ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

มารู้จัก Silver Futures กันสักหน่อย

โพสต์แนะนำ

เผลอแผล็บเดียว Silver Futures กำลังจะเริ่ม trade วันจันทร์ที่ 20 มิย. นี้แล้ว พร้อมกับเปิด trade ภาคดึก 19.30-22.30น. ไม่ต้องหลับต้องนอนล่ะ งานนี้ เรามาทำความรู้จัก Silver Futures กันสักหน่อย น่าจะดี

ข้อมูลสัญญา ผมลอกมาจาก TFEX แต่พยายามอ่านดู ยังไม่เห็นใครอธิบายอะไรมาก ผมเลยขอเอามาสรุปตามความเข้าใจของผม เพื่อให้ง่าย สำหรับใครที่กำลังคลำทางอยู่เหมือนผม (ผิดพลาดยังไง ก็บอกกันด้วยนา ไม่เคยเหมือนกัน)

- สัญญาใช้หน่วยออนซ์นะครับ ไม่ได้ใช้หน่วยบาทแบบที่เราคุ้นเคยกัน และซื้อ 1 สัญญาเท่ากับซื้อทีละ 100 ออนซ์เลย หรือเป็นน้ำหนักประมาณ 204 บาท ราวๆนั้น เพื่อความสะดวกในการหาข้อมูลอ้างอิง ตรงแถบสีฟ้าด้านบนของเวปเรา ผมเพิ่มราคาเงินหน่วยเป็นเงินบาทต่อ1ออนซ์ไว้ให้แล้ว

- เงินประกันขั้นต้น IM 29,450 บาท/สัญญา

- ราคาขยับครั้งละ 1 บาท ค่าธรรมเนียม 95 บาท ไปกลับบวก Vat น่าจะราว 204 บาท ราคาขยับ 1บาท 1 สัญญา เท่ากับ 100 บาท แปลว่า ต้องขยับไป 3 บาท ถึงเริ่มเห็นกำไร บาทเดียวนี่ คำนวณตาม Spot แค่ 10 เซนต์ (0.1 USD) ก็ได้แล้ว

- ชื่อสัญญาขึ้นต้น SV มี Series เดือนเหมือนทองทุกประการ

- Silver หรือโลหะเงินนี้ บทจะสวิง พี่แกแรงกว่าทองคำราว 2-3 เท่าเลยนะครับ ถูกทางก็กำไรงาม แต่ผิดทางที ก็หน้ามืดได้เหมือนกัน

- ปัจจุบัน (16 มิย.54 ) ราคาเงินไทยต่อสัญญา SV 100 ออนซ์ ก็ราว 110,000 บาท (THB 30.6 Silver 35.5) ส่วนทองคำ GF 1 สัญญา ประมาณ 1,100,000 (22000x50) เทียบแล้ว คือ 10 เท่า

ลองเทียบสัดส่วนเงินลงทุนดู

Silver Futures 110,000/29450 = อัตราทด 3.735 เท่า

Gold Futures 1,000,000/47500 = อัตราทด 23.158 เท่า

เอ ถ้าเงินสวิงแรงกว่าสัก 3 เท่า อย่างมากก็ 3.735x3=11.2 เท่า แค่นั้น แปลว่าจริงๆแล้ว ผลตอบแทน Silver Futures ยังน้อยกว่าเล่น Gold Futures อยู่ครึ่งนึง ผมคิดผิดหรือเปล่าเนี่ย ใครช่วยตอบที wacko.gif

ใครมือไวใจเร็ว เห็น TFEX ว่า มีรางวัลให้ด้วย สำหรับหน่วยกล้าตาย เอ๊ย กล้าประเดิมลงทุนก่อนเพื่อน ph34r.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล แต่ขอนั่งดูเฉยๆก่อนดีกว่า (เพราะตุนเม็ดเงินไว้พอแล้ว) รอให้หน่วยกล้าตายเขาลองดู แล้วมาเล่าสู่กันฟังดีกว่า

ขอบคุณค่ะเฮีย มาไวกว่าที่คิดแฮะ

ไม่ใช่หน่วยกล้าตาย เม็ดเงินยังไม่เข้าเลย รอคิวต่อไป..laugh.gif.

สมัครยังไง

ใช้หลักฐานอะไร (ผมไม่ค่อยมีหลักฐานอะไรจะมีโอกาศไหม)

สมัครยังไง

ใช้หลักฐานอะไร (ผมไม่ค่อยมีหลักฐานอะไรจะมีโอกาศไหม)

ถ้าเล่น GF อยู่ละก็ เล่นต่อได้เลยครับ เดี๋ยวผมจะไปถามมาร์ผมเพิ่มเติมหน่อย ว่าผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า sleep.gif

กระทู้ตกเร็วจัง ขออนุญาตงัดหน่อย ph34r.gif

ถ้าเทรด GF อยู่แล้ว สามารถเทรดต่อได้เลยค่ะ น้องมาร์บอกแล้วค่ะ :wub: :wub: :wub:

silver/thb คือ 99.99% หรือว่า 92.5% ครับ

99.99 สิครับ แต่คำนวณเป็น นน. 1 บาท หรือ 15.244g ให้

เป็นพวกรูปพรรณ ถึงจะ 92.5% แต่เขาก็คิดราคา 99.99% ให้เราจ่ายอยู่ดี ph34r.gif

รอ Oil Future ไตรมาส 4 อีกตัวไม่ได้นอนอย่างที่เฮียว่าจริง ๆ แหง ๆ 555+ :lol: :lol: :lol:

ปล...จริงเทรดแบบไทย ๆ ต้องเงิน ทอง นาก เนอะ นี่กลายเป็น ทอง เงิน น้ำมัน เอิ๊ก ๆ ๆ

ถูกแก้ไข โดย Golden compass

ขอบคุณครับ คุณกัมพล

ถามเพิ่มเติม

ถ้าราคา1078 จากรูปเพิ่มขึ้นเป็น1079 เท่ากับว่าได้100บาทถูกต้องไหมครับ

ค่าสัญญา คิดกว้างๆก็เท่ากับGF ตั๋วเล็ก (เข้าออก200บาท)ถูกต้องไหมครับ

post-61-012190100 1308283398.jpg

ถูกแก้ไข โดย p59

ขอบคุณครับ คุณกำพล

ถามเพิ่มเติม

ถ้าราคา1078 จากรูปเพิ่มขึ้นเป็น1079 เท่ากับว่าได้100บาทถูกต้องไหมครับ

ค่าสัญญา คิดกว้างๆก็เท่ากับGF ตั๋วเล็ก (เข้าออก200บาท)ถูกต้องไหมครับ

ในรูปมัน 1087 เฮีย happy.gif

ขยับ 1 บาท 1 สัญญา มัน 100 ออนซ์ ก็คือ 100 บาทครับ เจอค่าโบรก2ทางไปกลับ+vat = 95x2+Vat7% = 203.3 บาท

แปลว่า ถ้าซื้อได้ที่ 1087 ต้องขายได้ที่ 1090 ถึงจะเริ่มกำไรครับ

มาช่วยเฮียดัน เอ๊ย!! เฮียกำ จากกราฟผมมองว่า silver.ช่วนนี้เป็นขาลงอ่ะครับ ^_^

ขอบคุณมากครับ คุณกำพล

ขออภัยเรื่องตัวเลข (สมองกับสายตาเกิดการเชื่อข้อมูลผิด)tongue.gif

เข้าใจแล้วครับ

***กราฟตัวนี้น่าจะเอาอยู่นะ ***

***เส้นMA50ใช้กับเงินไม่ได้นะครับ ใช้ได้กับทองเท่านั้น จึงแจ้งมาให้ทราบโดยทั่วกัน

หลังจะเปิดขายล่วงหน้าแล้ว นิสัยเงินจะเปลี่ยนเป็นอย่างไร ค่อยมาว่ากันไหม่นะครับ

ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ

post-61-069460900 1308284827.jpg