ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

“ CRASH JP MORGAN, BUY SILVER “

แปลเป็นไทยได้ว่า “ขยี้ Jp Morgan โดยการซื้อแร่เงิน”

ชอบประโยคนี้จัง

ยังไงก็ไม่ขายเงินที่ถืออยู่แน่ คงต้องหาโอกาสซื้อเพิ่มแล้ว อย่างมีส่วนในการขยี้JPแบบหนัก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขาอ่อน ตอบมั่งแล้วกัน :lol: (เอาจากประสบการณ์แล้วกันนะ)

แร่เงินที่ขายในตลาดของไทยส่วนใหญ่ในตอนนี้ เท่าที่เจอ มี

1.เงินแท่ง และเงินเม็ดจากต่างประเทศ เรียกกันก็ แท่ง-เม็ดนอก (คนเขียนก็ไม่รู้จักบริษัทที่ขายเหมือนกัน )

ส่วนใหญ่จะสั่งมาใช้ในอุตสาหกรรมเครื่องประดับ และอิเล็กทรอนิกส์ ซื้อขายกัน ทีละเยอะ ๆ ไม่ค่อยมีการขายรายย่อย

(โดยส่วนตัว ยังหาร้านหรือ บริษัทที่ ขายเงินแท่งจากนอกยังไม่ได้เลย ไม่นับที่ขายกันเป็นของที่ระลึกนะ ซึ่งพวกนั้นก็แพงเกินมูลค่าตอนนี้อีก)

2.เงินเม็ด จากโรงหลอมในประเทศ (อาจจะมีของนอก บ้างแล้วแต่ร้านที่นำมาขาย) มีขายตามร้านทองและร้านรับซื้อเงิน-ทอง ทั่วไป แบบที่เพื่อน ๆ ในเวบบอก

ขายจำนวนก็ตามตกลง เอากี่(บาท =น้ำหนัก) หรือจะเป็นกิโลกรัมก็ได้ กี่กิโลตามตกลง

โดยทั่วไปในประเทศ เงินเม็ดจะเป็นที่นิยม หรือมีแพร่หลายมากกว่า เพราะ สามารถเอาไปทำเครื่องประดับได้ง่าย

เพราะช่างไม่ต้องหลอมแบ่งตามน้ำหนัก ตามจำนวนที่ต้องการ เพราะเม็ดเงินจะเม็ดเล็ก ๆ อยู่แล้ว

3. เงินแท่งในไทย ส่วนใหญ่ ก็หลอมกัน แล้วเทขึ้นรูป ก็จะมีหน้าตา คลายกับรูปประกอบที่ให้มา ไม่สวยหรือมีตราประทับเหมือนกับของนอก

เพราะก่อนหน้านี้ตลาดการซื้อเงินแท่งในไทยเพื่อการเก็บมีน้อยมาก หรือไม่มีเลย

ทำให้มีข้อด้อยในเรื่องของการปลอมปนสินค้าอยู่เหมือนกัน เนื่องจากอาจจะถูกยัดใส้ได้ หากไม่ไว้ใจกันจริง ๆ อาจจะถูกปลอมปนได้ง่าย

การขายเงินแท่งในไทย ก็ขายกันตามตกลง ตามน้ำหนัก กรัม/กิโลกรัม ตามเงินเม็ดเหมือนกัน

โดยความเห็นส่วนตัว ถ้าหากจะซื้อแร่เงินเก็บ ก็ซื้อตามแบบ ที่ขายกันแพร่หลายในตอนนี้ คือเม็ดเงินจะดีกว่า เพราะ

1.หาซื้อได้ง่ายสุด

2.ทดสอบ หรือหาการปลอมปนได้ง่าย

(จะเห็นว่าร้านส่วนใหญ่ จะเสนอขายแต่เงินเม็ด เพราะพวกเขาไม่อยากจะยุ่งยากในการซื้อเงินแท่งกลับ เพราะต้องหลอมทดสอบดูการปลอมปนทั้งหมด ซึ่งลูกค้าอาจจะไม่ยอมให้หลอมแท่งตรวจ)

อย่างนี้นี่เอง ผมก็สงสัยอยู่ตั้งนานว่าทำไมร้านถึงแนะนำให้เก็บเป็นเงินเม็ดดีกว่าเงินแท่ง

ขอบคุณคุณbaem สำหรับความรู้ใหม่นะครับ

โอกาสแบบนี้ "ชอบ"(จริงๆ)

ชอบที่คุณNext เขียนที่สุด อ่านได้ความรู้ลึกซึ้งดีจริงๆครับ

จะเฝ้ารอโอกาสจับจองหนังสือเล่มหน้าครับ

เนื่องในโอการ วันปีใหม่ไทย...

ขอให้ทุก ๆ ท่านมีแ่ต่ความสุข คิดเงินให้ได้เงิน คิดทองให้ได้ทอง

ขอมาอวยพรคุณ Next ที่บอร์ดนี้นะคะ จะได้ช่วยดันน้องเงินอีกแรง :lol:

ขอให้คุณ Next สุข สดชื่น ในเทศกาลสงกรานต์และตลอดไปคะ

!thk !thk

ถูกแก้ไข โดย oreo

ขออนุญาตฉายซ้ำนะคับเผื่อจะมีประโยชน์

ตอนขายคืนจะโดนหักอะไรบ้างต้องถามที่ร้านเขาเอาเองนะครับ

รู้สึกว่าเงินยังไม่ได้ถูกยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่มแบบทองครับ

ยังดีครับที่ทองก็แพง 555 ไม่งั้นตายแน่ ต้องกินแกลบต่างข้าวtongue.gif

แหล่งซื้อเงินครับ

1.ร้าน 99 Gold ซอยเพชรบุรี 12 ( ฝั่งเดียวกับพันธ์ทิพย์พลาซ่า ) 080-803-6371, 089-226-2158

www.99golds.com

2.มาสเตอร์โกลด์ เพลสทีจ ห้างดิโอลด์ สยามพลาซ่า ชั้น 3 ถนนตรีเพชร โทร. 02-623-8933 , 086-332-2075

3.ที.ดี.ซี. โกลด์ ถนนตรีทอง แขวงวังบูรพาภิรมย์ โทร. 02-622-2612 -4

www.tdcgold.com

4.บริษัท จีแคป จำกัด สถานที่ตั้ง : 266 ถนนเพชรบุรี แขวงถนนเพชรบุรี เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร 10400 โทร. 02-611-1180, 02-611-1199

www.bangkokgoldtrade.com

http://www.thaigold.info/Board/public/style_emoticons/default/biggrin.gif[/img][/font][/size][/color]

เพิ่มเติมรายละเอียดให้เท่าที่ทราบครับ

99golds

- เท่าที่ไปมาจะขายเป็นเงินเม็ดไทยครับ ไม่มี Vat7% เป็นร้านแบบชาวบ้าน เข้าซอยไปอาจน่ากลัวซักนิดสำหรับคนไปครั้งแรก แต่เปิดทุกวันครับ วันอาทิย์ไม่หยุด ความจรังคือหยุดนั่นแหละ แต่เค้าอยู่หลังร้านโทรบอกเค้าก่อนได้แล้วเค้าจะเปิดประตูร้านไว้ วันธรรมดาปิดดึงสะใจ ปิด 3 ทุ่ม ราคาส่วนต่างเมื่อขายเท่าที่สอบถามคือราวๆ 1000 บาท/kg ครับ

มาสเตอร์โกลด์ เพลสทีจ ห้างดิโอลด์ สยามพลาซ่า ชั้น 3 ถนนตรีเพชร

- มีขายทั้งเงินไทยและเงินนอก ราคาจะต่างกัน kg ละประมาณ 300-400 มี Vat7% หรือไม่ ไม่ทราบเพราะลืมถาม :wacko: ทองเสาร์ขายครึ่งงวัน อาิทิตย์ไม่ขาย ส่วนเิงินไม่มีขายเสาร์ อาทิตย์ครับ ที่ร้านเวลาขายถ้าไม่ใช่ของร้าน ร้านจะใช้เครื่องเอ็กซเรร์เช็คเปอร์เซ็นเงินก่อน...ร้านเค้าว่างั้นเพราะยังไม่เคยขาย :lol: เวลาขายจะต่างกับราคาซื้อประมาณ 700-800 เค้าว่างั้น

ที.ดี.ซี. โกลด์ ถนนตรีทอง แขวงวังบูรพาภิรมย์

- ขายเงินนอก วันเสาร์ขายเงินครึ่งวัน วันอาทิตย์ไม่ขาย มี Vat7% เวลาซื้อ ส่วนต่างราคากลางเวลาขายประมาณ 400-600 แต่รวม Vat เข้าไปก็จะเป็นคร่าวๆก็ 2400-2600 :blink:

บริษัท จีแคป จำกัด

- เสาร์ อาทิตย์ ปิด

พอกำลังจะไปซื้อ ราคาก็โดดเฉยเลย มีใครที่กำลังจะไปซื้อบ้างครับ คิดว่าไงกัน รอดูดีมั้ย :angry: :angry:

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

มีข่าวมาเเจ้งนะครับ สำหรับ คนที่จะซื้อขาย Silver เม็ดเงิน 99.9% ซื้อง่าย ขายคล่อง ร้านมีซื้อขายไม่จำกัดจำนวนนะครับ

มีขาย ตามราคายุติธรรมจากตลาดโลก เเละรับซื้อถือคืน ส่วนต่าง กก ละประมาณ 1000 บาทครับ ราคา update ทุกนาทีครับ วิ่งตามตลาดโลก

bangkok assay office

คุณวาทินี จุลยโชค

1230-32 new road,bangrak, bangkok 10500 thailand

t.662 630-6290-4 m. 081 988 7784

http://www.bkkassay.com/eng/index.php

ทั้งหมดนี้เป็นรายละเอียดร้านนะครับ ติดต่อสอบถามได้เลยครับ

พี่สาวใจดีฝากมาบอกครับบบบบ เพื่อนๆขอบคุณพี่สาวใจดีด้วยนะครับ

:lol: :lol: :lol:

แนะนำีร้านขาย เงินเม็ด อีกร้านครับไปเจอมาจากห้องอื่นเลยเอามาฝากเผื่อมีคนยังไม่ทราบครับ ผมลองโทรคุยดูแล้ว เผื่อว่าเป็นทางเลือกอีกทางให้กับทุกท่าน

ร้านทองเล่งหงษ์ ที่เยาวราชครับ (เฉพาะสำนักงานใหญ่และสาขา 1) ติดต่อคนชื่อหลงครับ 081 869 5575 เพราะทางหน้าร้านจะไม่ทราบครับเนื่องจากพึ่งเปิดตลาด

ส่วนต่างราคาซื้อขายแปลตามวัน ซื้อขั้นต่ำ 1 kg

และที่สำคัญคือ ไม่มี Vat และขายให้นักเก็งกำไรครับ น่าสดใจดีครับ :lol: :lol:

ขอโทษ...อยากบอก..เมื่อวานผมไปซื้อเม็ดเงินที่ ร้านลี้น่ำฮวด อยู่ใก้ล ดิโอลด์สยาม เดินจากฝั่งจราจรกลาง(วันเวย์)เลี้ยวซ้ายผ่านตึกแถวสิบห้อง ฝั่งตรงข้าม เป็นร้านทองลี้น่ำฮวด มีเม็ดเงินขาย บริสุทธิ์ 99%เงินนอก ขายตั้งแต่ 1 บาทขึ้นไป....คนขายใจดี มีหนังสือธรรมะ หลวงพ่อ จรํญ วัดอัมพวัน แจกฟรี...โดยเฉพาะเสี่ยคนโต (โสด)สาวๆไปซื้อพูดดีมีแถมค่าน้ำมันรถให้อีก...(ผมนั่งรถเมล์ 6.50บาท เลยไม่หล่อ ..แถมปากจัด)รับซื้อคืนหัก20บาทครับ...เป็นทางเลือกครับ..ไปไม่ถูกโทร..02 2226900-02 2228248 :unsure: ปล.ผมไม่ได้ค่าโฆษณาครับ อยากให้เป็นทางเลือกทุกคนครับ.

ขออนุญาตแชร์ร้านที่เคยไปซื้อมาอีกสักครั้งนะคับ

ผมไปซื้อร้านแม่โจ้แถววงเวียนใหญ่ ซ.อินทรพิทักษ์1(เครดิต คุณคนไทย) โดยโทรไปล็อคราคาซื้อกับร้านก่อนแล้วโอนตังไปมัดจำส่วนนึง แล้วไปรับของวันไหนก็ได้(ผมไปรับวันอาทิตย์ตอนเย็น) ส่วนความน่าเชื่อถืออันนี้ก็ตามศรัทธาอะคับ ร้านดูบ้านๆ แต่ถ้าซื้อ10โล ผมเห็นว่าร้านมีเงินเม็ดนอกขายยี่ห้อดอกบัวsealในกระสอบไว้(คิดว่าพอจะน่าเชื่อถือนะ) เจ้าของร้านบอกว่ายี่ห้อดอกบัวนี้เม็ดสวยและขนาดเท่ากันหมดทุกเม็ด(เท่าที่เขาหยิบมาให้ดูตัวอย่างก็สวยดีนะคับ)

ส่วนตอนขายนี่ผมยังไม่เคยขายแต่ร้านบอกว่าส่วนต่างไม่น่าเกิน1-1.5พัน(จำไม่ค่อยได้ละอะ)

เบอโทรร้าน02-4651422,089-6728002

ผิดถูกยังไงรบกวนแชร์ให้ฟังกันบ้างนะคับ :)

ปล.ผมไม่ใช่ลูกเจ้าของร้านนะคับ อย่าเพิ่งเข้าใจผิด :lol:

แอบเกรงใจคุณเน๊กคับ หากรกกระทู้ก็ลบได้เลยนะคับไม่ขุ่นข้องใจแม้แต่น้อย เพราะเป็นข้อมูลเก่าที่เคยมีคนโพสไว้แล้ว

หากเพื่อนๆท่านอื่นมีร้านแนะนำก็บอกเล่ากันบ้างนะครับ

รายงานล่าสุด โทรไปถามที่ร้าน ไม่มีของขายแล้วอ่าๆๆ อ้อนวอนยังไงก็ไม่มี(ก็ของมันไม่มีอะเนาะ)มีแต่เม็ดในกับเม็ดนอกที่เม็ดไม่สวยเขาเลยไม่อยากขายให้เพราะมันไม่สวย เขาบอกว่าช่วงนี้คนซื้อเยอะมากแล้วส่วนใหญ่ซื้อไปเก็บ ตั้งแต่เปิดร้านมาไม่เคยเห็นคนแห่ซื้อเก็บแบบนี้มาก่อน(ขนาดร้านเล็กๆบ้านๆนะนี่) วันนี้เปิดร้านได้แต่รับซื้อคืนไม่มีของขายแล้ว แล้วเจ้าของร้านก็เล่าให้ฟังนู่นนั่นนี่อีกว่าเมื่อวานซื้อกันหลายสิบโลเลย (เสียดายอ่าน่าจะซื้อตั้งแต่เมื่อวาน ช้าไปวันนึง :0eeeff42: ) ราคา ณ ตอนโทรถามประมาณโลละ40,016บาท บาทละ 610 บาท (ถามไปงั้นซื้อไม่ได้อยุ่ดี !064 )

แอบเกรงใจคุณเน๊กคับ หากรกกระทู้ก็ลบได้เลยนะคับไม่ขุ่นข้องใจแม้แต่น้อย เพราะเป็นข้อมูลเก่าที่เคยมีคนโพสไว้แล้ว

หากเพื่อนๆท่านอื่นมีร้านแนะนำก็บอกเล่ากันบ้างนะครับ

รายงานล่าสุด โทรไปถามที่ร้าน ไม่มีของขายแล้วอ่าๆๆ อ้อนวอนยังไงก็ไม่มี(ก็ของมันไม่มีอะเนาะ)มีแต่เม็ดในกับเม็ดนอกที่เม็ดไม่สวยเขาเลยไม่อยากขายให้เพราะมันไม่สวย เขาบอกว่าช่วงนี้คนซื้อเยอะมากแล้วส่วนใหญ่ซื้อไปเก็บ ตั้งแต่เปิดร้านมาไม่เคยเห็นคนแห่ซื้อเก็บแบบนี้มาก่อน(ขนาดร้านเล็กๆบ้านๆนะนี่) วันนี้เปิดร้านได้แต่รับซื้อคืนไม่มีของขายแล้ว แล้วเจ้าของร้านก็เล่าให้ฟังนู่นนั่นนี่อีกว่าเมื่อวานซื้อกันหลายสิบโลเลย (เสียดายอ่าน่าจะซื้อตั้งแต่เมื่อวาน ช้าไปวันนึง :0eeeff42: ) ราคา ณ ตอนโทรถามประมาณโลละ40,016บาท บาทละ 610 บาท (ถามไปงั้นซื้อไม่ได้อยุ่ดี !064 )

วันนี้บริษัทผมปิดแล้ว มีเงินสดพอจะซื้อแร่เงินได้อีกโล(อยากเป็นกองทัพมดที่รวมพลังล้มช้าง) เลยลองแวะไปวงเวียนใหญ่ซอยอินทรพิทักษ์1 ได้เงินกลับมา1โล ร้านแม่โจ้เป็นร้านแบบบ้านๆครับแต่เจ้าของร้านน่ารักนิสัยดีครับ เจ้าของบอกว่าซื้อขายเงินเป็นอาชีพของเขา ถ้าแหล่งรับซื้อใหญ่ยังซื้ออยู่เขาก็รับซื้อตลอดครับ แต่ถ้าแหล่งรับซื้อไม่ซื้อเขาก็คงซื้อเข้าไม่ไหว สำหรับร้านแบบบ้านๆผมชอบร้านนี้ครับ

วันนี้บริษัทผมปิดแล้ว มีเงินสดพอจะซื้อแร่เงินได้อีกโล(อยากเป็นกองทัพมดที่รวมพลังล้มช้าง) เลยลองแวะไปวงเวียนใหญ่ซอยอินทรพิทักษ์1 ได้เงินกลับมา1โล ร้านแม่โจ้เป็นร้านแบบบ้านๆครับแต่เจ้าของร้านน่ารักนิสัยดีครับ เจ้าของบอกว่าซื้อขายเงินเป็นอาชีพของเขา ถ้าแหล่งรับซื้อใหญ่ยังซื้ออยู่เขาก็รับซื้อตลอดครับ แต่ถ้าแหล่งรับซื้อไม่ซื้อเขาก็คงซื้อเข้าไม่ไหว สำหรับร้านแบบบ้านๆผมชอบร้านนี้ครับ

ผมซื้อไม่ได้อ่า โฮๆๆๆ !064 ช้าไปก้าวนึง !064

ปล.ผมก็ชอบเจ้าของร้านคับ น่ารักนิสัยดี พูดจาเป็นกันเองดี

สวัสดีปีใหม่ไทยคะ มีความสุขมากๆเท่ี่ยวให้สนุกนะคะ