ราคาก็ไม่สามารถขึ้นตลอดเวลาก็ต้องมีการพักตัวปรับราคาลงมาบ้าง

1โมเลกุลของน้ำประกอบด้วย กาซไฮโดรเจน 2 โมเลกุล กับ ออกซิเจน 1 โมเลกุล

เมื่อเอาไฮโดรเจนติดไฟหรือโดนเผา มันจะรวมกับออกซิเจนแล้วได้เป็นน้ำออกมาครับ

ยกตัวอย่างปฎิกริยาย้อนกลับที่เห็นได้นะครับก็คือรถยนต์พลังไฮโดรเจนหรือรถที่เติมน้ำ

เขาใช้ไฟฟ้าไปแยกน้ำให้เป็นไฮโดรเจนกับออกซิเจน แล้วเอาไฮโดรเจนมาใช้เป็นเชื้อเพลิงขับเคลื่อนรถยนต์

ขอบคุณครับคุณ 'MOR LEK' ปัจจุบันรถใช้น้ำที่ว่ามีใช้ในสภาพจริงหรือยังครับ ค่าดัดแปลงหรือติดตั้งระบบราคาประมาณซักเท่าไร พอทราบมั้ยครับ และจะไปติดตั้งได้ที่ไหน ใครรู้รบกวนหน่อยน่ะครับเพราะใช้เบนซินจะทนแบกไม่ไหวแล้ว รัฐยังต้องเอาส่วนหนึ่งจากเบนซินไปช่วยอุ้มดีเซลอีก

ขอบคุณครับคุณ 'MOR LEK' ปัจจุบันรถใช้น้ำที่ว่ามีใช้ในสภาพจริงหรือยังครับ ค่าดัดแปลงหรือติดตั้งระบบราคาประมาณซักเท่าไร พอทราบมั้ยครับ และจะไปติดตั้งได้ที่ไหน ใครรู้รบกวนหน่อยน่ะครับเพราะใช้เบนซินจะทนแบกไม่ไหวแล้ว รัฐยังต้องเอาส่วนหนึ่งจากเบนซินไปช่วยอุ้มดีเซลอีก

ลองดูที่นี่ครับ

http://www.a-techhydro.com/

http://hgvdrycell.blogspot.com/

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

รู้สึกว่าช่วงนี้ เงิน ขึ้นเร็วและแรงกว่า ทองคำ มากๆเลยครับ

:lol: มีคนตอบเยอะละแต่ก็อยากตอบอีก

1. การซื้อเงินแท่งหรือเงินเหรียญ ซื้อยี่ห้อ อะไรก็ได้ ที่เขารับรอง ว่า 99.99% เพราะเมื่อมาเมืองไทย ทุกร้านก็ซื้อคุณอยู่แล้ว ถ้าคุณมั่นใจในสินค้าของคุณ และยอมให้ร้านตรวจสอบได้ทุกกรณี

(เช่น หลอม , หรือตรวจด้วยเครื่อง ฯลฯ)

2. การขนออกมาก็ต้องดูข้อกำหนดทางกฎหมาย อย่างที่เพื่อน ๆ บอกไป แต่ถ้าคุณอยากขนออกมา เพราะไม่อยากขาย.... หรือพกเงินออกจากอเมริกา

แนะนำให้ส่งเป็น Gift ออกมาตามที่กฎหมายกำหนดให้ที่บ้าน ที่ละหน่อย ๆ ได้ เพราะถือว่าเป็นของขวัญ ถ้าไม่เกินที่กฎหมายกำหนด บริษัทรับส่งสินค้า แบบมีรับประกัน เขาจะส่งให้ แต่คุณก็จะมีค่าส่งเพิ่มอีกนิดหน่อย :lol:

:lol: เพิ่มเติมอีกหน่อยนอกจากค่าส่ง ประกันแล้ว ดูภาษีส่งออกจากอเมริกา กับนำเข้าของไทยด้วยนะ ว่าเท่าไร คุ้มหรือปล่าว

ตามมาถามครับ เรื่องโลหะเงิน (เงินแท่ง, เงินเม็ด)

1.แบบไหนที่จะถูกหักส่วนต่างน้อยกว่ากันครับ เงินแท่ง หักน้อยกว่า หรือ เงินเม็ดหักน้อยกว่า ครับ

2.เรื่องความน่าเชื่อถือ (ร้านไหนดี เอาอะไรมาเป็นมาตรฐานในการวัด)ครับ

3.การตรวจสอบจะดูอย่างไรครับ (เพราะถ้าเทียบกับร้านทอง ก็ดูกันที่ตราปั้มของร้านทองนั้นๆ)

เพระายังไม่เคยซื้อน้องเงินเลยไม่มีความรู้เลยครับ

อีกคำถาม ครับ ถามแบบขำ ๆ (บางคนอาจว่าเพ้อเจ้อ ก็ไม่เป็นไรครับ) อย่างพวกโลหะธาตุ ไม่ว่าจะเป็นพี่ทอง น้องเงิน เป็นไปได้ไหมครับว่าจะมีคนคิดค้นขึ้นมาได้จากการทดลองทางวิทยาศาสตร์ (อย่างในหนังเรื่อง Iron man 2 อ่ะครับที่คิดค้นจนได้ธาตุใหม่ขึ้นมา) เพราะทุกวันนี้ โคลนนิ่งก็มีแล้ว นาโนเทค เอย ชีวะโมเลกุลเอย แล้วจะไม่มี พวกเคมีโมเลกุล เหรอครับ) ถามเผื่อไปอย่างนั้นและครับ อิ อิ ;) ;)

1.ส่วนต่างของเงินแท้ 100% เท่ากันทั้ง แท่งและเม็ดค่ะ เพียงแต่ มาตรฐานในตอนนี้ ยังไม่มีการกำหนดตายตัว ขึ้นอยู่กับ ความพอใจในส่วนต่างกำไร ของคู่ค้า

หรือร้านที่จะกำหนดส่วนต่างที่พออยู่ได้ ทั้งสองฝ่าย โดยทั่วไปตอนนี้ก็อยู่ประมาณที่ 100-1500 บาท

เพราะตลาดเงินก่อนหน้านี้ ไม่ใช่ตลาดของการสะสม หรือการออม เลยยังไม่มีมาตรฐานหรือสมาคมที่กำหนดราคากลางขึ้นมา

ส่วนใหญ่ราคาจะกำหนดจากผู้รับซื้อรายใหญ่ ซึ่งก็เอามาจากตลาดโลก+ตลาดไทย หักลบกลบหนี้กำไรอีกนิดหน่อย

2.ความน่าเชื่อถือของร้านเงิน ก็เอามาตรฐานตามแบบร้านทองที่คุณซื้อ ทั่วไป ก็แบบเดียวกัน

เช่น ระยะเวลาในการเปิด , ชื่อเสีย-เสียง ,การทดสอบของคุณ ลองเอาสินค้าที่ซื้อมาไปตรวจสอบกับร้านอื่น หรือที่รับตรวจสอบ % เงินดู แล้วพิจารณาถึงตัวร้านที่คุณซื้อเอง

เพราะเมื่อตอนที่คุณขาย คุณก็ต้องขายร้านที่รับซื้อราคาสูงอยู่แล้ว อาจจะไม่มาขายร้านเดิมที่ซื้อก็ได้ ก็เหมือนกับทองคำ เงินแท้ ขายร้านไหนก็ได้ค่ะ

3.การตรวจสอบมีหลายวิธีแล้วแต่ความชำนาญของผู้ซื้อ เลือกใช้ค่ะ

3.1 บางคนใช้หินฝน เอาน้ำกรดหยดดูความบริสุทธิ์

(ขึ้นอยู่กับความชำนาญของผู้ตรวจสอบค่ะ เพราะบางคนดูไม่ค่อยเก่งก็จะตรวจสอบดูไม่แน่ใจว่ามีเงินกี่ %)

(แต่ถ้าเป็นเงิน 100% สีจะมีสีขาวนวลที่ผิวเหมือนเดิมค่ะ แต่ถ้ามีโลหะอื่นผสมก็จะขึ้นสีตามโลหะที่ผสมนั้น )

ลิ้งค์ที่ มีบทความตรวจสอบเงินอยู่ค่ะ (http://www.nanajanjewel.com/เกล็ดความรู้เกี่ยวกับจิวเวลลี่/ทดสอบอย่างไรว่าเป็นเงินแท้.html)

3.2 ส่งตรวจแล็ป ด้วยเครื่องวิเคราะห์ ซึ่งตอนนี้ก็มีหลายที่ที่รับตรวจสอบโลหะมีค่า แต่ข้อเสียของการตรวบสอบเครื่องคือ หากมีเงินแท้ เคลือบอยู่ผิวหน้า..หนามาก อย่างเช่นเงินแท่งที่ถูกยัดไส้

ก็อาจจะทำให้เครื่องตรวจว่าเป็นเงิน 100% ทั้งที่ภายในเป็นอย่างอื่นยัดมาก็ได้ เพราะเครื่องบางชนิด ใช้การเจาะสุ่มตรวจเฉพาะผิวหน้าของชิ้นงาน

(ถ้าเป็นเงินเม็ด จะได้ความแน่นอนกว่า เพราะคงไม่มีใครเอาโลหะอย่างอื่นไปยัดในเม็ดเล็ก ๆ ได้ ...ทำไปก็ไม่คุ้ม)

3.3หากเป็นเงินเม็ด มีวิธีที่ช่างชอบใช้ คือ สุ่มเอามาสองสามเม็ด หรือจำนวนหนี่งตามต้องการ แล้วเอาไฟเป่าให้หลอมละลาย (ใช้แก๊สกะป๋องก็ได้ แถวคลองถมมีขาย ชุดหัว+แก๊ส ราคาอยุ่ประมาณ 500-1000)

รอให้เย็นตัวลงเอง แล้ว ดูที่ผิวเงิน

ถ้าเป็นเงิน 100% ผิวจะสี....ขาวนวลเหมือนเดิม ถ้ามีโลหะอื่นผสม จะจะไม่ขาวเหมือนเดิมแล้ว

ถ้าเป็นเงิน 100% ตัวเงินจะมีลักษณะเป็นดอกขึ้นมา ตามลักษณะตอนที่เงินเดือดก่อนจะเย็นตัวลง มีรูป คล้ายดอกกะหล่ำ ที่ผิวหน้าของเงิน (ดูรูปที่ในวงกลม) และตัวเงินก็จะมีสีขาวนวลเหมือเดิม

รูปร่างก็แล้วแต่เราหลอมด้วยเบ้าแบบไหน สำหรับตัวอย่าง ก็เป็นแบบที่เขาเทแท่ง

สำหรับข้อสงสัยที่แล้วทำไมเงินแท่งนอก ถึงได้สวย ไม่มีดอก..อย่างที่บอกไว้ เพราะการทำแท่งแบบแท่งนอกนั้น ใช้การหล่อควบคุมอุหภูมิ และเทหล่อในแม่แบบจึงสวยใสไร้ที่ติ

หมายเหตุ รูป...การหลอมที่แสดงเครดิตเวบ http://my.dek-d.com/puiyo/blog/?blog_id=10124254

และการหลอมที่เราทำ........ ไม่ต้องจับแบบนี้ก็ได้ เอาวางไว้ แล้วใช้แก๊สเป่าได้เลย คอยสังเกตดูตอนที่เป่าเสร็จแล้วก็พอ

post-3107-059573700 1302706975.jpg

post-3107-005075600 1302707197.jpg

ค่าเงินใน ซิมบับเว

1ล้านดอลลาร์ซิมบับเว

ไก่นึงตัวนับกันเพลินเลย

ประเทศไทยให้เด็กไปเรียนเป็นใบ แต่ที่นี่ให้เป็นฟ่อน

ข้าว 1 มื้อต้องจ่ายเท่านี้

50ล้านดอลลาร์ซิมบับเว

ลูกอมราคา10ล้าน

500ล้านดอลลาร์ซิมบับเว

กว่าจะได้1ดอลลาร์

10ล้านดอลลาร์

100,000 ล้านดอลลาร์ซื้อไข่ได้3ฟอง

100,000 ล้านดอลลาร์ซิมบับเว

25ล้านกับ100ล้าน

ธนบัตรที่มีมูลค่าหลักล้าน

ในช่วงเกิดเงินเฟ้อ

เงิน1แสนล้านดอลลาร์ซิมบับเวสามารถขึ้นรถประจำทางได้ เพียง 2 เที่ยว หรือซื้อขนมปังได้เพียง 2 ก้อนเท่านั้น

1 $ = 35.14 ฿

1 $ = 800,000,000 ดอลล่าซิมบับเว

1 ฿ = 800,000,000 หารด้วย 35.14 = 22766078.54 ดอลล่า วิมบับเว = 1 บาท

ผมว่าโอนเงินกลับมาให้คุณพ่อคุณแม่หรือพี่หรือน้องซื้อที่เมืองไทยน่าจะดีกว่าครับ กลับมาแล้วคุณค่อยมารับ กฎระเบียบระหว่างประเทศวุ่นวายมากและถ้าข้อมูลที่ได้มาผิดพลาดแย่แน่ วานเฉพาะพ่อแม่พี่น้องพอนะครับ คนอื่นถึงจะสนิทแค่ไหนก็อย่านะครับ

ผมว่าโอนเงินกลับมาให้คุณพ่อคุณแม่หรือพี่หรือน้องซื้อที่เมืองไทยน่าจะดีกว่าครับ กลับมาแล้วคุณค่อยมารับ กฎระเบียบระหว่างประเทศวุ่นวายมากและถ้าข้อมูลที่ได้มาผิดพลาดแย่แน่ วานเฉพาะพ่อแม่พี่น้องพอนะครับ คนอื่นถึงจะสนิทแค่ไหนก็อย่านะครับ

เห็นด้วยครับ ในอเมริกามีกฏระเบียบเกี่ยวกับการซื้อ/ขาย โลหะมีค่าพอสมควร เพราะมีการคิดภาษีจาก capital gain ด้วย

ไม่เหมือนเมืองไทย อีกอย่างการเดินทางเข้า/ออก ประเทศถ้ามีเงิน หรือสิ่งที่เทียบเท่ากับเงิน (ไม่แน่ใจว่าโลหะมีค่านับหรือเปล่า)

เกินหนึ่งหมื่นเหรียญ จะต้องทำการสำแดงกับศุลกากรทั้งที่อเมริกา และเมืองไทยด้วย

ส่งเงินมาซื้อที่เมืองไทยดีกว่าครับ