ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

พี่กระต่ายอ่านจากข้างบนชักเริ่มงงตามจากที่ไม่งง55 งงตรงคำว่า ต้องซื้อคืนเค้าภายในสองวัน คืออะไรคะ หนูนึกว่า เราซื้อขายตอนไหนก็ได้ตามที่เราพอใจราคาแต่ต้องอยู่ในวงเงินประกันต่อบาททองซ้าอีกอะคะ

กรณีนี้หมายถึงการขายโดยที่เรายังไม่ได้ซื้อทองมาเก็บไว้ ที่เขาเรียกว่า short sell ครับ คือในช่วงที่ราคามันลง เราคาดว่าราคาจะลงไปมาก เราก็สั่งขาย โดยยืมทองจากร้านมาขาย แล้วพอ 2 วัน เราก็ค่อยซื้อมาคืนร้าน เราก็จะทำกำไรได้จากช่วงขาลงครับ แต่ถ้าเกิดราคากลับไม่ยอมลงขึ้นเอาๆ เราก็จำเป็นต้องซ์้อคืนร้านในราคาที่สูงกว่าตอนขาย เราก็จะขาดทุนครับ

อันนี้เป็นบริการพิเศษครับ ปกติไปซื้อทองแท่งหน้าร้านจะไม่มีแบบนี้ครับ จะมีแต่ซ์้อมาแล้วรอราคาขึ้นแล้วเอาไปขายอย่างเดียว

ถูกแก้ไข โดย ดาวเหนือ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุนพี่ดาวเหนือที่มาแจ้งแถลงไขคะ กระจ่างแร้น^^

Good Morning News โดยคุณวรวรรณ ธาราภูมิ 7 กุมภาพันธ์ 2555 ค่าาา :21

General news

• หลังจากดัชนีบ่งชี้เศรษฐกิจของสหรัฐฯ ออกมาดูดีขึ้น แม้เรื่องตัวเลขการจ้างงานจะยังเป็นที่ถกเถียงกันว่าเชื่อถือได้แค่ไหน ตลาดก็เกิดคำถามว่า FED จะออก QE3 หรือไม่ ซึ่ง Michelle Girard นักเศรษฐศาสตร์อาวุโสของ RBS ให้ความเห็นว่า ถ้าการว่างงานลดลง จนต่ำกว่า 8% ภายในปีนี้ ก็น่าจะปิดประตูตายที่ FED จะออก QE3 แต่เนื่องจากตลาดบ้านยังไม่พ้นจุดต่ำสุด ปัญหาหนี้ในยุโรปยังคงแก้ยาก และหลายคนก็เล็งเห็นปัญหาของดอลลาร์ในอนาคตที่จะทำให้สิ่งที่เรามีอยู่แล้วลดค่าลงไปทุกวัน ในขณะสิ่งที่เรายังไม่มีและต้องการ กลับแพงขึ้น เขาจึงยังไม่ตัดเรื่อง QE3 ออกไป (นะจ๊ะ)

มาส 3 ปี 2554 จากระดับ 154.7%% ในไตรมาส 2 สะท้อนให้เห็นว่ากรีซยังคงเผชิญกับภาระหนี้สินมูลค่ามหาศาล แม้รัฐบาลพยายามลดการใช้จ่ายลงจำนวนมาก แต่อิตาลีสามารถจัดการตัวเลขหนี้สินให้ปรับตัวลดลงมาอยู่ที่ระดับ 119.6% ต่อจีดีพี จากระดับ 121.2% ในไตรมาส 2 ได้

• ผู้นำพรรคการเมืองในรัฐบาลกรีซได้เห็นชอบต่อมาตรการปรับลดค่าจ้างและการปฏิรูปอื่นๆ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของการปรับลดรายจ่ายในสัดส่วน 1.5% ของจีดีพี อย่างไรก็ดี ประเด็นสำคัญที่เรียกร้องโดยกลุ่มทรอยก้า อันประกอบด้วยอียู ธนาคารกลางยุโรป และ IMF นั้น ยังคงไม่ได้ข้อสรุป

• สหภาพแรงงานขนาดใหญ่ 2 แห่งของกรีซวางแผนที่จะทำการผละงานเป็นเวลา 24 ชั่วโมงในวันนี้ เพื่อประท้วงมาตรการรัดเข็มขัดและการปฏิรูปที่กำหนดในเงื่อนไขของบรรดาผู้ปล่อยกู้ระหว่างประเทศเพื่อแลกกับมาตรการช่วยเหลือครั้งใหม่

• ผู้นำเยอรมนีและฝรั่งเศส ออกมาเรียกร้องให้รัฐบาลกรีซแสดงความรับผิดชอบและเร่งเจรจาเรื่องรับความช่วยเหลือรอบที่ 2 พร้อมเห็นพ้องกันว่า กรีซควรจะนำรายได้ของประเทศเข้าสู่กองทุนที่แยกออกมาต่างหากเพื่อนำไปชำระหนี้ ทำให้กรีซหลีกเลี่ยงการผิดนัดชำระหนี้ไม่ได้

(น่าสงสารยัยเอเธนส์ จริงๆ คนไทยดูไว้เป็นตัวอย่างแล้วกัน)

• ยอดสั่งซื้อภาคอุตสาหกรรมของเยอรมนีดีดตัวขึ้นสูงเกินคาดที่ 1.7% ในเดือน ธ.ค. จากที่ร่วงลงถึง 4.9% ในเดือน พ.ย. เนื่องจากความต้องการอันแข็งแกร่งจากประเทศอื่นๆ นอกยูโรโซนพุ่งขึ้นถึง 12.3% ตรงข้ามกับยอดสั่งซื้อจากประเทศในยูโรโซนซึ่งเป็นตลาดส่งออกใหญ่สุดของเยอรมนี ที่ร่วงลง 6.8% และยอดสั่งซื้อภายในประเทศที่ลดลง 1.4%

• สถานการณ์น้ำท่วมในรัฐควีนสแลนด์กำลังทวีความเลวร้ายหนักยิ่งขึ้น ล่าสุดนี้คนหลายพันคนต้องอพยพหนีน้ำแล้ว

• มิตซูบิชิ จะยุติการผลิตรถยนต์ที่โรงงานในเนเธอร์แลนด์ปลายปีนี้ เนื่องจากกำลังการผลิตลดลงและตลาดยุโรปซบเซาท่ามกลางวิกฤติหนี้ แต่มีแผนเพิ่มปริมาณการผลิตในจีน รัสเซีย และตลาดเกิดใหม่อื่นๆ เนื่องจากมียอดขายเติบโตแข็งแกร่ง และกำลังจะผลิตรถยนต์นั่งขนาดเล็กในไทยเร็วๆ นี้ เพื่อส่งออกไปจำหน่ายทั่วโลก รวมถึงญี่ปุ่นด้วย

• IMF ลดคาดการณ์จีดีพีของจีนปีนี้ลงมาอยู่ที่ 8.2% จากที่คาดการณ์ไว้เมื่อเดือน ก.ย.ที่ 9.0%

• จีน ห้ามสายการบินของตนทำตามกฎการค้าสิทธิการปล่อยมลพิษ (Emissions Trading System - ETS) ของสหภาพยุโรป (EU) ที่สั่งเก็บค่าการปล่อยก๊าซคาร์บอนสำหรับเที่ยวบินต่างๆ ที่เข้าออกยุโรป ทั้งนี้ ยังมีอีกกว่า 20 ชาติที่ไม่เห็นด้วยกับกฎดังกล่าว อาทิ อินเดีย รัสเซีย และสหรัฐฯ

• มูดี้ส์ ได้จัดทำปัจจัยและสถานการณ์ความเสี่ยง 5 ประการสำหรับธนาคารในเอเชีย-แปซิฟิก ในปีนี้ ได้แก่ (1) ความเสี่ยงจากการลุกลามของวิกฤติหนี้ยุโรป (2) ความเป็นไปได้ที่เศรษฐกิจจีนจะทรุดตัวรุนแรง (3) ภาวะฟองสบู่แตกของตลาดอสังหาริมทรัพย์ในเอเชีย (4) ภาวะตกต่ำของราคาสินค้าโภคภัณฑ์ (5) ภาวะตกต่ำของตลาดอสังหาริมทรัพย์ของออสเตรเลีย โดย มูดี้ส์เชื่อว่าระบบธนาคารในออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ เกาหลีใต้ และ เวียดนาม มีความเปราะบางมากที่สุดต่อผลกระทบด้านการเงินและเศรษฐกิจจากวิกฤติยูโรโซน

• ผู้ว่าการธนาคารกลางญี่ปุ่น (บีโอเจ) ยอมรับว่า เศรษฐกิจอยู่ในสถานการณ์ที่เลวร้าย อันเนื่องจากภาวะเงินฝืดและเยนที่แข็งค่า ซึ่งบ่งชี้ถึงความพร้อมของบีโอเจที่จะเสนอมาตรการกระตุ้นด้านการเงินเพิ่มเติม หากการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจที่เปราะบางของญี่ปุ่นได้รับผลกระทบ

• ยอดผู้ใช้โมบายแบงกิ้งในเกาหลีใต้ในปี 2554 เพิ่มขึ้นถึง 50.6% จากปี 2553 จากความต้องการที่แข็งแกร่งของผู้ใช้สมาร์ทโฟน

• จีดีพีของอินโดนีเซียปีก่อนขยายตัว 6.5% แข็งแกร่งที่สุดนับตั้งแต่ก่อนเกิดวิกฤตการเงินเอเชียปี 2539 แต่ตัวเลขการใช้จ่ายภายในซบเซาลงจากการชะลอตัวของยอดส่งออก ซึ่งเป็นผลมาจากวิกฤตหนี้ยุโรป ทั้งนี้ อินโดนีเซีย มีอัตราเติบโตแซงหน้าประเทศเพื่อนบ้านในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้รวมถึงประเทศไทยและฟิลิปปินส์ไปแล้ว เนื่องจากการปรับลดอัตราดอกเบี้ย 2 ครั้งได้ช่วยให้ประธานาธิบดี ซูซิโล บัมบัง ยุดโยโน่ สามารถหนุนจีดีพีให้ขยายตัวขึ้นโดยเฉลี่ย 6.6% ต่อปี

(สงสารญี่ปุ่นที่สุดเลย เคราะห์ซ้ำ กรรมซัด)

• ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ มีมติรับคำร้องไว้พิจารณาวินิจฉัยว่าการออก พ.ร.ก.เพื่อแก้ปัญหาหนี้กองทุนเพื่อการฟื้นฟูฯ และ พ.ร.ก.ให้อำนาจ ก.คลังกู้เงินเพื่อการวางระบบบริหารจัดการน้ำและสร้างอนาคตประเทศ พ.ศ.2555 จะเข้าข่ายขัดต่อรัฐธรรมนูญหรือไม่ โดยจะใช้เวลาพิจารณาภายใน 30 วัน นับจากวานนี้เป็นต้นไป ทั้งนี้ กิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และ รมต.คลัง กล่าวว่า พร้อมจะชี้แจงตามกระบวนการทั้งวาจาและเอกสาร และเชื่อว่าจะไม่มีปัญหา

• รัฐบาลจะจัดงาน “รักเมืองไทย เดินหน้าประเทศไทย” วันที่ 10 ก.พ. นี้ โดยเชิญ พลเอกเปรม ติณสูลานนท์ มาเป็นประธานเปิดงาน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อขอบคุณทุกหน่วยงานที่ร่วมแก้ปัญหาวิกฤติอุทกภัย

• กิตติรัตน์ ณ ระนอง ระบุว่า รัฐบาลพร้อมจะเป็นเจ้าภาพ World Economic Forum On East Asia 2012 ระหว่างวันที่ 30 พ.ค.-1 มิ.ย. นี้ โดยจะจัด Thai Economic Forum ก่อนเพื่อให้ภาคเอกชนของไทยได้หารือกันในระดับภูมิภาค

(ปรองดอง ???)

Equity Market

• ตลาดหุ้นย่านเอเชียปิดวานนี้มีทั้งบวกและลบ โดย Nikkei ทะยานขึ้น 1.1% ในขณะที่ตลาดหุ้นยุโรปปิดตัวต่ำลงจากวันก่อน และ US Futures ชี้ทิศทางก่อนเปิดตลาดในแดนลบ

• SET Index ปิดที่ 1,094.01 จุด ลดลง 4.94 จุด หรือ 0.45% ด้วยมูลค่าซื้อขาย 28,018 ล้านบาท และนักลงทุนต่างชาติซื้อสุทธิ 2,210 ล้านบาท โดยตลาดหุ้นดีดตัวขึ้นช่วงเช้า ตอบรับกับตลาดหุ้นต่างประเทศที่ได้ปัจจัยหนุนจากตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรของสหรัฐ แต่ความกังวลต่อการแก้ปัญหาหนี้กรีซทำให้มีแรงขายทำกำไรระยะสั้น ก่อนที่จะรู้ผลซึ่งจะเป็นสิ่งบ่งชี้ทิศทางตลาดในวันนี้

Fixed Income Market

• อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลไทยปรับตัวเพิ่มขึ้นเล็กน้อย เฉลี่ยแล้วปรับตัวเพิ่มขึ้นในช่วง 0.01%-0.03% ในช่วงอายุคงเหลือ 2-10 ปี สำหรับวันนี้มีการประมูลพันธบัตร ธปท. จำนวน 4 รุ่น ได้แก่ อายุ 1 เดือน 3 เดือน 6 เดือน และ 1 ปี วงเงินรวมทั้งสิ้น 112,000 ล้านบาท

• คณะกรรมการ ก.ล.ต. เห็นชอบให้สถาบันจัดอันดับความน่าเชื่อถือต่างประเทศเผยแพร่ผลการจัดอันดับความน่าเชื่อถือที่จัดทำโดยความสมัครใจของไทยได้ ทั้งนี้ เพื่อสนับสนุนให้สถาบันการจัดอันดับฯ ต่างประเทศเปรียบเทียบอันดับของกิจการไทยและของประเทศอื่นๆ ซึ่งจะทำให้ผู้ลงทุนไทยมีข้อมูลตัดสินใจลงทุนมากขึ้น และเป็นการรองรับการเชื่อมโยงตลาดทุนอาเซียน

ถูกแก้ไข โดย Fairytale

กรณีนี้หมายถึงการขายโดยที่เรายังไม่ได้ซื้อทองมาเก็บไว้ ที่เขาเรียกว่า short sell ครับ คือในช่วงที่ราคามันลง เราคาดว่าราคาจะลงไปมาก เราก็สั่งขาย โดยยืมทองจากร้านมาขาย แล้วพอ 2 วัน เราก็ค่อยซื้อมาคืนร้าน เราก็จะทำกำไรได้จากช่วงขาลงครับ แต่ถ้าเกิดราคากลับไม่ยอมลงขึ้นเอาๆ เราก็จำเป็นต้องซ์้อคืนร้านในราคาที่สูงกว่าตอนขาย เราก็จะขาดทุนครับ

อันนี้เป็นบริการพิเศษครับ ปกติไปซื้อทองแท่งหน้าร้านจะไม่มีแบบนี้ครับ จะมีแต่ซ์้อมาแล้วรอราคาขึ้นแล้วเอาไปขายอย่างเดียว

ถูกต้องใช่เลย เก่งจัง ต่อไปต้องเป็นผู้เล่นที่เข้าใจและยอมรับในความเสี่ยงได้ดี แน่นอน สามารถทำกำไรและทนทานต่อการขาดทุนได้ ความเข้าใจที่ถูกต้องจะเป็นเทคนิคพาเราไปสู่ความสำเร็จได้คะ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนนะคะ :gd

เอ๋...ตัวคงน่ารักจิงๆ ด้วย มีภาพน่ารักให้คลายเครียดได้เสมอ :57

สวัสดีครับอาจานอั๋น พี่กระต่ายทองและทุกคนท่าน :upstrong: แล้วก็คุณห่านแม่ทัพของเราเมื่อไหร่จะมาหน่อ :21

เอ๋...ตัวคงน่ารักจิงๆ ด้วย มีภาพน่ารักให้คลายเครียดได้เสมอ :57

ขอบคุณคะ เป็นงัยบ้าง Oป่าว ทานกาแฟด้วยกันนะคะเพื่อน ๆอิอิ :32

อยากแชร์นะคะ

ก่อนจะมาเล่นออนไลน์ก็ได้เล่นแท่งก่อนค่ะ ทำกำไรได้ก้อนละ 5-6 พัน

พอเห็นได้เงินแบบนั้นก็ตาโตค่ะ เพราะปกติซื้อหวยยังไม่เคยถูกเลยค่ะ

จนพอมาเล่นทองonline ซื้อไว้

แล้วต้องไปต่างจังหวัดเป็นสิบวัน พอกลับมาดู โอโห ขึ้นไปเยอะมาก

ก็ได้ก้อนละ 4-5 พัน รีบขายค่ะ

แต่เป็นขายหมูไปซะงั้น

จากนั้นน้องทองก็ขึ้นเรื่อยๆ ก็ซื้อค่ะ แม้จะ 256xx ด้วยความที่ยังไม่เคยดอย

เลยไม่กลัวอะไร แม้พี่ๆหลายคนจะเตือนว่าขายยาก แต่ก็หลวมตัวซื้อไป

จนพอทองลงนี่แหละค่ะ เข้าใจแล้วว่าดอยเป็นยังไง

พอมาถึงเมื่อวาน เปิดตลาดเช้ามาด้วยความที่ตัวเองดอยเลยคิดว่า ว้าวๆๆๆลงมาเยอะเชียว

ต้องตีตั๋วซะแล้ว

แล้วก็ไม่ได้ดูอีกเลยค่ะ เพราะไปเรียนหนังสือ

จนตอนเย็น แง้ ลงมาอีกแล้ว

สรุปจากคนไม่เคยดอย

ตอนนี้ดอยหมดเลยค่ะ

ตอนนี้ก็ได้แต่หวัง

ให้น้องทองขึ้น

สู้ๆ มีกำไรทุกคนนะคะ

ปล.มีที่ไหนที่ราคาเวลาทองขึ้นห็ขึ้นเยอะๆ ทำให้ขายได้กำไรมาก

แล้วเวลาลงก็ลงจริงๆจนซื้อได้ถูก ตามราคาที่วิ่งในเวบนี้มั่งคะ

เพราะเจ้าที่ไปเล่นด้วย เวลาขึ้นมาก ที่นั้นก็ยังขึ้นไม่สูงเท่า

ยิ่งเวลาทองลงอยากซื้อถูกๆ ก็ลงไม่เต็มที่อีก

อยากเปลี่ยนแล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะ

กาแฟน่าทานจัง ขอบคุณในความน่ารักค่ะคุณกระต่ายทอง

ถูกต้องใช่เลย เก่งจัง ต่อไปต้องเป็นผู้เล่นที่เข้าใจและยอมรับในความเสี่ยงได้ดี แน่นอน สามารถทำกำไรและทนทานต่อการขาดทุนได้ ความเข้าใจที่ถูกต้องจะเป็นเทคนิคพาเราไปสู่ความสำเร็จได้คะ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนนะคะ :gd

คุณกระต่ายทอง ชมกันเกินไปแล้วครับผมก็เพิ่งลองศึกษาดูครับ

ถือโอกาสสวัสดีตอนเช้านะครับ และทุกคนด้วยครับ

เมื่อคืนนั่งเฝ้าราคาจนเที่ยงคืน ยังไม่ตัดสินใจเข้าซื้อ ผมว่าโอกาสลงมันยังมีสูง ทุนน้อยต้องเล่นด้วยความระมัดระวัง :uu

อยากแชร์นะคะ

ก่อนจะมาเล่นออนไลน์ก็ได้เล่นแท่งก่อนค่ะ ทำกำไรได้ก้อนละ 5-6 พัน

พอเห็นได้เงินแบบนั้นก็ตาโตค่ะ เพราะปกติซื้อหวยยังไม่เคยถูกเลยค่ะ

จนพอมาเล่นทองonline ซื้อไว้

แล้วต้องไปต่างจังหวัดเป็นสิบวัน พอกลับมาดู โอโห ขึ้นไปเยอะมาก

ก็ได้ก้อนละ 4-5 พัน รีบขายค่ะ

แต่เป็นขายหมูไปซะงั้น

จากนั้นน้องทองก็ขึ้นเรื่อยๆ ก็ซื้อค่ะ แม้จะ 256xx ด้วยความที่ยังไม่เคยดอย

เลยไม่กลัวอะไร แม้พี่ๆหลายคนจะเตือนว่าขายยาก แต่ก็หลวมตัวซื้อไป

จนพอทองลงนี่แหละค่ะ เข้าใจแล้วว่าดอยเป็นยังไง

พอมาถึงเมื่อวาน เปิดตลาดเช้ามาด้วยความที่ตัวเองดอยเลยคิดว่า ว้าวๆๆๆลงมาเยอะเชียว

ต้องตีตั๋วซะแล้ว

แล้วก็ไม่ได้ดูอีกเลยค่ะ เพราะไปเรียนหนังสือ

จนตอนเย็น แง้ ลงมาอีกแล้ว

สรุปจากคนไม่เคยดอย

ตอนนี้ดอยหมดเลยค่ะ

ตอนนี้ก็ได้แต่หวัง

ให้น้องทองขึ้น

สู้ๆ มีกำไรทุกคนนะคะ

ปล.มีที่ไหนที่ราคาเวลาทองขึ้นห็ขึ้นเยอะๆ ทำให้ขายได้กำไรมาก

แล้วเวลาลงก็ลงจริงๆจนซื้อได้ถูก ตามราคาที่วิ่งในเวบนี้มั่งคะ

เพราะเจ้าที่ไปเล่นด้วย เวลาขึ้นมาก ที่นั้นก็ยังขึ้นไม่สูงเท่า

ยิ่งเวลาทองลงอยากซื้อถูกๆ ก็ลงไม่เต็มที่อีก

อยากเปลี่ยนแล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะ

ไม่มีใครรู้อนาคตได้หรอกครับ ถ้าขายแล้วไม่ขาดทุนแม้ได้กำไรไม่มาก แล้วราคามันยังขึ้นต่อ ก็ไม่ต้องเสียดายครับ คิดเสียว่าดีแล้วถ้าเกิดไม่ทันขายแล้วเกิดมันลงเราก็ได้น้อยกว่านี้อีก เล่นพวกนี้ต้องเจอสภาพแบบนี้ไปตลอดครับ ไม่ว่าจะเป็นตอนซื้อหรือตอนขาย

ส่วนเรื่องซื้อขายกับร้านได้ราคาไม่เป็นธรรม อันนี้ต้องดูว่ามันเสียหายมากมายหรือเปล่าครับ ถ้านิดๆ หน่อยๆ ก็ช่างมันเถอะครับ ดีแล้วที่เขายังเปิดให้เราซื้อขายได้จนดึกจนดื่น ไม่ต้องขับรถไปซื้อเอง แต่ถ้ามันกํีกมากๆ ก็อาจจะลองพิจารณาหลายๆ ที่ดูครับ

กาแฟน่าทานจัง ขอบคุณในความน่ารักค่ะคุณกระต่ายทอง

หวัดดีคะเพื่อนๆ เราโชคดีนะคะที่มีเวปดีๆมีกูรูใจดีเสียสละเข้ามาให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ ขอบคุณนะคะที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ตลอด คุณMay ค่อยๆศึกษาดูนะคะ เล่นทองใช้ความสุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้ บางทีซื้อแร้วไม่สนใจ ก้อต้องศึกษาซื้อช่วงขาลงสุดๆแร้วค่อยเข้าซื้อเก็บไว้รอราคาสูงสุดถึงขาย แต่ถ้าซื้อแร้วคอยแหล่ดูราคาตลอดก็ต้องปรับกลยุทธ์ให้เข้ากับแนวทางของเรา ทองออนไลน์ กับทองหน้าร้านก็มีข้อดี ข้อเสียต่างกัน ลองกดอ่านดูหลายๆกระทู้คำตอบที่จะทำให้เราเข้าใจมีทุกรูปแบบ เป็นกำลังใจให้นะคะ :Announce ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

ไม่มีใครรู้อนาคตได้หรอกครับ ถ้าขายแล้วไม่ขาดทุนแม้ได้กำไรไม่มาก แล้วราคามันยังขึ้นต่อ ก็ไม่ต้องเสียดายครับ คิดเสียว่าดีแล้วถ้าเกิดไม่ทันขายแล้วเกิดมันลงเราก็ได้น้อยกว่านี้อีก เล่นพวกนี้ต้องเจอสภาพแบบนี้ไปตลอดครับ ไม่ว่าจะเป็นตอนซื้อหรือตอนขาย

ส่วนเรื่องซื้อขายกับร้านได้ราคาไม่เป็นธรรม อันนี้ต้องดูว่ามันเสียหายมากมายหรือเปล่าครับ ถ้านิดๆ หน่อยๆ ก็ช่างมันเถอะครับ ดีแล้วที่เขายังเปิดให้เราซื้อขายได้จนดึกจนดื่น ไม่ต้องขับรถไปซื้อเอง แต่ถ้ามันกํีกมากๆ ก็อาจจะลองพิจารณาหลายๆ ที่ดูครับ

หวัดดีคะ ขอบคุณค้า โชคดีมีกำไรนะคะเพื่อนๆ :Announce คุณดาวเหนือเป็นนักลงทุนที่ดีแร้วหละคะ เอาไป2ดาว เชื่อว่าต่อไปก็จะค่อยๆเข้าใจแนวทาง มีเทคนิค เป็นของตัวเองมากขึ้นและสามารถถ่ายทอดเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆร่วมขบวนการเดียวกันต่อไปได้อย่างดีแน่นอน ถึงเราจะไม่มีความรู้เรื่องกราฟ แต่เรามีเทคนิคความเข้าใจวงจรตลาดลงทุน ที่มีความเสี่ยงและความผันผวนตลอดเวลา มีวินัยวางแผนการลงทุนที่เป็นไปได้ ไม่คาดหวังในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ไม่มีอะไรดีที่สุด และแย่ที่สุดหรอกคะ :aa จานอั๋นพูดว่า (การให้ที่ยิ่งใหญ่คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ) เข้ามาร่วมด้วยช่วยกันนะคะ กำลังใจที่ดีจะทำให้เรามีชัยไปกว่าครึ่ง :gvme