ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

Bฺrowser ที่แนะนำให้ใช้กับเวปใหม่ของเรา

โพสต์แนะนำ

เวปเราใช้ Software รุ่นใหม่ ที่ใช้เทคนิคใหม่ๆในการทำเวป ผมว่า น่าจะถึงเวลาที่จะต้องบอกลา Browser เก่าๆ อย่าง IE6 เสียทีนะครับ

ยุโรป เริ่มมีการรณรงค์ให้เลิกใช้ IE6 กันไปพักใหญ่แล้ว เพราะความไม่ได้มาตรฐานของมัน ทำให้การทำเวป ต้องมาพะวงกับการตรวจสอบว่า ใช้ IE version เก่าอยู่หรือไม่ เพื่อที่จะได้ส่งคำสั่งที่ต่างออกไปในการจัดเวปเพจ ทำให้เสียเวลาในการพัฒนาอย่างมาก

เวปเรา ผมใช้งานคร่าวๆดู เหมือนจะพอทำงานได้ แต่ก็ประสบปัญหาบ้าง บางอย่าง แต่เพื่อความมั่นใจ ผมว่า พวกเราเปลี่ยนกันเถอะครับ ไหนๆเราก็ลงทุนตามมาเวปใหม่แล้ว ช่วยลงทุน (ออกแรง) ไป load Browser ใหม่มาใช้กันดีกว่า

วิธีตรวจสอบว่าใช้ IE6 อยู่หรือเปล่า ถ้าท่านใช้ IE ลอง click ไปที่ Help ข้างบน Browser ที่ใช้ดูเวปนี้อยู่ครับ แล้วเลือก menu "About Internet Explorer"

ถ้าเจอหน้าต่างแบบข้างล่างโผล่มาก็ รีบเลยนะครับ เปลี่ยนด่วน

click ภาพเพื่อขยายครับ

3 ตัวที่้ผมแนะนำ

1. IE8 ค่ายไมโครซอฟต์เจ้าเก่า อันนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้ แต่น่าจะโอเคสำหรับใครที่คุ้นเคย IE6 ไป load ที่นี่เลย

http://www.microsoft...wide-sites.aspx

2. Firefox 3.6 อันนี้ น่าใช้พอสมควรครับ

http://www.mozilla.com/th/

3. Google Chrome อันนี้ผมใช้อยู่ในปัจจุบัน load ที่นี่

http://www.google.co...k&utm_medium=ha

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เวปเราใช้ Software รุ่นใหม่ ที่ใช้เทคนิคใหม่ๆในการทำเวป ผมว่า น่าจะถึงเวลาที่จะต้องบอกลา Browser เก่าๆ อย่าง IE6 เสียทีนะครับ

ยุโรป เริ่มมีการรณรงค์ให้เลิกใช้ IE6 กันไปพักใหญ่แล้ว เพราะความไม่ได้มาตรฐานของมัน ทำให้การทำเวป ต้องมาพะวงกับการตรวจสอบว่า ใช้ IE version เก่าอยู่หรือไม่ เพื่อที่จะได้ส่งคำสั่งที่ต่างออกไปในการจัดเวปเพจ ทำให้เสียเวลาในการพัฒนาอย่างมาก

เวปเรา ผมใช้งานคร่าวๆดู เหมือนจะพอทำงานได้ แต่ก็ประสบปัญหาบ้าง บางอย่าง แต่เพื่อความมั่นใจ ผมว่า พวกเราเปลี่ยนกันเถอะครับ ไหนๆเราก็ลงทุนตามมาเวปใหม่แล้ว ช่วยลงทุน (ออกแรง) ไป load Browser ใหม่มาใช้กันดีกว่า

วิธีตรวจสอบว่าใช้ IE6 อยู่หรือเปล่า ถ้าท่านใช้ IE ลอง click ไปที่ Help ข้างบน Browser ที่ใช้ดูเวปนี้อยู่ครับ แล้วเลือก menu "About Internet Explorer"

ถ้าเจอหน้าต่างแบบข้างล่างโผล่มาก็ รีบเลยนะครับ เปลี่ยนด่วน

click ภาพเพื่อขยายครับ

post-2-047016100 1276002090_thumb.gif

3 ตัวที่้ผมแนะนำ

1. IE8 ค่ายไมโครซอฟต์เจ้าเก่า อันนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้ แต่น่าจะโอเคสำหรับใครที่คุ้นเคย IE6 ไป load ที่นี่เลย

http://www.microsoft...wide-sites.aspx

2. Firefox 3.6 อันนี้ น่าใช้พอสมควรครับ

http://www.mozilla.com/th/

3. Google Chrome อันนี้ผมใช้อยู่ในปัจจุบัน load ที่นี่

http://www.google.co...k&utm_medium=ha

เรื่อง IE8 ยังงงๆ กับ version ของwindow ไม่รู้มีส่วนๆใหม เพราะตัวเองประสบอยู่ คือเครื่องหนึ่งโหลดได้ แต่อีกเครื่องมันถามหาแผ่น ก็เลยไม่กล้าทำต่อ เกรงมีปัญหา ขี้เกียจลงวินโด้ใหม่

มาประสบปัญหากับตัวเอง ทีแรกนึกดีใจว่าเราไม่เเป็น กำลังสงสัยว่าเฮียแนะนำให้ใช้ IE8 กับเว็บใหม่ ทำไม ?????

เริ่มสงสัยแล้วว่า :::: :blink: :unsure:

การใช้ firefox กับเว็บใหม่จะมีปัญหาใหมคะเฮีย เพราะทีแรกไม่เป็น อ่านแล้วอย่างงนะคะ เพราะตัวเองยังงง เลยอยากแชร์

- เครื่องใหม่นี้ ใช้ : IE 6 ( ลองโหลด IE8 แล้ว ไม่ได้ ถามหาแผ่น เลยยังไม่กล้าเอาแผ่นไม่แท้ใส่ เพราะเพิ่ง install อะไรเข้ามาพอควร ยังไม่อยากลงซ้ำ ), firefox 3.5.6 , window xp 2002 service pack 2

- ส่วนเครื่องเก่า ใช้ : IE6 ( แต่ไม่ค่อยใช้ เพราะชอบ firefox มากว่า) และได้โหลด IE8 มา.ใช้ได้ โดยเครื่องไม่ถามหาแผ่น ,

firefox3.5.6 , window xp v2002 service pack 3

หมายเหตุ : อย่าถามว่าเครื่องใหม่ทำไมลง version เก่า ก็ตอนเอาของใหม่ลง มันติดขัด ก็เลยหยิบแผ่นเก่าลองทำดู ก็เลยตามเลยค่ะ

ที่กล่าวมาไม่รู้มันเกี่ยวกันหรือเปล่าค่ะ แต่ทั้งหมดทั้งปวงก็มีปัญหาจาก log out จากเว็บเก่าไม่ได้ แต่ปัจจุบัน คิดว่าแก้ไขได้แล้ว แต่ไม่รู้จะเป็นอีกไหม... เพราะอาการอีกเครื่องที่เปิด

thaigold2 ผ่าน firefox มันมีอาการเหมือนเปิดยูทูปไฟล์ใหญ่ เกือบเต็มจอ ส่วนช่วงล่างพอมองเห็นตัวหนังสือ เครื่องนี้ยังไม่ได้ clear cookies เดี๋ยวโพสวิธี clear cookies ที่

มั่วๆทำให้นะคะ แต่มีหลักการนะคะ :D

โอย หา อีโมไม่เจอ :wub: เฮียยังมีไรให้เล่นแบบซ่อนไว้อีกไม๊นี่ จะตามไม่ทันแล้ว สงสัยว่าคุณ ses sea งานเข้าเยอะเลย :o

สรุป เฮียแนะให้ใช้ IE 8 ใช่ใหมคะ .......

!54

สำหรับตัวเอง ตอนนี้ที่ firefox มีปัญหา หยุมหยิม ติดขัดบ้าง อาจเนื่องจาก มันได้จำข้อมูลบางอย่างไว้ และเราแก้มันไม่ค่อยถูกจุด......... แต่ทำไมมันมีผลต่อเว็บใหม่ไม่รู้ ต้องให้ admin บอก :wub:

แต่เมื่อวานได้ลองใช้ IE 8 และ google chrome ในการเปิด- ปิดเว็บทั่วไป รวมทั้ง thaigold.info/ & thaigold2.info/board โพสข้อความและวางรูปที่กระทู้ ตอนนี้ยกให้ google chrome คือ เร็วและสะดวกมากกว่าค่ะ !gd

แต่ปัญหาอยู่ตรงวาง curser ไม่ค่อยได้ มันจะเลื่อนไปอยู่ต้นบรรทัด ต้องเคาะ space bar ให้มันมาที่ที่เราพิมพ์อยู่ ทำไมเป็นงั้นไม่รู้ ใครมีวิธีแก้บอกหน่อยก็ดีนะคะ !32

ผมใช้ Mozill Firefor เข้าได้ทั้ง thaigold.info/ & thaigold2.info/board ไม่มีปัญหา เร็วด้วยครับ ผมใช้ windows7

มีโปรแกรมดีๆมาฝากครับ เป็นโปรแกรมที่สามารถจัดระเบียบคอมพิวเตอร์ของเรา หรือการเล่นอินเตอร์เน็ต คือโปรแกรม Advanced SystemCare ให้ดาว์นโหลดมา แล้วระเบิดไฟล์ คีย์ที่จะใช้ก็คือ Account Name: ascflokxox

License code: 6082-6082-F0FF-829E สามารถใชกับ Mozilla Firefox ทำให้การเล่นอินเตอร์เน็ตของท่านเร็วขึ้น และข้อมูลในคอมของท่านเป็นระเบียบขึ้นครับ

สวัสดีค่ะ เฮีย ที่เฮียบอกให้โหลดโปรแกรมใหม่มาใช้ สรุปแล้ว ทําไม่เป็นสักอย่าง แหะๆ!32 อ้อ ทําเป็นอย่างนึง คือ โหลด ไฟล์ฟอก ค่ะ !uu แต่ก้อยังใช้ไม่ได้อยู่ดี โพสต์อะไรไม่ได้ และก้อแย่ยิ่งกว่าเดิม เพราะหน้าจอเปิดไม่ครบเหมือนมีตัวแอนตี้อยู่ค่ะ สรุปคือ สมัครใหม่ค่ะ โพสต์แล้วไม่มีปัญหา โพสต์ได้โลดลิ่วเลยค่ะ!57 รบกวนเฮีย ช่วยลบ ชื่อ เดิมด้วยค่ะ ชื่อ มือใหม่(หัวใจทอง) เพราะจะเปลี่ยนเมล์ แต่ยังเปลี่ยนไม่ได้ มานขึ้นว่า เมล์นี้มีคนใช้แล้ว !10 รบกวนเฮียลบทิ้งด้วยนะคร้า !17 ขอบคุณ เฮียแฮรี่ สุดหล่อ ใจดีค่ะ !thk

สวัสดีค่ะ เฮีย ที่เฮียบอกให้โหลดโปรแกรมใหม่มาใช้ สรุปแล้ว ทําไม่เป็นสักอย่าง แหะๆem309.gif อ้อ ทําเป็นอย่างนึง คือ โหลด ไฟล์ฟอก ค่ะ b048a2d2.gif แต่ก้อยังใช้ไม่ได้อยู่ดี โพสต์อะไรไม่ได้ และก้อแย่ยิ่งกว่าเดิม เพราะหน้าจอเปิดไม่ครบเหมือนมีตัวแอนตี้อยู่ค่ะ สรุปคือ สมัครใหม่ค่ะ โพสต์แล้วไม่มีปัญหา โพสต์ได้โลดลิ่วเลยค่ะcd08785a.gif รบกวนเฮีย ช่วยลบ ชื่อ เดิมด้วยค่ะ ชื่อ มือใหม่(หัวใจทอง) เพราะจะเปลี่ยนเมล์ แต่ยังเปลี่ยนไม่ได้ มานขึ้นว่า เมล์นี้มีคนใช้แล้ว em183.gif รบกวนเฮียลบทิ้งด้วยนะคร้า em308.gif ขอบคุณ เฮียแฮรี่ สุดหล่อ ใจดีค่ะ 5fc0f220.gif

ตอนนี้ ใช้ไปก่อนนะครับ ผมรายงานให้เจ้าของ Software ตรวจสอบอยู่ เข้าใจว่า ระบบมีปัญหากับชื่อไทย ที่มีอักษรบางตัว ซึ่งตอนนี้ สังเกตว่าคนที่มีปัญหา จะมีสระอิ อี อึ อือ ยังไง ก็ขอให้เลี่ยงไปใช้ชื่อภาษาอังกฤษก่อนนะครับ

สวัสดีครับเฮียกัม

เวปบอร์ดใหม่สวยครับ

มาเจิมแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆครับ

ถูกแก้ไข โดย pongacku

angry.gifตอนแรกคิดว่าบ้านใหม่ใช้ยาก ต้องคอยเปิดเข้ามาบ่อยๆ เข้าออกห้องนั้นนี้ให้ชินค่ะ พอใช้ไปเรื่อยๆสนุกดีค่ะbiggrin.gif

สงสัยว่า ต่อไปเวลาเปิดอ่านกระทู้จะเป็นเหมือนบ้านเก่าไหมคะ ที่คลิ๊กแล้วเปิดหน้าต่างใหม่เลย ชอบแบบนี้แหละค่ะ เพราะจะเปิดหน้าแรกค้างไว้แล้วค่อยไล่เปิดที่ละกระทู้ แต่บ้านใหม่เป็นวิธี เปิดแล้วเปลี่ยนหน้าเลย ไม่สะดวกนิดเดียวว่า "ลืมไปว่าสนใจกระทู้ไหนตอนแรก" คือ อ่านแล้วคลิ๊กกลับมา อ้าาวว ลืมแล้ว huh.gif (หรือเป็นที่อายุเยอะน่อ)

กะอีกอันคือการแสดง การอัพเดทของกระทู้ค่ะ มันแสดงซ้ำซ้อนกัน....กระทู้เดียวมีคนตอบหลายคน ตรงช่องอัพเดทหน้าเวปก็ขึ้นหลายบันทัด เลยดูงงค่ะ

ส่วนอื่นๆก็ดูไฮโซดีค่ะ มีบล็อกด้วยcool.gif อ.กัมพลสู้ๆนะคะ

ถูกแก้ไข โดย russ

angry.gifตอนแรกคิดว่าบ้านใหม่ใช้ยาก ต้องคอยเปิดเข้ามาบ่อยๆ เข้าออกห้องนั้นนี้ให้ชินค่ะ พอใช้ไปเรื่อยๆสนุกดีค่ะbiggrin.gif

สงสัยว่า ต่อไปเวลาเปิดอ่านกระทู้จะเป็นเหมือนบ้านเก่าไหมคะ ที่คลิ๊กแล้วเปิดหน้าต่างใหม่เลย ชอบแบบนี้แหละค่ะ เพราะจะเปิดหน้าแรกค้างไว้แล้วค่อยไล่เปิดที่ละกระทู้ แต่บ้านใหม่เป็นวิธี เปิดแล้วเปลี่ยนหน้าเลย ไม่สะดวกนิดเดียวว่า "ลืมไปว่าสนใจกระทู้ไหนตอนแรก" คือ อ่านแล้วคลิ๊กกลับมา อ้าาวว ลืมแล้ว huh.gif (หรือเป็นที่อายุเยอะน่อ)

กะอีกอันคือการแสดง การอัพเดทของกระทู้ค่ะ มันแสดงซ้ำซ้อนกัน....กระทู้เดียวมีคนตอบหลายคน ตรงช่องอัพเดทหน้าเวปก็ขึ้นหลายบันทัด เลยดูงงค่ะ

ส่วนอื่นๆก็ดูไฮโซดีค่ะ มีบล็อกด้วยcool.gif อ.กัมพลสู้ๆนะคะ

พอดีอ่านเจอ ....อ่านแล้วก็งงนะ ว่าจะให้เปิดหน้าต่างแรกหรือหน้าต่างสุดท้าย แต่ที่ตัวเองเปิดมาก็หน้าต่างสุดท้ายทุกทีนะคะ ไม่ใช่หน้าแรก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันมีการเซทได้ค่ะ ว่าจะให้เปิดหน้าไหนก่อน แต่เวHบใหม่ยังไม่มีเวลาดู เดี่ยวถ้าพบจะบอกนะคะส่วนการอัพเดทให้เฮียตอบค่ะ

อ๋อ..... กลับเข้ามาดูอีกที... ถ้านำเมาท์ไปวางที่ หัวข้อกระทู้ มันจะบอกเราว่า ไปที่ต้นกระทู้ แต่ถ้าต้องการไปที่หน้าสุดท้ายก้ต้อง คลิ๊กตัวเลขสุดท้ายค่ะ