ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ มาเดาราคาทองกันเลยดีกว่าครับ

หลังจากราคาทองคำหลุดแนวรับ สำคัญ ที่ 1100 เหรียญลงมาถึง 1085 เหรียญ จนมาถึงตอนนี้ ราคาทองคำอยู่แถว ๆ บริเวณ 1091 เหรียญ โดยเฉลี่ย ถ้าดูจากกราฟทางเทคนิคแล้ว คาดว่าราคาทองคำอาจจะมีการรีบาวน์ ขึ้นทดสอบแนวต้านก่อน ซึ่งก็พยายามทดสอบ ไปแล้วเมื่อวาน แถวๆ 1095แต่ยังไม่สามารถผ่านไปได้

แต่ก็ยังไม่หลุดแนวรับ1088-1086ลงไป

ทำให้ระยะนี้ แนวโน้มราคาทองคำมีโอกาศสลับขึ้นและลง ทดสอบแนวต้านและแนวรับไปอีกสักพัก

โดยจะมีจุดที่เน้นเป็นพิเศษ คือการทดสอบแนวต้านแถว ๆ1095-1097 จนถึง 1100 เหรียญ ถ้าผ่านได้ก็ลุ้นกันต่อไปว่าจะสามารถยืนเหนือ 1100 ได้กี่สัปดาห์

และ แนวรับแถวๆ 1088-1086ถ้าหลุดแนวนนี้ลงไป ก็คงหลุดไปได้อีก ไม่เกิน 20-30 เหรียญ จังหวะนั้น สามารถเริ่มทยอยซื้อสะสมเอาไว้ก่อนได้ แต่ถ้าเป็นราคาทองคำแท่งในบ้านเราจะเสียเปรียบนิดหน่อยในเรื่องของค่าเงินบาทไทย ที่ตอนนี้มีแนวโน้ม จะขยับขึ้นไปที่ 36.00++อีกครั้งในไม่ช้านี้

ดังนั้น ระยะนี้ราคาทองคำอาจจะมีการสลับขึ้นและลงในกรอบ 1085-1095 อีกสักพัก ซึ่งหากหลุดไปทางใดทางหนึ่งก็มีแนวโน้มว่าอาจจะขยับขึ้นหรือลงไปได้อีก 10-15เหรียญ ก่อนจะกลับมา sideways ในลักษณะแบบนี้อีกครั้งครับ

แนวต้าน เน้น 1094-1097 รอทดสอบ 1100 ผ่านได้ เจอกันแถว ๆ 1110

แนวรับ เน้น 1088-1086 หลุดอาจจะเจอกัน แถว ๆ 1082 หรือไม่ก็ 1076 เลย ถ้าลงไปจริงๆ แนะนำให้ทยอยซื้อสะสมไว้ด้วยเลยครับ

(แนวต้านและแนวรับนี้ อาจจะใช้ได้อีกสักพักหากราคายังไม่หลุดออกจากรอบ 1085-1095 ออกไป )

ระยะนี้ก็ต้องติดตามกันต่อไปครับ ว่าราคาจะหลุดออกนอกกรอบไปทางไหนกันอีกต่อไป

ขอให้โชคดี มีกำไรในการลงทุนทุกคน ทุกท่านนะครับ ...

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้มาแต่เช้าาาาาเลยนะครับ

เมื่อวานหลังจากราคาทองคำลงไปทำจุดต่ำสุดที่ 1084 เหรียญ ยังไม่หลุด สามารถดีดกลับขึ้นไปได้ ซึ่งราคาตอนนี้อยุ่ที่ 1088 ถือว่าราคาทองคำยังไม่ขยับไปไหนมาก แต่ถ้าสังเกตุดีดี จะเห็นได้ว่า ราคาทองคำ มีจุดสูงสุดลดลงทุกวัน และมีจุดต่ำสุดลงทุกวันเช่นกัน ดังนั้นถ้าวันนี้ ไม่สามารถผ่านแนวต้าน ขึ้นไปยืนเหนือ 1090 ได้ราคาทองคำก็มีโอกาศสร้างจุดราคาต่ำสุดใหม่อีกครั้ง ซึ่งเมื่อวานลงทดสอบ 1084ไปแล้ว ครับ

แนวต้าน 1088-1090 ผ่านได้ไป 1094 และ ลุ้น 1100++

แนวรับ 1084 หลุด ยังมีแนวรับแถว ๆ 1082-1080 อีกด่านที่ต้องรอทดสอบ ยกเว้นจะมาแบบแท่งยาวๆตรงนั้นคงต้องถอยไปรอแถว 1076-1074 เลยครับ

ระยะนี้ราคาทองคำไม่ขยับไปไหนเลย วิ่งโดยเฉลี่ย ประมาณ วันล่ะ 3-7 เหรียญ ถือว่าอึดอัดพอสมควรในการเทรดแบบเก็งกำไรระยะสั้น ทำให้ต้องรอจังหวะ หรือเข้ามาถูกจังหวะจริงๆถึงจะได้กำไร

ดังนั้น แนะนำ ถ้าใครจะเทรด แนะนำให้ลดจำนวน ที่จะเทรดลงเพื่อป้องกันความเสี่ยง เพราะราคาวิ่งไม่เยอะ ถ้าหากรอบ การวิ่งในแต่ละวันและแนวต้านกับแนวรับ ไม่ถูกมีโอกาศขาดทุนได้สูง ครับ

วันนี้ต้องลุ้นกันต่อไปอีกแล้วครับว่าวันนี้จะมีราคาต่ำสุดหรือจุดสูงสุดอีกไหม และราคาจะขยับไปมากกว่า 7เหรียญอีกหรือปล่าว ยังไงก็ติดตามกันต่อไปครับ สู้ๆๆ

ขอให้รวยๆ กันทุกคนอีกวันนะครับ

ราคาทองคำลงมา ฉลองทีมชาติไทยชนะแล้วน่ะครับ 1076-1074ตรงนนี้ถ้าไม่หลุด จะดีดกลับขึ้นไปนะครับ ถ้าผ่าน1080และยืนเหนือได้อีกรอบ คาดว่า อาจจะมีการขึ้นทดสอบ 1100 โน่นเลย ยังไงก้รอลุ้นอีกครั้งครับ ว่าสามารถ ดีดีกลับขึ้นไปทดสอบ 1080แล้วสามารถยืนเหนือภายในสัปดาห์นี้ได้หรือไม่นะครับ ลุ้นๆๆกันครับ แต่ถ้าหลุด 1070ลงไปนี้ ทิศทางราคาทองคำเริ่มเสียรูปแบบ อาจจะมีการถอยลงไปลึกเลย แต่ส่วนตัวผมมองว่า ราคาสมควรจะอยู่แถวๆนี้ ไม่ควรหลุด 1060-1070ลงไปครับ ยังไงก้ลุ้นกันต่อไปอีกครับ

สวัสดีนะครับ มาทักทายกันต่ออีกวัน วันนี้เป็นศุกร์สุดสัปดาห์แล้วน่ะ ไม่รู้ว่าคืนนี้ราคาทองคำจะวิ่งแบบเดิมอีกไหม

เมื่อคืนราคาทองคำหลุดแนวรับ 1080ลงไปถึง 1074 เลยแล้วก็ดีดกลับขึ้นไป 1088 เลยในอีกสักพักต่อมา ตรงนี้เกิดจากข่าวส่วนหนึ่งที่ส่งผลต่อราคาตลาด แต่ถ้ามองโดยภาพรวมจุด แนวรับแถวๆ นี้ 1076-1074 เมื่อครั้งก่อนราคาทองคำเคยลงมาแล้วก็ดีดขึ้นไปยืนเหนือ 1080ได้อย่างไวเช่นกัน และครั้งนี้ก้เหมือนกัน

ทำให้วันนี้ เน้นเป็นสำคัญคือ การยืนเหนือ 1080 และต้องปิดเหนือ 1084ให้ได้ เป็นอย่างน้อยเพื่อสัปดาห์จะมีแนวโน้มขึ้นทดสอบแนวต้าน 1090-1100 ครับ

แต่ถ้าหลุด 1080 หรือ 1074 อีกครั้งอันนี้จะส่งผลลบต่อราคาทองคำแน่นอนครับ ดังนั้นไม่ควรที่จะหลุด 1080-1074 ลงไปถ้าราคาทองคำคิดจะขึ้นทดสอบแนวต้านน่ะครับ

แนวต้านเบื้องต้นมอง 1086-1088 ก่อน ผ่านได้ลุ้นยืนเหนือ 1090 และต้องผ่าน 1095 ให้ได้ด้วย เพื่อที่จะลุ้นให้ผ่าน 1100 ขึ้นไปแนวต้านต่อไป

แนวรับเน้น 1080 เป็นสำคัญ ถ้าหลุดก้ไม่สมควรหลุด 1078-1076 เป็นอย่างน้อย แต่ถ้าหลุด 1074 อาจจะทำให้ถูกแรงขายอีกครั้งก้ได้ครับ ดังนั้นไม่สมควรหลุดแนวรับดังกล่าวหากราคาจะกลับขึ้นไปทดสอบแนวต้านจริงๆ

ระยะนี้ ถ้าไม่มีข่าวเข้ามาเป็นปัจจัยชี้นำตลาด คาดว่าราคาทองคำอาจจะยังขยับขึ้นและลง ไม่เกิน 7 เหรียญต่อวัน เหมือนเดิม ครับ ใจจริงอยากให้วิ่งวันล่ะ 10-15 เหรียญต่อวันจะสามารถเก็งกำไร ได้ง่ายกว่านี้ครับ

ยังไงวันนี้วันศุกร์แล้วก้แนะนำเช่นเดิมครับ เทรดๆด้ก้เทรดเทรดไม่ได้ก้รอไปเล่นในสัปดาห์ต่อไปดีกว่าครับ

วันนี้ขอให้ทุกคนรวยๆเฮง มีกำไรกันถ้วนหน้าอีกครั้งนะครับ

มาอีกแล้วครับ ....หลังจากวันศุกร์ราคาสามารถปิดตลาด เหนือ1080 ขึ้นไป ได้ ทำให้วันจันทร์ราคาเปิดมา ค่อนข้างน่ากลัวน่าจากมีการเปิดกระะโดด หรือเรียกว่าการเปิด Gap ซึ่ง Gap ตรงนนี้แหละครับ คือจุดสำคัญของความเชื่อมั่นของนักลงทุนในการลงทุนทองคำ ซึ่งเมื่อคืนและตอนนี้ก็ได้ลงมาปิดเรียบร้อยแล้ว

ดังนั้นวันนี้ ติดตาม อีกครั้งว่า

แนวรับ 1076-1074 จะรับได้อีกไหม ถ้าไม่ ก้ลุ้น 1072 และก็ 1066 ครับ

แนวต้าน วันนี้แนะนำ เป็นลำดับไปก่อนครับ

1. การผ่านขึ้นไปยืนเหนือ 1080ได้

2.การทดสอบ แถวๆ 1086-1088ถ้าผ่านได้ โดยไม่มีแรงขายลงแรง มีโอกาศทดสอบ 1095-1097 อีกครั้ง

เช่นเคยครับระยะหลังมานี้ ราคาทองคำค่อนข้างจะเทรดยากนิดหน่อยครับ

ดังนั้นไม่แนะนำให้ คาดการณ์ไว้ล่วงหน้าเท่าไหร่ ครับ (ไม่ได้หมายถึงไม่ให้หาข้อมูลหรือเตรียมตัวไว้นะครับ)แต่หมายถึง

การที่เมื่อเราเปิดสถานะไว้เเล้วไม่ว่าจะทางใดทางหนึ่ง ก็ต้องติดตามราคาทองคำไปจนกว่าเราจะปิดสถานะนะครับ แบบนี้จะช่วยส่งผลให้เราสามารถ แก้ไขสถาการณ์ได้ทันเวลาหากราคาเกิดไม่เป็นไปตามที่เราคาดการณ์ไว้ครับ

วันนี้ขอฝากไว้เท่านี้ครับ

ขอให้นักลงทุนทักท่าน มีกำไรกันต่อไปอีกเรื่อย ๆ นะครับ เฮง ๆ รวย ๆ โชคดีมีกำไรครับทุกท่านนะครับ.....