ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

:rolleyes: :rolleyes:

อ่านมานานละ ต้องตอบมั่งละ :lol:

ขอบคุณคุณ Nexttonothing มากนะคะ ที่ให้ข้อมูล

ทำให้เรื่องที่สงสัย เกี่ยวกับเงิน ๆ ทอง ๆ นี่กระจ่างมาก ๆ เลย

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Silver ย่อลงหน่อยเถอะครับ ขอร้อง ขึ้นเร็วไปแล้ว

!45 !45 !21 !21 !_cd !_10 !_cd !_10

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณคุณNext และคุณLeo_Attack สำหรับคำตอบนะครับ

มาทักทายครัีบคุณ next

ขอบคุณสำหรับกระทู้ และข้อมูลใหม่ๆครับ

ขอติดตาม ตามติดกระทู้โอกาสเงิน(จริงๆ)ด้วยอีกคนครับ แต่มีข้อสงสัยอยู่นิดเดียวครับว่า ควรลงมือซื้อเงินเม็ดเลย หรือรอเงินแท่งดีครับ เพราะไม่ชอบอะไรที่ผันผวนและไม่มีมาตราฐานที่ดีพอรองรับ ประเภทตามใจฉัน พอใจก็ซื้อ ไม่พอใจเดี๋ยวแม่ไล่ออกจากร้านเสียเลย :lol: :D :o

ต้องขอบคุณ คุณ Nexttonothing มากมายเลยครับ ที่กรุณาเปิดกระทู้นี้ ขึ้นมาเป็นงานเป็นการ ...

เปิดปั๊ป คนตรึมเลย ผมอ่านแต่เช้าแล้วแต่ยังไม่มีเวลาตอบครับ...เพราะต้องทำงานไปด้วย

ขอบคุณ ทุก ๆ ความคิดเห็น ครับ...

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ขอบคุณครับคุณ next เอาบทความดี ๆ มาส่งมอบให้ช่วงปีใหม่ไทย หลังจากมอบสิ่งดี ๆ ให้ช่วงปีใหม่สากล และปีใหม่จีนไปแล้ว สุดยอดจริง ๆ ครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อยากจะรบกวนเพื่อนสมาชิกที่เคยซื้อขายเงินเม็ดอยู่แล้ว ช่วยกรุณาให้ความรู้เกี่ยวกับวิธีการ จำนวนและราคาซื้อขายให้ผมและสมาชิกอีกหลายท่านที่สนใจให้ทราบข้อมูลเพื่อการตัดสินใจ ติดตามกระทู้อย่างมีความรู้ต่อไปด้วยครับ (ไม่กล้ารบกวนคุณNext เกรงจะเป็นภาระเพราะต้องเขียนกระทู้ทั้งพี่ทองและน้องเงิน กลัวจะเหนื่อยมากเกินไป) แต่ถ้าจะกรุณาก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณคุณเน็กซ์อีกครั้งครับสำหรับบทความที่เขียนเพิ่มเติม ..เมื่อคืนโพสท์เสร็จก็ไปนอนเลย ดีใจครับที่คุณเน็กซ์ทักทายกลับมา :D

จริงๆเหมือนจะมีดีมานด์โลหะเงินค่อนข้างเยอะ ถ้ามีการรวมตัวกันแล้วพูดคุยกับทางร้านเพื่อกำหนดกติกาส่วนต่างที่ชัดเจนคงดีไม่น้อยนะครับ

ผมว่า ก็คงต้องรอ ไตรมาส 2

ที่เค้าจะเปิดให้เทรดกันครับ...

ตอนนี้ ก็เตรียมกระสุน ฝึกวิทยายุทธ พร้อมแล้วก็ลุย กันครับ

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ขาอ่อน ตอบมั่งแล้วกัน :lol: (เอาจากประสบการณ์แล้วกันนะ)

แร่เงินที่ขายในตลาดของไทยส่วนใหญ่ในตอนนี้ เท่าที่เจอ มี

1.เงินแท่ง และเงินเม็ดจากต่างประเทศ เรียกกันก็ แท่ง-เม็ดนอก (คนเขียนก็ไม่รู้จักบริษัทที่ขายเหมือนกัน )

ส่วนใหญ่จะสั่งมาใช้ในอุตสาหกรรมเครื่องประดับ และอิเล็กทรอนิกส์ ซื้อขายกัน ทีละเยอะ ๆ ไม่ค่อยมีการขายรายย่อย

(โดยส่วนตัว ยังหาร้านหรือ บริษัทที่ ขายเงินแท่งจากนอกยังไม่ได้เลย ไม่นับที่ขายกันเป็นของที่ระลึกนะ ซึ่งพวกนั้นก็แพงเกินมูลค่าตอนนี้อีก)

2.เงินเม็ด จากโรงหลอมในประเทศ (อาจจะมีของนอก บ้างแล้วแต่ร้านที่นำมาขาย) มีขายตามร้านทองและร้านรับซื้อเงิน-ทอง ทั่วไป แบบที่เพื่อน ๆ ในเวบบอก

ขายจำนวนก็ตามตกลง เอากี่(บาท =น้ำหนัก) หรือจะเป็นกิโลกรัมก็ได้ กี่กิโลตามตกลง

โดยทั่วไปในประเทศ เงินเม็ดจะเป็นที่นิยม หรือมีแพร่หลายมากกว่า เพราะ สามารถเอาไปทำเครื่องประดับได้ง่าย

เพราะช่างไม่ต้องหลอมแบ่งตามน้ำหนัก ตามจำนวนที่ต้องการ เพราะเม็ดเงินจะเม็ดเล็ก ๆ อยู่แล้ว

3. เงินแท่งในไทย ส่วนใหญ่ ก็หลอมกัน แล้วเทขึ้นรูป ก็จะมีหน้าตา คลายกับรูปประกอบที่ให้มา ไม่สวยหรือมีตราประทับเหมือนกับของนอก

เพราะก่อนหน้านี้ตลาดการซื้อเงินแท่งในไทยเพื่อการเก็บมีน้อยมาก หรือไม่มีเลย

ทำให้มีข้อด้อยในเรื่องของการปลอมปนสินค้าอยู่เหมือนกัน เนื่องจากอาจจะถูกยัดใส้ได้ หากไม่ไว้ใจกันจริง ๆ อาจจะถูกปลอมปนได้ง่าย

การขายเงินแท่งในไทย ก็ขายกันตามตกลง ตามน้ำหนัก กรัม/กิโลกรัม ตามเงินเม็ดเหมือนกัน

โดยความเห็นส่วนตัว ถ้าหากจะซื้อแร่เงินเก็บ ก็ซื้อตามแบบ ที่ขายกันแพร่หลายในตอนนี้ คือเม็ดเงินจะดีกว่า เพราะ

1.หาซื้อได้ง่ายสุด

2.ทดสอบ หรือหาการปลอมปนได้ง่าย

(จะเห็นว่าร้านส่วนใหญ่ จะเสนอขายแต่เงินเม็ด เพราะพวกเขาไม่อยากจะยุ่งยากในการซื้อเงินแท่งกลับ เพราะต้องหลอมทดสอบดูการปลอมปนทั้งหมด ซึ่งลูกค้าอาจจะไม่ยอมให้หลอมแท่งตรวจ)

post-3107-029741700 1302513940.jpg

post-3107-033896200 1302513952.jpg

post-3107-061437600 1302513961.jpg

แบบเม็ด ๆๆ เหมื่อน โลหะ อุสาหกรรม เลย เน๊อะ ว่าปะ