ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

verb2be

เพื่อนๆ ใครมีวิืธีเอา rsi(14) MA(9) และ bolinger band ให้อยู่ในช่องเดียวกันบ้าง

โพสต์แนะนำ

แบบนี้ล่ะค่ะ  ใช่เลย

ใช้ RSI(14)

simple MA(9) และ BB 20 ค่ะ

ที่ใช้อยู่กับหุ้นใน efin มัน work

และ goldprice ใน efin เป็นราคาปิดเป็นรายเดย์

แต่ในMT4 ไม่รู้ OK ไม๊

ที่ทำให้พี่ เป็นค่านี้หรือเปล่าคะ

ลืมบอกว่า efin คือระบบดูหุ้นที่ www.efinancethai.com และ .net มีให้

และbroker ส่วนใหญ่จะมีให้ลูกค้า แต่บางคนไม่รู้ก็ไม่ได้ค่ะ

แต่แปลกใจ อินดึ้ที่ได้จากระบบนี้ กลายเป็นว่า ต้องดูที่ค่ะ เส้นสีแดง ใช่ ma หรือเปล่า

ถ้าใช่ต้องดูเส้นสีแดง เปรียบเทียบกับกราฟค่ะ

และ

ค่าพารามิเตอร์เหมือนกับที่บอกมาทั้งหมดอะครับ ลองเอาสูตรไปลองทดสอบดูนะครับ

Top:=Mov(RSI(14),20,S) + (2*Stdev(RSI(14),20));

Cen:=Mov(RSI(14),20,S);

Bot:=Mov(RSI(14),20,S) - (2*Stdev(RSI(14),20));

MA9:=Mov(RSI(14),9,S);

Top;Cen;Bot;RSI(14);MA9;

ผมลอง back test ดูแล้ว

ยังไม่ค่อยถูกต้องดีนัก ไม่ทราบว่าได้ผลสักประมาณกี่เปอร์เซนต์

และสู้แนวทางของเขียว แดง ได้หรือไม่

และเขียว แดง ไม่ยุ่งยาก ไม่เครียด ชิวๆๆๆ

มีเวลาไปทำงานหรือสนุกอย่างอื่นๆๆอีกมากมาย

ชีวิตคนเราในแต่ละวัน ควรจัดสรรเวลาให้สมดุลย์ ก็น่าจะดีนะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่เคยคำนวณว่าถูกต้องกี่เปอร์เซนต์

แต่ที่แน่ๆ ทำให้เข้าำไ้ด้เร็วกว่า ระบบเขียวแดง เพราะปกติเป็นคนใจร้อน

อย่างเช่นบางคน รอราคาตัด ma9 ขึ้น

บางคนรอ macd ตัดขึ้น

แต่ที่ใช้อยู่ ดูใน efin มันทำให้เข้าได้และออกได้ ใกล้กับราคาต่ำสุด และสูงสุด

พอดี แปะกราฟจาก efin ไม่เป็นค่ะ

ไม่งั้นจะเห็นได้ชัดว่า work ทีเดียวค่ะ

คุณลองดูรูปร่าง rsi และจุดสัมผัสกับ bo

และกราฟราคาดูสิคะ

แต่ยังมีข้อแม้ว่า ต้องพอมองออกว่าเป็น trend ขาขึ้นหรือลงค่ะ

ถ้าขาขึ้น แนวรับ(จุดซื้อ)อาจไม่ถึง  bo ล่าง แต่ให้ดูทึ่จุดกลับตัว

ถ้าขาลง แนวต้าน (จุดขาย) อาจไม่ถึง bo บน แต่ให้ดูทึ่จุดกลับตัวเช่นกันค่ะ

เราถือคติว่า ต้องหัดหายใจเองให้ได้ หรือตนเป็นที่พึ่งแห่งตนค่ะ

ไม่ใช่ว่า ไม่สนใจระบบเลย ยังติดตามข้อมูลอยู่ แต่อยากหาระบบที่เหมาะกับตัวเองค่ะ

ลองคิดเล่นๆ นะคะ ถ้าทุกคนทั้งคนในเวปและคนทั่วไป ใช้ระบบเดียวกันหมด รวมทั้งเจ้ามือด้วย

อะไรจะเกิดขึ้น

เราไม่ได้ให้ใครต้องเชื่อเรา ทุกคนควรหาระบบที่เหมาะกับตัวเอง และตัวเองเชื่อถือค่ะ

สำหรับเรา เราใช้ MT4 ก็ใช้ตามเฮียกัมพล และได้รับความรู้และ indy จากเพื่อนหลายคน

แต่ได้ความรู้นี้จากเวปอื่น แต่ในเวปนั้นใช้ได้ แต่ หาวิีธีทำแบบเดียวกันใน MT4 ไม่ได้ค่ะ

เลยต้องเข้ามาขอความช่วยเหลือ เพราะในเวปนั้น ก็ไม่มีหลายอย่างที่ต้องการเช่นกันค่ะ

ไม่เคยคำนวณว่าถูกต้องกี่เปอร์เซนต์

แต่ที่แน่ๆ ทำให้เข้าำไ้ด้เร็วกว่า ระบบเขียวแดง เพราะปกติเป็นคนใจร้อน

อย่างเช่นบางคน รอราคาตัด ma9 ขึ้น

บางคนรอ macd ตัดขึ้น

แต่ที่ใช้อยู่ ดูใน efin มันทำให้เข้าได้และออกได้ ใกล้กับราคาต่ำสุด และสูงสุด

พอดี แปะกราฟจาก efin ไม่เป็นค่ะ

ไม่งั้นจะเห็นได้ชัดว่า work ทีเดียวค่ะ

คุณลองดูรูปร่าง rsi และจุดสัมผัสกับ bo

และกราฟราคาดูสิคะ

แต่ยังมีข้อแม้ว่า ต้องพอมองออกว่าเป็น trend ขาขึ้นหรือลงค่ะ

ถ้าขาขึ้น แนวรับ(จุดซื้อ)อาจไม่ถึง  bo ล่าง แต่ให้ดูทึ่จุดกลับตัว

ถ้าขาลง แนวต้าน (จุดขาย) อาจไม่ถึง bo บน แต่ให้ดูทึ่จุดกลับตัวเช่นกันค่ะ

เราถือคติว่า ต้องหัดหายใจเองให้ได้ หรือตนเป็นที่พึ่งแห่งตนค่ะ

ไม่ใช่ว่า ไม่สนใจระบบเลย ยังติดตามข้อมูลอยู่ แต่อยากหาระบบที่เหมาะกับตัวเองค่ะ

ลองคิดเล่นๆ นะคะ ถ้าทุกคนทั้งคนในเวปและคนทั่วไป ใช้ระบบเดียวกันหมด รวมทั้งเจ้ามือด้วย

อะไรจะเกิดขึ้น

เราไม่ได้ให้ใครต้องเชื่อเรา ทุกคนควรหาระบบที่เหมาะกับตัวเอง และตัวเองเชื่อถือค่ะ

สำหรับเรา เราใช้ MT4 ก็ใช้ตามเฮียกัมพล และได้รับความรู้และ indy จากเพื่อนหลายคน

แต่ได้ความรู้นี้จากเวปอื่น แต่ในเวปนั้นใช้ได้ แต่ หาวิีธีทำแบบเดียวกันใน MT4 ไม่ได้ค่ะ

เลยต้องเข้ามาขอความช่วยเหลือ เพราะในเวปนั้น ก็ไม่มีหลายอย่างที่ต้องการเช่นกันค่ะ

โอเคมากๆๆเลย สำหรับคำตอบและแนวคิดครับ

สิ่งที่คุณ ่ีjoonggo บอกกล่าวมานั้น ก็ถือว่าเป็นระบบประเภทหนึ่งเหมือนกันครับ เพียงแต่ระบบของคุณแตกต่างจากคนอื่นเท่านั้นเองครับ ไม่ต้องกังวลครับ การที่เราออกแบบระบบขึ้นมาระบบหนึ่ง แล้วเราสามารถปฏิบัติได้ตามนั้นจริง ไม่จำเป็นต้องเหมือนคนอื่นก็ได้ ขอให้เราเทรดแล้วเรามีความสุขกับระบบนั้น

วิธีการใส่รูปมีขั้นตอนดังนี้ครับ

1.ใช้โปรแกรมมาจับภาพที่เราต้องการ แล้ว Save ไว้ในคอม

2.นำีรูปภาพนั้นไปฝากไว้ที่เวปฝากรูป เช่น http://www.imagehost.org/ จากนั้นให้เราก๊อปลิงค์รูปของเราออกมา

3.ในส่วนของกระทู้ นำลิงค์รูปภาพมาวาง ทำไฮไลท์ที่ข้อความลิงค์ กดไอคอนใส่รูป

4.end

ผมลอง back test ดูแล้ว ยังไม่ค่อยถูกต้องดีนัก ไม่ทราบว่าได้ผลสักประมาณกี่เปอร์เซนต์ และสู้แนว ทางของเขียว แดง ได้หรือไม่ และเขียว แดง ไม่ยุ่งยาก ไม่เครียด ชิวๆๆๆมี เวลาไปทำงานหรือสนุกอย่างอื่นๆๆอีกมากมาย ชีวิตคนเราในแต่ละวัน ควรจัดสรรเวลาให้สมดุลย์ ก็น่าจะดีนะครับ

ในสูตรที่คุณ ่ีjoonggo บอกแนวคิดมานั้น เป็นเพียงแค่ Indicator เท่านั้นนะครับ ยังไม่ใช่ Condition ทั้งหมดของ Formula การนำไปทำ System Test ผลที่ออกมาอาจจะไม่ตรงใจเจ้าของคอนเซปเขาอะครับ

บ้านปูค่าตรงกันเปะเยย  !ee

ทอง ค่าต่างกันเล็กน้อย

ทำเป็นไฟล์สกุล mq4 ได้ไหมคะ จะได้เอาไปใช้กับ MT4 น่ะค่ะ ช่วยหน่อย  !10  !10

แบบนี้หรือเปล่าครับ

แนบไฟล์ให้แล้วครับ

จะมีตัวเลือกในส่วนของ MA_METHOD

0=Simple moving average

1=Exponential moving average

2=Smoothed moving average

3=Linear weighted moving average.

ลองเลือกใช้เองนะครับ

RSI+MA+LABEL+BANDS.mq4

ใช่ค่ะ

แนบไฟล์ให้แล้วครับ ถ้าสงสัยก็ถามได้ครับ

แนบไฟล์ให้แล้วครับ ถ้าสงสัยก็ถามได้ครับ

ขอเอาไปใช้บ้างนะครับ เจ๋งดี all in one

!gd

ขอเอาไปใช้บ้างนะครับ เจ๋งดี all in one

!gd

ด้วยความยินดีครับ ผมก็เอาของท่านอื่นๆ มาแก้ตามที่คุณ่ีjoonggo อธิบายความต้องการออกมาน่ะครับ

!gd

ด้วยความยินดีครับ ผมก็เอาของท่านอื่นๆ มาแก้ตามที่คุณ่ีjoonggo อธิบายความต้องการออกมาน่ะครับ

!thk !thk !thk ไ้ด้เอาไปใช้แล้วค่ะ ขอบคุณจริงๆ