ไปที่เนื้อหา

Update Gold USD/THB สมาคมฯ Gold965% Gold9999 CrudeOil USDX Dowjones GLD10US HUI SPDR(ton) Silver Silver/Oz Silver/Baht

* * * * * 8 โหวต

วิธีการเล่น trend following แบบง่ายๆ บ้านๆ

มี 73 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 potgarn

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 3,456 โพสต์
  • ที่อยู่กรุงเทพมหานคร

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 18:53

พอดีอ่านหนังสือ john murphy มา เห็นว่ามีประโยชน์ดีน่าจะใช้ได้ดีเลยหยิบมาแนะนำกัน
ลองดูแบบแรกจะเป็นการใช้ parabolic คู่กับ adx นะครับ

รูปที่โพสต์

วิธีใช้ parabolic ก็ให้ซื้อเวลามีจุดเล็กๆ อยู่ด้านล่างราคาเป็นจุดแรก และขายในเวลาที่มีจุดไข่ปลาขึ้นบนราคาจุดแรก
parabolic เป็นเครื่องมือที่ sensitive มาก หากตลาดไม่มีเทรนระบบจะพาไปเสียเงินได้ ดังนั้น murphy ได้แนะนำให้เราใช้ adx เป็นตัวกรองสัญญาณ หาก เส้นเขียวdi+ของ adx นั้นตัดเส้นสีแดงขึ้นมา และ parabolic ให้สัญญาณค่อยซื้อ หากมีสัญญาณซื้อจาก Parabolic แต่เส้นสีเขียวยังอยู่ล่างเส้นแดง ยังไม่ต้องซื้อครับ ลองดูตามชาร์ทเอาช่วงที่ parabolic สั่งให้ขาย แต่เส้น di+ สีเขียวยังอยู่บนเส้นแดงอยู่ระบบมันผิดครับ ถ้าจะสั่งขายให้ดูว่าเส้นสีแดงอยู่บนเส้นเขียวหากมี สัญญาณขายจาก parabolic sell short ได้

#2 Harnsin

ผมชื่อ ห่าน ก้าบบ

• ขาใหญ่
  • 1,071 โพสต์
  • ที่อยู่ประเทศไทย

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 19:01

ขอบคุณมากมายครับ จะลองเอาไปเล่นดู :53

++ ตลาดเก็งกำไร คือกระเป๋าตังใบใหญ่ของนายทุน พวกเราได้เงินมาก็เอามาใส่รวมกันไว้ แต่น้อยคนนักจะได้เงินตนเองกลับออกไป

(เพราะมักจะได้แต่เงินคนอื่น หุๆ) ++ ++ ใครยังไม่มีระบบเทรดคลิ้กที่รูปน้องหมานะครับจะมีลิ้งค์อยู่จ้า ++

#3 potgarn

ขาใหญ่

• ขาใหญ่

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 19:02

อีกวิธีเป็นการใช้ moving average เห็นมีคนสนใจอยู่ จะให้ดีก็ใช้ adx กรองไปด้วย

ผมใช้ simple 5 กับ 20 ครับ ใน daily chart

รูปที่โพสต์

วิธีซื้อคือเมื่อเส้น 5 ตัด 20 ขึ้นและขายเมื่อ 5 ตัด 20 ลง

เราจะใช้ adx เป็นตัวกรองนะครับ adx จะบอกเราว่าช่วงไหนตลาดมีเทรน ช่วงที่มีเทรนคือช่วงที่เส้น adx สีฟ้ามันชี้ขึ้นและกำลังไต่ระดับขึ้นไปสูงกว่า 20 เมื่อเห็นแบบนี้และ เส้นค่าเฉลี่ย 5 ตัด 20 ขึ้นเราก็ซื้อแล้วถือไป ช่วงที่ตลาดไม่มีเทรนคือช่วงที่เส้น adx มันตกลงมาเรื่อยๆ ลองดูจุดที่ 3 ในกราฟ เส้น 5 มันตัด 20 ขึ้นแต่ว่า adx ตกลงไปเรื่อยๆ แบบนี้ ไม่ได้ผลครับ ตลาดยังคงตกลงต่อเนื่อง

หาก adx บอกว่าไม่มีเทรนคือหัวตกหรือ adx อยู่ในช่วงต่ำกว่า 20 และยังไม่ชึ้ขึ้น แนะนำให้ใช้ การซื้อแนวรับแนวต้าน โดยใช้ indicator พวก stoch rsi แทน เพราะการเล่น trend follwing จะได้ผลก็เฉพาะเวลาที่ตลาดมีเทรนเท่านั้น ประมาณกันว่าในปีนึง จะมีช่วงที่ตลาดมีเทรนจริงๆ 30% ส่วนที่เหลือ 70% จะ side way

#4 potgarn

ขาใหญ่

• ขาใหญ่

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 19:03

Harnsin, เมื่อ 12 ธันวาคม 2011 - 19:01, พูดว่า:

ขอบคุณมากมายครับ จะลองเอาไปเล่นดู :53

ขอบคุณครับ มีคนเก่งๆ มาขอบคุณรู้สึกดีใจอย่างยิ่ง

#5 Harnsin

ผมชื่อ ห่าน ก้าบบ

• ขาใหญ่
  • 1,071 โพสต์
  • ที่อยู่ประเทศไทย

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 19:05

potgarn, เมื่อ 12 ธันวาคม 2011 - 19:03, พูดว่า:

ขอบคุณครับ มีคนเก่งๆ มาขอบคุณรู้สึกดีใจอย่างยิ่ง

หง่า...ธรรมดาครับ คุณ potgarn :_02

++ ตลาดเก็งกำไร คือกระเป๋าตังใบใหญ่ของนายทุน พวกเราได้เงินมาก็เอามาใส่รวมกันไว้ แต่น้อยคนนักจะได้เงินตนเองกลับออกไป

(เพราะมักจะได้แต่เงินคนอื่น หุๆ) ++ ++ ใครยังไม่มีระบบเทรดคลิ้กที่รูปน้องหมานะครับจะมีลิ้งค์อยู่จ้า ++

#6 ngoodin

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 7,717 โพสต์

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:01

สุดยอดครับ เซียนอินดี้เปิดเผยเคล็ดวิชาแล้ว ต้องรีบเข้ามาศึกษา อืม วิชาลึกล้ำ โดยเฉพาะ adx นี่เป็นอะไรที่ผมดูแล้วเข้าใจยาก อ่านของคุณ potgarn แล้ว get ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับ
ต้องปลง

#7 modtanoiy

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 1,376 โพสต์

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:10

ขอบคุณมากค่ะ เป็นประโยชน์มากจริงๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#8 potgarn

ขาใหญ่

• ขาใหญ่

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:11

ผมพึ่งอ่านๆ ดูครับ ยังไม่เคยได้ลองใช้เลย แหะๆ ลองดูๆ กันไป แต่จากกราฟถ้ามันเจอเทรนก็ลากได้สวยดีนะ แต่บางช่วงถึงพยายามกรองแล้วก็เจอ whipsaw เหมือนกัน

#9 kee

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 194 โพสต์
  • ที่อยู่พิษณุโลก

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:14

thx alot ka

#10 potgarn

ขาใหญ่

• ขาใหญ่

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:15

วิธีที่ 2 ถ้า adx ชี้พุ่งขึ้น เขาแนะนำว่าจะใช้ moving average อะไรก็ได้ครับ macd ก็เป็น moving average crossover น่าจะใช้ adx ดูประกอบเทรนด้วยได้เช่นกัน

#11 potgarn

ขาใหญ่

• ขาใหญ่

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:18

เสริมนิดนึง adx ที่ขึ้นไปสูงจนถึง 40 แล้วหักหัวตกลงมาเรื่อยๆ อาจหมายถึงการจบเทรน ส่วน adx ที่ อยู่ต่ำกว่า 20 แล้วกำลังขึ้นมาสูงกว่า 20 หมายถึงการเริ่มต้นเทรนใหม่

#12 modtanoiy

ขาใหญ่

• ขาใหญ่

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:25

ขอนั่งเรียนต่อค่ะอาจารย์ แล้วถ้าเส้น 5 ตัด 10 ขึ้นไปแต่เส้น sto rsi ลง จะหมายความว่ายังไงคะ

#13 potgarn

ขาใหญ่

• ขาใหญ่

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:30

modtanoiy, เมื่อ 12 ธันวาคม 2011 - 20:25, พูดว่า:

ขอนั่งเรียนต่อค่ะอาจารย์ แล้วถ้าเส้น 5 ตัด 10 ขึ้นไปแต่เส้น sto rsi ลง จะหมายความว่ายังไงคะ

ถ้าเล่นตาม trend follow ก็ต้องถือไปจนกว่า 5 มันตัด 10 ลงครับ หากตลาดมีเทรนขึ้นแรงๆ อย่างเช่น adx ชี้ขึ้นมีค่าสูงๆ stoch rsi ในภาวะ overbought จะไม่เป็นผลครับ มันยังไปต่อของมันได้ ส่วนในช่วงที่ตลาดมัน side way อย่างเช่น adx มันชี้ลงเรื่อยๆ พวก stoch จะมีบทบาทช่วยให้เราซื้อๆ ขายๆ ได้ตามแนวรับแนวต้าน อันนี้เอามาจากในหนังสือของ Murphy ง่ะครับ

#14 modtanoiy

ขาใหญ่

• ขาใหญ่

โพสต์ 12 ธันวาคม 2011 - 20:33

ขอบคุณค่ะ กระจ่างค่ะ

#15 To Be

ขาใหญ่

• ขาใหญ่
  • 189 โพสต์

โพสต์ 13 ธันวาคม 2011 - 11:23

ผมเห็นคำว่า "Trend Following" รีบกดเข้ามาดูเลย เพราะว่า สนใจระบบหรือกลยุทธแนวนี้มากครับ

มีเคล็ดวิชาเพิ่มเติมดีดี มาบอกและสอนอีกนะครับ

ขอบคุณครับ

มีผู้ใช้งาน 1 ท่าน กำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ