ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

จารย์ป้า

ขอรับบริจาคหนังสือเข้าห้องสมุด (น้ำท่วมหนักมาก)

โพสต์แนะนำ

วันไหนพนักงานของคุณแด้ผ่านบางนา แวะรับหนังสือที่คอนโดผมด้วยครับ(มีได้มาเพิ่ม)

หนังสือที่ได้มาเพิ่ม

--แสง หนึ่งคือรุ้งงาม แสงนั้นมิจางหาย (หนังสือประกอบนิทรรศการเทิดพระ เกียรติ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอเจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราช นครินทร์) ครบชุดหนังสือ3เล่มและชุดCD2แผ่น สภาพใหม่เหมือนมือ1 ราคาข้างกล่อง 1200บาท(ขอแอบเปิดฟังCDก่อนนะ)

--นิตยสารศิลปวัำฒนธรรม 6เล่ม

--หนังสือสาระน่ารู้เกี่ยวกับสุขภาพ เล่ม1และ2(โรงพยาบาลวิชัยยุทธ)

--บ้านในฝัน ฉบับพิเศษ ครบรอบ20ปี(รวมภาพการตกแต่งบ้านเด่นในรอบ20ปี) ปกแข็งสภาพใหม่เหมือนมือ1 ราคาหน้าปก220

--หนังสือนิตยสารต่างๆ บางเล่มเป็นภาษาต่างประเทศหมดแต่รูปสวย(ทางโรงเรียนคัดแยกดูความเหมาะสมก็แล้วกันครับ)

--คนที่คอนโดเห็นผมขนหนังสือ พอเขารู้ว่าบริจาคเข้าห้องสมุดช่วยโรงเรียนถูกน้ำท่วม เขาว่าจะเอามาเพิ่มให้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ได้รับมอบหนังสือและชั้นวางหนังสือ จำนวน 4 หลัง เป็นชั้นที่ได้รับการบริจาคจากสมาชิกเว็บไทยโกล

ดีใจจริงๆเลยค่ะ มันรู้สึกดีมากเลย ตั้งแต่เป็นครูมา ครั้งนี้รู้สึกอิ่มใจ แทนนักเรียนทุกคนต่อจากนี้ไปห้องสมุดของเรา คงจะมีเด็กมาอ่านหนังสือกันเยอะมากเลยนะคะ หนังสือที่ได้มาทุกเล่มจะช่วยสร้างอนาคตของชาติต่อไป

วันนี้ต้องขอบพระคุณดักแด้ที่เป็นธุระในการจัดหาชั้น ร่วมทั้งนำมาส่ง ตลอดจนการประสานงานอันดีของชาวไทยโกล ทำให้เราได้หนังสือดีๆๆหลายเล่ม ได้ชั้นที่สวยถูกใจ :Announce

ขอบพระคุณชาวไทยโกลทุกท่านที่ร่วมกันจนทำให้เกิดสิ่งดีๆๆขึ้นในครั้งนี้ ขอบพระคุณกัมพลที่ก่อตั้งเว็บนี้ขึ้นมา ทำให้เราได้มีโอกาสรู้จักกับกลุ่มคนที่มีน้ำใจต่อเด็กๆๆ

โรงเรียนบึงเขาย้อน(คงพันธุ์อุปถัมภ์)ไม่มีสิ่งใดตอบแทน นอกจากคำว่า "ขอบพระคุณ"

ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยจนดลบันดาลให้ท่านทั้งหลายจงประสบแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ

กราบขอบพระคุณอย่างสูง

จารย์ป้า :Hi

ถูกแก้ไข โดย จารย์ป้า

หนังสือที่ท่านทั้งหลายบริจาคเราจะทำการขึ้นชั้นให้เร็วที่สุดที่ครูจะทำได้นะ วันนี้ก็มีเด็กตั้งหลายคนมาถามว่า "ห้องสมุดเข้าได้หรือยัง" ครูก็ได้แต่บอกว่าอ่านข้างนอกไปก่อนนะ(เอาหนังสือใส่ตะกร้าไปให้เด็กอ่านคะ)เพราะมีหนังสือกองอยู่หลายกองทำให้อาจเกิดความสับสนในการคัดแยกประเภท ครูเลยจัดห้องสมุดเคลื่อนที่ไปก่อนเวลานี้ :uu

ทราบความคืบหน้าแล้วดีใจครับ ที่พวกเราชาวเวปไทยโกลด์ มีส่วนได้ช่วยเหลือเด็ก ต้องขอบคุณกัมพลที่สร้างเวปนี้ทำให้พวกเราได้มาเจอคนดีๆมีน้ำใจในเวปนี้ครับ

เอารูปมาให้ดูกันให้ชื่นใจค่ะ สวยสมเป็นห้องสมุดโรงเรียน ไม่เหลือเค้าวันแรกที่ไปเจอเลยค่ะ ชั้นหนังสือจำนวน 4 ชั้นนี้ เฮียกัมพลมอบให้แด้ไปสั่งทำเพื่อมอบให้โรงเรียน ซึ่งเป็นเงินที่ได้จากค่าสัมมนาและเงินโอนเกินจากสมาชิกไทยโกลด์ค่ะ เพราะฉะนั้นทุก ๆ ท่าน มีส่วนร่วมในการจัดสร้างห้องสมุดครั้งนี้นะคะ นอกจากนี้แด้ยังทราบจากจารย์ป้าด้วยว่า มีสมาชิกจากเว็บเราไปบริจาคหนังสือ และมอบเงินให้โรงเรียนด้วยอีกต่างหาก คือ คุณ Tutoo ค่ะ ขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ

หน้าตาชั้นหนังสือทั้ง 4 ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย Dakdae

บรรยากาศรวม ๆ ของห้องสมุดใหม่ค่ะ

เด็ก ๆ อยากใช้ห้องสมุดใหม่นี้กันมาก ถึงขนาดยอมจัดเวรกันถูพื้นห้องสมุดหมุนเวียนกันทั้งวันค่ะ (จารย์ป้าบอกว่า ถูกันวันละหลายรอบ..อิอิ) แจ้งจารย์ป้าแล้วว่า ถ้าเปิดเป็นทางการวันไหน ช่วยแจ้งให้ทราบด้วย จะไปร่วมใช้บริการค่ะ เพราะมีหนังสือหลายเล่มที่ผ่านมือ ผ่านตา แบบคร่าว ๆ แล้ว เป็นหนังสือในดวงใจค่ะ

ในที่สุด ห้องสมุดที่ในครั้งแรก ยังมองไม่เห็นภาพเลยว่าจะเสร็จออกมาให้ได้ใช้บริการกันอีกครั้งได้เมื่อไหร่ ก็สำเร็จจากความร่วมมือร่วมใจของสมาชิกผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน ยินดีและปลื้มใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของเหตุการณ์นี้ค่ะ :lol:

ขอบคุณครับคุณแด้ ตู้สวยดีครับมีชื่อเวปของพวกเรา เห็นตู้หนังสือและหนังสือที่เด็กๆได้รับแล้ว คิดว่าเด็กๆคงมีความสุขกับห้องสมุดใหม่ของพวกเขา

เข้าไปดูรูปค่อนข้างยากครับกว่าจะได้รูป แต่ห้องสมุดใหม่น่ารักจังเลย

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

พอได้ดูภาพชัดๆ ต้องบอกว่าสุดยอดเลย

ห้องสมุดสวยมาก ไม่เชื่อสายตาเลยว่าเป็นห้องเดียวกับตอนที่ผมแวะไปดู ช่วงที่เอาหนังสือของคุณกัมพลไปบริจาค

ขอบคุณคุณแด้จริงๆ น่ารักที่สุด :32

ความช่วยเหลือต่างๆ เข้าถึงโรงเรียนได้อย่างสะดวก คุณแด้ ถือเป็นกำลังสำคัญ เป็นหูเป็นตา เป็นไม้เป็นมือ เหมือนพาสมาชิกเข้าไปร่วมอยู่ในเหตุการณ์ ตั้งแต่น้ำเริ่มคืบคลานเข้าไปจนน้ำลดเลย :uu

---ช่วงสงกรานต์ผมหยุดยาว10-18 ถ้าห้องสมุดเปิดผมกะจะแวะไปดูห้องสมุดซักหน่อย อยากไปซึมซาบความสุขของเด็กในการได้อ่านหนังสือที่เขาชอบ หนังสือของเวปเราเกี่ยวกับเด็กผมช่วยเลือกซื้อไปเยอะเลยทั้งอ่านเล่นและวิชาการ เลยอยากไปดูด้วยตัวเองว่าหนังสือที่เลือก ถูกใจเด็กแค่ไหน เวลาเราเห็นเด็กๆมีความสุข เราจะสุขใจมากเลยนะ

พวกเราคงเคยได้ทำบุญร่วมกันมาก่อน. เพราะในตอนแรก แด้ไม่ได้คิดเลยว่าเหตุการณ์จะมาจบในลักษณะแบบนี้. ที่สำเร็จได้ถึงขนาดนี้ ต้องขอบคุณเฮียกัมพลค่ะ ไม่ได้เฮีย ไม่สำเร็จจนเป็นห้องสมุดได้เร็วขนาดนี้หรอกค่ะ

เมืีอคืนแด้ทบทวนเหตุการณ์ ความรู้สึกทั้งหมด เพราะแด้เป็นคนเดียวที่เข้าไปสัมผัสและมีส่วนร่วมอย่างจริงจังกับสิ่งนั้นตั้งแต่เริ่มจนจบ สิ่งนั้นคือ ความสูญเสียและการฟื้นคืน. ยิ่งทำให้มีความอิ่มเอมใจในความสุขอย่างบอกไม่ถูก อธิบายไม่ได้ครบถ้วน. พูดแล้วก็เหมือนลิเก ต้องขอบคุณพรหมลิขิตที่ทำให้พวกเราได้มาพบและได้ทำสิ่งนี้ร่วมกันค่ะ. การให้ของทุก ๆ น้ำใจที่ได้ร่วมกันในครั้งนี้ แด้ว่าแด้ได้รับย้อนกลับมาเต็ม ๆ ก่อนใครเลยค่ะ. แด้อยากบอกกล่าวความรู้สึกเหล่านี้ให้ทุกคนได้ทราบ ทั้งผู้ร่วมเอาหนังสือมาบริจาค. ทั้งที่นำไปให้เอง และส่งทางไปรษณีย์ รวมถึงผู้ร่วมจัดงานสัมมนาและมาร่วมงานทุกท่านว่า ความสำเร็จครั้งนี้มากกว่าการที่เด็กได้ห้องสมุดใหม่. สำหรับแด้ สิ่งที่พวกเราได้ร่วมกันทำ มันซ่อมแซมจิตวิญญานของผู้ได้รับการสูญเสียจากเหตุการณ์น้ำท่วมอย่างแด้ให้เต็มตื้นขึ้นมา. ได้รู้ว่าความมีน้ำใจแบบไทย ๆ ของเราไม่ได้สูญหายไปจากสังคมที่มีแต่ความนิยมวัตถุเงินทองเช่นในปัจจุบัน. สุดท้ายคือ. ต้องขอบคุณคุณครูและเด็กที่โรงเรียนบึงเขาย้อน ที่ทำให้พวกเราได้มีโอกาสได้ทำสิ่งดี ๆ สิ่งนี้ร่วมกันค่ะ

พวกเราคงเคยได้ทำบุญร่วมกันมาก่อน. เพราะในตอนแรก แด้ไม่ได้คิดเลยว่าเหตุการณ์จะมาจบในลักษณะแบบนี้. ที่สำเร็จได้ถึงขนาดนี้ ต้องขอบคุณเฮียกัมพลค่ะ ไม่ได้เฮีย ไม่สำเร็จจนเป็นห้องสมุดได้เร็วขนาดนี้หรอกค่ะ

เมืีอคืนแด้ทบทวนเหตุการณ์ ความรู้สึกทั้งหมด เพราะแด้เป็นคนเดียวที่เข้าไปสัมผัสและมีส่วนร่วมอย่างจริงจังกับสิ่งนั้นตั้งแต่เริ่มจนจบ สิ่งนั้นคือ ความสูญเสียและการฟื้นคืน. ยิ่งทำให้มีความอิ่มเอมใจในความสุขอย่างบอกไม่ถูก อธิบายไม่ได้ครบถ้วน. พูดแล้วก็เหมือนลิเก ต้องขอบคุณพรหมลิขิตที่ทำให้พวกเราได้มาพบและได้ทำสิ่งนี้ร่วมกันค่ะ. การให้ของทุก ๆ น้ำใจที่ได้ร่วมกันในครั้งนี้ แด้ว่าแด้ได้รับย้อนกลับมาเต็ม ๆ ก่อนใครเลยค่ะ. แด้อยากบอกกล่าวความรู้สึกเหล่านี้ให้ทุกคนได้ทราบ ทั้งผู้ร่วมเอาหนังสือมาบริจาค. ทั้งที่นำไปให้เอง และส่งทางไปรษณีย์ รวมถึงผู้ร่วมจัดงานสัมมนาและมาร่วมงานทุกท่านว่า ความสำเร็จครั้งนี้มากกว่าการที่เด็กได้ห้องสมุดใหม่. สำหรับแด้ สิ่งที่พวกเราได้ร่วมกันทำ มันซ่อมแซมจิตวิญญานของผู้ได้รับการสูญเสียจากเหตุการณ์น้ำท่วมอย่างแด้ให้เต็มตื้นขึ้นมา. ได้รู้ว่าความมีน้ำใจแบบไทย ๆ ของเราไม่ได้สูญหายไปจากสังคมที่มีแต่ความนิยมวัตถุเงินทองเช่นในปัจจุบัน. สุดท้ายคือ. ต้องขอบคุณคุณครูและเด็กที่โรงเรียนบึงเขาย้อน ที่ทำให้พวกเราได้มีโอกาสได้ทำสิ่งดี ๆ สิ่งนี้ร่วมกันค่ะ

และนี้ก็ความประทับใจที่เรามีร่วมกันท่านมีความสุขที่จะเป็นผู้ให้คุณครูและนักเรียนมีความสุขกับการเป็นผู้รับ มีความสุขของคนเรามีหลากหลายแบบ แต่ความสุขของครูในตอนนั้นการได้ทำอะไรสักอย่างเพื่อให้ความสุขที่เคยมีคืนกลับมา ขอบคุณน้ำใจอันงดงามของชาวไทยโกลด์

วันนี้เอารูปภาพห้องสมุด ที่ใกล้สมบูรณ์ มาให้ชมค่ะ ด้วยเรานี้หนังสือที่ปริมาณมากแล้วขอบคุณนะค่ะ

ตอนนี้โรงเรียนมีหนังสือจำนวนมากแล้วต้องของดรับบริจาคนะค่ะ ตอนนี้กำลังจัดเก็บเพื่อป้องกันน้ำท่วม

ดีใจมากครับ ที่ได้มีส่วนรวมสร้างสิ่งดีๆให้กับเด็กๆ ผมขยับจากคนชั้นล่างของสังคมมาเป็นคนชั้นกลางได้เพราะหนังสือมีส่วนช่วยอย่างมากครับ