ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

จารย์ป้า

ขอรับบริจาคหนังสือเข้าห้องสมุด (น้ำท่วมหนักมาก)

โพสต์แนะนำ

กำลังรวบร่วมกับเพื่อนๆ นะครับอาจารย์

ไม่เกินวันที่ 10 มกราคม 2555 น่าจะจัดส่งให้ได้ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เย็นนี้ส่งชุดแรกไปให้ก่อนครับ แล้วจะหามาสมทบเรื่อยๆครับ

ช่วงบ่ายก่อนไปส่งๆได้มาเพิ่มอีก1ชุดเล็ก แต่ชุดนี้ไม่แน่ใจว่าเหมาะกับเด็กเล็กมั้ย ถ้าไม่เหมาะยังไงรบกวนอาจารย์ส่งต่อโรงเรียนค้าเคียงให้ด้วยครับ

ช่วงป1-ป3 ผมมักไปอ่านสตรีสารและขวัญเรือนที่บ้านญาติ นิตยสารทั้งเล่มผมสนใจ3-4บทความ แต่ก็ดึงดูดให้ผมเดินไปอ่านเรื่อยๆ

หากไม่สะดวกในการไปส่งที่โรงเรียน ไกลจากบ้านมากและไม่มีรถส่วนตัว จะบริจาคให้ได้ยังไงค่ะ

ไม่มีรถคงลำบากแย่ ผมแบกไป10กิโล ร้านไปรษณีย์ไทยอยู่ไกลพอควร เล่นซะแขนล้าเลย

copy ข้อความจารย์ป้า ข้อความเพื่อนบางท่านและสิ่งที่คุณDakdaeไปเจอที่โรงเรียน ส่งต่อให้เพื่อนๆในemail และในเวปของคอนโดที่ผมพักครับ

copy ข้อความจารย์ป้า ข้อความเพื่อนบางท่านและสิ่งที่คุณDakdaeไปเจอที่โรงเรียน ส่งต่อให้เพื่อนๆในemail และในเวปของคอนโดที่ผมพักครับ

:gd ช่วยได้เยอะเลยนะคะ เดี๋ยวลองพยายามหาอีกรอบบ้างดีกว่า :57

หากไม่สะดวกในการไปส่งที่โรงเรียน ไกลจากบ้านมากและไม่มีรถส่วนตัว จะบริจาคให้ได้ยังไงค่ะ

อยู่แถวไหนคะ หลังไมค์ก้อได้ค่ะ ถ้ามีแผนที่หรือเบอร์โทรติดต่อได้จะดีมากเลยค่ะ ถ้าแด้ผ่านไปจะแวะไปรับให้ ปกติวัน ๆ ก้อขับรถไปโน่นนี่ยังกับขับแท็กซี่อยู่แล้วอ่ะค่ะ :P รับแล้วจะเอาไปส่งให้ถึงโรงเรียนเลย เพราะโรงเรียนไม่ไกลจากที่บ้านมาก สะดวกนำไปให้ถึงโรงเรียนมากกว่าวิธีอื่น

เพื่อน ๆ ท่านอื่นที่อยู่กรุงเทพฯ และปริมณฑล ถ้าไม่สะดวกจริง ๆ ที่จะจัดส่งให้กับทางโรงเรียน ส่งพีเอ็ม มาบอกแด้ไว้นะคะ ถ้าผ่านทางนั้นพอดี หรือ ไปใกล้จุดนั้น ๆ แด้แวะรับให้ได้ค่ะ :lol:

ไปขอหนังสือจากฝ่ายโฆษณาของบริษัทได้มาหลายเล่มสภาพใหม่เอี่ยม ผมห่อให้แล้วกันยับ แล้วจะส่งไปให้ครับ(ช่วงนี้วุ่นๆหลายเรื่อง)

--“พระนางเรือล่ม” วิปโยคกลางสายน้ำ กับความเชื่อ “เสด็จแม่สุนันทา” ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่1 (พฤศจิกายน 2552)

--สืบค้นตำนาน “ทหารเสือพระเจ้าตาก” พระยาพิชัยดาบหัก ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่2( ธันวาคม 2552)

--ใครสร้างตำนาน พระเจ้าตากฯ ไม่ถูกประหาร แต่หนีไปเมืองนครฯ ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่10(สิงหาคม 2553)

--ชำแหละตำนานสร้างใหม่ พระเจ้าตากฯ หนีภัยไปเมืองนครฯ ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่11( (กันยายน 2553)

--รัชกาลที่๕ กับ ปริญญากิตติมศักดิ์ของมหาวิทยาลัยอังกฤษ ศิลปวัฒนธรรมปีที่31 ฉบับที่12(ตุลาคม 2553) เล่มนี้ต้องเก็บดีหน่อย มีภาพถ่ายพระองค์ท่านเยอะมาก หลายรูปไม่เคยเห็น ขาดหรือหายเสียดายครับ(แต่เด็กดูต้องทำใจ)

--สี่ศตวรรษ “เมืองหลวงเวียงจันทร์” จากตำนานดึกดำบรรพ์ ถึงมุมมองร่วมสมัย ศิลปวัฒนธรรมปีที่32 ฉบับที่1(พฤศจิกายน 2553)

--พระนาม”ทางการ” ของสมเด็จพระเจ้าตากสินคืออะไร แล้วทำไมถึงลบเลือน ศิลปวัฒนธรรมปีที่32 ฉบับที่2(ธันวาคม

2553)

--กรุงศรีปฎิวัติ: ศึกเจ้าพี่น้อง๒ ราชวงศ์ ใครจะได้ครองราชย์ ศิลปวัฒนธรรมปีที่32 ฉบับที่9(กรกฎาคม 2554)

--ใครฆ่าใครเผา? เหตุเกิดเมื่อต้นกรุงฯ รัฐบาลกับการสังหารหมู่คนจีนที่แปดริ้ว ศิลปวัฒนธรรมปีที่32 ฉบับที่10(สิงหาคม 2554)

ขอขอบคุณนะค่ะ

:Hi เมื่อวานได้เอาหนังสือไปส่งให้ที่โรงเรียน ได้ถ่ายภาพห้องสมุด (ที่ไม่เหลือหนังสือเลย) มาให้ชมค่ะ ตอนเอาหนังสือไปให้ มีเด็ก ๆ กลุ่มนึงเข้ามาดูหนังสือ คงอยากอ่านกันมาก เห็นคุณครูบอกว่ามาถามทุกวันว่า เมื่อไหร่ห้องสมุดจะเปิดซักที แต่เท่าที่ดู คงอีกนานค่ะ เพราะหนังสือที่ได้รับบริจาคยังน้อยอยู่เลย ส่วนตัวจะกลับมาค้นหาอีก ถ้ามีที่เหมาะสมจะเอาไปมอบให้เพิ่มค่ะ ตัวเองก้อเจอน้ำท่วมเหมือนกันเลยต้องขอเวลาจัดการบ้านก่อน :17 แต่ยังดีที่ไม่ต้องเจอหนังสือที่รักที่สะสมไว้หายไปทั้งห้องยังงี้ ทำใจลำบากมากจริง ๆ สำหรับคนที่รักหนังสือ...เฮ้ออออ :034 แต่ก้อขอเป็นกำลังใจให้คุณครูและเด็ก ๆ ทุกคนนะคะ ขอให้ได้ห้องสมุดที่ดีกว่าเดิมกลับมาโดยเร็ว ๆ สู้ ๆ ๆ ค่ะ :wub: :30

ภาพแรกคือห้องสมุดโล่ง ๆ ยังใช้งานไม่ได้ ภาพที่สองคือ จำนวนหนังสือที่ได้รับบริจาคถึง ณ ตอนนี้ (อยากให้สังเกตุคราบน้ำที่ฝาผนังตรงเสา สูงมากค่ะ)

ขอขอบคุณนะค่ะ ที่ช่วยนำหนังสือมาบริจาค แต่ก็คงคิดว่าอีกนานกว่าจะเปิดได้ตามปกติ

น้องแด้ แล้วถ้าเป็นหนังสือมือสองนี่จะทางโรงเรียนรับไหมคะ

เพราะพี่ปุณณ์ไม่สะสมแล้วเลยเหลือหนังสือนิยายเล่มหนาๆอีกไม่มากที่จะบริจาคให้ห้องสมุดประชาชน คงไม่ค่อยเหมาะกับเด็กเล็กๆอ่าน

พี่ปุณณ์จะไปหาซื้อที่ตลาดนัดดู ใช้วงเงินไม่มากแต่จะได้หนังสือจำนวนมากหน่อยเพียงแต่สภาพจะไม่ดีนัก

ส่วนใหญ่เด็กวัยไหน และสนใจหนังสือประเภทไหนคะ

รับหนังสือประวัติศาสตร์ วิทยาศาสตร์ อาจเป็นการ์ตูนวิทยาศาสตร์ หรือเกี่ยวกับศิลปะก็ได้ค่ะ เอาเป็นว่าให้หนังสืออะไรเราก็ดีใจทุกเล่มเลยค่ะมันมีคุณค่าทางใจมากเลยค่ะ ขอบคุณจริงๆ

หนังสือมือ2 นอกจากจัตุจักรแล้วมีที่ไหนบ้างค่ะ จะซื้อบริจาคค่ะทช่วยแนะนำด้วยค่ะ

@คุณส้มโอมือ- แด้ก้อแนะนำคุณครูให้เขียนไปบอกกับพวกสำนักพิมพ์โดยตรงอ่ะค่ะ เพราะเขาจามีหนังสือมีตำหนิ แต่ยังพอใช้ได้เหลืออยู่ น่าจะพอมีเหลือให้กับทางโรงเรียน แล้วก้อคงเป็นพวกเราช่วยกันคนละ

ไม้ละมือค่ะ แด้ว่า พวกเราช่วย ๆ กัน เริ่มต้นจากสังคมเล็ก ๆ เนี่ยแหล่ะค่ะ โลกจะได้น่าอยู่ขึ้น

@พี่ปุณณ์- ได้แน่นอนค่ะ เด็กเป็นเด็กเล็ก-ประถม 6 คุยกับคุณครู เห็นบอกว่า ต้องการหนังสือประเภทนิทาน การ์ตูนแบบมีสาระ หรือหนังสือพวกฝึกทักษะอ่ะค่ะ แด้ว่าหนังสือพวกต่วยตูน ชัยพฤกษ์

หรือหนังสือความรู้รอบตัว หนังสือเกี่ยวกับสัตว์เนี่ย ก้อน่าจะใช้ได้นะคะ ดูท่าทางเด็กโรงเรียนนี้จะรักการอ่านกันมากค่ะ แด้อยากสนับสนุนให้มากกว่านี้เหมือนกัน งานสัปดาห์หนังสือปีนี้คงจะดู

หนังสือประเภทเด็กเล็กมาเผื่อห้องสมุดนี้ซักหน่อย แด้ว่าเด็กติดหนังสือ ดีกว่าปล่อยให้เด็กไปติดเกมส์นะคะ

เห็นด้วยค่ะ ตอนนี้พยายามติดต่อแต่ยังไม่มีสำนักพิมพ์ไหนติดต่อกลับมาเลยค่ะ ส่งหนังสือขอความอนุเคราะห์แต่ยังไม่ได้ผลตอบรับเลยค่ะ

เห็นด้วยค่ะ ตอนนี้พยายามติดต่อแต่ยังไม่มีสำนักพิมพ์ไหนติดต่อกลับมาเลยค่ะ ส่งหนังสือขอความอนุเคราะห์แต่ยังไม่ได้ผลตอบรับเลยค่ะ

อาจเพราะมีโรงเรียนขอเค้าเยอะมั้งค่ะ อาจต้องใช้เวลา

อยู่แถวไหนคะ หลังไมค์ก้อได้ค่ะ ถ้ามีแผนที่หรือเบอร์โทรติดต่อได้จะดีมากเลยค่ะ ถ้าแด้ผ่านไปจะแวะไปรับให้ ปกติวัน ๆ ก้อขับรถไปโน่นนี่ยังกับขับแท็กซี่อยู่แล้วอ่ะค่ะ :P รับแล้วจะเอาไปส่งให้ถึงโรงเรียนเลย เพราะโรงเรียนไม่ไกลจากที่บ้านมาก สะดวกนำไปให้ถึงโรงเรียนมากกว่าวิธีอื่น

เพื่อน ๆ ท่านอื่นที่อยู่กรุงเทพฯ และปริมณฑล ถ้าไม่สะดวกจริง ๆ ที่จะจัดส่งให้กับทางโรงเรียน ส่งพีเอ็ม มาบอกแด้ไว้นะคะ ถ้าผ่านทางนั้นพอดี หรือ ไปใกล้จุดนั้น ๆ แด้แวะรับให้ได้ค่ะ :lol:

ขอบคุณความมีน้ำใจของคุณแด้มากเลยครับ

หนังสือมือ2 นอกจากจัตุจักรแล้วมีที่ไหนบ้างค่ะ จะซื้อบริจาคค่ะทช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ผมลองค้นหาร้านหนังสือมือสองในgoogle ให้แล้วครับ

http://www.google.co...iw=1366&bih=625

ถ้าไม่สะดวก ลองบอกว่าบ้านคุณอยู่แถวไหนครับ จะช่วยหาให้ว่ามีร้านใกล้บ้านมั้ย ในหน้าแรกที่ผมค้นมามีร้านหนังสือมือ2ออน์ไลน์ด้วย น่าจะสะดวกนะ

คุณแคเลือกหนังสือแล้วให้เขาส่งไปถึงโรงเรียนโดยตรงเลย การตรวจสอบก็ถามจากจารย์ป้าว่าได้รับยัง ถ้าไม่มั่นใจความน่าเชื่อถือร้านลองสั่งนิดหน่อยก่อนครับ

***ถ้าสั่งผ่านร้านหนังสือมือ2ออนไลน์แล้วเวิร์ค น่าจะเป็นการแนวทางให้อีกหลายคนที่อยากช่วยเหลือครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ร้านนี้บอกว่าสั่งครบ600 ฟรีค่าจัดส่งเฉพาะในประเทศ

http://www.thainetbook.com/

ส่วนร้านนี้ค่าจัดส่งครั้งละ30บาท 600ขึ้นไปไม่คิดค่าส่งเฉพาะในประเทศ

http://www.lungthong...ew_doc.php?id=3

เป็นตัวอย่างคร่าวๆครับ เดี๋ยวจะช่วยดูให้ว่า ร้านหนังสือออนไลน์ร้านไหนราคาน่าสนใจครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ