ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเย็นของวันที่ 18-2-2556 เวลา 17.07 น.

สัปดาห์ที่ผ่านมาคืนวันศุกร์ราคาหลุด 1630-1620 เหรียญลงมาแล้วนะครับ

ทำให้ทิศทางราคาทองคำในระยะนี้ต้องติดตามแนวรับ 1600 เหรียญเป็นหลักว่าจะเอาอยู่หรือไม่

และแนวต้านหลัก 1625-1630 เหรียญว่าจะสามารถผ่านไปได้หรือไม่ ครับ

แต่ภาพรวมแนวโน้มและทิศทางของราคาทองคำยังคงมีแนวโน้มเป็นเป็น Side Ways Down อยู่นะครับ

ซึ่งหมายความว่าราคาทองคำมีโอกาศหลุดแนวรับ 1600 เหรียญลงไปทดสอบแนวรับถัดไป

ดังนั้นแนะนำให้ระวังและติดตามอย่างใกล้ชิดหากราคาทองคำยังไม่สามารถผ่านที่แนวต้าน 1630 เหรียญ

ซึ่งจะทำให้ราคาทองคำมีโอกาศหลุดแนวรับ 1600 เหรียญ ลงไปครับถ้าคิด % ผมเฉลี่ยให้ น้ำหนัก 60-80 % โอกาศในการหลุด 1600 เหรียญลงไปครับ

แนวต้านแนวรับ

แนวต้าน 1618 ทดสอบไปแล้วใน ช่วงเช้า *** 1623-1626 *** 1633 ***

สรุป แนวต้าน วันนี้รอดูรีบาวด์ที่ระดับ 1615-1620 เหรียญ ว่าจะสามารรถผ่านและกลับขึ้นไปยืนเหนือ 1620 เหรียญได้หรือไม่นะครับ

ถ้าไม่ระวังราคาทองคำหลุดลงทดสอบแนวรับ หลัก แถว โซน 1606-1600 เหรียญก่อนครับ

แนวรับ 1605 **** 1600 แนวรับจิตวิทยา ระวัง หลุด **** 1584 *****

สรุป แนวรับ ราคาทองคำในระยะนี้จะมีแนวรับหลักที่สำคัญที่ห้ามหลุด คือ 1600 เหรียญเป็นหลักครับซึ่งถ้าหลุด

แนะนำให้ให้ ระวัง แรงขายตามของนักลงทุนออกมาด้วยนะครับ ซึ่งประเมินแนวรับหากหลุด 1600 เหรียญ ไว้ที่

1580-1560 เหรียญ ก่อนครับ

กรอบเล็ก 1600-1630 เหรียญ = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1600-1650 เหรียญ = 50 เหรียญ

กรอบ Side Ways 1600-1620 เหรียญ = 20 เหรียญ

วันนี้ตลาดอเมริกาหยุดทำการ 1 วันครับเนื่องจากเป็นวัน Presidents Day

แต่เวลา 21.30 น.จะมีการแถลงการณ์ของประธาน ECB นะคัรบ ซึ่งคาดการณ์น่าจะส่งผลต่อสกุลเงินของยูโร ครับ และราคาทองคำอาจจะได้รับ ผลกระทบเล็กน้อย

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ :047

กลยุทธ์วันนี้แนะนำให้นักลงทุน เปิด Short หากราคาไม่สามารถผ่าแนวต้าน 1615-1620 เหรียญไปได้ จุดตัดขาดทุน 1635 เหรียญ

ส่วนใครที่จะรอเปิด Long หรือรอซื้อ แนะนำให้เปลี่ยนไป เก็งกำไรระยะสั้นแถว 1606-1605 เหรียญ โดยจะมีจุดตัดขาดทุน ที่ 1595 เหรียญ ครับ

แต่ถ้าดูจากภาพรวมของตลาดวันนี้แล้ว คาดการณ์ ราคาทองคำวันนี้อาจจะยังไม่มีความผันผวนเท่าไหร่ เนื่อกจากตลาดสหรัฐอเมริกา ปิดทำการ

ดังนัน้ใครที่มีหรือเปิดสถานะเอาไว้ อาจจะรอปิดทำกำไร หรือ เก็งกำไรยะสั้นตามแนวโน้มอีกครั้งในวันพรุ่งนี้ครับ :Wt

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับทุกคน ไม่ได้เข้ามาเขียนกระทู้ตั้งนาน ประสบการณ์ ความรู้และเวลาที่ผ่านไป ย่อมหล่นหายไปตามกาลเวลา

แต่คนเราก็สามารถกลับมาเริ่มต้นใหม่ได้ทุกครั้ง ถ้าเราไม่หยุดที่จะพัฒนาตนเองต่อไปครับ

ก่อนอื่น ต้องขอเกริ่นก่อนนะครับ ว่าการเข้ามาเขียนในกระทู้นี้มิได้ เข้ามาเขียนมาเพื่อแสดงตนเองว่าเป็น คนเก่งหรือมีความรู้ความสามารถ

เพียงแต่ที่เข้ามาเขียนนนั้น ก็เพื่อที่จะต้องการพัฒนาตนเองต่อไปเท่านั้นเองครับ หลังจากห่างหายจากวงการด้านการลงทุนนี้ไปเกือบ 2 ปี

ว่าด้วยเรื่องของการลงทุนในด้านต่าง ๆ ตอนนี้ ระยะเวลาผ่าน ไป 2 ปี ย่อมมีอะไรที่เปลี่ยนเเปลงกันไปตามวันเวลาที่ผ่านไป

แต่สิ่งที่เราได้มิได้เปลี่ยนแปลงไปเลย คงเป็นมิตรภาพ ในนี้ที่ยังคงมีต่อไป

ว่าด้วยเรื่องของ ราคาทองคำ ก่อนละกันครับ

เวลาผ่านไป 2 ปี ราคาทองคำ ถือว่าได้เป็นช่วงขาลง แล้วจนถึงปัจจุบันนี้

หลังจากหลุดระดับที่ 1520-1500 และ 1400 เหรียญ ลงมาเมื่อตอนนั้น(จำไม่ได้ว่าตอนไหนแล้ว ) ราคาทองคำก็ ยังไม่สามารถกลับขึ้นไปยืนเหนือในระดับนั้นได้อีกจนถึง ตอนนี้

นั้นย่อมแสดงได้ว่า ปัจจุบันนี้ การลงทุนใน ทองคำนั้น ค่อนข้างที่จะซบเซา ดังนั้นการลงทุน ทองคำในปัจจุบันนี้ ก็ยังไม่สามารถทำกำไรได้ดังอดีตที่ผ่านมา

เท่่าทีผมเฝ้าสังเกตุมา ได้ไม่นานนี้ จะสังเกตุได้ว่า

ระยะนี้ราคาทองคำ จะมีกรอบ หรือ จะมีรูปแบบของราคาเป็นดังนี้

1. กรอบ ราคาที่ ลงไปทดสอบแล้ว แต่ยังไม่หลุด หรือ ไม่กล้าหลุด คงจะอยู่ที่ 1050-1080 เหรียญ นั้นย่อมหมายความว่า ระดับนี้จะเป็นราคาพื้นฐานของราคาทองคำหรือไม่

ถ้าเป็นก็แสดงว่า ถ้าราคาทองคำลงไปในระดับนี้เมื่อไหร่ แนะนำให้ลอง เปิดสถานะ Long position ไว้ก่อน แล้วรอขาย เหนือ 1100++ ขึ้นไป

2. ระดับการวิ่งในแต่ละวัน ของราคาทองคำจะเฉลี่ยอยู่ที่ 10-15 เหรียญต่อวัน(อาจจะมีบางวันวิ่งประมาณ 25 เหรียญ วันนั้นคือมีข่าวหรือเหตุการณ์ผิดปกติ) หรือ 30-50 เหรียญต่อสัปดาห์ หรือ 50-100 เหรียญต่อเดือน

นั้นหมายความว่า ราคาทองคำ ตอนนี้ค่อนข้างที่จะมีเป้าหมายในการวิ่งขึ้นและลง อยู่ในระดับนี้ ถ้าไม่เกิดอะไร เหตุการณ์ผิดปกติ เราก็สามารถเดาทางได้ว่า ราคาทองคำ

วันนี้ สับปดาห์ เดือนนี้ ควรจะวิ่งอย่างไร เพื่อช่วยประกอบและตัดสินใจในการลงทุนอีกช่องทางหนึ่ง

3.รูปแบบของการลงทุน ถ้าให้ผมเดานะ น่าจะเป็นในรูปแบบ การเทรดเพื่อทำกำไร มากกว่า จะสังเกตุได้ว่า ราคาทองคำ จะหลุดแนวรับ ลงไปสักพัก แล้วหลังจากนั้นราคาทองคำจะ ดีดกลับขึ้นไปทดสอบแนวต้านทันที

แล้วก้ลงมาในระดับเท่าเดิม ทำแบบนี้อยู่หลายครั้ง ถ้าเราเดาทิศทางได้ ก้จะสามารถคาดการณ์ได้ว่า การลงทุนในทองคำตอนนี้ควรจะลงทุนในรูปแบบไหน ครับ

กรอบ รายสัปดาห์นี้ แนะนำให้ดูที่ 1120 -1150 เป็นหลักครับ อาจจะวิ่งขึ้นและลงในระดับนี้ต่อไป ถ้าหลุดไปในทิศทางใด ก็แนะนำให้ชะลอการลงทุนออกไปก่อนครับ

กรอบ รายเดือน แนะนำให้ดูที่ 1100- 1180 ละกันครับ อาจจะกว้างหน่อย แต่ราคาช่วงระดับเดือนนี้ก็วิ่งกันประมาณนี้ครับ ไม่ค่อย เกิน 100 เหรียญเท่าไหร่

สรุปเลยละกันครับ สำหรับใครที่จะลงทุนในด้านทองคำช่วงนี้ แนะนำให้ ลงทุนในระดับรายวันหรือรายสัปดาห์ ในลักษณะ การลงทุนแบบ เข้าไวออกไว ไม่เน้นถือยาวเท่าไหร่ ครับ

แต่นักลงทุนในประเทศไทย คงต้องเจอปัญหา เช่นเดิม ในเรื่องของเงินบาทไทย ครับ ซึ่งจะว่า กันต่อไป

ว่าด้วยเรื่องของเงินบาทไทย

ผมขอพูดในรูปแบบภาษาชาวบ้านละกันนะครับ ไม่เน้นวิชาการ

เงินบาทไทย นี้เป็นปัจจัยหลักในการลงทุน ที่จะส่งผลกระทบต่อการไหลเวียนของเงินลงทุน การนำเข้าส่งออก เศรษฐกิจ และการลงทุน ในตลาดหลักทรัพย์ และราคาทองคำใน้บานเรา

ซึ่งทุกอย่างจะเชื่อมโยงและส่งผลกระทบต่อกันหมด

ดังนั้น ถ้าเราจะเลือกลงทุนในสินทรัพย์ด้านใดก็ตาม แนะนำ ให้ติดตาม ทิศทางการไหล ของเงินบาทไทยเอาไว้ด้วยครับ

ซึ่งตอนนี้ ราคาเงินบาทไทย ขยับขึ้นไปแล้วที่ 35 บาทกว่า ๆ เกือบจะ 36 บาทเข้าไปแล้ว ซึ่งผลกระทบที่ผ่านมาในตอนนี้ที่เห็นง่ายๆ ก็คงเป็น ในตลาดหุ้นและราคาทองคำในประเทศไทยนั้นเองครับ

ที่ได้รับผลกระทบไปก่อน ถ้าถามผมว่า เงินบาทไทย จะอ่อนค่าขึ้นไปกว่านี้อีกไหม ผมก็บอกว่า มีความเป็นไปได้ว่าจะขึ้นไป อีก 36 กว่า ๆ แต่จะไปหยุดที่ไหนนคงบอกไม่ได้ครับ ต้องรอดูนโยบายทางเศรษฐกิจ

ของทางฝ่ายรัฐบาลอีกที ครับ ว่าจะเอาอย่างไรกับ เงินบาทที่อ่อนค่าในตอนนี้ จะเข้ามาแทรกแซงหรือปล่อยให้เป็นไปตามกลไกทางตลาดต่อไป

ว่าด้วยเรื่องของ ตลาดหลักทรัพย์ หรือ ตลาดหุ้น

เรื่องนี้ ตอนนี้คงเป็นที่สนใจอย่างมาก ในกลุ่มนักลงทุน ที่เพิ่งเข้ามาในตลาดในช่วง 1-2 ปีนี้

ดัชนี้หลักทรัพย์ ที่ผ่านมา ภายใน 2 ปีนี้ ขึ้นไปสูงสุด ที่ประมาณ 1600 จุด ลงมาจุดต่ำสุดนี้จำไม่ได้ครับ

แต่สิ่งสำคัญอยู่ที่ มันเริ่มขึ้นมาจากไหนมากกว่า ครับ ขึ้นมาได้อย่างไร และเพราะอะไรถึงขึ้นมานั้นแหละครับ

ตรงนี้ถือว่าเป็นสิ่งสำคัญที่นักลงทุนที่เพิ่งเข้ามาตลาดหุ้น ในระหยะหลังนี้ต้องตระหนักและให้ความสำคัญเป็นอย่างมาก

ผมคงไม่สามารถ บอกได้ชัดเจนหรอกนะครับ ว่าตลาดหุ้นจะขึ้นหรือลง ไปกว่านี้อีกไหม

แต่ถ้าหาก ผมลงทุนเอง ผมก็คงรอซื้อ แถว ๆ 1350-1250 จุด รอขายก็คง 1500++ ขึ้นไป ครับ

ส่วนจะเลือกซื้อหุ้นตัวไหน ก็ขึ้นอยู่กับรูปแบบการลงทุน และเงินในกระเป๋าของแต่ละคน นั้นแหละครับ ........

สุดท้ายนี้ เขียนมาเยอะแล้ว ก็อยากฝากเตือนหรือแนะนำนักลงทุน รวมทั้งตัวผมเอง ด้วยครับว่า

การลงทุนแล้วได้กำไรนั้นไม่ยากครับ แต่การลงทุนอย่างไรไม่ให้เสีย หรือขาดทุนนั้นยากยิ่งกว่าครับ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน..................

ไม่ได้เขียนกระทู้ตั้งนาน ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

กระผมก็แค่อยากจะพัฒนาตนเองเท่านั้นเอง มิกล้าแนะนำใครครับ

ขอบคุณครับจานอั๋นที่เข้ามาช่วยวิเคราะห์แนวทางให้ทุกคนอีก :01 :01 :01

มาแล้วครับ มาเดากันต่ออีกวัน เมื่อวานราคา ไม่สามารถยืนเหนือ1170หรือผ่าน1180ไปได้ทำให้ราคาทองคำถูกแรงขายออกมา ซึ่งถ้ามองจากกราฟทางเทคนิคแล้ว ราคาทองคำก็สมควรลงมาทดสอบแนวรับแถวๆ1163-1167ก่อน ครับ วันนี้ลงมาทดสอบแล้วแต่ยังไม่ไปไหนเลย วิ่งอยุ่ที่แนวรับ 1163-1167อยุ่มาเกือบครึ่งวันล่ะ ทำให้ตอนนี้กราฟหรือราคาทองคำ มีแนวโน้มกลับมาเข้าสู่ช่วงSide ways ไปก่อน คาดว่าน่าจะรอ ปัจจัยหรือแรงหนุนมาช่วยเลือกทิศทางอีกครั้ง ดังนั้นวันนี้จะมีแนวรับและแนวต้านดังนี้ แนวต้าน 1167-1170 แนวนี้ไม่ผ่านลงต่อแน่นอน ถ้าผ่านดูแถวๆ1174-1177นั้นแหละครับ ส่วนแนวรับ ดูแถวโซน 1163-1160 เป็นหลักไม่หลุดเสี่ยงซื้อไป ถ้าหลุดรอดูแถว 1156 และก้1152 อีกทีครับ คาดว่าถ้าไม่มีข่าวหรือปัจจัยหนุนเพิ่มขึ้นราคาทองคำน่าจะวิ่งสัก 10-15เหรียญต่อวันครับ วิธีการคิดง่ายๆนะครับ สมมุติถ้า วันนี้มีจุดสูงสุดที่ 1167 จุดต่ำสุดจะไปอยู่ที่ 1157-- แต่ถ้าจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1163 จุดสูงสุดจะไปอยู่ประมาณ 1174++ประมาณนั้นครับ อันนี้เป็นแนวคิดอีกรูปแบบที่ผมใช้คำนวณหาราคาทองคำ(ต้องวิ่งแบบทุกวันไม่เกิน10-15เหรียญต่อวัน) ซึ่งอาจจะสามารถช่วยในการลงทุนได้อีกช่องทางหนึ่งหากบางทีเทรดๆไปแล้วคิดอะไรไม่ออกนะครับ...แนะนำเทรดแบบเข้าไวออกไวครับ ได้กำไรก็ปิดไปพรุ่งนี้เทรดกันใหม่แบบนี้ดีกว่าครับ เพราะทิศทางราคาทองคำภาพรวมยังคงเป็นsideways อยู่ในกรอบใหญ่ๆแถว 1150-1190 ยังไม่ไปไหนอีกสักระยะหนึ่งเลยครับ..