ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

sbrmaya

คัมภีร์ทองคำเพื่อชีวิต

โพสต์แนะนำ

คืนนี้คาดว่าหลายท่ายคงลุ้นแบบไม่ละสายตา ก็ขอให้สมปารถนาทั้งฝั่งเชียร์ขึ้น และฝั่งเชียร์ลงนะครับ win-win (ลงให้เก็บแล้วกระชกขึ้น หรือขึ้นให้ปล่อยแล้วกระชากลง)

อย่างไรเสียแล้วอย่าลืมเวลาให้ครอบครัวบ้างนะครับ ได้เงินมาแต่ห่างเหินกับคนใกล้ตัว มีเงินเท่าไหร่ก็คงหาความสุขไม่ได้ กำไรได้มาง่ายๆ (ถ้าไม่รวมความยากลำบากจากการนั่งลุ้น) ก็แบ่งปันให้คนอื่นแบบง่ายๆ กันบ้างนะครับ เผื่อแผ่ความสุขให้คนรอบข้างบ้าง เราเองก็มีความสุข คนที่ได้รับก็มีความสุข นี่แหละครับไอ้ตัว "บุญ" ที่ใครหลายคนสงสัยว่าหน้าตามันเป็นอย่างไร (ผมคนนึงที่เคยสงสัย) พระท่านว่าสวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ ไม่ต้องไปเดินหา ถามหาจากใครๆหรอกครับว่ามันคืออะไร นรกกับสวรรค์ ทำดีมีความสุข นั่นแหละ สวรรค์ ทำไม่ดีตัวเราเองที่ทุกข์ นั่นแหละนรก ไอ้ชนิดที่ว่าทำบุญหวังให้ได้บุญ 1 ขีด 1 กิโล คงเป็นไปไม่ได้ครับ ผมไม่เคยเห็น แต่ทำบุญแล้วจิตใจเบิกบาน นี่แหละครับไอ้ตัว "บุญ" สำหรับผม

ปล.วันนี้มาแนวเพ้อเจ้อ เพ้อเจ้อไปเรื่อยครับคนนี้ อย่าถือสากันนะครับ :)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

http://www.youtube.com/watch?v=T_FtklvhbPI&feature=youtu.be

ฝันดีครับนักลงทุนทุกท่าน

ถูกแก้ไข โดย sbrmaya

หากมองเพียงเปลือก ก้าน กิ่ง ใบ ท่านจะไม่มีวันรู้เลยว่าต้นไม้ต้นนั้นแก่นแท้ของมันสวยงามและแข็งแรงขนาดไหน

วันหนึ่งในยุคแฟร์ชั่น "สองสี" ข้าพเจ้ายืนรอรถประจำทางสายหนึ่งเพื่อจะกลับบ้าน สายตาได้เหลือบไปเห็นชายรูปร่างกำยำ หัวโล้น ด้วยที่คนคนนั้นใส่เสื้อกล้าม ทำให้เห็นรอยสักที่แขนทั้งสองข้างอย่างชัดเจน เค้าเดินมาใกล้ตัวข้าพเจ้าเรื่อยๆ โดยที่สายตานั้นไม่ได้ละจากตัวข้าพเจ้าเลย ในใจนึกอยู่ว่า "ยังไงวะ" คนคนนั้นเดินมาหยุดอยู่ตรงหน้าข้าพเจ้า แล้วพูดด้วยวาจาที่สุภาพ น้ำเสียงที่นิ่มนวล และจริงใจ (บวกเสียงเหน่อนิดๆ) "คุณครับ ระวังนะครับใส่สร้อยทองมันอันตรายนะ ถอดเก็บไว้เถอะครับ" เค้าพูดย้ำแล้วย้ำอีกด้วยน้ำเสียงสุภาพและจริงใจ สำหรับบางคนอาจยิ่งคิดไปไกลอีกว่ามันมาไม้ไหน จะให้กูถอดทำไมวะ ด้วยความที่ผมอยากรู้ว่าทำไมเค้าถึงเดินมาพูดให้ถอดเก็บไว้ จึงถามไปในลักษณะอยากรู้ว่าทำไม เค้าบอกว่าผมเป็นรปภ.ที่นี่ (ร้านขายยาตรงข้ามโรงพยาบาลศิริราช) เมื่อวานเพิ่งมีคนโดนจี้ตรงนี้ ในใจนึกอ๋อและรู้สึกดีที่ยังมีคนแบบนี้อยู่ (สมัยนี้เวลาเป็นสิ่งที่ใครๆไขว่คว้าให้ได้มา โดยบางทีแม้แต่ต้องทำให้คนอื่นเดือดร้อน ก็ทำเพื่อที่ตัวเองจะได้สบาย ไม่ค่อยมีใครสนใจใคร อย่าว่าแต่จะพูดกับคนที่ไม่รู้จักเลยครับ แค่บางทีเรายิ้มให้เค้ายังคงคิดว่าเราบ้า คิดแล้วน่าตลกจริงๆ) ด้วยความที่ผมเป็นคนพเนจร ผมเปลี่ยนจากรอรถเมล์ แล้วเดินไปตามคนคนนั้นไป ชวนคุยต่างๆนานา พี่เป็นคนที่ไหน มาทำงานที่นี่หรือครับ ร้อยแปดคำถามคำตอบที่คุยกัน ด้วยความที่ผมชอบรอยสักเลยถามพี่เค้าว่าพี่สักที่ไหน สักรูปอะไร เค้าถลกเสื้อโชว์รอยสักทีแผ่นหลัง รูปจี้กงทรงมังกร เค้าถามว่ารู้จักไหม ด้วยความที่เราไม่รู้ เราจึงถามต่อ เค้าอธิบายว่าอรหันต์จี้กงเป็นนักบวชที่มีความเมตตา เค้าบอกตัวเค้าเองเป็นคนไม่มีความเมตตา พระอาจารย์เลยให้สักจี้กงทรงอยู่บนมังกร เค้าอธิบายต่อว่า ใครๆที่ไม่ศึกษาจะมองว่าจี้งกงเป็นพระขี้เมา ถือไหเหล้าตลอดเวลา สติไม่ดี แต่แท้จริงแล้ว บุคลิกกิริยาที่เค้ากระทำเป็นการสอนอยู่ตลอดว่า เมาเหล้า เมารัก เมาสุรา เมานารี เมาได้แต่อย่าหลงในความเมานั้น "เมาอะไรก็เมาได้ แต่อย่าเมาชีวิต" ปากเราบอกถือศีล แต่ใจเราคิดอกุศล และประโยชน์จากเกิดอย่างไร แม้กระทั่งพระสงค์ก็ยังมองว่าจี้กงนั้นบ้า กินเหล้า กินเนื้อ แต่การที่จี้กงทำอย่างนั้นเพื่อที่จะสอนให้ได้รู้ว่าไม่มีประโยชน์อันใดเลยที่ท่านบอกตนและผู้อื่นว่าถือศีล กินเจ ไม่กินเหล้า ไม่กินเนื้อสัตว์ แต่จิตใจไม่เป็นไปอย่างนั้น แค่มองคนอื่นไม่ดี แค่นั้นก็ผิดแล้ว แล้วที่ปากบอกถือศีลไปจะมีประโยชน์อันใดเล่า ชาย(ที่เคย)แปลกหน้าคนนั้นอธิบายให้ผมเข้าใจอย่างถ่องแท้เห็นภาพในขณะที่กำลงนั่งเรือข้ามฟากเพื่อไปยังฝั่งท่าพระจันทร์

อีกหนึ่งรอยสักที่ผมสนใจคือรูปดาวมฤตยู ผมถามความหมายของภาพด้วยความอยากรู้ พี่ชายคนนั้นตอบมาว่าหมายถึงยอมตามดีกว่าถ้าต้องทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้อง "ถ้าเป็นน้องหล่ะ ?" ผมกระตุกเล็กน้อยจากคำถามที่ถูกถามโดยไม่ทันตั้งตัว 555 เราเดินไปจนถึงสนามหลวงและพี่บอกว่าพี่ไปก่อนนะ พี่นักเพื่อนไว้ที่นี่แหละ ผมจึงถึงบางอ้อว่าพี่มาทำอะไรที่สนามหลวง แต่ด้วยความน่ารักพี่ยังอุตส่าเดินมาส่งที่ป้ายรถเมล์อีกช่วยถามทางจากคนแถวนั้นว่าผมต้องนั่งรถสายอะไร ซึ่งจริงๆผมรู้เป็นอย่างดี แต่ต้องการเดินคุยมากับพี่เค้าเลยทำเป็นไม่ค่อยรู้จักทาง และผมก็ได้อะไรจากพี่อีกมากมายเหลือเกิน ก่อนพี่ไปพี่ยังถามผมว่ามีเงินค่ารถไหม (โอ้วววว น้ำตากูจะไหล) ผมบอกไปว่ามีครับและขอบคุณในความมีน้ำใจของพี่เค้า และถามพี่ว่าผมยังไม่รู้จักพี่เลย ไม่รู้ว่าจะได้เจอกันอีกรึเปล่าพี่ชื่ออะไรครับ พี่ตอบว่าพี่ชื่อโจ และประโยคสุดท้ายก่อนจากกันพี่บอกว่า น้องอาจจะเจอพี่อีกทีตอนตายเป็นข่าวอยู่ในโทรทัศน์ และเดินจากไปสู่สนามหลวง

เรื่องนี้สอนอะไรผมมากมายเหลือเกินตั้งแต่พบกันจนจากกัน เพียงแค่เราเก็บนำมาคิด อย่าปล่อยให้มันผ่านไปอย่างไร้ซึ่งประโยชน์แก่ทั้งกับตัวเองและผู้อื่น

ขอทิ้งท้ายด้วยคำสอนของพระอรหันต์จี้กง

1. ชีวิตย่อมเป็นไปตามวิถีแห่งกรรมที่ลิขิต (ละชั่วทำดี) วอนขออะไร

2. วันนี้ไม่รู้เหตุการณ์ในวันพรุ่งนี้ กลุ้มเรื่องอะไร

3.เคารพพระพุทธเจ้าไม่เคารพพ่อแม่ เคารพเรื่องอะไร

4. พี่น้องคือผู้ที่เกิดตามกันมา ทะเลาะกันทำไม

5. ลูกหลานทุกคนล้วนมีบุญตามลิขิต ห่วงใยทำไม

6. ชีวิตย่อมมีโอกาสประสบความสำเร็จได้ ร้อนใจทำไม

7. ชีวิตใช่จะพบเห็นรอยยิ้มกันได้ง่าย ทุกข์ใจทำไม

8. ผ้าขาดปะแล้วกันหนาวได้ อวดโก้ทำไม

9. อาหารผ่านลิ้นแล้วกลายเป็นอะไร อร่อยไปใย

10. ตายแล้วบาทเดียวก็เอาไปไม่ได้ ขี้เหนียวทำไม

11. ที่ดินคือสิ่งที่สืบทอดแก่คนรุ่นหลัง โกงกันทำไม

12. โอกาสจะได้กลายเป็นเสีย โลภมากทำไม

13. สิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่เหนือศีรษะเพียง 3 ฟุต ข่มเหงกันทำไม

14. ลาภยศเหมือนดอกไม้ที่บานอยู่ไม่นาน หยิ่งผยองทำไม

15. ทุกคนย่อมมีลาภยศตามวาสนาที่ลิขิต อิจฉากันทำไม

16. ชีวิตลำเค็ญเพราะชาติก่อนไม่บำเพ็ญ แค้นใจทำไม(บำเพ็ญไวๆ)

17. นักเล่นการพนันล้วนตกต่ำ เล่นการพนันทำไม

18. ครองเรือนด้วยการประหยัดดีกว่าไปพึ่งผู้อื่น สุรุ่ยสุร่ายทำไม

19. จองเวรจองกรรมเมื่อไหร่จะจบสิ้น อาฆาตทำไม

20. ชีวิตเหมือนเกมหมากรุก คิดลึกทำไม

21. ฉลาดมากเกินจึงเสียรู้ รู้มากทำไม

22. พูดเท็จทอนบุญจนบุญหมด โกหกทำไม

23. ดีชั่วย่อมรู้กันในที่สุด โต้เถียงทำไม

24. ใครจะป้องกันมิให้เกิดเรื่องได้ตลอด หัวเราะเยาะกันทำไม

25. ฮวงซุ้ยดีอยู่ในจิตไม่ใช่อยู่ที่ภูเขา แสวงหาทำไม

26. ข่มเหงผู้อื่นคือทุกข์ รู้ให้อภัยคือบุญ ถามโหรเรื่องอะไร

27. ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

หากท่านคิดว่ากระทู้นี้ไม่น่าสนใจ ไม่ค่อยมีสาระ หรืออะไรก็แล้วแต่ที่รู้สึกว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์ อย่าอยู่เฉย ออกมาแนะนำ ออกมาว่ากล่าว หรือออกมาบอกว่ายุติกระทู้นี้เถิด (ติเพื่อก่อ) แต่ในทางตรงกันข้าม หากกระทู้นี้พอจะมีประโยชน์แก่ผู้อื่นอยู่บ้าง ไม่มากก็น้อย เสียเวลาเพียงเล็กน้อยของท่านแสดงความคิดเห็น พิมพ์อะไรก็ได้ " กอ ขอ คอ งอ" ตามแต่ประสงค์ เพื่อที่กระทู้นี้จะได้โผล่ขึ้นมาให้ผู้อื่นได้เห็นบ้าง อาจจะเป็นประโยชน์เล็กๆแก่ใครบางคน

ขยันมาก :D

ว่างจัดหน่ะครับ เลยอยากจะเล่าสู่ัเพื่อนๆฟัง

ยินดีเขียนรับใช้ครับ : )

ขอบคุณครับ ที่นำความคิดดีๆ มาแบ่งปันครับ :rolleyes:

http://www.youtube.com/watch?v=eC2SBX2nnUw

เช้าวันจันทร์ทุกคนเร่งรีบกันไปทำงาน แถมฝนยังตกลงมาอีก ทำให้รถติดยิ่งขึ้น อย่างไรแล้ว ชีวิตขึ้นอยู่ด้วยความไม่ประมาทนะครับ

k. sbrmaya เราน่าใช้ชีวิตให้มีความสุข ทำดี คิดดี ไม่ประมมาท ยั้งใจให้มีสติ ในพริบตาชีวิตอาจเปลี่ยน

ขอนะ เขียนให้อ่านก็ ขอบคุณมากแล้วนะคับ ไม่ต้องสุภาพมาก :wub:

เขียนมาเถอะรออ่านนะ

ถูกแก้ไข โดย ginger

รบกวนอธิบายการซื้อทองแท่งแบบ gold online ได้ไหมครับ เนื่องจากปัจจุบันผมซื้อทองแท่งตามราคาสมาคมจากร้านทอง บางครั้งสมาคมก็ไม่ปรับราคาจากค่าเงินบาทแข็งหรืออ่อน แหล่งซื้อขายและมีรายละเอียดอย่างไรบ้างครับ

ถูกแก้ไข โดย ronapop

สำหรับ gold online ในปัจจุบันมีหลายบริษัทเกิดขึ้นมามากมายเหลือเกินครับ แต่ละร้านราคาก็จะไม่เท่ากัน แต่ส่วนต่างจะอยู่ที่ "ประมาณ" 60 บาท ครับ (สำหรับทองคำแท่ง 96.5%) ซึ่งจะได้เปรียบกว่าการซื้อขายตามร้านตู้แดงเพราะโดยปรกติราคาทองคำจะเหวี่ยงขึ้น-ลงแรงๆในช่วงกลางคืน (ตั้งแต่ 2 ทุ่มครึ่ง ยาวไปจนเช้ามืดครับ เนื่องจากเป็นเวลาทำการของตลาด new york และฝั่งยุโรปเค้า) แต่ถ้าเป็นทองคำแท่ง 99.99 % จะได้เปรียบขึ้นมาอีกนิดตรงที่ส่วนต่างจะอยู่ที่ "ประมาณ" 30 บาทครับ (ที่ผมใช้บริการอยู่นะครับ ที่อื่นผมไม่ทราบเหมือนกันครับ)

ส่วนการจะซื้อขาย gold online ได้นั้น เราต้องไปสมัครเป็นสมาชิกของบริษัทนั้นๆก่อนครับ และในทุกบริษัทจะต้องมีการวางเงินประกันครับ เช่นบางบริษัทจะซื้อขายทอง 96.5 % ขั้นต่ำ 30 บาท จะต้องวางเงินประจำก่อนประมาณ 30000 บาท (เรื่องเงินประกันต้องหาข้อมูลจากบริษัทที่เราจะเล่นนะครับ แต่ละที่ไม่เท่ากันครับ)

ส่วนวิธีการซื้อขายทางบริษัทจะมีโปรแกรมของเค้าเอง เอาไว้ให้เราตั้งราคาซื้อ ราคาขายได้เองครับ (ตั้งราคาเป็นเงินไทย ไม่ใช่ gold spot นะครับ) ถ้าเราไม่อยู่หรือไม่ว่าง เราสามารถตั้งราคาเอาไว้ก่อนได้ว่า ถ้าราคาทองไทยมาถึงจุดที่เรากำหนด ระบบก็จะทำการซื้อหรือขายให้เราในราคาที่เราตั้งไว้ครับ

http://www.gtgoldonline.com/static/index.html ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ แต่พอดีผมเคยรอเล่น online ของบริษัทนี้อยู่ แต่ตอนนี้ผมไม่ขายแล้วครับ ซื้ออย่างเดียว (สิบปีกว่าจะได้ซื้อสักที)

แนะนำคุณ ronapop ลองถามจากนักลุงทุนท่านอื่นๆในกระทู้ของเวบนี้นะครับ เพราะแต่ละคนก็เล่นคนละบริษัท จะได้มีทางเลือกเยอะๆครับ เอาที่เราได้ประโยชน์มากที่สุดครับ เช่นโดนกั๊กน้อย ระบบดีไม่ช้า ไม่หลุด ฯลฯ เข้าไปถามหลายๆกระทู้เลยยิ่งดีครับ เราจะได้มีตัวเลือกเยอะๆครับ พอเลือกได้คร่าวๆเราก็ค่อยเข้าไปดูรายละเอียดในเวบของบริษัทนั้นๆอีกทีครับ ในเวบนี้มีแต่คนน่ารักครับ ถามเลยครับ เป็นประโยชน์กับตัวเรา

ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ : )

k. sbrmaya เราน่าใช้ชีวิตให้มีความสุข ทำดี คิดดี ไม่ประมมาท ยั้งใจให้มีสติ ในพริบตาชีวิตอาจเปลี่ยน

ขอนะ เขียนให้อ่านก็ ขอบคุณมากแล้วนะคับ ไม่ต้องสุภาพมาก :wub:

เขียนมาเถอะรออ่านนะ

สำหรับหลักการลงทุนที่ผมใช้อยู่มีเท่าที่เขียนไปหน่ะครับ ผมกล้าพูดได้ว่าถ้าทำได้คุณจะไม่หมดตัวในตลาดนี้แน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นแพล่มบ่นเรื่องชีวิตๆ เมื่อเวลาและโอกาสเหมาะสม ขออนุญาตแพล่มให้ฟังกันอีกนะครับ

ยินดีครับ : )

แก้ไข : เขียนผิดครับ ไม่หมดตัวแน่นอนครับ แต่เรื่องขาดทุน มันเป็นเรื่องปกติของการลงทุนครับ

ผมแนะนำนักลงทุนใหม่ๆลองเข้าไปดูดความรู้ในกระทู้ของคุณเสมครับ "การลงทุนด้วยระบบ" ตอนนี้พี่เค้าเขียนบทความเกี่ยวกับการลงทุนให้นักลงทุนทุกท่านศึกษาดูครับ

ยกนิ้วให้ครับ : )

วันนี้อยากจะมาย้ำถึงจุดยืนของตัวผู้เขียนเองที่ได้เขียนบทความเล่าถึงการลงทุนในทองคำ ก่อนอื่นตัวผู้เขียนเองยังขอเน้นย้ำในเรื่องของการ "ปกป้อง" การลดมูลค่าลงของธนบัตรที่เราๆใช้อยู่ทุกวัน

ต้องขอออกตัวล่วงหน้าว่าตัวผู้เขียนเองมิได้จะกล่าวพาดพิงถึงใคร"ทั้งสิ้น"ในความหมายที่เป็นลบ แต่ต้องการให้ข้อมูลนี้เป็นประโยชน์ต่อ

"ส่วนรวม" ได้มากที่สุดเท่าที่ตัวผู้เขียนและ "ท่านที่มีความคิดเห็นที่สอดคล้องกับตัวผู้เขียน" ขอเน้นย้ำนะครับ "ท่านที่มีความคิดเห็นที่สอดคล้องกับตัวผู้เขียน" จะเผยแพร่ออกไปสู่คนใกล้ชิดหรือคนรอบข้างได้

ตัวผู้เขียนมิได้สนับสนุนให้ผู้อ่านซื้อและเก็บทองหรือตัวเงิน(silver) เพื่อรักษาความมั่งคั่ง เนื่องจากผู้ที่มีความมั่งคั่งทางด้านการเงินอยู่แล้วนั้น คงจะเป็นไปได้ยากได้ที่จะไม่รักษาผลประโยชน์จำนวนมากของตัวท่านเอง แต่เหตุผลที่ตัวผู้เขียนเปิดกระทู้นี้ เพื่อต้องการสื่อสารต่อทุกคนว่าไม่ว่าท่านจะมีทรัพย์สินในรูปธนบัตรจำนวนหนึ่ง หรือไปจนถึงผู้ที่มีน้อย ท่านยิ่งควรที่จะรักษามูลค่าของเงินกระดาษที่ท่านมีให้ได้มากที่สุด เพราะบุคคลเหล่านี้จะเป็นผู้ที่ "เดือดร้อนที่สุด" เมื่อเกิดภาวะเงินเฟ้อที่สูงขึ้น และจะสูงขึ้นต่อไปเรื่อยๆ อย่างที่กล่าวไปในบทความที่ผ่านๆมา หากค่าครองชีพสูงขึ้นไปเรื่อยๆ รายได้ต่อเดือนของเราจะยิ่งไม่เพียงพอต่อการใช้ชีวิต แค่สำหรับเลี้ยงปากท้องตัวเองอาจจะชักหน้าไม่ถึงหลัง นั่นยังไม่รวมถึงการจะต้องดูแลครอบครัวนะครับ ไม่ว่าค่าใช้จ่ายต่างๆที่มีเข้ามาให้จำเป็นจะต้องควักเงินในกระเป๋าออกไปเรื่อยๆ แถมยังต้องควักในปริมาณที่มากขึ้น และมากขึ้น

สำหรับบางคนที่คิดว่า "เงินเดือนกูยังไม่พอแดก จะเอาปัญญาที่ไหนมาซื้อทองวะ" ผมเชื่อว่าทุกท่านไม่ว่าจะเงินเดือนมากหรือน้อย ทุกท่านจะต้องมีเงินเก็บอยู่บ้าง (ผมไม่ได้พูดว่าทุกท่านจะต้องมี หรือมีเยอะ) เพราะแต่ละคนใช้จ่าย ใช้ชีวิตไม่เหมือนกัน ผู้ที่เป็นแม่บ้าน หรือแม้กระทั่งคนเก็บของเก่าก็มีเงินเก็บเป็นหมื่นเป็นแสนได้ เพราะเค้ารู้จักออม ถึงแม้จะมีเงินออมน้อย นั่นก็เพราะเค้ามีรายได้น้อย แต่ด้วยเหตุผลนี้ ก็ทำให้เค้ารู้จักใช้จ่ายในจำนวนที่น้อยเช่นกัน นั่นก็แสดงว่าคนมีน้อยก็ใช้น้อย คงไม่มีใครที่มีเงินเดือน 9000 บาท แต่กินหูฉลาม (ผมพูดถึงส่วนมากนะครับ)

เพราะฉะนั้นจุดยืนของผมคือการอยากให้ตัวผู้อ่านเอง หรือบอกต่อคนรู้จักของท่าน แม้ไม่รู้จักก็แล้วแต่ ให้รักษามูลค่าของเงินที่มีอยู่ให้ได้มากที่สุด เพื่อความเป็นอยู่ที่จะต้องรับมือกับเงินเฟ้อที่เพิ่มมากขึ้น เพราะปัญหาต่างๆอีกมากมายที่ท่านจะนึกออก และอาจจะไม่สามารถเดาได้จะเกิดขึ้นในอนาคตเมื่อภาวะเศรษฐกิจที่เลวร้ายมาถึง

ผมเคยบอกเสมอว่าให้เราเรียนรู้จากประสบการณ์ คนที่ไม่รู้จักเรียนรู้จากประสบการณ์ที่ผิดพลาด บุคคุลเหล่านั้นจะผิดพลาดอยู่ต่อไป และผิดต่อไป ซึ่งไม่ต่างอะไรกับเด็กที่ไม่เคยอาบน้ำร้อน ถ้าเป็นผู้ที่อายุยังน้อยก็ขอให้เค้าได้เรียนรู้จากประสบการณ์ที่ผ่านมา แต่ถ้าเป็นผู้ที่อายุมากแล้วผ่านร้อนผ่านหนาวมาก็นานแล้ว แต่ยังทำผิดซ้ำผิดซาก สำหรับผมบุคคลเหล่านี้ เป็นแค่ "คนที่เกิดก่อน" แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าคนไม่ซื้อทองเก็บไว้จะไม่เรียนรู้จากประสบการณ์นะครับ เพราะบางคนอาจจะมีประสบการณ์หรือความเห็นที่ต่างกัน ซึ่งตัวผู้เขียนเคารพในจุดนี้มาก

แต่เราต้องไม่ลืมนะครับ ไม่มีใครคาดเดาอนาคตว่าทองคำจะมีค่าไปถึงจุดไหน แต่ด้อยค่าลงที่จุดไหนจนถึงจุดไหน การลงทุน "ต้อง" ศึกษาความเสี่ยงของตนเองให้ดีก่อนทุกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นการลงทุนในอะไรก็ตามแต่ แต่สำหรับทองคำและเงินในความคิดเห็นของผม ด้วยเหตุที่ธนาคารกลางหลายๆประเทศเริ่มหันมาสำรองทองคำเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทองและเงินจะมีน้อยลงเรื่อยๆ ทั้งในด้านอุตสาหกรรมที่จำเป็นจะต้องใช้ทองและเงินเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จากเทคโนโลยีที่พัฒนาอย่างต่อเนื่อง ยิ่งจะทำให้มันมีน้อยลงไปอีกเรื่อยๆ น้ำมันที่มีราคาแพงขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ค่าครองชีพเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ผู้ที่มีเงินก็นำเงินมาเปลี่ยนสภาพเป็นทองคำเพื่อรักษามูลค่าของเงินไม่ให้น้อยลง ทำให้มันยิ่งน้อยลงไปอีกเรื่อยๆ หากการเก็งกำไรในตลาดหมดไป จะทำให้ราคาไม่แกว่งตัวอย่างรุนแรง แต่ของที่มีมูลค่าในตัวมันเองเท่าไร มันจะคงมีมูลค่าในตัวของมันเองอยู่เท่านั้นครับ สมัยคุณตาทองบาทละ 400 เงินเดือนท่านเดือนละ 400 ตอนนี้ทองบาทละ 21000 ผมถือว่ายังน้อยกว่ามูลค่าจริงของมันอีกมากนัก จากภาวะเงินเฟ้อที่มีสูงมากในขณะนี้และในอนาคตที่จะมาถึง

ถ้าหากภาษาที่ท่านอ่าน แล้วรู้สึกว่ามันไม่สุภาพ ผู้เขียนขอแสดงว่าเสียใจกับสิ่งที่ผู้อ่านรู้สึก หากผู้อ่านรู้สึกว่าบทความเหล่านี้กระทบกระทั่งบุคคลใด ตัวผู้เขียนอยากอธิบายว่าตัวผู้เขียนเองมิได้มีเจตนาแต่อย่างใดทั้งสิ้น ขออนุญาตยกคำสอนของพระรูปหนึ่ง

(ความจำตัวผู้เขียนอยู่ในขั้นที่ว่าแย่มาก ขออภัยจริงครับที่ไม่สามารถจำที่มาได้) "อย่ามองคนที่การกระทำ แต่ให้มองที่เจตนา"

ปล.ถ้ามีข้อสงสัยในบทความอยากให้ท่านย้อนกลับไปอ่านในบทความก่อนหน้าให้เข้าใจอย่างถ้วนถี่ก่อนการตัดสินใจถามอย่างไม่คำนึงเหตุและผล แต่หากบทความที่ได้กล่าวไปไร้ซึ่งเหตุและผล ใคร่ขอความกรุณาอย่างจริงใจ ในการให้ข้อมูลที่ถูกต้อง เพื่อประโยชน์แก่ส่วนรวมครับ

ปล.2 หากท่านใดเห็นว่ากระทู้นี้ควรปิด หรือควรปรับปรุง ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดก็ตามที่เป็นเหตุเป็นผล รบกวนแสดงว่าคิดเห็นให้ตัวผู้เขียนทราบด้วยครับ ทุกคนมีสิทธิในการออกเสียงนะครับ หาไม่แล้วตัวผู้เขียนไม่สามารถทราบได้เลยว่าการที่ผู้เขียนออกมาเพ้อเจ้ออยู่ในขณะนี้ มีผลทางใด ในแง่มุมใดบ้าง

ปล.3สงกรานต์ที่ผ่านมามีโอกาสพาลูกไปวัด ไปเจอข้อความที่โดนใจอยู่ข้อความหนึ่ง อยากจะนำมาบอกต่อแก่ทุกท่าน ภาษาอาจดูไม่สุภาพ แต่ตัวผู้เขียนต้องการให้เกิดความเข้าใจที่ง่ายขึ้น

ทำ "มัน" ก็ว่า ไม่ทำ "มึง" ก็ด่า อยู่เฉยๆ "คนเค้า" ก็นินทา

sbr.maya

ตื่นเช้ามาอากาศสดชื่นยังไม่พอ จิตใจยังชื่นบานเมื่อเปิดหน้าแรกเวบ thaigold

ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ตามระบบด้วยนะครับ

เขียวแรก 1430 ระยะเวลา 30 วัน มาที่ 1530 กำไรแบบพอเพียงจริงๆครับ

ปล.ขอบคุณคุณ goldman ด้วยนะครับ ที่นำระบบสั้นของลุงโฉลกมาให้เราได้รวยกันครับ