ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kom3806

ภัยของคนขับรถ

โพสต์แนะนำ

ขอเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับคนขับรถกลางคืน เพิ่งเกิดกับตัวเมื่อกี๊เอง ตอน 4ทุ่มนี่เองผมขับรถกลับจากส่งลูกขากลับถืงถนนเเจ้งวัฒนะมีรถปูนจอดริมถนน2คัน เค้าโบกให้ออกขวา ซื่งรถก็ติดเเต่ก็ฃวาตามกันมาทุกคันติดติดกัน ด้านซ้ายมือมีซอยมอเตอร์ไซด์ออกจากซอยก็หลบรถปูนผมก็เลยซอยมาเเล้วซักพักได้ยินเสียงเคาะรถผมก็จอดลงมาดูเค้าบอกว่าผมขับรถเบียดเขาขาเขาถลอกซื่งดูเเล้วก็ไม่มีรอยรถเขาก็ไม่ได้ล้มเเต่รถผมเป็นรอย เพราะสีกับเเฮนด์รถเขา เขาบอกผมผิดจะเอาตัง ผมก็ว่าเขาผิดเพราะเขาออกซอยหลบรถปูนมากระเเทกประตูหลังรถผม เฃาก็ไม่ยอม ผมบอกไปโรงพักเเล้วกัน เค้าถามโรงพักไหนผมบอกดอนเมือง ก็มาถนน local road ผมขับมาติดไฟเเดงเค้าขับเลยไป ผมก็เลี้ยวขวาออก วิภาวดี เพราะ local road มันมืดกลัวเค้าไปดักเลยไปเลี้ยวเข้าทางเข้าส.น .เลยไปวนดูก็ไม่เจอเลยกลับเพราะดืกเเล้ว ฝากเตือนเพื่อนที่ขับรถทุกคนให้ระวังพวกนี้ไห้ดี เพราะไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเองเพราะเป็นผู้ชายเคยอ่านเจอเห็นมีเเต่ผู้หญิง ไห้ระวังไห้ดีพวกนี้ถูกนิดถูกหน่อยมันจะถามเลยว่าเอาไง ขนาดผมโดนเเท็กซี่ชนลงมายกมือไหว้ผมไม่เอาซักบาท

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากค่ะ

ขอร่วมด้วยคนค่ะ ได้รับ forward mail ค่ะ

Subject: เตือนภัยคนขับรถคนเดียว

ระวังเอาไว้หน่อยครับ ทางที่ดีอย่าเอาเงินให้ใครไปนะครับ พยายามแจ้งเจ้าหน้าที่ก่อน

อยากให้ ทุกคนอ่านด้วยเพราะมันดีกับตัวเราเองนะ

อยากเล่าประสบการณ์ที่เพิ่งเจอมาเมื่อคืนนี้เอง

ตอนประมาณ 1 ทุ่ม ขับรถกลับบ้านคนเดียวตามปกติ พอดีน้ำมันใกล้หมด

เลยเลี้ยวเข้าปั้มน้ำมัน จอดยังไม่ทันเติมเลย ก็มีชายคนหนึ่งเดินมาพูดกับเด็กของปั้ม

เด็กมาบอกเราว่า

“พี่ครับ ตะกี้พี่เลี้ยวเข้ามา หินกระเด็นโดนตาของพี่ผู้ชายคนนั้นครับ”

เราตกใจเปิดกระจกรถลงสุด แล้วมองไปที่ชายคนนั้น ดูที่ลูกตา มีเลือดไหลออกมาด้วย

ชายคนนั้นพูดว่า

“ผมนั่งสูบบุหรี่อยู่ตรงทางเข้า รถคุณขับเข้าปั้ม ไม่รู้ว่า หินหรือแก้ว กระเด็นมาโดน

ตาผมครับ”

เรารีบบอกเค้าว่า

“โดนตาหรือค่ะ ขอโทษค่ะ ไม่ต้องห่วง เรามีประกัน เดี๋ยวเราเรียกประกันเรามา”

ในใจคิดว่าจะเอาเงินให้เค้าไปหาหมอก่อนดีมั้ย แต่คิดอีกทีแจ้งประกันก่อนดีกว่า

เรารีบไปโทรแจ้งประกัน

ขณะที่กำลังคุยกันอยู่ ชายคนนั้นก็เดินมาพร้อมทิชชูที่ซับตาอยู่ แล้วบอกเราว่า

“ผมจะไปหาหมอก่อนนะครับ”

เรารีบถามพี่ประกัน (ในสาย) ว่า “คนเจ็บจะไปหาหมอให้เค้าไปก่อนเลยได้ใช่มั้ย”

พี่ประกันก็บอกว่า “ได้ครับ แต่พี่ไม่ต้องจ่ายอะไรทั้งนั้นนะ รอเจ้าหน้าที่ผมก่อน”

จากนั้นเราก็นั่งรอ และเข้าไปในร้านมินิมาร์ท กินน้ำ และ ยืนรอ ยังคุยให้

คนขายฟังเลย คนขายบอกว่า ตะกี้ชายคนนั้นก็มาขอทิชชูไปซับเลือดเลย

เรารู้สึกไม่ค่อยดี ไม่รู้เค้าจะเป็นอะไรหรือเปล่า พี่ประกันโทรกลับมาบอกเราว่า

เจ้าหน้าที่ Survey เค้าออกมาแล้ว รอแป๊ปหนึง เราบอกว่าเนี่ยคนเจ็บไปหาหมอยัง

ไม่มาเลยพี่ประกันบอกว่า “คงไม่มาแล้วล่ะครับพี่”

เราพอจะมีข้อมูลอยู่ ทำไมเค้าต้องมานั่งสูบบุหรี่บริเวณนั้น แล้วทำไมรถผ่านไปมา

ตั้งมาก ทำไมต้องพอดีมาเป็นหินกระเด็นจากรถพี่ด้วย

“Case แบบนี้เราเจอมามากครับ เค้าทำงานกันเป็นแก๊งค์ แต่พี่ไม่ต้องห่วงถ้าเป็น

เรื่องจริงทางบริษัทฯ ยินดีดูแลรักษาให้เต็มที่ รอเจ้าหน้าที่ผมก็นะครับ”

เราก็รอต่ออีกแป๊ปเดียว พี่ประกันอีกคนก็ขี่รถมาจอด สอบถามเรื่องราวกันเสร็จ

ยืนรอ นั่งรอ จนเป็นชั่วโมงชายคนนั้นก็ยังไม่มา

พี่ประกันก็เลยบอกให้เราไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันเป็นหลักฐานไว้

(ไม่งั้นวันหลังอาจมีหมายมาตามว่าชนคนแล้วหนี) เราให้เบอร์ติดต่อไว้

บอกท่านสารวัตร (ใจดี) ว่าเรายินดีรับผิดชอบทุกอย่าง แต่คนเจ็บไม่กลับมาซะที

กลับไปที่ปั๊มน้ำมันอีก เผื่อว่าคนเจ็บจะกลับมา ถามเด็กของปั๊ม ก็ยังไม่มีใครกลับมา

รวมๆ ทั้งหมด 2 ชั่วโมงแล้ว เลยฝากบอกเด็กไว้ว่า ถ้าชายคนนั้น (ซึ่งเด็กเห็นกันหมดทุกคน)

กลับมาให้ติดต่อสถานีตำรวจได้เลย เพราะได้แจ้งความและให้เบอร์ติดต่อกลับไว้ที่ตำรวจแล้ว

เรายังฝากเรื่องไว้ที่พี่ร้านมินิมาร์ทอีกด้วย

พี่ประกันบอกว่า ถ้ามองในแง่ร้าย พวกนี้เค้าทำงานกันเป็นทีม และ เลือกเฉพาะรถที่ผู้หญิง

ขับคนเดียว ซึ่งเมื่อตกใจส่วนใหญ่ก็จะรีบให้เงินคนเจ็บไปหาหมอก่อน หรือ หากใจดีมากก็จะ

เอาคนเจ็บขึ้นรถไปหาหมอเองเลย ทีนี้ก็จะเข้าแผนพวกมัน สามารถจี้ตัวไปปล้นหรือทำอะไรได้มากมาย

เพราะฉะนั้น เพื่อความปลอดภัยควรจะระวังตัว คิดในแง่ร้ายไว้ก่อน แล้วรอเจ้าหน้าที่มา

จะดีที่สุด

เราเลยอยากแชร์เรื่องราวที่เจอเองเรื่องนี้ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่รักของเราทุกคนรู้จ้า

จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของพวกมิจฉาชีพ

ช่วยส่งต่อๆ กัน เพื่อจะได้ระวังตัวนะค่ะ (ในเหตุกาณณ์จริงนี้เกิดขึ้นที่ปั๊มน้ำมัน

แต่ก็น่าจะเกิดได้ทุกที่แหละรู้ไว้ก่อน! ระวังกันไว้ก่อน! เพื่อความปลอดภัยนะจ้ะ)

เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเยอะนะครับ ระวังกันด้วยนะครับ