ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

จารย์ป้า

ขอรับบริจาคหนังสือเข้าห้องสมุด (น้ำท่วมหนักมาก)

โพสต์แนะนำ

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนค่ะ ถ้าไม่ไกลมากก็ไปรับได้ค่ะ

ไกลอยู่ค่ะ เดี๋ยวจัดส่งไปแล้วกันนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไกลอยู่ค่ะ เดี๋ยวจัดส่งไปแล้วกันนะคะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ

จารย์ป้าให้ที่อยู่ไว้ ตามนี้เลยค่ะ ^ ^ ขอบคุณนะคะ :01

โรงเรียนบึงเขาย้อน(คงพันธุ์อุปถัมภ์)

ต.คลองสี่ อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 12120

โทร.02-902 7053

086-0623814

หากไม่สะดวกในการไปส่งที่โรงเรียน ไกลจากบ้านมากและไม่มีรถส่วนตัว จะบริจาคให้ได้ยังไงค่ะ

ไม่ทราบว่านัดรับที่วิภาวดีไปหรือยังค่ะ..บ้านอยู่แถวนี้เหมือนกัน ถ้ายัง ช่วยแจ้งวันเวลานัดหมายด้วยค่ะ จะไปสมทบ...(ถ้าเป็นหลังปีใหม่ก็ดีนะคะ จะได้มีเวลารวบรวมจากเพื่อนๆได้อีก)

หากไม่สะดวกในการไปส่งที่โรงเรียน ไกลจากบ้านมากและไม่มีรถส่วนตัว จะบริจาคให้ได้ยังไงค่ะ

รบกวนส่งมาทางไปรษณีย์ได้ไหมค่ะ

ตามที่อยู่นี้ค่ะ

โรงเรียนบึงเขาย้อน(คงพันธุ์อุปถัมภ์)

หมู่ 7 ต.คลองสี่ อ.คลองหลวง จ.ปทมุธานี 12120

โทรศัพท์ 02-902-7053

089-2143384

E-mail :aono_ok@hotmail.com

ส่งมาตามที่อยู่โรงเรียนเลยค่ะ

ม.7 ต.คลองสี่ อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 12120

ขอบคุณมานะที่นี้ด้วยนะค่ะ

หนังสือที่ผมจะบริจาคเหมาะกับม.ต้นขึ้นไปครับ ช่วยดันกระทู้ก็แล้วกันครับ ช่วงนี้หลายคนคงวุ่นเลยเข้าเวปน้อยลง ดันบ่อยๆน่าจะมีคนมีหนังสือมาบริจาคครับ

ลืมไปผมมีหนังสือเก็บไว้ที่บ้านคุณแม่(ลืมไปเลยว่ามี ตั้งแต่ชอบข่าวเศรษฐกิจเลิกแนวอื่นเลย) เหมาะกับเด็กอ่าน วิมานลอย(gone with the wind) พระอภัยมณี สามก๊ก สี่แผ่นดิน(ไม่แน่ใจว่าครบ4เล่มมั้ย มีเล่มนึงเพื่อนยืมไป) ช่วงเอาเงินเดือนไปให้คุณแม่จะเอามาแล้วส่งไปให้ครับ ที่ลืมว่ามีเพราะเป็นหนังสือที่คิดว่าควรเก็บไว้ไม่ได้คิดจะให้ต่อ พอนึกถึงหนังสือบริจาคเลยนึกว่าไม่มี

ดีใจแทนเด็กๆทีมีบรรณารักษ์ที่ดี ใส่ใจหาหนังสือมาให้เด็กๆ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ลืมไปผมมีหนังสือเก็บไว้ที่บ้านคุณแม่(ลืมไปเลยว่ามี ตั้งแต่ชอบข่าวเศรษฐกิจเลิกแนวอื่นเลย) เหมาะกับเด็กอ่าน วิมานลอย(gone with the wind) พระอภัยมณี สามก๊ก สี่แผ่นดิน(ไม่แน่ใจว่าครบ4เล่มมั้ย มีเล่มนึงเพื่อนยืมไป) ช่วงเอาเงินเดือนไปให้คุณแม่จะเอามาแล้วส่งไปให้ครับ ที่ลืมว่ามีเพราะเป็นหนังสือที่คิดว่าควรเก็บไว้ไม่ได้คิดจะให้ต่อ พอนึกถึงหนังสือบริจาคเลยนึกว่าไม่มี

ดีใจแทนเด็กๆทีมีบรรณารักษ์ที่ดี ใส่ใจหาหนังสือมาให้เด็กๆ

ขอบคุณค่ะ

ไปขอหนังสือจากฝ่ายโฆษณาของบริษัทได้มาหลายเล่มสภาพใหม่เอี่ยม ผมห่อให้แล้วกันยับ แล้วจะส่งไปให้ครับ(ช่วงนี้วุ่นๆหลายเรื่อง)

--“พระนางเรือล่ม” วิปโยคกลางสายน้ำ กับความเชื่อ “เสด็จแม่สุนันทา” ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่1 (พฤศจิกายน 2552)

--สืบค้นตำนาน “ทหารเสือพระเจ้าตาก” พระยาพิชัยดาบหัก ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่2( ธันวาคม 2552)

--ใครสร้างตำนาน พระเจ้าตากฯ ไม่ถูกประหาร แต่หนีไปเมืองนครฯ ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่10(สิงหาคม 2553)

--ชำแหละตำนานสร้างใหม่ พระเจ้าตากฯ หนีภัยไปเมืองนครฯ ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่11( (กันยายน 2553)

--รัชกาลที่๕ กับ ปริญญากิตติมศักดิ์ของมหาวิทยาลัยอังกฤษ ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่12(ตุลาคม 2553) เล่มนี้ต้องเก็บดีหน่อย มีภาพถ่ายพระองค์ท่านเยอะมาก หลายรูปไม่เคยเห็น ขาดหรือหายเสียดายครับ(แต่เด็กดูต้องทำใจ)

--สี่ศตวรรษ “เมืองหลวงเวียงจันทร์” จากตำนานดึกดำบรรพ์ ถึงมุมมองร่วมสมัย ศิลปวัฒนธรรมปีที่32 ฉบับที่1(พฤศจิกายน 2553)

--พระนาม”ทางการ” ของสมเด็จพระเจ้าตากสินคืออะไร แล้วทำไมถึงลบเลือน ศิลปวัฒนธรรมปีที่32 ฉบับที่2(ธันวาคม

2553)

--กรุงศรีปฎิวัติ: ศึกเจ้าพี่น้อง๒ ราชวงศ์ ใครจะได้ครองราชย์ ศิลปวัฒนธรรมปีที่32 ฉบับที่9(กรกฎาคม 2554)

--ใครฆ่าใครเผา? เหตุเกิดเมื่อต้นกรุงฯ รัฐบาลกับการสังหารหมู่คนจีนที่แปดริ้ว ศิลปวัฒนธรรมปีที่32 ฉบับที่10(สิงหาคม 2554)

:Hi เมื่อวานได้เอาหนังสือไปส่งให้ที่โรงเรียน ได้ถ่ายภาพห้องสมุด (ที่ไม่เหลือหนังสือเลย) มาให้ชมค่ะ ตอนเอาหนังสือไปให้ มีเด็ก ๆ กลุ่มนึงเข้ามาดูหนังสือ คงอยากอ่านกันมาก เห็นคุณครูบอกว่ามาถามทุกวันว่า เมื่อไหร่ห้องสมุดจะเปิดซักที แต่เท่าที่ดู คงอีกนานค่ะ เพราะหนังสือที่ได้รับบริจาคยังน้อยอยู่เลย ส่วนตัวจะกลับมาค้นหาอีก ถ้ามีที่เหมาะสมจะเอาไปมอบให้เพิ่มค่ะ ตัวเองก้อเจอน้ำท่วมเหมือนกันเลยต้องขอเวลาจัดการบ้านก่อน :17 แต่ยังดีที่ไม่ต้องเจอหนังสือที่รักที่สะสมไว้หายไปทั้งห้องยังงี้ ทำใจลำบากมากจริง ๆ สำหรับคนที่รักหนังสือ...เฮ้ออออ :034 แต่ก้อขอเป็นกำลังใจให้คุณครูและเด็ก ๆ ทุกคนนะคะ ขอให้ได้ห้องสมุดที่ดีกว่าเดิมกลับมาโดยเร็ว ๆ สู้ ๆ ๆ ค่ะ :wub: :30

ภาพแรกคือห้องสมุดโล่ง ๆ ยังใช้งานไม่ได้ ภาพที่สองคือ จำนวนหนังสือที่ได้รับบริจาคถึง ณ ตอนนี้ (อยากให้สังเกตุคราบน้ำที่ฝาผนังตรงเสา สูงมากค่ะ)

ฟังสภาพที่คุณDakdaeเล่า คงต้องพยายามหามาเพิ่มจากหลายทาง สงสารเด็กจังไม่มีหนังสืออ่าน

น้องแด้ แล้วถ้าเป็นหนังสือมือสองนี่จะทางโรงเรียนรับไหมคะ

เพราะพี่ปุณณ์ไม่สะสมแล้วเลยเหลือหนังสือนิยายเล่มหนาๆอีกไม่มากที่จะบริจาคให้ห้องสมุดประชาชน คงไม่ค่อยเหมาะกับเด็กเล็กๆอ่าน

พี่ปุณณ์จะไปหาซื้อที่ตลาดนัดดู ใช้วงเงินไม่มากแต่จะได้หนังสือจำนวนมากหน่อยเพียงแต่สภาพจะไม่ดีนัก

ส่วนใหญ่เด็กวัยไหน และสนใจหนังสือประเภทไหนคะ

@คุณส้มโอมือ- แด้ก้อแนะนำคุณครูให้เขียนไปบอกกับพวกสำนักพิมพ์โดยตรงอ่ะค่ะ เพราะเขาจามีหนังสือมีตำหนิ แต่ยังพอใช้ได้เหลืออยู่ น่าจะพอมีเหลือให้กับทางโรงเรียน แล้วก้อคงเป็นพวกเราช่วยกันคนละ

ไม้ละมือค่ะ แด้ว่า พวกเราช่วย ๆ กัน เริ่มต้นจากสังคมเล็ก ๆ เนี่ยแหล่ะค่ะ โลกจะได้น่าอยู่ขึ้น

@พี่ปุณณ์- ได้แน่นอนค่ะ เด็กเป็นเด็กเล็ก-ประถม 6 คุยกับคุณครู เห็นบอกว่า ต้องการหนังสือประเภทนิทาน การ์ตูนแบบมีสาระ หรือหนังสือพวกฝึกทักษะอ่ะค่ะ แด้ว่าหนังสือพวกต่วยตูน ชัยพฤกษ์

หรือหนังสือความรู้รอบตัว หนังสือเกี่ยวกับสัตว์เนี่ย ก้อน่าจะใช้ได้นะคะ ดูท่าทางเด็กโรงเรียนนี้จะรักการอ่านกันมากค่ะ แด้อยากสนับสนุนให้มากกว่านี้เหมือนกัน งานสัปดาห์หนังสือปีนี้คงจะดู

หนังสือประเภทเด็กเล็กมาเผื่อห้องสมุดนี้ซักหน่อย แด้ว่าเด็กติดหนังสือ ดีกว่าปล่อยให้เด็กไปติดเกมส์นะคะ

น้องแด้ แล้วถ้าเป็นหนังสือมือสองนี่จะทางโรงเรียนรับไหมคะ

เพราะพี่ปุณณ์ไม่สะสมแล้วเลยเหลือหนังสือนิยายเล่มหนาๆอีกไม่มากที่จะบริจาคให้ห้องสมุดประชาชน คงไม่ค่อยเหมาะกับเด็กเล็กๆอ่าน

พี่ปุณณ์จะไปหาซื้อที่ตลาดนัดดู ใช้วงเงินไม่มากแต่จะได้หนังสือจำนวนมากหน่อยเพียงแต่สภาพจะไม่ดีนัก

ส่วนใหญ่เด็กวัยไหน และสนใจหนังสือประเภทไหนคะ

นิยายเล่มหนาๆผมว่าเด็กก็ชอบอ่านนะ ผมอ่านหนังสือจากห้องสมุดครั้งแรกในชีวิตตอนอยู่ป.1 เมาคลีลูกหมาป่า(ไม่เคยอ่านนิทานหรือการ์ตูนมาก่อนเพราะที่บ้านจน) พี่สาวที่อายุมากกว่า7ปียืมมาอ่านเป็นหนังสือเรียนอ่านนอกเวลาของพี่ ผมลองหยิบมาอ่านสนุกดี ผมอ่านไปได้ครึ่งเล่มพี่สาวก็คืนกลับห้องสมุด(ครบ1สัปดาห์ของการยืม) ผมก็ไม่ได้รบเร้าให้พี่สาวยืมให้ต่อและผมก็ไม่กล้าเข้าห้องสมุด เข้าห้องสมุดต้องถอดรองเท้าผมกลัวรองเท้าหาย รองเท้าหายแย่แน่เพราะคุณแม่ไม่ค่อยมีเงิน ถ้าตอนนั้นมีคนชักจูงผมเข้าห้องสมุด ผมคงติดหนังสือตั้งแต่ป.1แล้วครับ

ผมเข้าห้องสมุดอีกทีตอนป.4 เพื่อนชวนเข้าหลังจากนั้นผมกลายเป็นชอบหนังสือ(หันหลังให้ปิงปองที่เป็นกีฬาโปรดไปเลย) ตามไปอ่านเมาคลีลูกหมาป่าจนจบ อ่านนิทานและอย่างอื่นมากมาย ตั้งแต่ป.4ผมก็ต้องมีหนังสืออ่านตลอด ทุกพักเบรคพักเที่ยงผมอ่านหนังสืออ่านเล่นตลอด(เพียงแต่ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือมีสาระที่สนุกเท่าไหร่) เสียดายที่ไม่มีคนชักจูงให้อ่านหนังสือดีๆ ผมจัดเป็นหนอนหนังสือแต่เป็นหนอนหนังสือที่ไม่ค่อยมีความรู้สมกับเป็นหนอนหนังสือเลย อ่านแต่หนังสืออ่านเล่นอย่างเดียว ถ้าตอนเด็กมีคนแนะนำให้อ่านหนังสือดีๆผมคงมีความรู้กว้างกว่านี้เยอะ ช่วงม.3เริ่มอ่านหนังสือจีนกำลังภายในติดงอมแงมเลย

ช่วงป4-ป6 ผมว่าเด็กใฝ่รู้อะไรหลายอย่างครับ เด็กม.ต้นจะไปมุ่งทางวิชาการกันแล้ว

เย็นนี้ส่งชุดแรกไปให้ก่อนครับ แล้วจะหามาสมทบเรื่อยๆครับ