ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

:o :D :lol: ^_^ :rolleyes: :lol: :P <_<

:lol: ^_^ :rolleyes: :lol:

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

http://youtu.be/_vzWUtt7vs8

เคยแปะแล้วที่ห้องเก่า เผื่อใครปวดคอ ปวดหลัง ลองทำดูค่ะ :D

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

http://youtu.be/iETH2cWD6-k

มีบริหารนิ้วด้วยค่ะ ใช้คอมนานๆ ระวังกันด้วยนะคะ :unsure:

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หวัดดีค่ะ พี่เกี้ยมอี๋ ญ่าไม่รู้ว่าของพี่ไม่ขยับ 55+ สงสัยต้องโหลดใหม่เอาเนาะ

อธิบายเผื่อเพื่อนจะเอาไปใช้ ด้วยนะคะ แต่พี่เกี้ยมลงอินดี้บ่อย คิดว่าคงลงได้สบายๆ

download ได้ที่นี่นะคะ http://ultimaforex.c...-bar-indicator/

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

มาแล้วเอนจอย สวัสดีตรับ

:wub: แล้วคุณเธอ คุณท่านก้อกล้บมา ขอบคุณคับ :D

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน :D

กฎก้อต้องเป็นกฎเนาะ..ละเมิดลิขสิทธิ์ ก้อต้องปิดไป พยายามคุยกับเฮียเหมือนกันค่ะ

ว่าขอลบแค่หนัง ภาพ ได้มั๊ย แล้วกระทู้ก้อขอให้เป็นเหมือนเดิม เพราะเสียดายข้อมูลใน

กระทู้เก่าเยอะมาก แล้วกว่าจะทำได้ ต้องใช้เวลานาน เพราะญ่านิสัยไม่ค่อยดี ทำดีไม่ได้

ก้ออย่าไปทำมัน ทำให้คนอ่าน ต้องทำให้ดี ให้เหมือนเราอ่านเอง ง่ายๆ เข้าใจ ไม่ซับซ้อน

แต่เฮียบอกส่งเรื่องไปที่ กูเกิลแล้วรอเค้าตอบกลับ ถ้าไม่อยากรอก้อเปิดห้องใหม่เอามั๊ย

เพื่อความสบายใจค่ะ

แต่ได้คุยกับเฮียไปบ้างค่ะ เฮียบอกจะก๊อปข้อมูลห้องเก่ามาแปะไว้ใหม่ ในส่วนที่

ไม่ละเมิดนะคะ เดี๋ยวค่อยรอดูอีกทีค่ะ ว่าได้แค่ไหน...

ต้องขอโทษเฮียกัมด้วยที่ทำให้ยุ่งยาก+ไม่สบายใจค่ะ ^_^

ขอบคุณ ทุกคนที่คิดถึง และ เป็นห่วงนะคะ .. ญ่าก้อยังเหมือนเดิม

กำไรบ้าง คัทบ้าง รอบ้าง ว่ากันไปค่ะ..ส่วนกระทู้โดนปิดเมื่อวานยอมรับว่าเศร้าค่ะ

กำลังแก้โพสอยู่เลย เฮ้ย รัยว๊า ตอนแรกนึกว่าเวปล่ม เพราะไม่ค่อยได้มาอ่าน

หน้าแรกไทยโกลเท่าไหร่ จะแอดไว้ไม่กี่ห้อง เลยไม่ทราบข่าว

มาทราบทีหลังเสียใจมากค่ะ :_02

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

photo-thumb-6193.jpg ITW8.gif photo-thumb-7090.jpeg photo-thumb-6195.jpg แบบนี้ก็ดีขนาดเนอะน้องญ่า เปิดใหม่ดีกว่า

เป็นกำลังใจให้ คนเก่ง ๆ อย่างน้องญ่า ค่ะ ติดตามตลอดค่ะ

:Announce มาแสดงความยินดีกับบ้านใหม่ค่ะ

ยินดีกับบ้านใหม่ครับ เสียดายข้อมูลเก่าเหมือนกันครับ ถ้าเฮียกัมนำมาแปะใหม่ได้ก็จะเป็นพระคุณยิ่ง

กฎก้อต้องเป็นกฎเนาะ..ละเมิดลิขสิทธิ์ ก้อต้องปิดไป พยายามคุยกับเฮียเหมือนกันค่ะ

ว่าขอลบแค่หนัง ภาพ ได้มั๊ย แล้วกระทู้ก้อขอให้เป็นเหมือนเดิม เพราะเสียดายข้อมูลใน

กระทู้เก่าเยอะมาก แล้วกว่าจะทำได้ ต้องใช้เวลานาน เพราะญ่านิสัยไม่ค่อยดี ทำดีไม่ได้

ก้ออย่าไปทำมัน ทำให้คนอ่าน ต้องทำให้ดี ให้เหมือนเราอ่านเอง ง่ายๆ เข้าใจ ไม่ซับซ้อน

แต่เฮียบอกส่งเรื่องไปที่ กูเกิลแล้วรอเค้าตอบกลับ ถ้าไม่อยากรอก้อเปิดห้องใหม่เอามั๊ย

เพื่อความสบายใจค่ะ

แต่ได้คุยกับเฮียไปบ้างค่ะ เฮียบอกจะก๊อปข้อมูลห้องเก่ามาแปะไว้ใหม่ ในส่วนที่

ไม่ละเมิดนะคะ เดี๋ยวค่อยรอดูอีกทีค่ะ ว่าได้แค่ไหน...

ต้องขอโทษเฮียกัมด้วยที่ทำให้ยุ่งยาก+ไม่สบายใจค่ะ ^_^

ขอบคุณ ทุกคนที่คิดถึง และ เป็นห่วงนะคะ .. ญ่าก้อยังเหมือนเดิม

กำไรบ้าง คัทบ้าง รอบ้าง ว่ากันไปค่ะ..ส่วนกระทู้โดนปิดเมื่อวานยอมรับว่าเศร้าค่ะ

กำลังแก้โพสอยู่เลย เฮ้ย รัยว๊า ตอนแรกนึกว่าเวปล่ม เพราะไม่ค่อยได้มาอ่าน

หน้าแรกไทยโกลเท่าไหร่ จะแอดไว้ไม่กี่ห้อง เลยไม่ทราบข่าว

เป็นประสบการณ์เนอะ

ให้กำลังใจทั้งคุณญ่าและคุณบอยนะค่ะ

มันเหนื่อยมากในความรู้สึกที่อยากให้ข้อมูลเดิมๆ ยังอยู่เหมือนเดิม

ถ้าต้องทำอะไรใหม่อีกครั้งกับงานที่เคยทำไปแล้ว

มันจะทำไปกับอารมณ์ที่เซ็งไป

ซึ่งจะต่างกับการสร้างงานชิ้นใหม่กับอารมณ์ที่ตื้นเต้น มีความสุข อยากให้สำเร็จ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ หวังว่าคุณกัมพลจะช่วยให้ความหวังของพวกเราเป็นจริง

ขอข้อมูลเดิมๆ กลับมา

please...............

สงสารคนทำและคนร่วมสร้างประวัติศาสตร์ ออยเจนทุกคน

:065 :065 :065

“ กฏ 25 ข้อ ในการเทรดอย่างมีวินัย “

1. ตลาด จะให้เงินแก่ผู้ที่มีวินัยเท่านั้น

2. จงมีวินัยทุกวัน ทุกการเทรด แล้วตลาดจะให้รางวัลแก่คุณเอง ...

แต่อย่าสงสัยว่าคุณมีวินัย...แล้วทำไมถึงเจ๊งตลอด ถ้าคุณยังไม่ได้มีวินัยแบบ 100%

3. ลด size ในการเทรด เมื่อ performance ในการเทรดตกลง

4. ถ้ามีกำไรอยู่ ห้ามเปลี่ยนให้มันเป็นขาดทุน / อันนี้ก้อประจำค่ะ ย่อจนจะขาดทุน ยังไม่ยอมปิด หวังว่าจะดีดทำกำไรต่อได้ :unsure:

5. อย่าให้การขาดทุนครั้งใหญ่... กินกำไรครั้งใหญ่ของคุณไป

6. พัฒนาระบบ...ที่คุณจะสามารถ มีวินัยกับมันได้ตลอด ถูกจริตกับมัน...อย่าเปลี่ยนระบบบ่อยๆ

7. เป็นตัวของตัวเอง ...อย่าพยายามเลียนแบบคนอื่น

8. มีความอยากที่จะเทรด... เฝ้ารอเวลาที่ตลาดจะเปิดทุกๆวัน

9. เรียนรู้ในการเทรด size ที่ใหญ่ขึ้น... แต่จำไว้ว่าถ้ามันไม่เวิร์ค ต้องลดขนาดลงมาก่อน

10. ห้ามเป็นผู้แพ้ ในระยะยาว (ระบบต้องไม่ขาดทุนในระยะยาว)

11. การขาดทุนครั้งแรก...คือการขาดทุนที่ดีที่สุด เรียนรู้จากมันซะ !

12. อย่าคาดหวัง + ขอพร ในตลาดหุ้น เพราะไม่มีใครช่วยคุณได้ สุดท้ายคุณจะแพ้

13. อย่าสนใจข่าวที่ออกมาตามสื่อต่างๆ

14. อย่าเก็งกำไร (ระบบที่ risk/reward ต่ำ หรือ ความแม่นยำต่ำ หรือ ทั้งคู่)

15. เข้าใจว่า ทุกระบบต้องมีการขาดทุน (ยอมรับความจริงว่าคุณจะต้องขาดทุนบ้าง...

แล้วปิดการขาดทุนให้เร็วที่สุด) คำนวนแล้วขาดทุนกำไร บางทีก้อต้องยอมบ้างเนาะ ^_^

16. เมื่อคุณเปิด position แล้ว ราคามันไม่ไปตามทางที่คุณคิดไว้

ให้รีบปิดสถานะนั้นซะ ! / ยากตรงนี้แหละเนาะ :P

17. ห้ามขาดทุนครั้งใหญ่...เพราะสิ่งที่เดียวที่ทำร้ายพอร์ทคุณได้คือ...

การขาดทุนครั้งใหญ่ / ประจำเลย ถึงว่าสิ :P

18. เทรดตามระบบ เทรดตามวินัย...ทำให้ตัวเองมีความมั่นใจ และ มีสติในการเทรด

19. ถ้าคุณกำลังขาดทุน ให้ Cutloss ทั้งหมด...ถ้ากำไร ให้แบ่งขายตามเป้าหมาย

ทำไม่ได้ซักที ยื้อขาดทุน แต่รีบปิดกำไร ไม่ยอมรัน

20. เทรดให้ได้กำไร ครั้งใหญ่ๆครั้งเดียว คือ โชคดี...” เทรดให้ชนะไปเรื่อยๆ อย่างสม่ำเสมอ คือ ฝีมือ “

21. ค่อยเก็บกำไรทีละนิดไปเรื่อยๆ สุดท้ายจะได้กำไรก้อนใหญ่

22. เทรดด้วยระบบซ้ำๆ แบบเดิมๆ ทำจนชิน แล้วคุณจะเก่งซักวัน (ตามกฏ 10000 ชั่วโมง)

23. อย่าคิดมากเกินไป อย่าผัดวันประกันพรุ่ง อย่าเป็นคนโลเล ไม่งั้น...คุณเจ๊งแน่ๆ

24. เทรดเดอร์ทุกคน มีสิทธิเท่ากันในสนามการลงทุน

25. ตลาดการลงทุน เป็นตลาดที่มีความยุติธรรมแก่ทุกคน

จากบทความของ Douglas E. Zalesky

เรียบเรียง : Traveller's trade /

ขอบคุณ Traveller's trade มากๆ ด้วยค่ะ ข้อคิดดีดี ใช้ได้เลยค่ะ 4JQCI.gif

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เก็บมาย้ำ ให้อ่านกันเล่นๆ วันหยุดค่ะยิ่งเห็นเพื่อน มาเล่น GS กันมากขึ้น

ยิ่งต้องระมัดระวัง กันอย่างมากนะคะ :D

------------------------------------------------------------

Stop Loss ที่เหมาะสม

ปัญหาใหญ่ สำหรับนักเทรดส่วนมาก ก็คือ ไม่รู้ว่าจะตั้ง stop loss หรือ cut loss

ที่เท่าไหร่ดี

บางคน บอกว่ารู้แหละว่าจำเป็นต้องตั้ง stop loss แต่ไม่รู้ว่าควรตั้งไว้เท่าไหร่

ครั้นหันไปถาม "กูรู" บางท่านก็บอกว่าให้ตั้ง stop loss แคบๆ เข้าไว้ เวลาขาดทุน

จะได้ขาดทุนเป็นเงินก้อนเล็ก ซึ่งจะช่วยลดความเสี่ยงในการเทรดของเราได้

แต่นั่นเป็นความจริงหรือเปล่า?

Stop Loss ช่วยลดการขาดทุน

การ stop loss ก็คือการ cut loss เพียงแต่เมื่อเราใช้คำว่า cut มันไม่ได้ระบุวิธีการ

ในขณะที่คำว่า stop มันจะกระเดียด ไปในทางใช้คำสั่ง stop order เพื่อบริหาร

ความเสี่ยง ของหุ้น หรือ ฟิวเจอร์สที่เราถือครองอยู่ เพื่อให้เข้าใจได้ง่าย

ว่า ทั้งสองคำนี้เหมือนกัน และ ผมก็จะเน้นไปในส่วนของฟิวเจอร์สซึ่งการบริหาร

ความเสี่ยงถือว่าเป็นเรื่อง ที่ขาดไม่ได้เด็ดขาด!

กลับมา ที่การเทรด สิ่งที่เลวร้ายที่สุด คือ การถือครองสถานะฟิวเจอร์ส (long หรือ

short ก็ตามที) แล้วไม่ยอมตั้ง stop loss บางคนพอผมถามว่าทำไม ก็ได้รับคำตอบกลับ

มาว่า "กลัวว่าจะโดน stop" เออ กลัวขาดทุนเล็กๆ แต่ไม่ยักกลัวขาดทุนใหญ่ๆ

เท่าที่ผมเห็น นักเทรดที่เจ๊งส่วนมากเจ๊ง จากการขาดทุนครั้งใหญ่เพียงไม่กี่ครั้ง

และ ก็แน่นอนว่า คนพวกนี้ไม่เคยตั้ง stop loss อยู่แล้ว ในอีกฟากหนึ่งนักเทรดที่

รู้จักตั้ง stop loss ก็มีบางส่วนที่เจ๊งเหมือนกัน แต่พวกเขาเจ๊งแบบ "ค่อยเป็นค่อยไป"

ความจริง ถ้าพวกเขาเป็นนักวิเคราะห์ที่ใส่ใจซักหน่อย การขาดทุนครั้งเล็กๆ ติดต่อกัน

บ่อยๆ ก็ควรจะดึงความสนใจ ให้เขากลับมาขุดค้นปัญหาของการเทรดได้แล้ว โดยมาก

ปัญหา เกิดจาก 1 ใน 2 อย่างนี้ คือ ถ้าไม่ใช่เพราะระบบการเทรดของเขาไม่เวิร์ก ก็เป็น

เพราะเขาตั้ง stop loss ไม่เหมาะสม

ปัญหาแรก ค่อนข้างชัดเจน ถ้าระบบห่วยเทรดแล้วขาดทุน มันก็ต้องเจ๊ง แต่สำหรับ

ปัญหาข้อหลัง ผมขอย้อนกลับ ไปที่คำแนะนำของกูรูบางท่านที่บอกว่าควร ตั้ง

stop loss แคบๆ เข้าไว้จะได้ลดความเสี่ยง เพื่อที่เราจะได้เข้าใจว่า มันเป็นปัญหาได้อย่างไร

Stop Loss แคบๆ ช่วยลดความเสี่ยงจริงหรือ?

ลองจินตนาการว่า คุณกำลังเห็นราคาฟิวเจอร์สพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว จึงตัดสินใจเปิด

สถานะ long (ซื้อ) ทันที เสร็จแล้วก็ยังรอบคอบ หันมาตั้ง stop loss ไว้ด้วยโดย

จำกัดการขาดทุนไว้ที่ 1 จุด

ผ่านไปแค่ 2 นาที ราคาฟิวเจอร์สขยับลงมาแตะจุด stop loss ทำให้คุณต้องปิดสัญญา

นั้นไปด้วยความหัวเสีย และ ยิ่งหัวเสียหนักขึ้นไปอีกเมื่อเห็นว่าต่อจากนั้นไปฟิวเจอร์ส

ยังคงวิ่งต่อ จนถึงสิ้นวัน เบ็ดเสร็จแล้ววันนั้นชาวบ้านเขากำไรกันหมด ในขณะที่คุณขาดทุน

เห็นปัญหาแล้วใช่มั๊ยครับ คุณตั้ง stop loss ไว้แคบเกินไปจนมันไม่สามารถทนกับการ

"แกว่งตัว" ของราคาได้เลย ดังนั้น การตั้ง stop loss แคบๆ อาจไม่ได้ช่วยลดความเสี่ยงก็เป็นได้

ทีนี้ถามต่อว่า อ้าว แล้วต้องตั้งไว้ให้กว้าง หรือ แคบแค่ไหนล่ะ

ถ้ายังจำได้ ผมเคยบอกแล้วว่านักเทรด มีหลายกลุ่ม เช่น day trader, swing trader, position trader ซึ่งก็มีกรอบเวลาที่จะเทรดเรียงกันมาจากน้อยไปมาก นั่นคือ

• day trader - มีกรอบเวลาไม่เกิน 1 วัน
  • swing trader - มีกรอบเวลาตั้งแต่ 1 วันไปจนถึง 2 - 3 สัปดาห์
  • position trader - มีกรอบเวลาตั้งแต่ 2 - 3 วันไปจนถึงหลายเดือน

การตั้ง stop loss ของนักเทรด แต่ละกลุ่มก็ไม่เหมือนกัน แต่หลักการที่ยอมรับกัน

โดยทั่วไปก็คือ ยิ่งคุณเทรดยาว stop loss ยิ่งต้องกว้าง เหตุผล ก็เพราะว่าคุณจะต้อง

อยู่ในตลาดหลายวัน หรืออาจจะหลายสัปดาห์ คุณต้องพบเจอกับการแกว่งตัวของราคา

วันแล้ววันเล่า หากตั้ง stop loss ไว้แคบ เผลอแป๊บเดียวก็โดน stop อีกแล้ว ทั้งที่จริง

ฟิวเจอร์สอาจกำลังแกว่งตัว ไปในทิศทางที่คุณคาดการณ์ไว้

ในทางกลับกันถ้าคุณเทรดสั้น เช่น day trade คุณก็ควรตั้ง stop loss ไว้ไม่ให้กว้างมาก

นัก เพราะ กำไรคาดหวังของคุณในแต่ละวันไม่ได้มากมายอะไร หากตั้งตัดขาดทุนไว้

กว้าง ทุกครั้งที่คุณขาดทุน มันจะขาดทุนเยอะ เผลอๆ กินกำไรเสียจนหมด แต่ก็ไม่ใช่ตั้ง

ไว้แคบ ซะจนกระดิกอะไรไม่ได้เลย

ทั้งหมดนี้ เป็นหลักการคร่าวๆ แต่ถ้าอยากรู้ตัวเลขชัดๆ แนะนำ ให้เปิดกราฟดูการแกว่ง

ตัวของราคา แล้วทดลองดูว่า stop loss ในระดับต่าง ๆ เช่น 1%, 2%, 5% แค่ไหนถึง

จะเหมาะสม กับสไตล์ และ กรอบเวลาของเรา แค่ไหนที่จะไม่ตื่นตูมเกินไป และ แค่ไหน

ที่จะไม่ชิลล์เกินควร ซึ่งการจะรู้ตรงนี้ได้ เราต้อง ทดสอบ ดูครับ แนะนำว่า ควรทดสอบตามลำดับขั้นโดย

1) ทดสอบกับ ข้อมูลย้อนหลัง หากว่าผ่านค่อย...

2) ทดสอบกับ ข้อมูล real time โดยยังไม่ลงเงินจริง จากนั้นถ้าผ่านเราก็...

3) ทดสอบกับ เงินจริงจำนวนน้อยๆ...

เมื่อผ่านหมด ทุกบททดสอบถึงค่อยเอาไปใช้งานจริงจัง ถ้าใครทำแล้วผ่านหมดตามนี้

โอกาสเจ๊งก็ยากแล้วล่ะครับ ที่เราเห็นเจ๊งๆ กันในตลาด เป็นเพราะว่าคนส่วนมากใจร้อน

และ ไม่เคยทดสอบ ระบบและ stop loss ของตัวเองในขั้นตอนใดเลย!

ผมถือว่า นักเทรดแต่ละท่านเป็นนายตัวเอง ดังนั้น "Stop Loss ที่เหมาะสมของเรา"

ก็มีแต่ตัวเรา ที่จะตอบได้ครับ

------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณ เจ้าของบทความด้วยค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับเพื่อนๆ บ้างนะคะ :D

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.